[Funland] 16t thì làm được gì?

Quân Đuôi

Xe điện
Nhà em cũng y như này nên phải tách ra ở riêng để bọn nhóc vào quy củ. Ông bà cũng chán nhưng mình phải quyết thôi. Sau ra đường có thực phẩm mờ ko biết nấu cho vào mồn ấy.
Ờ, cũng kêu cho cháu đi học kỹ năng sống mới ghê chứ :D
Lâu nay lớp 1 nhà em đã biết tự nấu mì ăn nếu đói, rửa bát và tự tắm gội. Cứ theo ý ông bà giờ em chả dám nghĩ :(

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bị thiểu năng thôi chứ cu nhà e từ hồi lớp 2 đã ko ăn thức ăn mà bố mẹ hay anh xúc gắp vào bát nó . Ngày xưa thì kể làm gì 15-16t đã biết rủ nhau bắt phò về thay nhau thưởng thức:))

Haolo1992

Xe tăng
Chuyện nhà ngta, nhìn vào một góc làm sao mà đánh giá hết được. @@
Thời bây giờ thay đổi khó lường, chắc gì sau này con mình đã bằng con ngta.
Ai hơn ai cuối đời mới biết....

Kitcat

Xe container
Do áp lực gia đình hoặc sở thích bản thân ạ. Riêng e k đánh giá con người qua thu nhập. Đặc biệt là trẻ con khi nó có khả năng tiếp thu lớn k nên để nó quanh quẩn bán chè online như cháu bé nào đó lên tivi. Tất nhiên mỗi nhà mỗi chuẩn. Những nhà chỉ biết tới tiền k biết tới gì khác em k đánh giá cao :)

Nhiều đứa giỏi lắm mợ. Như còm trên của em ấy. 98,99 đã hơn khối đứa rồi.
Hôm nào em rảnh em kể đứa 2003 kiếm đc 2 triệu đô la luôn.

http.vn

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi đọc cái thớt Josua Wong mà em nhìn cảnh sang thăm ông anh hôm thứ 7 vừa rồi mà ngẫm nghĩ.

Con lão năm nay 16t, thực ra là 17 vì đang lên lớp 11.

1. Khi ăn cơm mẹ gắp cho từng món. Thậm chí bón canh vào mồm cho mà nuốt.

2. Bà vợ khoe, khoe thật chứ không phải giả là cháu ở nhà chả phải làm việc gì cả. Cháu ko chơi game, không gái gú, ko biết uống bia... chưa bao giờ đi chơi qua đêm

3. Cháu năm nay nặng có 78kg, cao 1,73m

4. Đang nhậu thì vợ bắt lấy xe đưa cháu đi học thêm. phải đi oto, ko xe máy mặc dù chỗ cháu học cách có hơn 2km

5. Em nhỡ mồm bảo cháu đi bus hoặc grab thì bị bả lườm cháy mắt. Bây giờ bắt cóc nhiều lắm...
chắc cụ chưa có con , bây giờ phụ huynh ứng xử như vậy thì bình thường thằng ku con ngoài chiều con chưa ổn thì cái gì cũng ổn mf.

6. 16t Văn Cao đã viết buồn tàn thu. 16t ngày xưa bao nhiêu người cầm súng ra trận. 16t như em và một số cụ ngồi đây khéo còn nhảy tàu đi chơi.. 16t Josua Wong đã là thủ lĩnh hàng trăm nghìn người... 16t vẫn có người phải bón cơm. Haizz
chắc cụ chưa có con, tình hình antt như hiện nay nhất là với những ai ở SG thì ứng xử như ông bố kia là ổn và thằng ku nó ứng xử vậy cũng ok , ngoại trừ chiều cao chưa ổn nói chung thằng ku cũng ok.

