[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Dream Thai

Xe điện
Ams các thầy cô ko dạy thêm học sinh của lớp đâu. Thiếu gì hsinh muốn học ở bên ngoài nên thầy cô tránh hsinh trên lớp cho đỡ mang tiếng.
Em thấy trường công, tư, chuyên chọn hay thường các con đều học thêm hết, nhiều hay ít là do khẩu vị phụ huynh thôi.
Như con em trc học Arch, có bạn đi học hẳn 2 trung tâm, giờ bạn bé lớp 5 học Ngôi sao cũng vậy.
Còn con em thì ở đâu em cũng cho học ở lớp chủ yếu, rất ít, hoặc là ko học thêm gì cả, thấy trên lớp vẫn ổn là kệ. Có điều em cũng đá nó vào lớp ngon ngon tí có học nâng cao là đc.
Con bé nhà e giờ cũng sáng học ở trường, chiều đi học thêm, mục đích của e là cho đến đó học đc tí nào thì học, còn hơn ở nhà ôm điện thoại :)

Smile1102

Xe container
Con bé nhà e giờ cũng sáng học ở trường, chiều đi học thêm, mục đích của e là cho đến đó học đc tí nào thì học, còn hơn ở nhà ôm điện thoại :)
Vâng cũng có nhiều gia đình như cụ đó ạ. Ko quản đc nên thà cho đi học còn hơn.
Con em thì học bán trú cả ngày rồi nên tối về làm bài chút rồi chơi thôi.

chemvovan

Xe buýt
Các nước phát triển đều có trường năng khiếu từ cấp 2
Một số trường năng khiếu về toán cấp 2 nổi tiếng:
+ Mỹ: Thomas Jefferson High School for Science and Technology
+ Anh: Exeter Mathematics School
+ Pháp: Lycée Louis-le-Grand
+ Singapore: NUS High school of Mathematics and Science
High school là cấp 3 mà cụ. Có phải cấp 2 đâu.

TamchieumoI

Xe buýt
E nhớ đội sn74-75 mới bắt đầu hệ 12, e vẫn nhớ có đội thì trượt cấp 3 năm sau vẫn đc lên cấp 3, vì cái gap giữa hệ 10 và 12 mà :)

Xưa cứ bảo nhà trường bắt cc học thêm, giờ mới thấy nhu cầu học thêm, học chuyên từ PHHS là có. Thôi thì ai có nhu cầu thì học ai ko thì thôi, việc của BGD là đảm bảo hài hoà :)
Nhà cháu học cấp 2 không có lớp 6, từ 5 lên 7,8 và thi cấp 3 lên thẳng 10, không có 9 cụ nhé. Cấp Ba lúc ấy gọi là Phổ thông trung học rồi, có 10-11-12 rồi thi Đại học năm 1986. Năm đó (không rõ các năm trước - sau có thế không?) thi tốt nghiệp PTTH 4 môn, đủ 20 điểm thì đỗ tốt nghiệp, để làm hồ sơ thi đại học thì phải đạt 24 điểm tốt nghiệp trở lên.

hm.tuan

Xe điện
Luật gd đã cấm, giờ còn bày trò xin cho cơ chế đặc thù! Zớ zẩn thật.
Luật cấm là cấm. Ai thích dạy chuyên thì mở trường tư thục. Ai thích con cái học chuyên thì học tư thục hoặc quốc tế.
Dẹp cái việc đẩy học sinh ở những tỉnh thành ko mở trường chuyên theo đúng luật phải chịu bất lợi đi.

Roman

Xe điện
Cứ đúng pháp luật quy định mà làm. Riêng thì tự mở trường lớp riêng. Trương công thì phải theo luật. Cứ thích theo Tây mà bảo làm đúng luật thì lại nhảy dựng lên.

