[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Smile1102

Xe container
XH phát triển thì giao dục 4 phát triển, phục vụ cộng đồng, chứ ko chỉ chạy theo lợi nhuận đâu.
Như DH Stanford, là do 1 đại gia tài trợ, và còn nhiều csgd 4 nổi tiếng thế giới nữa :)
Cái này còn lâu lắm cụ, thực tế XH VN chắc phải đợi vài chục hay 100 năm nữa quá.
Nên nhà nc cũng phải có vai trò điều tiết hay dẫn dắt gì đó trc khi trông chờ vào khối tư nhân.

hm.tuan

Xe điện
Theo em thì luật ko cấm nha. Em tìm thử thì chỉ có công văn cấm, ko phải luật ạ.

Mà cvan thì ban hành lúc nào cũng đc, và cho phép ngoại lệ cũng okie cụ nha.
Đấy là theo mợ. Em chả liên quan nên chả tìm hiểu làm gì. Em chỉ thấy đại diện cơ quan quản lý trực tiếp bẩu thế này:

NNS

Xe ngựa
E nghĩ chuyên là tốt nhưng đầu vào có vấn đề. C2 Arm như Cc ở đây kể lại. Tiêu chuẩn đầu vào học bạ 5 năm cao như thế là ko thực tế vì ngay cả ng lớn ko ai nắm tay đc cả ngày mà y/c trẻ con perfect,--> Lạy chạy thầy cô. Đây là 1 cuộc chạy đua vũ trang đã đến hồi tới hạn vs có mùi ko fair,--> Tiu cực.
Tại sao ko có 1 cách khác thực tế hơn..:D
thế cụ tưởng các hs xin điểm tiểu học thi được Ams 2 ư?

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Con em mà không có Ams2 hoặc CNN hoặc NTT thì chắc chỉ về trường làng học vì không đủ lực mà theo Arc. Em ở Ba Đình không có trường CLC nào. Đợt F1 thi lớp 6 đã tính đến phương án chuyển khảu cho F1 về nhà đứa em gái ở CG để thi CLC CG. May nó thương bố mẹ nên thi đỗ tất cả luôn.
Con nhà cụ giỏi thế. Nhà em ko định thi Ams 2 nhưng nghe các cụ nói lại thấy thích thích rồi đây.
Hqua ngồi nói chuyện với cô giáo cũ của con chị, cô bảo cứ cho thi, đỗ thì học nếu học 1 năm ko thích lại cho ra tư cũng ko sao.
Cơ mà con em ko học thêm mấy nên chả hiểu thi có đc ko 😂

Dream Thai

Xe điện
Cái này còn lâu lắm cụ, thực tế XH VN chắc phải đợi vài chục hay 100 năm nữa quá.
Nên nhà nc cũng phải có vai trò điều tiết hay dẫn dắt gì đó trc khi trông chờ vào khối tư nhân.
VN mới có KT TT 30 năm, BGD e thấy cũng có cố gắng apply nhiều thay đổi, nhưng KQ ko như expect, lý do thì nói cả nam ko hết :)

Smile1102

Xe container
Đấy là theo mợ. Em chả liên quan nên chả tìm hiểu làm gì. Em chỉ thấy đại diện cơ quan quản lý trực tiếp bẩu thế này:
Theo em là em đọc rồi cụ ạ. Bộ có ra công văn cấm nhưng ko phải ở mức luật. Em chỉ muốn làm rõ vậy thôi.
Nếu mà ra một công văn thì có thể thu hồi hay thay thế bất kỳ lúc nào, chứ ko phải luật muốn đổi thì phải trình QH.
Về mặt bản chất, các trường vẫn tồn tại CLC hay lớp chọn, bất chấp công văn của BGD, cũng giống như học thêm và dạy thêm là ko thể cấm đc.
Điều đó chứng tỏ đó là một nhu cầu của XH, và ko thể loại bỏ bằng 1 lệnh cấm. Vì vậy sao Bộ GD ko nghiên cứu cách thức quản lý cho phù hợp đi.

