[Funland] Ăn mực nên ra quán nha các cụ

Leanh65

Xe container
Món cồn này thường vẫn để vào chai lavie, đầu tiên đổ 1 ít ra đĩa rồi đốt nướng con mực trong đĩa. Do ko quen nên lượng cồn đổ đầu tiên bao giờ cũng bị thiếu vì cồn cháy rất nhanh và ngọn lửa xanh le lói bé tý, mắt thường quan sát rất khó phát hiện nó vẫn còn cháy, đa phần tưởng lửa đã tắt. Thế là mở nắp chai đổ thêm vào đĩa, lửa bùng lên cháy lan vào chai giật mình quẳng vội chai cồn ra...trong khi mấy người đang quây vòng tròn xung quanh đĩa mực, mắt hau háu, mũi thì hít hà vì mùi mực nướng quá thơm.
Nhà cháu nướng mực khi không có than hoa thì toàn kẹp vỉ nướng tạm vài bếp ga hoặc bếp hồng ngoại, ko bao giờ nướng bằng cồn.
Nhà em chuyên nướng bằng cồn, nhưng cồn phải rót vào trong xong trước, nhiều tí cũng được sau đó lật mực vài lần cho bám cồn và nhúng đũa dài vào tý nước cồn, bật lửa dí đũa vào . Đảo vài lần mực vàng đều là gắp ra. Cồn thừa để nó cháy hết thôi, không dập hay dội nước vào. Chỉ nướng ngoài sân thoáng, xa xe cộ các loại. Mực 2 tr/10 con , trắng hồng ,dày mịn nướng kiểu này xong xé ra trắng phau, ngọt lịm. hix

Kia_fote

Xe điện
Ánh sáng cồn màu xanh , nên nhiều khi không nhìn rõ được đó cụ.
Dùng quạt thổi mạnh thì vừa tắt lửa, vừa bay hết hơi cồn còn lại, nên không còn lửa dư gây nguy hiểm.
Lúc này đổ cồn là an toàn.
Cá nhân em thấy nướng cồn vẫn là ngon nhất.
Tốt nhất là lấy cái đĩa khác, đổ cồn vô rồi chuyển mực sang. Không bao giờ đổ thêm nhá cụ. Cứ 2 đĩa nướng luân phiên là an toàn nhất.

edc

Xe lăn
Nướng mực bằng cồn, đơn giản, dễ làm. Nhưng phải thật cẩn thận, vì cồn dễ bắt lửa. Tuyệt đối không châm thêm cồn khi đang còn lửa cháy. Để cháy hết hoàn toàn, mới châm để nướng tiếp thì an toàn. Không để cồn vương vãi ra ngoài phạm vi bát, đĩa, đồ dùng để nướng mực.
Chết là vì chủ quan!
Chuẩn cụ. K cho thêm cồn khi lửa đang cháy.
Em cứ cho mực vào cái chảo, cho cồn rồi châm lửa. Chả phải lo cháy, vỡ, đổ gì... :D

hp220606

Xe tải
Chắc là do cuống và thiếu kỹ năng, chứ cồn có cháy bùng như xăng đâu

titcoi

Xe tăng
Cái này do dốt thôi, thấy gần hết cồn lấy chai cồn ra phụt vào nên nó nổ ngay trên tay.
Vụ kinh điển cách đây hơn 30 năm cu bạn em cũng là nạn nhân: ăn lẩu cồn (hồi đó chưa có cồn khô), em ơi thêm cồn, vâng, xách cả can ra châm vào, còn lửa leo lét bắt theo dòng cồn vào can phụt thẳng ra phía đối diện một chú bỏng toàn thân đưa đến viện lúc sau thì đi, 3 chú bên cạnh bỏng đi viện, bạn em ngồi cạnh bé dót cồn bị văng miểng vào thái dương cháy tóc bén vào tai giờ tai vẫn cụp, xoăn xoắn. Giờ đi nhậu mn vẫn phong thánh nhậu, nhậu đến cụp cả tai

born2go

Xe điện
Em vẫn xịt cồn khi lửa sắp tắt có sao đâu , có chết là chết lúc xịt mạnh tay cái nắp nó bung ra đổ ào xuống thế mới oẳng thôi ;))
Cẩn thận nha cụ, xịt ra thì không sao nhưng nếu thả tay nó sẽ hút ngược không khí vào, nếu lửa theo vào là bùm đấy.
Em vẫn xịt, nhưng xịt xong xem bóp chặt đưa ra xa nhìn không thấy lửa bám theo rồi mới thả tay

