[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

Smile1102

Xe container
Cũng chỉ mấy ông gốc á di cư sang mang theo tinh thần học tập mãnh liệt thôi mợ. Nhứng trường hợp này có cái khó của người ta vì đã là dân di cư mà không cố gắng hươn dân bản xứ thì sẽ rất vất vả, không còn sự lựa chọn nào khác.
Nói chung trẻ em sau 18 tuổi, đủ trưởng thành để lựa chọn cách học, cách sống của mình thì giáo dục Đại học nên phát huy tối đa, học nặng nhẹ thế nào thì người học đủ hiểu biết để theo học. Trẻ dưới 18 phụ thuộc vào cha mẹ, không phải lúc nào cũng được làm theo ý mình, nên ở các cấp học phổ thông thì nên trả lại mục tiêu dạy phổ thông cho tất cả các cháu, các trường chuyên chọn tỉnh thành phố nên xóa bỏ hết. Chỉ giữ các trường chuyên mang tính chất quốc gia (3 trường ở 3 miền là đủ), đầu tư mạnh hơn như các trung tâm huấn luyện thể thao quốc gia, bao cả ăn ở và có lương.
Nếu cụ đọc rất nhiều sách, truyện của Tây thì nó ko giống như cụ nghĩ. Bọn Tây đội Elite cũng học chết thôi từ bé. Chuyện bố mẹ chuyển nhà chuyển việc để chuyển trường cho con ko phải hiếm.
Tuy quan điểm mỗi ng mỗi khác nhưng thực tế có 1 đó là bọn Tây nó cũng chuyên chọn từ bé, chả có nhẽ chúng nó vẽ ra cho vui hay để phục vụ dân Á?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Có thể không đến mức 5 Châu 4 bể như mợ Smile nói (vì Châu Phi em không biết), chứ 3-4 Châu cũng không sai lắm đâu ạ :)). Châu Á thì trùm rồi. Nhưng Anh, Mỹ cũng không ngoại lệ (cụ có thể search các từ khóa gifted school/program, talented school, grammar shool), Pháp cũng vậy (CPGE, và tồn tại hàng thế kỷ nay rồi), Đức (Gymnasium), etc...Đào tạo mũi nhọn ở đâu cũng có hết cụ ạ. Nhưng không phủ nhận phụ huynh Châu Á là có vẻ máu lửa việc học hành con cái nhất.
Nước khác em không rõ chi tiết họ chuyên chọn thê nào nhưng Đức thì em biết. Trường Gymnasium goi là chuyên nhưng thực tế là trường phân luồng cho học sinh học tiếp lên Đại học. Số còn lại các trường khác phân luông cho học sinh học nghề. Dân Đức thì không cháu nào đi học thêm để được vào Gymnasium, nhưng dân gốc Việt thì có, không hiếm.
Tuy nhiên, để phân luồng được như Đức thì tiền lương của khối làm công nhân phải không thấp hơn nhiều với khối tốt nghiệp Đại học, theo em biết là gần như tương đương. Mói tốt nghiệp đại học thì đa số lương còn thấp hơn hội đã đi làm được gần 10 năm (vừa học vừa làm có lương từ lúc học cấp 3).
Với chính sách tiền lương như vậy thì không việc gì các cháu không có khả năng học cao đâm đầu vào học thêm để cố vào trường Gymnasium và việc phân luồng hoàn toàn là tự nguyện. Cách làm như vậy thì sao phải học thêm?

