Thảo luận “Ăn chắc, mặc bền ư ?” OK thôi, nếu Toy và Hon không muốn bị bỏ lại sau lưng.

tntnb

Xe điện
Cái cuối cùng em nghĩ toy khá vô đối đấy ạ. Trc ông cụ em đi con altis 2011 vừa mới bán đc mấy hôm. 7 năm trời chỉ thay ắc quy 1 lần, 2 lần thay lốp. Với thay nhớt, cốc lọc, bổ xung nước làm mát với cái gạt mưa. Cụ tính cho em chi phí hết bao nhiêu ạ. À quên có 1 buổi đi sơn lại cái cản trước vì em quệt vào bậc vỉa hè do ko để ý :)) đấy chỉ có thế thôi. Tốn nhất là tiền đổ xăng :))) và đầu năm nay em mua xe cụ biết em chọn xe gì ko? Vâng altis vẫn là nó vì quá bền và lành
Thôi đi cụ cứ thần thánh hóa cái xe cỏ, của bền tại người luôn là 1 triết lý. Đến cái xe chuồng gà wigo vừa ra mắt chẳng có cái gì để hỏng còn lỗi đầy ra kia kìa.
https://dantri.com.vn/o-to-xe-may/vua-ra-mat-toyota-da-trieu-hoi-wigo-20181019114618288.htm

xe_ruou_gai

Xe tải
Thôi đi cụ cứ thần thánh hóa cái xe cỏ, của bền tại người luôn là 1 triết lý. Đến cái xe chuồng gà wigo vừa ra mắt chẳng có cái gì để hỏng còn lỗi đầy ra kia kìa.
https://dantri.com.vn/o-to-xe-may/vua-ra-mat-toyota-da-trieu-hoi-wigo-20181019114618288.htm
Ôi trời thì ông cụ em tính cẩn thận lắm. Cơ mà nó cũng bền thật cụ ạ. 7 năm mà thực sự nó chả hỏng cái gì cả thì có yên tâm không ạ? Chỉ có việc bảo dưỡng định kỳ thay dầu nhớt 5,6 trăm ngàn, đổ xăng là chạy, lốp mòn thay lốp cụ nghĩ xem ko hài lòng thì lạ. Xe khác em ko rõ nhưng con altis cũ nhà em thì em thấy rõ nồi đồng cối đá hihi. Vừa bán cho ku em người nhà 450tr hihi và chính vì nó như thế nên đợt trc em có tư vấn cụ em lại mua altis 2018 :)) và đến giờ chạy gần 1 năm rồi chả có gì hỏng mà để xin tiền con ngan già nhà em cả :((

Thành XD

Xe hơi
Cụ rất am hiểu xe đấy, chuẩn là của bền tại người, nhưng nói altis là xe cỏ thì có hơi quá lời.
Nếu chọn thì em sẽ chọn i10 chứ k bao giờ chọn wingo,

Được gửi từ iPad Air 2 - Otofun

Thành XD

Xe hơi
Ôi trời thì ông cụ em tính cẩn thận lắm. Cơ mà nó cũng bền thật cụ ạ. 7 năm mà thực sự nó chả hỏng cái gì cả thì có yên tâm không ạ? Chỉ có việc bảo dưỡng định kỳ thay dầu nhớt 5,6 trăm ngàn, đổ xăng là chạy, lốp mòn thay lốp cụ nghĩ xem ko hài lòng thì lạ. Xe khác em ko rõ nhưng con altis cũ nhà em thì em thấy rõ nồi đồng cối đá hihi. Vừa bán cho ku em người nhà 450tr hihi và chính vì nó như thế nên đợt trc em có tư vấn cụ em lại mua altis 2018 và đến giờ chạy gần 1 năm rồi chả có gì hỏng mà để xin tiền con ngan già nhà em cả
Thì nó có cái khỉ gió gì để mà hỏng đâu cụ, toàn là chỉnh cơm, cụ nhúng cụm hệ thống chỉnh cơm xuống biển rồi nhấc lên thì nó vẫn hoạt động bình thường. Nhưng cứ liên quan đến điện đóm và hệ thống điều khiển bằng điện tử(chíp và vi mạch) xem. Chỉ bị ẩm trong cụm hệ thống điện tử, hay dùng lâu năm đã đẻ ra một mả lỗi rồi chứ đừng nói đến chuyện khác.

