[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Mytv

Xe điện
Trong con mắt em giải TP ko có gò to tát cả, cái em hi vọng là ươm mầm đc tài năng thực sự, có lòng say mê chiến đấu và nghiên cứu KH cơ ạ
Với bọn có tư duy chút, với học nghiêm túc, đúng thầy đúng thợ thì mấy cái giải này ko có gì khó cả.
Giải hsg tp ngoài cái đánh giá ghi nhận thành tích của hs còn có tính động viên khích lệ nữa nên số lượng giải hơi nhiều. Nhất là giải 3 & giải kk. Nhưng làm vậy cũng lại giảm bớt tính chiến đấu cạnh tranh của hs đi.

chemvovan

Xe buýt
Cụ ko nắm dc quy chế chọn tuyển tham gia thi hsg tp rồi. Ko phải bốc 200 e học sinh Am2 đi thi hết cụ ạ.
Để chọn đội tuyển quận tham gia thi tp thì quận sẽ tổ chức vòng quận. Mỗi trường trong quận sẽ dc đăng ký số lượng hs tham gia tuỳ theo thành tích của trường đó. Vd như quận HK thì TV, NSL, ND dc phép đăng ký nhiều nhất là tối đa 10 hs , các trường còn lại mỗi trường tối đa 5 hs. Sau khi có kết quả vòng quận thì lấy từ trên xuống theo số lượng quy định tuyển quận tham gia tp.

Vậy nên nhìn số lượng giải của quận CG ko thể biết dc bao nhiêu của Am2 bao nhiêu trường khác trong quận. Muốn đếm dc chính xác thì phải có danh sách cụ thể kiểu ntn

Nôm na dễ hiểu là dù có muốn thì Am2 cũng ko thể đưa cả 200 bạn đi thi hsg tp ạ. E dám cam đoan với cụ nếu có thể đưa hết 200 bạn Am2 đi thi thì chắc chắn ít nhất 180 bạn có giải. À quên chưa nói với cụ là ko ít các bạn học tốt nhưng ko thích ko muốn tham gia hsg tp đâu ạ.
Ams2 thuộc hệ chuyên Ams trực thuộc sở nên học sinh không phân theo line Cầu Giấy chứ cụ.

Ở đây nhiều cụ đang bảo lưu quan điểm là nhà nước cần đầu tư cho các bạn học sinh tài năng hơn các bạn khác. Vậy nhà nước phải cần nhìn thấy kết quả bằng con số để chứng minh. Kết quả của những kỳ thi học sinh giỏi như này rõ ràng là một cách để xem hiệu quả đầu tư của nhà nước ra sao.

Nếu bạn nhận được ưu tiên của ngân sách, thì bạn phải chứng minh rằng cái ưu tiên đó đúng bằng kết quả. Chứ bảo không thích thi thố thì thôi tốt nhất là đừng nhận ưu tiên của ngân sách nữa.

chemvovan

Xe buýt
Cụ ơi, dân số Sing có 5.4tr người bằng nửa HN, Sing mấy năm gần đây số lượng Hsinh cấp 2 giảm, còn HN năm năng tăng 58K cháu vào lớp 6.
Chưa kể bọn Sing khéo lại cho con đi học ở Anh Mỹ... (260K cháu nhập học lớp 6 mà chỉ có 26K cháu post secondary thôi).
Vì vậy tụi Sing mới có chính sách thu hút nhân tài thông qua các học bổng như Nush, Asean hay A star gì đó cho các nc, VN cũng có tương đối ạ.
Danh sách trường chuyên kia chỉ là ví dụ để chứng minh rằng bọn Tây nó cũng có gifted school từ cấp 2 ko chỉ cấp 3. Và đó ko phải là trường duy nhất mới mỗi nc.
Việc bảo 200 cháu kia thi HSG phải có giải nghe rất buồn cười, vì cụ làm sao biết đc các cháu dù talent thì có muốn thi ko, thi có may mắn giữ phong độ ko?... Với thi tuyển đầu vào gắt gao và khó thì đồng nghĩa với việc các cháu đã đạt đc trình độ đủ để tham gia chương trình.
Trong 200 em đó, chỉ cần có 2-3 em thực sự tài năng cũng đã là tốt lắm rồi. Giải HSG cấp TP cũng ko có gì to tát cả (dù con em toàn trượt ngay từ vòng chọn dtuyen).
Đầu tư cho giáo dục ko bao giờ là lãng phí.
Em chỉ mong Bộ GD thực sự nghiêm túc với chương trình chuyên, ko chỉ cho mấy đồng tiền còm, hay luyện gà đi thi lấy giải mà nên có chiến lược phát triển để cho các em đc cọ sát với các chương trình tiên tiến thế giới và đào tạo đc những ng có khả năng vượt trội về KH, KT hay lãnh đạo... tạo ra một lớp ng có tầm nhìn và lòng say mê khoa học.
Nếu em là tỷ phú, chắc em sẽ donate để các cháu có thể đi exchange ở các trường gifted school của các nc tiên tiến trên thế giới.
Các cụ cũng đừng sợ các bạn ý sẽ làm cho tư bản, vì trc hết họ cũng là ng VN, có tinh thần dân tộc, và sẽ có thể hỗ trợ VN trong tương lai.
Các cháu có năng lực giống như các hạt giống tốt, cần đc trồng vào mảnh đất tốt, chăm bẵm tưới tắm ngay từ đầu để trưởng thành và phát triển.
Nếu 200 em đó mà chỉ cần 2, 3 em thực sự là tài năng thì nhà nước cũng chỉ nên đầu tư vào bấy nhiêu em thôi. Không cần đại trà tận 198 em còn lại chứ.