TraiKhongSo

Xe tăng
Thằng cu ấy chắc bị đao, đứa nhanh nhẹn thông minh tuổi ấy luôn tìm cách thoát ra khỏi sự quản lý của bố mẹ. Nhất là con trai, thằng nào chịu nhốt trong lồng thế !
F1 cháo mới 9t mà đã bắt đầu bộc lộ sì tai( bảo ko nghe rồi ) chứ đừng nói chờ để bón cơm cho nó.
Mk nấu ko ngon, đúng vị của nó nó tự đi nấu món nó thích,
Haiz, cũng tốn ..ga vãi cc ợ.

Sơn Takira

Xe tải
Do áp lực gia đình hoặc sở thích bản thân ạ. Riêng e k đánh giá con người qua thu nhập. Đặc biệt là trẻ con khi nó có khả năng tiếp thu lớn k nên để nó quanh quẩn bán chè online như cháu bé nào đó lên tivi. Tất nhiên mỗi nhà mỗi chuẩn. Những nhà chỉ biết tới tiền k biết tới gì khác em k đánh giá cao :)
Nó thích bán thì làm thế nào được à mợ?
Quan điểm của em là cho bọn trẻ làm gì nó có sở trường nhất. Mỗi đứa mỗi khác kể cả chung một nhà mợ nhé. Tuỳ năng lực.

Quan trọng là làm người tử tế và tự nuôi sống mình đc là ok.

Sơn Takira

Xe tải
chắc cụ chưa có con, tình hình antt như hiện nay nhất là với những ai ở SG thì ứng xử như ông bố kia là ổn và thằng ku nó ứng xử vậy cũng ok , ngoại trừ chiều cao chưa ổn nói chung thằng ku cũng ok.
Em hai đứa rồi. Nói chung là em nuôi con kiểu tự do. Biết làm những thứ khi đến tuổi :))

Sơn Takira

Xe tải
F1 cháo mới 9t mà đã bắt đầu bộc lộ sì tai( bảo ko nghe rồi ) chứ đừng nói chờ để bón cơm cho nó.
Mk nấu ko ngon, đúng vị của nó nó tự đi nấu món nó thích,
Haiz, cũng tốn ..ga vãi cc ợ.
Cháu nhà em cũng thế. Nhưng tự nấu đc mấy món cơ bản thôi và nấu hơi chậm. Nhưng với em và chị gái như thế là đc rồi

Sơn Takira

Xe tải
Nói thì cũng vô cùng, em bé đã phải làm thêm đủ nghề cùng với gia đình rồi, nhưng cơm thì vẫn thỉnh thoảng được bón cho đến năm 15 tuổi, giờ hơn nửa đời nguời những lúc ốm đau bà già vẫn chạy đôn đáo mồ hô mồ kê nấu rồi bón cho. Nên đấy là cái tình thương của người mẹ nên người mẹ luôn bị đổ tội "con hư tại mẹ", lúc này cần vai trò của người bố để cân bằng. Ông anh của cụ mới là người vô dụng, em cứ nói thế ;))
Ông đấy làm NN nên chỉ thích ăn nhậu và kiếm tiền thôi. Con cái thì giao cho vợ mà.
Em cũng thân bình thường nên chẳng ngại :D

JMV

Xe máy
Con nhà em 9 tuổi cho nó sang nước ngoài ( Singapore), em bắt nó tìm MRT để lên kế hoạch đi lại của cả nhà. 1 ngày cho con đi 1 mình đến nơi mà nó yêu thích bằng Bus và MRT. Đi xong về trưởng thành hẳn.

Sợ nhất kiểu nuôi con như nuôi gà công nghiệp.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
16 tuổi mà vẫn như vậy là bệnh mẹ nó rồi . Bọn nó lớp 8-9 đã tách bố mẹ đi chơi riêng rồi

http.vn

[Tịch thu bằng lái]

Sơn Takira

Xe tải
Con nhà em 9 tuổi cho nó sang nước ngoài ( Singapore), em bắt nó tìm MRT để lên kế hoạch đi lại của cả nhà. 1 ngày cho con đi 1 mình đến nơi mà nó yêu thích bằng Bus và MRT. Đi xong về trưởng thành hẳn.