xe_ruou_gai

Xe tải
Thì nó có cái khỉ gió gì để mà hỏng đâu cụ, toàn là chỉnh cơm, cụ nhúng cụm hệ thống chỉnh cơm xuống biển rồi nhấc lên thì nó vẫn hoạt động bình thường. Nhưng cứ liên quan đến điện đóm và hệ thống điều khiển bằng điện tử(chíp và vi mạch) xem. Chỉ bị ẩm trong cụm hệ thống điện tử, hay dùng lâu năm đã đẻ ra một mả lỗi rồi chứ đừng nói đến chuyện khác.

ối cái chỉnh điện đấy cụ ạ"gương điện, kính điện, đài điện, đèn điện, điều hoà chạy bằng điện, ghế điện, ắc quy có điện em nhớ có được bây nhiêu thiếu đâu cụ bổ xung với ạ =)) cơ mà nó bền thật đấy chứ đi 7 năm máy móc như mới toanh

RAVA

Xe ba gác
Cụ rất am hiểu xe đấy, chuẩn là của bền tại người, nhưng nói altis là xe cỏ thì có hơi quá lời.
Nếu chọn thì em sẽ chọn i10 chứ k bao giờ chọn wingo,

-Con Wigo e đồng ý là nom nó hơi tệ nhưng những cái chính của 1 cái xe ô tô như máy móc, ht điều hoà, khung gầm, ht treo thì I10 với Buổi sáng xách dép cho nó. Hồi 2011 nhà e khiêng về con MN 2012 nhập mới toe chạy từ đó đến giờ nên e lạ qué gì!

Xe cỏ cũ

Xe điện
Toàn các cụ sales :)
Em mà là sales khác Toy sẽ rất cảm ơn Toy vì luôn nâng giá, cho em cơ hội bán xe ngon bổ rẻ tới KH; Toy nó đổi mới giá vẫn vậy thì cháo chả có mà húp ý chứ.

AT76

Xe điện
Mấy cái topic này nhàm quá rồi. Ai thích xe nào mua xe ấy, đâu cần lo cho hãng hay cho người khác đâu

superhorse92

Xe đạp
Cụ đóng thế này răng đi trước bốn bánh đó cụ :(

Thưa các cụ giờ vios 2018 mới ra đời cugx trang bị gần như đủ option như các mẫu xe Hàn rồi. Thì cũng băt đầu của thời đại có cái để hỏng.
Ví dụ mẫu xe hạng B của Toy cho các cụ dễ hình dung.
Các đời Vios trước chả trang bị cái gì liên quan đến điện và điện tử. Toàn chỉnh cơm thì đào đâu hỏng và lỗi vặt được.
Nhưng từ đời Vios 2018 trở đi thì có :
-Màn hình giải trí cảm ứng
-Hệ thống âm thanh 6 loa, vô-lăng chỉnh 2 hướng, tích hợp nút bấm điều chỉnh nhanh.
- Chìa khoá thông minh và khởi động nút bấm(Star stop)
-cân bằng điện tử, khởi hành ngang dốc, cảm biến lùi ....
..... Và còn mấy thứ nữa em k nhớ rõ lắm.
Nói thật với các cụ, chỉnh cơ hoặc không có những option này như các đời Vios trước thì nó đungs nghĩa là xe chỉ để đưa con người đi từ một điểm A đến điểm B, chứ chẳng có một cái quái gì gọi là tiện ích và hiện đại giữa thời đại 4.0 thay đổi theo từng giờ này để giúp con người tận hưởng cuộc sống khi mà họ phải được hưởng cả.
Đồ điện tử thì các cụ biết rồi đấy. Như kiểu may hơn khôn, 100 cái thì cũng phải lỗi vài cái, đen thì vớ phải. Còn dùng vài năm thì đương nhiên nó cũng già hoá và bắt đầu cũng lỗi lầm như dòng xe khác thôi.
Chốt lại, lời em muốn nói ở đây thì giờ là thời cạnh tranh của công nghệ hiện đại được trang bị trên xe rồi,
Toy bao năm một mình “Trị vì” thì trường ô tô Việt Nam, trước mở mắt ra là thấy Toy, ngó ngược ngó xuôi cũng thấy Toy... nhưng giờ các cụ ra ngoài đường thấy thập cẩm các loại xe khác nhau, thị phần của Toy đã bị chia sẻ dần (mặc dù Toy vẫn đông hơn). Miếng bánh đã bị cắt bớt thì đương nhiên Toy k thể đứng im một chỗ mà nhìn các hãng khác cắt dần phần bánh còn lại mình đang ăn => Đương nhiên phải chạy theo thời đại để theo kịp nhà người ta.
Cộng thêm vấn đề nữa, đời sống thu nhập của dân ta được nâng lên, họ có tiền thì họ có quyền lựa chọn những gì tốt hơn Toy như Mec, Audi, BMW, Land Rover ... thậm chí Ferrary, Lambogini... 15 hay 20 năm trước thì đào đâu ra những loại xe như thế này, truy cập internet còn phải đạp xe vài km ra quán net :))
Vậy nên, thời buổi “Ăn ngon, mặc đẹp” đã thay thế hoàn toàn lối suy nghĩ của 10-20 năm trước là “Ăn chắc, mặc bền” rồi các cụ ợ. Xe cộ tràn ngập và khá dễ dàng mua bán với thu nhập được nâng lên thì người tiêu dùng cũng đã có lựa chọn thông minh cho riêng mình rồi . Cùng 1 giá tiền nhưng hãng khác họ làm tốt hơn, hay hơn, thông minh và hiện đại hơn thì lý do gì mà chúng ta k “bị phải” cân nhắc xem nên ôm đôngs tiền đên hãng nào. Ngày trước á, đâu được như thế, cứ bảo mua ô tô là AUTO tìm thẳng đên Toy hay Hon. Giờ chẳng dại, lên mạng google chán chê mới quyết (nhưng các bậc phụ huynh sống ở thế kỷ trước, hay anh nào kinh tế tầm trung đang cố mua xe) thì lại nghiêng về Toy và Hon hơn.