Các trường tư thục cũng đang làm vậy. Đó là nếu bạn giành giải càng cao thì bạn càng được nhiều học bổng của nhà trường. Rất là fair.

Mytv

Xe điện
Ams2 thuộc hệ chuyên Ams trực thuộc sở nên học sinh không phân theo line Cầu Giấy chứ cụ.

Ở đây nhiều cụ đang bảo lưu quan điểm là nhà nước cần đầu tư cho các bạn học sinh tài năng hơn các bạn khác. Vậy nhà nước phải cần nhìn thấy kết quả bằng con số để chứng minh. Kết quả của những kỳ thi học sinh giỏi như này rõ ràng là một cách để xem hiệu quả đầu tư của nhà nước ra sao.

Nếu bạn nhận được ưu tiên của ngân sách, thì bạn phải chứng minh rằng cái ưu tiên đó đúng bằng kết quả. Chứ bảo không thích thi thố thì thôi tốt nhất là đừng nhận ưu tiên của ngân sách nữa.
Cụ đọc xem liệu Am2 đã xứng đáng với số tiền dc đầu tư ko ạ?

E nhắc lại là vì ko thể bốc dc toàn bộ 200 bạn đi nên các trường khác mới có cơ hội ẵm nhiều giải ba & giải kk thế cụ nhé.

Smile1102

Xe container
Nếu 200 em đó mà chỉ cần 2, 3 em thực sự là tài năng thì nhà nước cũng chỉ nên đầu tư vào bấy nhiêu em thôi. Không cần đại trà tận 198 em còn lại chứ.

Các trường tư thục cũng đang làm vậy. Đó là nếu bạn giành giải càng cao thì bạn càng được nhiều học bổng của nhà trường. Rất là fair.
200 cháu là đủ tài năng đáng đc đầu tư, còn lại 2-3 cháu em nói ở đây là hi vọng dạng kiệt suất.
Bọn Sing hàng năm nó đầu tư hàng 100 suất HB cho học sinh VN qua Sing học bao hết chứ ko chỉ là học phí giá rẻ, tại sso VN ko tự đầu tư đc nguồn nhân lực cao cấp cho chính mình.

Smile1102

Xe container
Theo em nhà nc nên đầu tư trọng điểm cho tầm 20% học sinh thông qua hệ thống chuyên chọn. Trong đó tầm 5% qua hệ thống trưởng CLC or chuyên, phần còn lại là lớp chọn tại các trường.

draqv

Xe máy
Nên bỏ mô hình trường chuyên là trường công. Trường công sử dụng tiền ngân sách, chỉ nên phục vụ đại trà.
Còn trường chuyên nên là trường tư như ĐTĐ, Archimesde hay Ngôi Sao... ở các trường tư này bm muốn đầu tư, luyện giải gì thì luyện, còn các cháu thực sự giỏi vẫn được nhận học bổng mà.
Các giải thành phô, quốc gia, quốc tế... vẫn là khẳng định cho chất lượng 1 trường. Trường nào càng nhiều giải thưởng thì uy tín cũng sẽ cao. Tư nhân cạnh tranh nên đầu tư luôn hiệu quả hơn. Và giáo dục nên được đầu tư nhiều hơn để có nhiều trường tốt hơn ở Vn
Nhân tài là nguyên khí quốc gia, đào tạo nhân tài phải là trách nhiệm của hệ thống công, càng giỏi quốc gia càng cung cấp nhiều tài nguyên hơn, tức là ngược hoàn toàn với trường tư. Tư nhân đầu tư là dịch vụ kiếm tiền từ người học thôi, nó phù hợp ở bậc đào tạo ra lao động còn ở cấp phổ thông thì không, dịch vụ tư đáp ứng nhu cầu của gia đình, cá nhân không phải nhu cầu cho quốc gia, nó phù hợp với bộ phận nhỏ những người có thu nhập tốt trong xã hội ở các thành phố lớn, các cháu học giỏi mà nhà nghèo các cụ định cho học hay không?