Mytv

Xe điện
Con em mà không có Ams2 hoặc CNN hoặc NTT thì chắc chỉ về trường làng học vì không đủ lực mà theo Arc. Em ở Ba Đình không có trường CLC nào. Đợt F1 thi lớp 6 đã tính đến phương án chuyển khảu cho F1 về nhà đứa em gái ở CG để thi CLC CG. May nó thương bố mẹ nên thi đỗ tất cả luôn.
Vâng cụ. Có phải ai cũng có điều kiện cho con học tư tốt đâu. Nếu con cụ ko thi đỗ Am2 mà học trường làng liệu cháu nó có học tốt dc như bây h ko? Chắc là ko rồi.

Smile1102

Xe container
VN mới có KT TT 30 năm, BGD e thấy cũng có cố gắng apply nhiều thay đổi, nhưng KQ ko như expect, lý do thì nói cả nam ko hết :)
Ôi kể cả bọn tư bản cũng đang loay hoay mà cụ.
Bạn em ở Pháp bảo mấy năm nay cũng loay hoay thay đổi liên tục.

phuongmit

Xe cút kít
thế cun tưởng các hs xin điểm tiểu học thi được Ams 2 ư?
học bạ full 10 ít 9 ở các môn toán, TV, TA, từ lớp 3 trở lên có thêm khoa sử địa nên giờ cháu nào dc 7 8 mà xin lên dc 9 10 thì có thể có nhưng làm thế là chính bố mẹ chúng nó đang giết chúng nó và phần lớn giáo viên giờ k làm thế dc. Có xin thì xin trong trường hợp các môn ở trên tốt rồi, có rớt học bạ xuất sắc ở các môn năng khiếu thì xin dc thôi. Chưa kể ở 1 số trường thì tất cả các bài điểm 10 đều bị lôi ra check chéo lại xem có chấm đúng k chứ k phải giáo viên toàn quyền định đoạt dc việc này

Smile1102

Xe container
Thực ra có tên chuyên hay CLC hay ko thì ko quan trọng
Thực tế cho thấy các trường tốt, CLC đều có thi đầu vào để lọc học sinh rùi.
Ngoài ra ở rất nhiều trường công thì đều tồn tại lớp chọn và lớp Ngoại giao bao gồm các con học khá, nhà có đk quan tâm đc ưu tiên dạy riêng với thầy cô giỏi.
Việc cấm làm cho các bên phải rút vào hoạt động ko công khai khiến nó càng trở nên thiếu minh bạch.

Dream Thai

Xe điện
Ôi kể cả bọn tư bản cũng đang loay hoay mà cụ.
Bạn em ở Pháp bảo mấy năm nay cũng loay hoay thay đổi liên tục.
Khổ nhât Bo Truong mấy bộ GD, YT, GT, sướng nhất mấy BT tài chính, KH DT, TN MT. CT. Tiền ngập mồm. Dân đen chỉ biết chửi cái thiết thực nhìn thâý :)

Mytv

Xe điện
Em vừa hỏi con em có thích đi Sing học ko, nó bảo kp, con thích ở nhà làm cái đuôi của mẹ 😂😂😂
Sing nó khác j cái lò bát quái đâu. Khổ lắm mợ ạ. :)
Mợ là idol của e đó. Nhiều người cú nói ko cần học. Con cái ko có nhiều tố chất khác, gđ ko có điều kiện thì con đường đảm bảo có cs tốt chỉ có học thôi ạ. Cứ nhìn gđ mợ thì biết nhể:D . Nhà e có 2 đứa e họ giống mợ. Nhà bt nhưng học siêu giỏi. H toàn làm cho bọn giãy chết. Nhìn mức thu nhập cno m ao ước luôn. Hay như bạn phổ thông vk e (dân Am) cũng thế. Giảu thì ko nhưng tất cả đều khá hết ạ.