Trên là suy nghĩ chủ quan của 1 thằng đang đi xe Draem làm công chức quèn nhà nước. Vẫn đang ôm ấp ủ một cái 4 lốp voi niềm đam mê xe thực sự. Chứ em chả phải là sale hay anti với Toy hoặc với bất cứ hãng nào. Gạch đá em nhận nếu em nói có gì chưa đúng, thank các cụ bớt chút thời gian vàng ngọc đã đọc bài của em.
Ps: Cho em xin chén rượu quê các cụ nhé :))

Năm nay đúng như e dự đoán khi vios 2019 ra mắt,e bảo chắc được tháng thì giảm giá vì quá cao, y như rằng đến bây giờ được hơn 2 tháng mà giảm tiền mặt 20tr+1 năm bảo hiểm thân vỏ+phụ kiện vài củ nữa. E ko nhớ rõ, hình như từ thời Vios ra mắt, đây là lần đầu tiên giảm sâu như vậy. Cho thấy tâm lý người tiêu dùng đã tác động đến hãng, doanh số ko đạt được như mong muốn (mặc dù doanh số vios vẫn cao nhất nhưng công suất nhà máy Toyota là rất lớn chứ nếu công suất nhà máy Hyundai mà lớn như Toyota thì tầm t6, t7 Accent đã vượt Vios rồi), bắt buộc phải đưa giá xe về đúng giá trị thật của nó, lừa mãi người tiêu dùng sao được.

Hoàng Q Huy

Xe máy
Năm nay đúng như e dự đoán khi vios 2019 ra mắt,e bảo chắc được tháng thì giảm giá vì quá cao, y như rằng đến bây giờ được hơn 2 tháng mà giảm tiền mặt 20tr+1 năm bảo hiểm thân vỏ+phụ kiện vài củ nữa. E ko nhớ rõ, hình như từ thời Vios ra mắt, đây là lần đầu tiên giảm sâu như vậy. Cho thấy tâm lý người tiêu dùng đã tác động đến hãng, doanh số ko đạt được như mong muốn (mặc dù doanh số vios vẫn cao nhất nhưng công suất nhà máy Toyota là rất lớn chứ nếu công suất nhà máy Hyundai mà lớn như Toyota thì tầm t6, t7 Accent đã vượt Vios rồi), bắt buộc phải đưa giá xe về đúng giá trị thật của nó, lừa mãi người tiêu dùng sao được.
Vios giờ khuyến mại lớn thế rồi sao bác?