bomon

Xe tăng

Nói thế này lại lộ rõ cụ không có thông tin mà lại chém như đúng rồi. Cấp 2 làm gì có line sở, phải đi theo đường quận Cầu Giấy chứ. Tài năng nó thể hiện ở kỳ thi đầu vào là cách mang lại sự công bằng nhất dù không tuyệt đối, gói đầu tư là 4 năm (hoặc 3 năm cho cấp 3). Đầu tư cho người tài kiểu chắc lép vài cháu như các trường tư không tạo được môi trường, cũng là lý do nhà nước nên chi vào khoản này. Vì cụ mang tâm lý đầu tư kiểu chắc lép nên mới có ý nghĩ là *phải* được giải.
Cái quan trọng hơn bọn học trường chuyên hay clc hay gì gì đó, là nó có 1 môi trường toàn người có khả năng ngang tầm, học hành vui chơi theo các hoạt động tương ứng với khả năng đó. 3 cái giải HSG không phải mục tiêu ưu tiên.

f1_hn

Xe container
Thời bọn e là chỉ tầm lớp A của các trường cấp 2 mà có chút năng khiếu và luyện thêm là nhẩy vào thi ầm ầm với đội Trưng Vương, Ngô Sĩ Liên khi vào Ams hay KHTN :)

Dream Thai

Xe điện

Tuongtien1977

Xe điện
Cụ nói chuyện hậm hực lắm :)) cứ chuyên chọn là phải phát minh ra cái này cái kia mới vừa lòng xã hội à :))
tôi đâu có hậm hực với xh? tôi nêu ý kiến các cụ nên đưa ra bằng chứng về tính hiệu quả của việc học chuyên chọn từ bé, nếu không mang lại hiệu quả thì tại sao c1, c2 không để các con học rộng biết nhiều, cầm kỳ thi hoạ, văn thể mỹ, yêu đất nước, con người… sau khi có nền tảng kiến thức thì vào c3 bắt đầu chuyên, lên đại học và sau nữa bắt đầu chuyên sâu… lều báo đưa tin vì giấc mơ của cha mẹ mà con cái phải vào lò từ lớp1 để có học bạ đẹp, để ôn vào c2… không đáng tý nào,

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Không biết ngoài HN thế nào. Chứ chuyên cấp 2 trong SG thì đừng nói là được NN đầu tư hơn, mà còn kém xa so với các trường cấp 2 thường khác của NN. Bàn ghế hoen rỉ, xập xệ, cái gì cũng xin tiền PH, từ sơn cho đến làm sân bóng nhân tạo. Gv thì cũng tùy. Chắc được 30% là thực sự ok.
Chắc chỉ có là hp rẻ, mà trường công nào hp chả như nhau. Với có môi trường hạn chế bạn hư và trình độ đồng đều nhau. Đấy là cái mà PH và hs mong muốn. Như con em, nó quyết tâm thi vì muốn học cả lớp toàn bạn giỏi, ko đánh nhau, chửi tục...
Với 1 phần PH trong SG hơi ko thích trường tư. Ngược với HN

anhembmwhn

Xì hơi lốp

Smile1102

Xe container
tôi đâu có hậm hực với xh? tôi nêu ý kiến các cụ nên đưa ra bằng chứng về tính hiệu quả của việc học chuyên chọn từ bé, nếu không mang lại hiệu quả thì tại sao c1, c2 không để các con học rộng biết nhiều, cầm kỳ thi hoạ, văn thể mỹ, yêu đất nước, con người… sau khi có nền tảng kiến thức thì vào c3 bắt đầu chuyên, lên đại học và sau nữa bắt đầu chuyên sâu… lều báo đưa tin vì giấc mơ của cha mẹ mà con cái phải vào lò từ lớp1 để có học bạ đẹp, để ôn vào c2… không đáng tý nào,
Bọn chuyên nó chả cầm kỳ thi họa thể dục thể thao ác ấy cụ. Mấy ai bắt con vào lò luyện từ lớp 1 để thi Ams đâu.
Con em học Ngôi sao, lớp này thường mấy năm trc tầm 50% lớp vào Ams2 mà chúng nó cái gì cũng giỏi. Bóng đá, bóng rổ, cầu lông, cờ vua .. toàn nhất trường. Nhạc với vẽ thì gần như bạn nào cũng học. Khoa học, Lịch sử, Địa lý cũng giỏi nốt, TA đi thi cũng toàn đc giải. Cô lớp con nhà em bảo các thầy cô trong trường bảo lớp này thể thao kinh quá, sáng sớm đã có đội đi học sớm đá bóng ở sân trường, chiều về cũng thế.
Mấy món Toán, TA, TV thì chúng nó đc học tăng cường còn các môn khác thì học như bthuong. Học bán trú thiếu gì thời gian để học đâu.
Mà thực ra mấy món lịch sử địa lý chúng nó tự đọc sách còn hơn học trên lớp theo ctrinh phổ thông nhiều. Thầy cô cũng hay cho trình bày các project cho các môn này.