Mytv

Xe điện
NUS high school là c2 cụ ạ. Dạy từ lớp 6 (Sec1). Mỗi năm NUS high school đều có tầm chục suất hb cho hs c2 vn sang học. Ko chỉ mỗi Sing mà nhiều nc trên thế giới họ có mô hình trường chuyên từ thcs. H nếu tư nhân hoá e sợ thu hẹp lại cơ hội cho các con gđ ktế ko dư dả. Thực tế trường Am2 ko phải bạn nào nhà cũng có điều kiện. Ko ít bạn gia cảnh bình thường đâu ạ. H đóng học phí như tư (Ác, NS, ĐTĐ...) thì học sao nổi/

PhongFood

Xe điện
Nhà cháu học cấp 2 không có lớp 6, từ 5 lên 7,8 và thi cấp 3 lên thẳng 10, không có 9 cụ nhé. Cấp Ba lúc ấy gọi là Phổ thông trung học rồi, có 10-11-12 rồi thi Đại học năm 1986. Năm đó (không rõ các năm trước - sau có thế không?) thi tốt nghiệp PTTH 4 môn, đủ 20 điểm thì đỗ tốt nghiệp, để làm hồ sơ thi đại học thì phải đạt 24 điểm tốt nghiệp trở lên.
Cụ nào sinh năm 75 là lớp vét cuối cùng chuyển sang hệ 12 năm (92-1993). Tức là thêm lớp 9 cụ.

Smile1102

Xe container
Luật gd đã cấm, giờ còn bày trò xin cho cơ chế đặc thù! Zớ zẩn thật.
Luật cấm là cấm. Ai thích dạy chuyên thì mở trường tư thục. Ai thích con cái học chuyên thì học tư thục hoặc quốc tế.
Dẹp cái việc đẩy học sinh ở những tỉnh thành ko mở trường chuyên theo đúng luật phải chịu bất lợi đi.
Theo em thì luật ko cấm nha. Em tìm thử thì chỉ có công văn cấm, ko phải luật ạ.

Mà cvan thì ban hành lúc nào cũng đc, và cho phép ngoại lệ cũng okie cụ nha.

PhongFood

Xe điện
Điểm mạnh của các trường này là thuộc đại học nên có nguồn giảng viên rất phong phú, đa dạng, chuyên môn cao từ đại học xuống giảng dạy, bồi dưỡng thêm.
Chính vì vậy trường chuyên ĐH Khoa Học Tự Nhiên thành tích số 1 VN trong các kỳ thi Olympic quốc tế.
GD bậc ĐH và PTTH nó khác nhau, vẫn biết là GD PT là bước kế cận để lựa chọn nguồn lực cho ĐH. Nhưng GDDH còn mở cả THCS (C2 ngoại ngữ) thì em cũng không hiểu nổi.
Xưa các thày dạy ĐH vẫn nói những bài khó chỉ cần đưa nội dung lên là đội chuyên nó tìm cách xơi luôn.

Koka2015

Xe tăng
Các trường này gồm cả cấp 2 và cấp 3, lấy tên chung là High School, giống như trường Ams, tên là trường THPT
Ví dụ trường NUS High school of Mathematics and Science của Singapore hệ là Year 1 tương đương với cấp 2, yêu cầu của học sinh là đang học lớp 6 trường của Sing hoặc đã hoàn thành chương trình giáo dục Tiểu học Singapore (hoặc tương đương)

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
NUS high school là c2 cụ ạ. Dạy từ lớp 6 (Sec1). Mỗi năm NUS high school đều có tầm chục suất hb cho hs c2 vn sang học. Ko chỉ mỗi Sing mà nhiều nc trên thế giới họ có mô hình trường chuyên từ thcs. H nếu tư nhân hoá e sợ thu hẹp lại cơ hội cho các con gđ ktế ko dư dả. Thực tế trường Am2 ko phải bạn nào nhà cũng có điều kiện. Ko ít bạn gia cảnh bình thường đâu ạ. H đóng học phí như tư (Ác, NS, ĐTĐ...) thì học sao nổi/
Nus này em biết 2 trường hợp ở vn sang từ bé, sau đại học bên đó rồi sang Mỹ định cư. Toàn con nhà toán.