Isu_zu

Xe container
Thực ra bước lên ăn ngon mặc đẹp là tiêu chí để các cụ đi Toy phấn đấu đến các dòng xe đầy đủ option như Kia, Huyndai, Ford. Chắc phải rất lâu số đông người VN mới dám nghĩ đến ăn hàng mặc hiệu để sử dụng các xe như Bim, Mec, Audi, và thế kỷ sau mới dám mơ đến ăn sang mặc chảnh như porcher, Ferrary, Lambogini. Thôi ta tạm khép lại quá khứ bao cấp đầy hào hùng mà từng bước thưởng thức hương vị của món xe quên đi nỗi khổ nhục của ăn chắc mặc bền, cây kim sợi chỉ.
Toy phấn đấu lên Bim, Mer, Audi thì đúng, chứ phấn đấu lên Kia, Huyndai thì :)) :)) :)).

Isu_zu

Xe container
Cụ nên nhớ là người dân mình giống như bị tiêm vào máu rồi, muốn thay đổi phải từ từ, giống như đồng Đô la Mỹ, tại sao nhiều đồng tiền khác mạnh hơn và tỉ giá cao hơn và muốn thay đổi đồng tiền đó nhưng vì sao không thay đổi được vì nó là thói quen cụ nhá. ..?
Cụ ví dụ chuẩn đới, đồng đô la Mỹ là mạnh nhất thế giới cụ nhá, cho dù tỉ giá ko phải là cao nhất. Cụ đi du lịch nhiều sẽ biết, đổi đô la luôn tiện, dễ nhất và đc giá nhất, rất giống Toy :)).

Vios giờ khuyến mại lớn thế rồi sao bác?
Mấy cụ sale tháng nào cũng inbox giá cho e mà, tại sang tháng e lấy,đang phân vân vios vs city, tháng sau con nào rẻ hơn e múc. Nhưng tiền lệ e chưa bao giờ thấy vios mới ra mà giảm sâu thế, trước toàn gần hết chu kỳ mẫu xe cũ để ra mẫu mới thì mới giảm sâu như này. Chắc là ko bán được doanh số như kỳ vọng.

tntnb

Xe điện
Toy phấn đấu lên Bim, Mer, Audi thì đúng, chứ phấn đấu lên Kia, Huyndai thì :)) :)) :)).
Để phấn đấu được tiện nghi, chất lượng và hạ giá thành sản phẩm như Kia, Huyndai thì Toy còn phải mất nhiều thập kỷ nữa.

Isu_zu

Xe container
Để phấn đấu được tiện nghi, chất lượng và hạ giá thành sản phẩm như Kia, Huyndai thì Toy còn phải mất nhiều thập kỷ nữa.
Vậy à cụ, thế mà e cứ tưởng là ngược lại. trong 10 thương hiệu ô tô giá trị nhất thế giới, Toy đứng đầu, còn H-K chưa thấy đâu :)) :)) :)). Quan điểm của cụ chỉ là cá nhân, và chắc cụ chưa đc đi xe Toy xịn :)). Xe nó ngon hơn, tiêu thụ tốt, tại sao nó phải hạ giá thành hở cụ :).
https://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/toyota-vuot-xe-duc-ve-gia-tri-thuong-hieu-3756017.html

ubisapro

Xe trâu
Vậy à cụ, thế mà e cứ tưởng là ngược lại. trong 10 thương hiệu ô tô giá trị nhất thế giới, Toy đứng đầu, còn H-K chưa thấy đâu :)) :)) :)). Quan điểm của cụ chỉ là cá nhân, và chắc cụ chưa đc đi xe Toy xịn :)). Xe nó ngon hơn, tiêu thụ tốt, tại sao nó phải hạ giá thành hở cụ :).
https://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/toyota-vuot-xe-duc-ve-gia-tri-thuong-hieu-3756017.html
Nói với mấy ông fan k-pop làm gì. Nói về công nghiệp nặng thì Hàn tuổi tí so với Nhật, đặc biệt công nghệ luyện kim. Ko phủ nhận những nỗ lực của xe Hàn, nhưng bảo Nhật vài thập kỷ nữa mới đuổi kịp thì e cạn cmn lời :))