Chỉnh sửa cuối:

newmanhn

Xe điện
Website
Nếu cụ đọc rất nhiều sách, truyện của Tây thì nó ko giống như cụ nghĩ. Bọn Tây đội Elite cũng học chết thôi từ bé. Chuyện bố mẹ chuyển nhà chuyển việc để chuyển trường cho con ko phải hiếm.
Tuy quan điểm mỗi ng mỗi khác nhưng thực tế có 1 đó là bọn Tây nó cũng chuyên chọn từ bé, chả có nhẽ chúng nó vẽ ra cho vui hay để phục vụ dân Á?
Số ít Elite học trâu bò từ bé là lựa chọn cá nhân, mà nó học đủ thứ chứ không phải mấy cái bài toán nâng cao. Ở mình thì cả xã hội học như trâu bò từ thằng dốt đến thằng giỏi nhất đều như vậy, đấy mới là vấn đề. Mà là học cái gì: mấy bài toán nâng cao vô bổ và bây giờ là thêm tiếng Anh.

Trà đặc

Xe buýt
Như cụ gì ở trên có post, kỳ thi học sinh giỏi lớp 9 vừa rồi, Ams2 chiếm 20% giải nhất. Giờ cứ tạm coi học sinh được giải nhất là tài năng cần bồi dưỡng đi. Vậy là hệ thống trường công lập thông thường + các trường tư đã đảm nhận được việc đào tạo 80% tài năng rồi.
E nghĩ BGD ngta có lý do của nó. Nhiều cụ cứ nâng tầm của Arm2 lên quá chứ trong 3,4k ô trượt đó, NN cứ thử lập thêm 3 trường nữa ở 3 hướng còn lại của Tp để hốt thêm 600 ô nữa vào luyện thử xem Arm2 có là độc cô ko. (NN chỉ cần tạo cơ sở VC vs chế độ như trường thường, phần phụ trội do người học đóng, minh bạch QL tài chính),.--> Thỏa mãn đc 1 phần nhu cầu của XH, hs các vùng đi học cũng tiện lợi hơn.

Vấn đề chính nó ở chỗ làm như thế nó lại kích thêm vào cái cơn sốt chạy đua vũ trang thêm quyết liệt, quy mô.

Bj hãy nhìn sang ô anh hàng xóm xem. Chi phí vũ trang GD tăng chiếm phần lớn thu nhập dân cư nên nó phải xiết vì cái món này nó tạo ra những cty luyện thi tỷ $. Vì mấy cái kỹ năng gà chọi này ko giúp phần lớn ng học kiếm sống đc mà nhiều khi phản tác dụng.

Dù sao thì e cũng ủng hộ trường chuyên chọn C2, thậm chí mở thành 4 cái ở 4 hướng thuận tiện. Nhưng vấn đề quan trọng là tiêu chuẩn đầu vào ntn, ai cầm trịch (Chứ cái điều kiện 5 năm học bạ perfect làm mệt mỏi cả PH lẫn hs. Làm éo gì mà ng văn võ song toàn thời nào mà lại cứ đông như quân nguyên í,.:D=))).
Mục đích chính của chuyên chọn là tìm nhân tài hay để tăng khả năng chiến thắng trong các trận boxing,.:D

Napolong

Xe tăng
Em nghĩ chắc còn lâu Bộ GD ĐT mới tính đến phương án tổ chức lại các lớp, trường tuyển chọn THCS.

Hiện giờ toàn ngành đang tập chung cho chương trình phổ thông mới, có cách tiếp cận em nghĩ là rất tích cực, tập trung vào phát triển toàn diện, hướng thực tiễn nghề nghiệp, năng lực, phẩm chất.

Tức là trong đó đòi hỏi cả mô hình trường chuyên THPT cũng phải thay đổi theo cách làm mới.

Năm nào cũng có vài đề xuất hoặc quy định điều chỉnh về hoạt động, các kỳ thi HSG, có thể cũng nhằm khắc phục các khiếm khuyết như việc học chỉ để thi, việc xin cho quen biết vào trường chuyên,... mà các cụ mợ đang nói đi nói lại trên này.

