[CCCĐ] Ấn Độ - Đại lục tinh thần

congathanhcao

Xe tải
có dự cảm là cụ chủ sẽ được tí ấm chén sau chuyến đi này

TungNguyenMD

Xe container
Tháp Shanti Stupa này là công trình của người Nhật bản xây tặng cho Ấn độ. Nằm trên độ cao 4,200m tháp được xây 2 tầng, sơn mầu trắng hình nón và đây được coi là biểu tượng của Hoà bình
Ngày khánh thành vị Đạt Lai Lạt Ma thứ 14 cũng đến dự và cắt băng khánh thành nhân dịp Phật lịch 2.500 năm. Nhân tiện đây em cũng xin lải nhải một chút về Đạt Lai Lạt Ma
Nhiều người cũng không biết về chức vụ Đạt Lai Lạt Ma này như thế nào, cứ nghĩ chức vụ này nó tương đương như là ông Chủ tịch Hội Phật giáo của VN thì ông Lạt ma này ở Ấn độ, nhưng hoàn toàn không phải ông Đạt Lai Lạt Ma này quyền to hơn nhiều ;)
Đạt Lai Lạt Ma là lãnh tụ cả thế quyền lẫn thần quyền của người Tây Tạng. Trên thực tế từ khi TQ xâm lược Tây Tạng thì vị Đạt Lai Lạt Ma thứ 14 này chỉ còn là lãnh tụ tinh thần mà thôi.
Theo quan niệm của Giáo Lý đại thừa, các vị Bồ tát sau khi đã tới Niết bàn rồi, nhìn thấy nhiều dân chúng còn lầm lạc chưa nhìn thấy ánh sáng của đạo dẫn đường. Nên các vị Bồ tát này lại hóa thân đầu thai làm Đạt Lai Lạt Ma để dẫn dắt dân chúng không nghe theo thế lực thù địch mà kiên trung đi theo đường lối mà Đạo đã chọn. Cứ như thế từ vị Lạt Ma đầu tiên đến những vị Lạt Ma kế tiếp sẽ là hóa thân của vị Lạt Ma trước. Nên khi vị Lạt Ma nào đó tịch, thì các sư nhiếp chính sẽ đi tìm hóa thân của vị Lạt Ma vừa tịch. Tìm bằng cách nào? Nó cũng vô cùng gian nan và mang tính huyền bí. Thường thì người ta sẽ cầu nguyện, và xin chỉ dấu. Và căn cứ từ những dấu hiệu đó người ta sẽ đi tìm khắp cả nước (Tây tạng) xem hóa thân của vị kia ở đâu. Và khi tìm được (thường là một cậu bé thông minh) người ta sẽ đem về nuôi nấng dạy dỗ cho trở thành Đạt Lai Lạt Ma sau này.
Mà chuyện học hành cũng rất nghiêm túc, không có chuyện xin xỏ, chạy điểm gì cả... Lạt Ma phải học tất cả mọi môn từ Văn hóa lịch sử Tây tạng, Y học, Triết học Phật giáo (Buddhist philosophy) và Phật giáo học....
Khi đến tuổi trưởng thành các vị Lạt Ma sẽ có một buổi lễ chính thức nhận bàn giao thế quyền lãnh đạo người dân Tây Tạng.
Và cho đến vị Lạt Ma bây giờ là vị Lạt Ma thứ 14 và cũng đang có nguy cơ là vị Lạt Ma cuối cùng. Trong nghiên cứu gì đó của bọn tư bản giãy chết tận Úc Đại Lợi thì trong danh sách 100 thánh nhân của thế kỷ thứ 20 châu Á chỉ có 3 người là Thánh Gandhi, nhà thơ Tagore và người thứ 3 chính là vị Đạt Lai Lạt Ma thứ 14 này. Việc này cùng với việc vị Lạt Ma này đoạt giải Nobel Hòa bình làm Trung Quốc phát điên, theo họ thánh nhân nếu không phải là Lê Nin, thì cũng phải là Mao Trạch Đông chứ tại sao lại là tên "......." Đạt Lai Lạt Ma này được thế là họ gửi công hàm phản đối và cho một lũ dư luận viên nhẩy vào xâu xé, chửi bới dìm hàng ngài. Cũng giống như sự việc Lưu Hiểu Ba vậy
Cũng chẳng biết thế nào, nhưng "tên ......" (theo cách gọi của TQ) này rất giản dị, thanh tao. Ngài luôn nói "Tôi chỉ là một tu sĩ Phật giáo bình thường chứ không hơn không kém". Hàng ngày ngài dậy từ 4h sáng, tụng kinh niệm Phật và dành cả cuộc đời đấu tranh cho sự độc lập của Tây Tạng. Ngàu viết rất nhiều sách và có rất nhiều cuốn có giá trị mà cả người phương Tây cũng phải tìm đọc
Ngài cũng có đầu óc cách tân và định sau này chức Đạt Lai Lạt Ma sẽ được bầu ra (giống kiểu Vatican bầu Giáo hoàng) chứ không theo cách chọn truyền thống nữa