Sợ nhất kiểu nuôi con như nuôi gà công nghiệp.
Nhiều người tự hào vì chăm con kiểu đó đó cụ.
Xóm em có nhiều người con 5t vẫn cho ăn cháo xay mà :D

Sơn Takira

Xe tải
Vậy vùng cụ ở tình hình antt và giao thông good chứ sg tụi e ko dám buông lỏng.!:(
Em ko rõ SG ra sao nhưng cháu em nó đi cùng team lúc 5 ng lúc 7ng vì các cháu học chung một cô. Như em kể cỏm trên đấy. Có cháu chững chạc lắm, dẫn các bạn lên xuống xe bus đủ cả chứ ko phải đi một mình.

Sn này chắc em sẽ tặng nó cái mobile vì nó biết dùng rồi., hehe

Kitcat

Xe container
Nhiều người tự hào vì chăm con kiểu đó đó cụ.
Xóm em có nhiều người con 5t vẫn cho ăn cháo xay mà :D
:) Có người con đi học lớp 1 còn gửi theo nồi cơm tới trường, tới giờ nhờ cô múc cháo cho con ăn.
Hàm không nhai, não bộ k được kích thích để phát triển, con chắc chắn sẽ dốt. Có vẻ có 1 số cụ mắc chứng lo sợ quá độ: ăn gì cũng nhìn thấy vi khuẩn, đi đâu cũng sợ mất an toàn. Như em thấy, chắc họ dự kiến sẽ sắm bố/mẹ tương lai thay vì chồng/vợ để nó kế nghiệp chăm con thay mình.

Kitcat

Xe container
Nó thích bán thì làm thế nào được à mợ?
Quan điểm của em là cho bọn trẻ làm gì nó có sở trường nhất. Mỗi đứa mỗi khác kể cả chung một nhà mợ nhé. Tuỳ năng lực.

Quan trọng là làm người tử tế và tự nuôi sống mình đc là ok.
Vâng vậy em mới nói hoặc là sở thích. Nhưng với trẻ con thì bố mẹ có thể tác động nhẹ nhàng. Ví dụ chỉ sang hàng xóm nhà kinh doanh tối ngày không có sở thích gì khác: đừng sống như họ, người không có sở thích gì thì chán lắm con ạ.
P.s
Chuyện thật đấy ạ, thời ý cái nhà kia thu nhập cũng tốt lắm. Mà tham tiền nhập trộn hàng dởm ở những "làng nghề" về bán. Sau hơn 10 năm thì giờ hàng vắng vẻ. Con cái thì cũng chả ra gì so với cái nhà dạy con đừng sống như nhà kia thì thua rất xa cả về thu nhập lẫn chất lượng sống.

KinoSSE

Xe tải
Vừa rồi đọc cái thớt Josua Wong mà em nhìn cảnh sang thăm ông anh hôm thứ 7 vừa rồi mà ngẫm nghĩ.

Con lão năm nay 16t, thực ra là 17 vì đang lên lớp 11.

1. Khi ăn cơm mẹ gắp cho từng món. Thậm chí bón canh vào mồm cho mà nuốt.

2. Bà vợ khoe, khoe thật chứ không phải giả là cháu ở nhà chả phải làm việc gì cả. Cháu ko chơi game, không gái gú, ko biết uống bia... chưa bao giờ đi chơi qua đêm

3. Cháu năm nay nặng có 78kg, cao 1,73m

4. Đang nhậu thì vợ bắt lấy xe đưa cháu đi học thêm. phải đi oto, ko xe máy mặc dù chỗ cháu học cách có hơn 2km

5. Em nhỡ mồm bảo cháu đi bus hoặc grab thì bị bả lườm cháy mắt. Bây giờ bắt cóc nhiều lắm...

6. 16t Văn Cao đã viết buồn tàn thu. 16t ngày xưa bao nhiêu người cầm súng ra trận. 16t như em và một số cụ ngồi đây khéo còn nhảy tàu đi chơi.. 16t Josua Wong đã là thủ lĩnh hàng trăm nghìn người... 16t vẫn có người phải bón cơm. Haizz
Như con cụ này người ta thường gọi là CHÃ.
Mà em chẳng biết có đúng không?