Chắc cải tổ THPT tương đối chút thì mới đề cập lại khối THCS.

hcmt

Xe điện
Cụ hiểu chưa hết quy định trao giải rồi. Cụ Koka2015 đã post lên đó ạ.
E thêm 1 ý nếu ko khống chế quota số hs tham gia thì tuyển quận hầu hết sẽ là hs Am & CG. Các trường trong quận khỏi tham gia luôn.
Ams thi chùng với quận CG, nhưng ko tính giải cụ ạ. Nó là 1 ĐV độc lạp để thi thành phố. Chuyên TP nên ko đc thi chung với quận. Nó thi để cọ sát thôi

isak

Xe tăng
Số ít Elite học trâu bò từ bé là lựa chọn cá nhân, mà nó học đủ thứ chứ không phải mấy cái bài toán nâng cao. Ở mình thì cả xã hội học như trâu bò từ thằng dốt đến thằng giỏi nhất đều như vậy, đấy mới là vấn đề. Mà là học cái gì: mấy bài toán nâng cao vô bổ và bây giờ là thêm tiếng Anh.
Không phải là học nâng cao trâu bò, mà thực chất là đa phần là học TRƯỚC mà thôi. Lớp 6 học lớp 7,8; lên cấp 3 ngay lớp 10 đã học xong kiến thức lớp 12... Em học chuyên từ lớp 4 đến lớp 12 nên em hiểu hết. Trong số 30 đứa lớp chuyên thực chất cũng chỉ có 2-3 đứa là siêu đẳng IQ thôi, những đứa đấy em nói thật là ko cần môi trường Chuyên nó cũng thành tài.

Mytv

Xe điện
Mô hình thì rất hay, nó không sai nhưng cách làm thì sai (cách thức tuyển chọn). Bao giờ có phương án nào tuyển chọn được những bạn thực sự giỏi mà không cần phải qua ôn luyện thì lúc đấy mới nên làm.
Nhận thức của phụ huynh thì cũng khó thay đổi khi tục ngữ có câu "Có công mài sắt có ngày nên kim" hay "Cần cù bù thông minh". Trường chuyên là để chọn nhưng bạn thông minh, xuất sắc hơn người chứ không nên để tiêu chí "cần cù" nó lấn át :).
Thế giới họ tuyển chọn vẫn thông qua thi cử cụ ạ. Đã là thi cử thì vẫn phải ôn luyện dù cách này hay cách khác. Vd như bọn Sing chúng nó tổ chức tuyển chọn trao HB Nus, Asean... Vòng đầu sơ tuyển dựa trên hồ sơ. Vòng 2 thi Toán, TA. Trc đây còn có thêm môn IQ nữa. Vòng 3 phỏng vấn. Đáng chú ý là vòng 2 nhiều bạn đc đánh rất xuất sắc nhưng nếu ko làm qua dạng đề thì vẫn tạch bình thường. Dù là bậc học nào để chọn ra các cá nhân xuất sắc đều phải thi tuyển hết cụ ạ.

Mytv

Xe điện
Ams thi chùng với quận CG, nhưng ko tính giải cụ ạ. Nó là 1 ĐV độc lạp để thi thành phố. Chuyên TP nên ko đc thi chung với quận. Nó thi để cọ sát thôi
AM2 thi chung quận CG và tính giải như các trường bt khác cụ ạ. Cụ có thể tìm thông tin trên báo có thống kê ạ

hiepchiken82

Xe tăng
thời e học rất thích học cùng với các cụ học chuyên, các cụ học món j cũng rất say mê nên đặc biệt hợp gu bọn trường làng như em trong khoản đánh điện tử. tụi e cũng được nhờ các cụ khi học môn j khó quá thì có thể nhờ các cụ dậy thêm

