[Funland] America Great Again

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Em không thất nghiệp nhưng ngành IT của em cũng bắt đầu ngấm. Em đã chính thức không được tuyển thêm nhân viên nữa rồi.

shiluo

Xe container
Nếu công bố con số thật thì chắc Trung cộng vẫn là số 1 thôi, Mỹ tuổi tôm :)
Chỉ có số liệu phương Tây mới thật thôi cụ nhỉ ^^
Nhưng nhìn vào cách chống dịch thì em tin số liệu bạn Tàu hơn các bạn Tây. Các bạn Tây vừa không thích biện pháp quyết liệt, vừa muốn kinh tế không ảnh hưởng vừa muốn dịch hết nhanh thì ảo quả, làm em nhớ tới lời răn của anh Huấn Hoa Hòe: "Không làm mà đòi có ăn thì chỉ có ăn abc, ăn xyz"

kienvinh

Tháo bánh
Cùng hệ nói tiếng Anh và có dây mơ rễ má với nhau chặt chẽ có nhà anh Úc là chống dịch rất quiếc liệc quiếc liệc. PM Úc đã lên TV úy lạo dân tình về kế hoạch cho nền kinh tế ngủ đông.

Civic_2010

Xe tải
lót dép xem các cụ 47 hả hê
Đúng là mấy thằng 47 ngu xuẩn cụ nhỉ. Em giám chắc, lờ đờ nhà mình kể cả ghét Mỹ đến mấy, cũng ko mong nó toang.
Giống như, các cụ có ghét thằng chủ ngân hàng đến mấy vì nó đi xe Mẹc, gái đẹp vây quanh trong khi các cụ lọc cọc wave tầu, thì cũng ko mong nó toang, vì nó toang, bao nhiêu tiết kiệm cụ gửi nó cũng toang theo :D

binhsu7273

Xe cút kít
E cũng không tin con số của tàu đưa ra.Gần 5tr dân vũ hán chạy toé lóe khắp nước dịp tết mà chỉ có 81000 người nhiễm.Tuy nhiên cũng phải thừa nhận tàu dập dịch nhanh và hiệu quả
Tin khựa có mà.......xanh cỏ từ lâu dồi. ;))

hoangdang2002

Xe tăng
Em thì vẫn ghét bọn Khựa, mẽo, Tây lông...bọn tham, thâm....Nhưng e vẫn mong bọn nó kiểm soát dịch bệnh sớm! Nó mà toang thì mình cũng đi sớm!

langthangnoidau

Xe buýt
Chả tin được số liệu của thằng Tầu, nhưng phải nhìn nhận là nó chông dịch hiệu quả.
Số liệu VN cũng có thể fake ở 1 số chỗ cách ly hay chỗ nào đó, nhưng bệnh nhân nặng phải cho vào điều trị thì ai dám fake đâu các bác. Cho đến nay trừ cái vụ cho bay tán loạn để lây lan dịch cao điểm đợt 2 - và giờ cấm bay rồi, thì VN cũng làm khá hiệu quả
Còn Mỹ thì cứ đà này - anh 100 nói ít hơn làm, chuyên môn đổ lỗi, thì càng khó kiểm soát dịch, nhưng nó toang thì cả kinh tế thế giới ảnh hưởng, ko vui nổi đâu

lehungacc

Xe buýt
Mỹ thì conrona của nó cũng rất dân chủ các cụ ạ, nó là cứ phải nhiễm toàn dân cho dân con nhà bà chủ không lại mất nhân quyền
Kinh nhất vẫn là thằng Anh, chả xét nghiệm quái gì vẫn cho dân tự ở nhà chữa trị cũng chả cấm đoán nghiêm ngặt, giờ Anh mà cho xét nghiệm diện rộng vớ vẩn nó lên số 1.
Mấy thằng trẻ tuổi nhiễm có thể ko chết nhưng nó lại là nguyên nhân gây cái chết cho người cao tuổi, người bệnh nền, bảo cầm súng bắn họ thì nó ko dám nhưng lấy virut cho họ thì nó cho là bình thường đấy

sakai_yo

Xe lăn
E cũng không tin con số của tàu đưa ra.Gần 5tr dân vũ hán chạy toé lóe khắp nước dịp tết mà chỉ có 81000 người nhiễm.Tuy nhiên cũng phải thừa nhận tàu dập dịch nhanh và hiệu quả
Lúc đó chắc virus chưa mạnh cụ ạ. 8 công nhân VP về từ Vũ Hán mà chỉ có mỗi e Dự lây cho người khác. Bố con BN số 1 của VN đi khắp từ Bắc vào Nam cũng chỉ lây cho mỗi e lễ tân.

