Thảo luận 320i bị Chảy dầu máy.

DongDung

Đi bộ
Em chào các Bác,
Các bác cho em hỏi xe em 320i LCI đăng kí đầu năm 2016 đợt này em kiểm tra khoang máy thấy bị rỉ dầu ở nắp dầu động cơ như trên hình là xe em bị sao ạ? Và các khắc phục thế nào ạ? Em cảm ơn các bác.
Chúc các bác Vạn Sự Bình An ạ.

vantata

Xe buýt
Em chào các Bác,
Các bác cho em hỏi xe em 320i LCI đăng kí đầu năm 2016 đợt này em kiểm tra khoang máy thấy bị rỉ dầu ở nắp dầu động cơ như trên hình là xe em bị sao ạ? Và các khắc phục thế nào ạ? Em cảm ơn các bác.
Chúc các bác Vạn Sự Bình An ạ. View attachment 6485940
Xe đức về vnam xe nào đi chẳng thế cụ.do gioăng thôi, cụ xem nếu thấm thì để lại qua dịch thay gioăng
Nếu chảy thì ko lên đi nữa mà phải thay gioăng ngay. 100 chiếc thì 99 chiếc bị
Còn nếu thấm ở lắp dầu thì có khả năng là trc người ta đổ dầu cho cụ bị rớt ra ngoài chưa vệ sinh. Chứ nếu thổi dầu lên thì nó be bét cơ chứ k ít

DongDung

Đi bộ
Xe đức về vnam xe nào đi chẳng thế cụ.do gioăng thôi, cụ xem nếu thấm thì để lại qua dịch thay gioăng
Nếu chảy thì ko lên đi nữa mà phải thay gioăng ngay. 100 chiếc thì 99 chiếc bị
Còn nếu thấm ở lắp dầu thì có khả năng là trc người ta đổ dầu cho cụ bị rớt ra ngoài chưa vệ sinh. Chứ nếu thổi dầu lên thì nó be bét cơ chứ k ít
Em cảm ơn bác ạ. Qua dịch em cho nó đi bệnh viện luôn ạ.

rongmayman

Xe tải
"100 chiếc thì 99 chiếc bị " nghe hoang mang quá. Tầng hầm chung cư nhà em cũng có một chiếc 320i bị chảy dầu rớt từ khoang máy xuống sàn. Em cũng thấy lạ, chả nhẽ xe Đức gioăng phớt lại kém đến thế sao.

bobesoc

Xe tăng
Nói chung xe đức đời trước chưa nhiệt đới hóa thì dính gioăng phớt nhiều, hết dịch cụ đi thay ah chứ đừng đi cố

vantata

Xe buýt
"100 chiếc thì 99 chiếc bị " nghe hoang mang quá. Tầng hầm chung cư nhà em cũng có một chiếc 320i bị chảy dầu rớt từ khoang máy xuống sàn. Em cũng thấy lạ, chả nhẽ xe Đức gioăng phớt lại kém đến thế sao.
Chuyện nhỏ mà cụ. Xe đức về vnam 2-4 năm là bị. Mà bị là thay thôi

Nghe nói là nắp máy cụ ạ .. thay gioăng xong kiểm tra xem có vênh ko cụ ạ. Và nhân tiện kiểm tra hệ thống làm mát, thay nước luôn. BMW dễ quá nhiệt dẫn đến vênh, hở gioăng

L.T.D

Xe đạp
Cụ lau khô đi là ok. Các cụ cứ nói xe đức nhiệt đới hóa, quá nhiệt... em nhớ lần xe em bị gẫy ống nước vào gara thay xong ống nước, gara phán hỏng van hằng nhiệt do nhiệt độ lên cao mà van hằng nhiệt không mở, tháo van hằng nhiệt của em ra bỏ lõi ra cho nhiệt độ xuống 70 độ và chạy thử bảo ok rồi. em thấy không ổn bắt lắp vào rồi mang vào hãng (do hôm xe em bị hỏng vào chủ nhật nên Hãng bảo t2 đưa xe lên chứ k em cũng vào hãng từ đầu rồi), họ nói nhiệt độ hoạt động của nó đến 125 độ c nó mới mở và nó phải đóng lúc nhiệt chưa đủ để nhanh đẩy nhiệt lên nhiệt độ hoạt động. nhiệt độ cao thì mới đảm bảo được hiệu suất máy, xe bình thường không sao. (nhiệt báo trong khoang lái là nhệt độ nhớt nhé). nên ba cái nhệt độ môi trường không ăn thua gì đâu cho dù là châu âu hay phi.
Chưa xong, gara còn thay cho em nước làm mát của BMW xịn nhập về hẳn hoi, KT hãng mở nắp ra xem và bắt thay luôn vì họ nói cái nước làm mát màu này không phải dùng cho máy B48.
giờ trong hãng giá làm cũng khá là ok, không đắt như em tưởng.
Đôi điều chia sẻ cùng Cụ chủ, xe em cùng đời xe cụ. Còn đời trước thì em chịu.