botom

Xe tăng
Nước khác em không rõ chi tiết họ chuyên chọn thê nào nhưng Đức thì em biết. Trường Gymnasium goi là chuyên nhưng thực tế là trường phân luồng cho học sinh học tiếp lên Đại học. Số còn lại các trường khác phân luông cho học sinh học nghề. Dân Đức thì không cháu nào đi học thêm để được vào Gymnasium, nhưng dân gốc Việt thì có, không hiếm.
Tuy nhiên, để phân luồng được như Đức thì tiền lương của khối làm công nhân phải không thấp hơn nhiều với khối tốt nghiệp Đại học, theo em biết là gần như tương đương. Mói tốt nghiệp đại học thì đa số lương còn thấp hơn hội đã đi làm được gần 10 năm (vừa học vừa làm có lương từ lúc học cấp 3).
Với chính sách tiền lương như vậy thì không việc gì các cháu không có khả năng học cao đâm đầu vào học thêm để cố vào trường Gymnasium và việc phân luồng hoàn toàn là tự nguyện. Cách làm như vậy thì sao phải học thêm?
Vâng, cảm ơn cụ đã cho thêm thông tin ạ. Như cụ cũng thấy, rõ là do kinh tế họ đã phát triển ở mức khác. Thu nhập từ công việc thợ lành nghề thậm chí còn cao hơn làm academy. Nên tự nhiên xã hội không còn đua vào chuyên chọn nữa ạ. VN mình hy vọng cũng có ngày như vậy. Nhưng việc dẹp bỏ chuyên thì không phải là giải pháp cho vấn đề đó ạ. Vì bản thân các nước phát triển vẫn giữ mô hình chuyên, chọn mà cụ. Em tin là sau khi cụ xâu chuỗi lại thông tin như cụ vừa cung cấp, cụ cũng nhận thấy điều đó.

P.S. Như ví dụ cụ nói trên, người gốc Việt mình bên Đức vẫn học thêm để mong vào chuyên chọn. Trong khi bên đó có lựa chọn học nghề, phân nhánh theo năng lực, và thu nhập thợ lành nghề bên kia cũng rất cao. Nên thực sự tâm lý phụ huynh VN nói riêng và Châu Á nói chung vẫn chưa thay đổi 1 sớm 1 chiều được.

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Em vẫn nghĩ là do tư duy của phụ huynh chứ không phải cho mô hình ạ. Vì phụ huynh VN nói riêng, và Châu Á nói chung, rất hay áp lực học hành con cái. Nên có đóng mô hinh chuyên lại, thì lại tòi ra cái khác thôi. Nhà em 2 đứa, cách học hành cũng rất khác nhau. Đứa đầu học hành tàm tạm, thì thi chuyên từ sớm, từ cấp 2 (với tinh thần thi thử cho biết, chứ hồi đó em cũng đóng tiền đăng ký cho nó học trường tư cấp 2 rồi, may mắn đỗ chuyên thì học thôi). Đứa thứ 2 hồi nhỏ thích chơi hơn, thì em cũng không bắt nó học làm gì cho khổ. Cho học trường tư, nhẩy nhót, nhạc họa, thể thao các kiểu. Không mơ tưởng thi chuyên, trường chuyên làm gì. Nhưng tự nhiên lên cấp 2 được 1-2 năm, lại chú tâm học hơn, cũng học hành nghiêm túc hơn, và nguyện vọng là thi chuyên lên cấp 3. Nên em nghĩ túm lại là nếu phụ huynh lắng nghe con, và xem nó mạnh yếu ở đâu, để nó phát huy, thì cũng không khổ đâu ạ. Mô hình chuyên không có lỗi, nó cho bọn trẻ con có nhiều lựa chọn hơn.
Tư duy phụ huynh nó sẽ có độ trễ so với xu hướng thời đại, ngay bgio PH vẫn thấy học chuyên ra kết quả tốt, nhưng đó là nhìn lại qkhu 10 15nam trước của mình.

Như cách đây 5-10 nam, có xu hướng là bme phu hồ, nhặt ve chai, nông dân nghèo, con thi học ĐH, rồi con ra làm lương 5tr, giờ PH ngheo lại cho con đi XKLD thay vì học ĐH, thì đi là có tiền tươi luôn :(

Mytv

Xe điện
Tư duy phụ huynh nó sẽ có độ trễ so với xu hướng thời đại, ngay bgio PH vẫn thấy học chuyên ra kết quả tốt, nhưng đó là nhìn lại qkhu 10 15nam trước của mình.