prado2012

Xe điện
Vâng cụ. Có phải ai cũng có điều kiện cho con học tư tốt đâu. Nếu con cụ ko thi đỗ Am2 mà học trường làng liệu cháu nó có học tốt dc như bây h ko? Chắc là ko rồi.
Em thì thấy lượng con nhà nghèo học giỏi trong A2 chắc chắn là ít hơn nhiều so với con nhà có điều kiện và vì số hưởng lợi thực sự ít nên người ta kêu bất bình đẳng thôi. Chắc chắn là có rất nhiều cháu gia đình thừa đủ điều kiện nhưng enjoy học phí 330k vnd/ tháng. Em nghĩ phân tích thì dựa theo số liệu ấy cụ.
Hồi hổm em học am cũng ít con nhà nghèo lắm lớp em không có luôn.

Giờ em nghĩ biến Ams2 thành clc trả phí còn nhà nước hay đại gia mở quỹ học bổng riêng theo tỷ lệ con nhà nghèo thống kê đc hiện tại là đạt nguyện vọng toàn xã hội.

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Cấp 2 Ams ko hưởng phụ cấp chuyên nhé cụ. Cấp 3 thôi.
Trong SG cũng đang nhìn HN sợ xanh mặt. Trong này có 1 trường TDN theo mô hình Ams. Khả năng vận dụng cơ chế đặc thù hoặc tách cấp 2 ra. Nhiều bạn bảo nên để quốc tế chuyên. Mà quên là học phí gấp mấy lần. Vậy hội nhà nghèo học giỏi sống làm sao?. Cấp 2 chuyên là nguồn cho cấp 3 Lê Hồng Phong hay Phổ thông NK.
Không hẳn vậy đâu cụ, con em học cấp 2 trường làng, lên lớp 10 thi chuyên LHP & PTNK đều dư điểm. Cùng khoá với nó thì bạn thủ khoa PTNK lại học cấp 2 tỉnh lẻ.

Smile1102

Xe container
Sing nó khác j cái lò bát quái đâu. Khổ lắm mợ ạ. :)
Mợ là idol của e đó. Nhiều người cú nói ko cần học. Con cái ko có nhiều tố chất khác, gđ ko có điều kiện thì con đường đảm bảo có cs tốt chỉ có học thôi ạ. Cứ nhìn gđ mợ thì biết nhể:D . Nhà e có 2 đứa e họ giống mợ. Nhà bt nhưng học siêu giỏi. H toàn làm cho bọn giãy chết. Nhìn mức thu nhập cno m ao ước luôn. Hay như bạn phổ thông vk e (dân Am) cũng thế. Giảu thì ko nhưng tất cả đều khá hết ạ.
Con cụ học bên Sing có okie ko? Thấy bảo GPA cao bên đó hơi bị khó.
Bọn Sing cũng làm việc như trâu, cạnh tranh cao.
Nhà em có thể rất là điển hình của vụ đổi đời nhờ học hành cụ ạ. Tuy nhiên thời của chúng ta cũng dễ và ít cạnh tranh hơn các cháu bây giờ nên mới có cơ hội đó cụ. Nhà em thì kiểu đi lên nhờ chuyên môn nên con em em cũng hướng vậy thôi.

prado2012

Xe điện
Cảm ơn cụ nhiều, thực ra nc mình mới thoát đói nên chưa có tinh thần chia sẻ nhiều lắm, đặc biệt là với những thứ dài hạn.
Hiện tại thì chỉ có một số học bổng của các cty cho hệ đại học (cũng chỉ cho tí cho vui chứ ko toàn phần), có Vin cũng cấp học bổng cho các cháu học Thạc sĩ hay ĐH ở nc ngoài thì phải, tuy nhiên chưa đc biết đến nhiều lắm.
Chiến lược phát triển nhân sự em nghĩ cần có sự chung tay của cả nhà nc và tư nhân cũng như các DN.
Mấy ông đại gia việt có tiền thì toàn tự mở trường i.e Vin …kinh doanh giáo dục thì chưa có quỹ là đúng em.