sakai_yo

Xe lăn
HQ chống cũng hiệu quả chứ các cụ. Sau khi lên 6-7K gì đó là giảm hẳn, mỗi ngày còn độ 100 ca. Chứ như bên EU sau khi đạt 5-6K là thăng tiến vượt bậc luôn. E rất phục HQ, phục nữa khi không có bạn Hàn nào mang bệnh sang lây cho VN dù các bạn HQ ở VN đông kinh khủng, lại còn ở chung cư là chủ yếu nữa chứ.

Lucky

Xe tăng
Có khi nào biến thể khác nhau ko, thấy bọn Âu Mỹ có vẻ virus nó mạnh và lây khỏe hơn

LienPhuong

Xe điện
Em lại chả tin con số nhiễm mấy nước Âu Mỹ.
Hậu quả của tin mù quáng là VN đang đối mặt với cơn bùng phát 😔

LienPhuong

Xe điện
HQ chống cũng hiệu quả chứ các cụ. Sau khi lên 6-7K gì đó là giảm hẳn, mỗi ngày còn độ 100 ca. Chứ như bên EU sau khi đạt 5-6K là thăng tiến vượt bậc luôn. E rất phục HQ, phục nữa khi không có bạn Hàn nào mang bệnh sang lây cho VN dù các bạn HQ ở VN đông kinh khủng, lại còn ở chung cư là chủ yếu nữa chứ.
Vì VN cẩn trọng với TQ, HQ (dù lý do khác nhau) nên rà soát rất mạnh từ đầu,còn với Âu Mỹ tin tưởng tuyệt đối nên an tâm, ra tay muộn. Tất nhiên HQ làm tốt.

ca_kiem

Xe container
Tay 100 đang tính ưu tiên nền kinh tế quay lại hoạt động hơn là lockdown để chống dịch. Nói cách khác là chọn tiền thay vì nhân mạng(không phải còn người còn của như mình) , có lẽ nào mấy mảng kinh doanh của nhà anh bị ảnh hưởng nặng quá?!

Không biết hậu quả về dịch sẽ lai dai thêm bao lâu nữa? Rồi các nước khác vớ vẩn chịu hậu quả lây với anh ý!
Tuỳ mỗi nước có một cách chọn khác nhau.
Trong các phương án tồi .. thì bắt buộc phải chọn một phương án tồi ... ít tồi nhất
1/ phương án bị dịch thì còn xác định có bao nhiêu % người chết
2/ phương án để kinh tế sập, hàng chục triệu người thất nghiệp ==++> bạo loạn, cướp phá, bắn giết... có thể để lâu còn nội chiến mà gia đình người mỹ đều có vài khẩu súng ====> thì không xác định nổi bao nhiêu % Người chết.
Từ khi dịch bệnh cả một thời gian dài đến tháng 2 Dow Jone loanh quanh 29.000-28.000, khi châu âu bùng phát dịch trump đóng cửa sân bay Dow jone rớt 23.000 - 22.000 điểm...... tiếp đến tháng 3 trump lại ra quyết định lockdown đóng cửa một số dịch vụ, giáo dục, du lịch .. down jone còn 18.000, ngay tuần đầu tiên lockdown có hơn 3 triệu người nộp đơn xin thất nghiệp ( 3 năm trump tạo ra thêm 7 triệu việc làm, obama mất 8 năm tạo thêm khoảng 7 triệu việc làm ) thì chỉ 1 tuần mất 1 nửa thành quả. Khi trump tuyên bố mở cửa lại đất nước mặc dù tốc độ nhiễm covit của mỹ đã lên top 1 + gói khẩn cấp 2.000 tỷ ===> dow jone lên 22.000 và có dấu hiệu kinh tế tăng trở lại.
Nước mỹ đúng hay sai thì hãy hậu xét nhưng nếu kinh tế sập====> bạo loạn ===> dân chúng tủa ra khắp nơi =====> không kiểm soát cả covit + nền kinh tế ====> nghĩa là mất cả 2.

Chỉnh sửa cuối:
Tại sao nhỉ ? Mỹ dính sau và ko nhìn nhận các nước đi trước?