Như cách đây 5-10 nam, có xu hướng là bme phu hồ, nhặt ve chai, nông dân nghèo, con thi học ĐH, rồi con ra làm lương 5tr, giờ PH ngheo lại cho con đi XKLD thay vì học ĐH, thì đi là có tiền tươi luôn :(
Vâng h xh cởi mở, chuyên chọn ko phải con đường duy nhất nhưng nó vẫn phù hợp và là lựa chọn tối ưu cho những gđ ko có điều kiện dư dả. Vd như con mợ Smile1102 có thể đỗ AM2 nhưng chưa chắc mợ ấy đã cho học. Có thể học NS nếu con mợ ấy thích. Hay nếu có điều kiện nữa thì học luôn quốc tế từ c1, đều tốt cả.

Ngay cả bậc ĐH cũng thế. Nhiều nhà có điều kiện họ cho đi du học, nếu ko đi thì học trong nc các trường quốc tế như Rmit. Ko phải ĐH công lập ko tốt nhưng họ có những lựa chọn phù hợp, tối ưu nhất với điều kiện của gđ.

tonkngo0

Xe tải
các cụ đã thấy thằng nào học chuyên chọn ở vn từ lọt lòng ra mà phát minh được cai gì hay ho chưa?
Ngô Bảo Châu, Đàm Thanh Sơn, Vũ Hà Văn, Đào Hải Long
Lê Hồng Minh của VNG

Nhiều mà, mà cụ tuổi gì gọi mấy ông trên là thằng nhỉ

moly

Xe tăng
Vâng h xh cởi mở, chuyên chọn ko phải con đường duy nhất nhưng nó vẫn phù hợp và là lựa chọn tối ưu cho những gđ ko có điều kiện dư dả. Vd như con mợ Smile1102 có thể đỗ AM2 nhưng chưa chắc mợ ấy đã cho học. Có thể học NS nếu con mợ ấy thích. Hay nếu có điều kiện nữa thì học luôn quốc tế từ c1, đều tốt cả.

Ngay cả bậc ĐH cũng thế. Nhiều nhà có điều kiện họ cho đi du học, nếu ko đi thì học trong nc các trường quốc tế như Rmit. Ko phải ĐH công lập ko tốt nhưng họ có những lựa chọn phù hợp, tối ưu nhất với điều kiện của gđ.
chuyên bỏ nhưng chất lượng cao với học phsi cao vẫn duy trì và vào được các trường đó vẫn phải ôn luyện như thì chuyên. Có cái khác là bạn nào thạt giỏi mới đỗ ams2. vây bỏ vì mục tiêu để trẻ không đến lò luyện để làm gì vì có bỏ được đâu, trong khi đó con nhà ngheo mà giỏi xuât sắc mất cơ họi trong moi trường giỏi, được học giáo viên giỏi và cùng các bạn giỏi khác mà chấp nhận cào bằng. Học công lập thường, cả lớp làng nhàng thì bạn giỏi đó muốn phát huy tiếp phải học thêm ở ngoài

tonkngo0

Xe tải
Vấn đề chính là con cụ học lớp nào thôi.
Con em học Ngôi sao, ko ôn luyện gì thi đỗ C1 Nsao, học lớp 1 ko ôn luyện gì vào A0, trong 4 năm học A0 ko ôn luyện gì vẫn ở lớp này, giờ đang ko ôn gì ko biết có đỗ Ams 2 ko, khi nào đỗ em báo cụ.
Con lớn em xưa ko ôn gì cũng đỗ 6A1 Archimedes.
Em hồi xưa thi đại học ko đi ôn gì chỉ ở nhà ngủ cũng đỗ ĐH, tất nhiên có mua bộ đề về tự làm :D
Em thì chưa có con vào lớp 1 nhưng em thấy topic này phân hóa ác quá, cụ nào con học giỏi thì ủng hộ trường chuyên, và ngược lại =))