AcMilan90

Xe tăng
Con em mà không có Ams2 hoặc CNN hoặc NTT thì chắc chỉ về trường làng học vì không đủ lực mà theo Arc. Em ở Ba Đình không có trường CLC nào. Đợt F1 thi lớp 6 đã tính đến phương án chuyển khảu cho F1 về nhà đứa em gái ở CG để thi CLC CG. May nó thương bố mẹ nên thi đỗ tất cả luôn.

minhtallica

Xe buýt
Em thấy bạn em ở các nc chương trình gifted bắt đầu khá sớm nha.
........
Em ko biết tham khảo ở đâu mợ ạ. Anyway việc có chỗ cho bọn talent nó học và chơi ấy có thể ở các cấp, chứ sao cần phải lên C3?
Còn cụ nói là nhà nc ko nên đầu tư em cũng chưa hiểu vì sao? Càng cho ra tư thì các cháu nghèo càng khó tiếp cận.
.........
Bọn Mỹ, ng giàu họ donate rất nhiều cho các trường, ví dụ có trường Y (quên tên) có bà giáo sư vừa donate 1 tỷ usd và miễn học phí cho toàn bộ sinh viên. Còn ở VN thì lấy đâu ra ng như thế?
Nói chung cái vụ talent này em nghĩ nhà nc phải có chiến lược nguồn nhân sự tầm quốc gia mới chuẩn, và phải thường xuyên theo dõi oánh giá chất lượng và chương trình...
Mợ Smile1102 nói đúng này! =D> Nhà mình cần phải có chiến lược và thu xếp nguồn lực cả công và tư thì mới phát triển hiệu quả và công bằng các tài năng trẻ từ sớm! Chứ như hiện nay thì: công thiếu lực nên bị hạn chế (theo Luật), tư thì lấy mục tiêu kinh doanh giáo dục là chính nên các hệ sinh thái chuyên trên cả nước khá là "bát nháo", làm cho các gia đình rất vất vả khi định hướng học tập cho các con.

Việc hiến tặng, đóng góp phi vụ lợi cho giáo dục ở nước ta hiện nay khá mới mẻ, chưa thành thói quen hoặc là "nghĩa cử" của tầng lớp có của ăn của để, nôm na là các hoạt động cộng đồng trong đó có giáo dục còn yếu, chắc cần thời gian...

Nhà em có cái may mắn là các con (>2 :P ) đều đã qua hết những chặng đường vất vả rồi, tuy các bạn ấy đều học chuyên cấp 3 (Ams) qua các thời kỳ rồi du học nhưng nhờ vào sự sáng suốt của mẹ, sự ủng hộ tuyệt đối của bố :P nên tuổi thơ các bạn ấy vẫn rất cân bằng giữa học tập, vui chơi, sáng tạo: vào lớp chuyên theo môn học/đam mê của mình, theo lứa tuổi dần tự trang bị các kỹ năng cần thiết cho cuộc sống.v.v...

Cho tới giờ, nhà em vẫn có truyền thống đóng góp cho sự nghiệp giáo dục nước nhà đấy! Vì nước mình vẫn còn nghèo nên nhà em tập trung vào khối các trường dạy trẻ khuyết tật (hiện rất khó khăn về tài chính và nhân lực, một số thuộc Hội chữ thập đỏ, không thuộc Bộ GD) như: kêu gọi tài trợ từ các tổ chức cá nhân trong và ngoài nước (năm 23 xin được từ Sứ quán XXX được 1x.K USD), trực tiếp đóng góp tài chính (ít nhiều theo thu nhập năm) hoặc hiện vật như máy tính, đạo cụ giảng dạy.v.v...

Hy vọng tới đây, các đại gia quan tâm hơn và đóng góp cho cả hệ chuyên là hệ đào tạo tài năng cho đất nước - những người có khả năng xoay chuyển cả thế hệ!!!

Mytv

Xe điện
Nus này em biết 2 trường hợp ở vn sang từ bé, sau đại học bên đó rồi sang Mỹ định cư. Toàn con nhà toán.
E có biết 1 bạn học NUS, cũng con nhà nòi. Các con hb NUS siêu giỏi mợ ạ. Nhất là những năm đầu thì kinh khủng luôn. Nhỉnh nhóm Asean, A-star nhiều ạ.