Smile1102

Xe container
Em thì thấy lượng con nhà nghèo học giỏi trong A2 chắc chắn là ít hơn nhiều so với con nhà có điều kiện và vì số hưởng lợi thực sự ít nên người ta kêu bất bình đẳng thôi. Chắc chắn là có rất nhiều cháu gì đình thừa đủ điều kiện nhưng enjoy học phí 330k vnd/ tháng. Em nghĩ phân tích thì dựa theo số liệu ấy cụ.
Hồi hổm em học am cũng ít con nhà nghèo lắm lớp em không có luôn.

Giờ em nghĩ biến Ams2 thành clc tra phi còn nhà nước hay đại gia mở quỹ học bổng riêng theo tỷ lệ con nhà nghèo thống kê đc hiện tại là đạt nguyện vọng toàn xã hội.
Nhà em đóng thuế nhiều lắm nên con em học Ams cho đỡ xót thuế là đúng rồi chị ơi 😂😂😂
Em đùa vậy, em chỉ nghĩ nếu nói về CL đào tạo nhân tài, có thể hoạch định là 50-50 chả hạn, 50% đc cover bới khối công và 50% bởi khối tư.
Khối công là open cho tất các cháu, từ giàu tới nghèo ai đủ giỏi thì vào, chứ giàu đã đóng thuế cao tạo việc làm nhiều mà cứ bị phân biệt đối xử là sao :).
À mà học cùng đội giàu sướng lắm. Trc con em học từ mẫu giáo, C1 trường công ấy, có nhà giàu là đc bao rất nhiều chi phí. Họ góp cho trường nhiều đồ chơi, lát sàn gỗ, lắp đhoa ..
làm các bạn và nhà trường dc hưởng lây đó.

Smile1102

Xe container
Mấy ông đại gia việt có tiền thì toàn tự mở trường i.e Vin …kinh doanh giáo dục thì chưa có quỹ là đúng em.
Vin có quỹ đó chị, cho học bổng du học ko ràng buộc luôn. Nhưng mà em ko biết đối tượng nào thì đc apply.
Em có quen 1-2 ng nhận đc học bổng của Vin rồi.

prado2012

Xe điện
Nhà em đóng thuế nhiều lắm nên con em học Ams cho đỡ xót thuế là đúng rồi chị ơi 😂😂😂
Em đùa vậy, em chỉ nghĩ nếu nói về CL đào tạo nhân tài, có thể hoạch định là 50-50 chả hạn, 50% đc cover bới khối công và 50% bởi khối tư.
Khối công là open cho tất các cháu, từ giàu tới nghèo ai đủ giỏi thì vào, chứ giàu đã đóng thuế cao tạo việc làm nhiều mà cứ bị phân biệt đối xử là sao :).
Thực ra nghiêm túc là người nghèo đâu có đóng thuế mà cứ kêu bất bình đẳng trường chuyên và trường thường, con họ ko được hưởng ?. Em cũng thừa biết là tỷ lệ con nhà nghèo ít hơn 5% tại Ams. Nói nghiêm túc thì có điều kiện mới cho con học được, tư bản cũng thế còn không đi học nghề hoặc nhà nước sau có quỹ cho sinh viên vay đi học. Tóm lại là không nên nói đóng ams2 là đóng cơ hội cho con nhà nghèo mà giỏi vì nó ít và không đại diẹn cho học sinh ams2.

Về riêng nhà em thì chị nghĩ có lợi thì chọn thôi chứ em cho con học đâu chả được. Ams là con đường lấy học bổng tốt nhất cho số đông ở cấp 3.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Vin có quỹ đó chị, cho học bổng du học ko ràng buộc luôn. Nhưng mà em ko biết đối tượng nào thì đc apply.
Em có quen 1-2 ng nhận đc học bổng của Vin rồi.
Uh nhưng chắc quỹ nhỏ. Ko phải như cái vụ tỷ đô của đại gia tư bản.