THANGCHIP

Xe buýt
Em chào các Bác,
Không phải chảy dầu cụ ah. Thấm tý thôi, bình thường. Cụ đừng lo, hết dịch đi kiểm tra, thay cái gioăng là ok

DatNguyen010605

Đi bộ
Em chào các Bác,
Khả năng do đổ thừa dầu nên thấm qua chỗ đổ dầu thôi cụ. Còn nếu chảy bên dưới thì do gioăng nắp máy. Cụ nên kiểm tra hao hụt dầu trong xe, rồi để đỡ dịch qua gara kiểm tra cụ thể. Bệnh này ngoài da thôi không sao a.

DongDung

Đi bộ
Cụ lau khô đi là ok. Các cụ cứ nói xe đức nhiệt đới hóa, quá nhiệt... em nhớ lần xe em bị gẫy ống nước vào gara thay xong ống nước, gara phán hỏng van hằng nhiệt do nhiệt độ lên cao mà van hằng nhiệt không mở, tháo van hằng nhiệt của em ra bỏ lõi ra cho nhiệt độ xuống 70 độ và chạy thử bảo ok rồi. em thấy không ổn bắt lắp vào rồi mang vào hãng (do hôm xe em bị hỏng vào chủ nhật nên Hãng bảo t2 đưa xe lên chứ k em cũng vào hãng từ đầu rồi), họ nói nhiệt độ hoạt động của nó đến 125 độ c nó mới mở và nó phải đóng lúc nhiệt chưa đủ để nhanh đẩy nhiệt lên nhiệt độ hoạt động. nhiệt độ cao thì mới đảm bảo được hiệu suất máy, xe bình thường không sao. (nhiệt báo trong khoang lái là nhệt độ nhớt nhé). nên ba cái nhệt độ môi trường không ăn thua gì đâu cho dù là châu âu hay phi.
Chưa xong, gara còn thay cho em nước làm mát của BMW xịn nhập về hẳn hoi, KT hãng mở nắp ra xem và bắt thay luôn vì họ nói cái nước làm mát màu này không phải dùng cho máy B48.
giờ trong hãng giá làm cũng khá là ok, không đắt như em tưởng.
Đôi điều chia sẻ cùng Cụ chủ, xe em cùng đời xe cụ. Còn đời trước thì em chịu.
E cảm ơn cụ. Từ giờ thay dầu hay nước làm mát cứ cho vào hãng cho yên tâm cụ nhỉ.

DongDung

Đi bộ
Khả năng do đổ thừa dầu nên thấm qua chỗ đổ dầu thôi cụ. Còn nếu chảy bên dưới thì do gioăng nắp máy. Cụ nên kiểm tra hao hụt dầu trong xe, rồi để đỡ dịch qua gara kiểm tra cụ thể. Bệnh này ngoài da thôi không sao a.
E cảm ơn bác ạ.

DongDung

Đi bộ
Hi bác . Thông thường động cơ B48 ít khi rỉ dầu ở vị trí này . Có thể đổ dâu bị trào ra ngoài từ lần thay dầu trước . Bác vệ sinh tạm đi theo dõi xem sao ạ . Còn việc chảy dầu xử lý cũng không quá phức tạp nha . Thay gioăng là Ok ạ . Và thông thường động cơ này chỉ gặp vấn đề với hệ thống nước mát thôi ạ . Bác cần tư vấn cụ thể Call em : 0931137788
Thanks bác ạ!

harman_kardon2020

[Tịch thu bằng lái]
Thấm,chảy dầu dù lỗi nhẹ là hở gioăng thì vẫn cần khắc phục sớm và triệt để, lâu thành tội to, nên cụ nhanh nhất có thể vào gara mà làm cụ ạ

sjeuchuoi

Xe hơi
Là do gioăng thôi cụ à, miền bắc mình nóng ẩm hanh khô theo mùa nên những phần cao su, nhựa nhang bị già hoá và dễ hỏng cụ à

Trung12889

Xe đạp
Mấy con xe sang các bác cứ đi xăng Euro 5 là đảm bảo bớt được đống tiền bảo dưỡng