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
3 cô sinh viên đẫn đường cho các cụ đâu... cụ chủ có thể share cho nhà cháu biết mặt không ???=D>=D>=D>=D>

TungNguyenMD

Xe container
3 cô sinh viên đẫn đường cho các cụ đâu... cụ chủ có thể share cho nhà cháu biết mặt không ???=D>=D>=D>=D>
Đang đợi Mod duyệt bài cụ ạ :)) Dạo này các ông ấy khó tính quá, cái gì cũng bắt duyệt, gần giống nền báo chí cuốc roanh rồi :))

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Đang đợi Mod duyệt bài cụ ạ :)) Dạo này các ông ấy khó tính quá, cái gì cũng bắt duyệt, gần giống nền báo chí cuốc roanh rồi :))
em vừa trao đổi với mấy bác min mod rồi .. họ cũng sốt ruột lắm .. cụ trưng ra đi .. có gì em chịu trách nhiệm :D:D:D:D

TungNguyenMD

Xe container

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Trong lúc chờ mod ở đây duyệt cụ xem tạm bên này vậy
ừ mấy em india sinh viên này nhìn chất nhỉ cụ chủ.. em hỏi khí không phải là cụ chủ.. có chấm mút gì không ? cụ mà được lộc cô ban thì nhất cụ đó.. em là em cứ gọi là mừng cho cụ=D>=D>=D>

TungNguyenMD

Xe container
ừ mấy em india sinh viên này nhìn chất nhỉ cụ chủ.. em hỏi khí không phải là cụ chủ.. có chấm mút gì không ? cụ mà được lộc cô ban thì nhất cụ đó.. em là em cứ gọi là mừng cho cụ=D>=D>=D>
Không bạn tốt mà cụ

TungNguyenMD

Xe container

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Sau này bọn em có chuyện xảy ra lúc đó mới thấy họ có tấm lòng tốt thật cụ ạ
dạ .. mừng cho cụ.. đã gặp được bạn hiền .. mà em hỏi khí không phải . sao nhìn mấy cô gái india này sao không đen đen như mấy cô em hay gặp trên các thớt india khác nhỉ? nhìn họ vừa xinh và chất nữa.. cụ thông não cho em cái

TungNguyenMD

Xe container
dạ .. mừng cho cụ.. đã gặp được bạn hiền .. mà em hỏi khí không phải . sao nhìn mấy cô gái india này sao không đen đen như mấy cô em hay gặp trên các thớt india khác nhỉ? nhìn họ vừa xinh và chất nữa.. cụ thông não cho em cái
Người bắc Ấn họ có nước da sáng hơn cụ ạ

Gin Tuấn Kiệt

Xe đạp
cccm rỳ view ảnh thiệt đi

chuotlang

Xe lừa

vipk31

Xe máy
mod cũng nghĩ lễ t7 , cn rồi
chờ thôi.......

scud122

Xe tăng
chờ mãi k thấy bài nào đang hóng quá cụ Tùng?????????????? Mod nghỉ lễ

TungNguyenMD

Xe container

trangdh

Xe máy
Em làm ở cái chỗ chán đời này vào phuot.vn xem thì ảnh trên Flirck là không thấy giề. Dưng mà qua giọng kể của bác là thấy hay lắm rồi. Em chỉ mong được 1 lần đi châu Phi thôi. Ngày trước đọc Taczan nhiều quá...hehehehe