Dream Thai

Xe điện
Mợ Smile1102 nói đúng này! =D> Nhà mình cần phải có chiến lược và thu xếp nguồn lực cả công và tư thì mới phát triển hiệu quả và công bằng các tài năng trẻ từ sớm! Chứ như hiện nay thì: công thiếu lực nên bị hạn chế (theo Luật), tư thì lấy mục tiêu kinh doanh giáo dục là chính nên các hệ sinh thái chuyên trên cả nước khá là "bát nháo", làm cho các gia đình rất vất vả khi định hướng học tập cho các con.

Việc hiến tặng, đóng góp phi vụ lợi cho giáo dục ở nước ta hiện nay khá mới mẻ, chưa thành thói quen hoặc là "nghĩa cử" của tầng lớp có của ăn của để, nôm na là các hoạt động cộng đồng trong đó có giáo dục còn yếu, chắc cần thời gian...

Nhà em có cái may mắn là các con (>2 :P ) đều đã qua hết những chặng đường vất vả rồi, tuy các bạn ấy đều học chuyên cấp 3 (Ams) qua các thời kỳ rồi du học nhưng nhờ vào sự sáng suốt của mẹ, sự ủng hộ tuyệt đối của bố :P nên tuổi thơ các bạn ấy vẫn rất cân bằng giữa học tập, vui chơi, sáng tạo: vào lớp chuyên theo môn học/đam mê của mình, theo lứa tuổi dần tự trang bị các kỹ năng cần thiết cho cuộc sống.v.v...

Cho tới giờ, nhà em vẫn có truyền thống đóng góp cho sự nghiệp giáo dục nước nhà đấy! Vì nước mình vẫn còn nghèo nên nhà em tập trung vào khối các trường dạy trẻ khuyết tật (hiện rất khó khăn về tài chính và nhân lực, một số thuộc Hội chữ thập đỏ, không thuộc Bộ GD) như: kêu gọi tài trợ từ các tổ chức cá nhân trong và ngoài nước (năm 23 xin được từ Sứ quán XXX được 1x.K USD), trực tiếp đóng góp tài chính (ít nhiều theo thu nhập năm) hoặc hiện vật như máy tính, đạo cụ giảng dạy.v.v...

Hy vọng tới đây, các đại gia quan tâm hơn và đóng góp cho cả hệ chuyên là hệ đào tạo tài năng cho đất nước - những người có khả năng xoay chuyển cả thế hệ!!!
XH phát triển thì giao dục 4 phát triển, phục vụ cộng đồng, chứ ko chỉ chạy theo lợi nhuận đâu.
Như DH Stanford, là do 1 đại gia tài trợ, và còn nhiều csgd 4 nổi tiếng thế giới nữa :)

Smile1102

Xe container
E có biết 1 bạn học NUS, cũng con nhà nòi. Các con hb NUS siêu giỏi mợ ạ. Nhất là những năm đầu thì kinh khủng luôn. Nhỉnh nhóm Asean, A-star nhiều ạ.
Em vừa hỏi con em có thích đi Sing học ko, nó bảo kp, con thích ở nhà làm cái đuôi của mẹ 😂😂😂

Smile1102

Xe container

Cảm ơn cụ nhiều, thực ra nc mình mới thoát đói nên chưa có tinh thần chia sẻ nhiều lắm, đặc biệt là với những thứ dài hạn.
Hiện tại thì chỉ có một số học bổng của các cty cho hệ đại học (cũng chỉ cho tí cho vui chứ ko toàn phần), có Vin cũng cấp học bổng cho các cháu học Thạc sĩ hay ĐH ở nc ngoài thì phải, tuy nhiên chưa đc biết đến nhiều lắm.
Chiến lược phát triển nhân sự em nghĩ cần có sự chung tay của cả nhà nc và tư nhân cũng như các DN.