hcmt

Xe điện
Cụ đọc xem liệu Am2 đã xứng đáng với số tiền dc đầu tư ko ạ?

E nhắc lại là vì ko thể bốc dc toàn bộ 200 bạn đi nên các trường khác mới có cơ hội ẵm nhiều giải ba & giải kk thế cụ nhé.
Có lẽ cụ đang nhầm, hay em nhầm về cách chấm giải.
Theo em biết thì cứ đạt điểm nào đấy (Ví dụ 18-20/20) sẽ đạt giải nào đó. Nên ko ai ẵm của ai. Các bạn khác đạt đc ngưỡng đó thì vẫn đạt giải đó.
Còn 200 bạn ams thì có thể đạt nhiều giải cao hơn hơn mà thôi. Các bạn trường khác vẫnđạt giảiđso.
Giải thưởng ko phải là xếp từ cao đến thấp, mà đạt bao nhiêu điểm sẽ đạt giải đó

Smile1102

Xe container
Không biết ngoài HN thế nào. Chứ chuyên cấp 2 trong SG thì đừng nói là được NN đầu tư hơn, mà còn kém xa so với các trường cấp 2 thường khác của NN. Bàn ghế hoen rỉ, xập xệ, cái gì cũng xin tiền PH, từ sơn cho đến làm sân bóng nhân tạo. Gv thì cũng tùy. Chắc được 30% là thực sự ok.
Chắc chỉ có là hp rẻ, mà trường công nào hp chả như nhau. Với có môi trường hạn chế bạn hư và trình độ đồng đều nhau. Đấy là cái mà PH và hs mong muốn. Như con em, nó quyết tâm thi vì muốn học cả lớp toàn bạn giỏi, ko đánh nhau, chửi tục...
Với 1 phần PH trong SG hơi ko thích trường tư. Ngược với HN
Ngoài HN thì mấy trường công mới, như trường Trần Duy Hưng ngay cạnh nhà em thì CSVC đình cao luôn, hơn đứt Ams ở ngay cạnh.
Trường xây hiện đại và đẹp dã man, có đầy đủ chức năng bao gồm nhà thể chất hoành tráng. Các trường tư cũng xách dép chạy dài.
Cái em sợ nhất ở trường công là bảo trì bảo dưỡng thôi ạ. Ko biết lúc xây long lanh thế thì 5-10 năm sau sẽ ntn.
Ams C3 thì hơn công thường vụ nhà nc cấp học bổng khoảng 3-4tr năm cho mỗi cháu. Còn chi phí cho thầy cô thì ntn em ko biết.

Smile1102

Xe container
Có lẽ cụ đang nhầm, hay em nhầm về cách chấm giải.
Theo em biết thì cứ đạt điểm nào đấy (Ví dụ 18-20/20) sẽ đạt giải nào đó. Nên ko ai ẵm của ai. Các bạn khác đạt đc ngưỡng đó thì vẫn đạt giải đó.
Còn 200 bạn ams thì có thể đạt nhiều giải cao hơn hơn mà thôi. Các bạn trường khác vẫnđạt giảiđso.
Giải thưởng ko phải là xếp từ cao đến thấp, mà đạt bao nhiêu điểm sẽ đạt giải đó
Số lượng được phép tham dự của mỗi quận hoặc trường là có quota mà cụ. Trường có đc cử tât cả hsinh tham gia đâu.

Smile1102

Xe container
Trường clc Huyện mà 200 tỷ đây. Còn hơn cả trường chuyên tỉnh

Giờ mấy trường mới xây đẹp lắm cụ ạ.
Em thấy rất mừng khi trường học của VN đẹp ngang trường Tây luôn.

hcmt

Xe điện
Giờ mấy trường mới xây đẹp lắm cụ ạ.
Em thấy rất mừng khi trường học của VN đẹp ngang trường Tây luôn.
Em thấy đột phá tư duy kiến trúc thật. các trường mới toàn đẹp như tây lông.
Ngay cả cái Phòng khám đa khoa tây Hồ, e thấy kiến trúc cũng rất ổn, thân thiện và hiện đại