Dream Thai

Xe điện
Em thì chưa có con vào lớp 1 nhưng em thấy topic này phân hóa ác quá, cụ nào con học giỏi thì ủng hộ trường chuyên, và ngược lại =))
Nguyện vọng chính đáng mà cụ, tuy nhiên có 1 số phụ huynh cứ ngộ nhận con mình giỏi cố cho cháu vào chuyên, các cháu phải cố cũng khổ :(

Xưa khu nhà e có thằng bme cố bắt thì vào Ams hệ B, nó học cố hết sức cũng chì lẹt đẹt top dưới, ra đi làm cũng lẹt đẹt :(

tonkngo0

Xe tải
Nguyện vọng chính đáng mà cụ, tuy nhiên có 1 số phụ huynh cứ ngộ nhận con mình giỏi cố cho cháu vào chuyên, các cháu phải cố cũng khổ :(
Em thấy cuộc đời vốn dĩ là như thế, ai không thích trường chuyên muốn con mình ăn chơi nhảy múa thì cứ kệ, ai muốn con học chuyên cứ học, nước sông đâu có phạm nước giếng mà nâng quan điểm lên ác thía nhỉ

newmanhn

Xe điện
Website
Thế giới họ tuyển chọn vẫn thông qua thi cử cụ ạ. Đã là thi cử thì vẫn phải ôn luyện dù cách này hay cách khác. Vd như bọn Sing chúng nó tổ chức tuyển chọn trao HB Nus, Asean... Vòng đầu sơ tuyển dựa trên hồ sơ. Vòng 2 thi Toán, TA. Trc đây còn có thêm môn IQ nữa. Vòng 3 phỏng vấn. Đáng chú ý là vòng 2 nhiều bạn đc đánh rất xuất sắc nhưng nếu ko làm qua dạng đề thì vẫn tạch bình thường. Dù là bậc học nào để chọn ra các cá nhân xuất sắc đều phải thi tuyển hết cụ ạ.
Thi tuyển thì đương nhiên phải làm khi mà đánh giá trên học bạ gần như 100% học sinh giỏi và không có sự phân hóa.
Cơ bản là tuyển chọn kiểu gì mà tạo ra công bằng cho các bạn không có điều kiện ôn luyện hoặc thông minh không ôn luyện mà vẫn đỗ. Chứ thi kiểu như bây giờ thì vừa bỏ sót cháu giỏi, vừa vơ vào một số đông các bạn "cần cù quá mức bình thường" chứ không phải thông minh, giỏi hơn các bạn khác thực sự.
Trước mắt có thể thu tiền của 80-90% học sinh chuyên mà không có thành tích gì nổi bật, chỉ đầu tư cho số 10-20% các bạn top trong trường chuyên.
Trường công, trường tư và trường CLC có học sinh đạt giải và có thành tích nổi bật thì nhà nước cũng phải có cơ chế đầu tư, khen thưởng như các bạn chuyên có thành tích tương tự. Giỏi thì được Nhà nước đầu tư, không đủ giỏi thì phải trả chi phí đầu tư thì mới là công bằng. Như bây giờ đỗ chuyên thì đương nhiên được Nhà nước đầu tư lớn trong 3, 4 năm mà chẳng cần thành tích gì đặc biệt để chứng minh là hơn các bạn khác thì là bất hợp lý.

tonkngo0

Xe tải
Làm gì có cái gì hoàn hảo, nhưng chí ít nó giảm được ôn luyện thi kiểu đánh đố như hiện nay.
Em đọc mấy đề thi toán của các nước cũng từa tựa như mình thôi cụ ơi, đăng ký 1 account trên AOPS rồi nghía là biết à