Vụ kinh điển cách đây hơn 30 năm cu bạn em cũng là nạn nhân: ăn lẩu cồn (hồi đó chưa có cồn khô), em ơi thêm cồn, vâng, xách cả can ra châm vào, còn lửa leo lét bắt theo dòng cồn vào can phụt thẳng ra phía đối diện một chú bỏng toàn thân đưa đến viện lúc sau thì đi, 3 chú bên cạnh bỏng đi viện, bạn em ngồi cạnh bé dót cồn bị văng miểng vào thái dương cháy tóc bén vào tai giờ tai vẫn cụp, xoăn xoắn. Giờ đi nhậu mn vẫn phong thánh nhậu, nhậu đến cụp cả tai
20 năm trước thì phòng bên cạnh mua bia nướng mực liên hoan, anh em đang bảo không biết chúng nó có mời bọn mình không :D thì 1 thằng bỏng đi viện, thế là bọn nó vác cả bia lẫn mực sang phòng em nhờ uống hộ =))

Gagarose

Xe điện
Trước em bị cụ nhà em nướng một lần rồi. Hai bố con đang lúi húi thì lửa lụi dần, ông cầm luôn lọ cồn xịt vào, thế là đi nguyên tay, may mà không nhiều nên chỉ rát chứ không bị sẹo :)). Nhà em không chứa cồn, chứa xăng trong nhà, Có nhà em thấy để 2-3 lọ cồn ở tủ bếp, vô phúc một cái là oẳng ngay. Mực nhà em nướng bàng gas thôi, không ngon nhưng an toàn.
Các cụ làm bát rượu trắng, nhúng con mực vào ngâm 15 phút, cho vào lò vi sóng quay vài lần 1 phút ngon tuyệt vời luôn, không dính cồn như khi nướng cồn (rất độc) và cũng không cháy nổ gì cả
cái nguy hiểm của cồn là cồn đang cháy có lửa xanh nên nhiều khi các cụ tưởng hết lửa rồi thực ra nó vẫn đang cháy, xịt vào thế là bùng lên

BMW FOREVER

Xe tăng
Chuẩn cụ. K cho thêm cồn khi lửa đang cháy.
Em cứ cho mực vào cái chảo, cho cồn rồi châm lửa. Chả phải lo cháy, vỡ, đổ gì... :D
Cụ làm như này là tương đối an toàn rồi. Cũng cần phải có một góc riêng biệt để lưu trữ những thứ như cồn, thuốc bảo vệ thực vật hoặc các loại hóa chất nguy hiểm. Tránh xa tầm tay trẻ em và có ngôn ngữ cảnh báo nguy hiểm rõ ràng, dễ hiểu nữa cụ ạ. Nhà em là em có nguyên tắc như vậy, một cái hòm gỗ riêng biệt.

• Vodka
Reactions: edc

Tiger Hunter

Xe container
Em bị bỏng nhẹ tay 1 lần vs suýt chây nhà 1 lần vì tội này nhung mực nướng cồn mới ngon cụ ah. H nướng chuyên nghiệp vs an toàn hơn rồi =))
Muốn đổ thêm cồn lúc nó đang còn cháy thì dùng cái muôi kl đổ vào sẽ ko sao cả. Dùng bình đổ trực tiếp vào là nó cháy leo lên đến tay cầm luôn :)) kn mấy chục năm nướng mực = cồn của em đới. Tất nhiên quen rồi thì chỉ đổ 1 lần là đủ nướng luôn chứ chỉ mua phải cồn kém mới phải dùng muôi thôi :D

namson229

Xe điện
do không cẩn thận, lửa còn đổ thêm cồn vào cháy bùng lên cả tay....hất tung luôn; nướng mực bằng cồn cho đủ lượng cồn, chỉ phải châm lửa 1 lần; muốn đổ thêm thì quan sát kỹ lửa hết hẳn chưa.

pandahn

Xe điện
Chỗ em dùng bàn là hơi thôi là bảo vệ lên hỏi rồi, nhạy thế chứ

biển xanh06

Xe điện
Nói đến mực lại nhớ chuyện ngày xưa, mấy a e đi du lịch, khi về có mua cho mấy chị em ít mực khô, các em lại cho vào lò vi sóng nướng hậu quả khét lẹt mọi người còn tưởng cháy cả cty.

Mực nướng cồn bao giờ em cũng đem ra sân và chỉ có 1 mình em nướng, tưởng đơn giản nhưng biết bao người bị bỏng vì nó.

maximax903

Xe điện
Tùy từng căn hộ trong 1 tòa chung cư mà có nhà có ban công ngay phòng khách, có nhà chỉ có 1 cái lô gia thông ra chỗ bếp. Nhìn cái ảnh bị cháy thấy vừa chật hẹp, đồ đạc lỉnh kỉnh mà vẫn vác ra nướng mực được. Nướng ngoài ban công hay lô gia nên thu gọn bớt quần áo đang phơi, không thì mang vào nhà tắm bật quạt hút lên mà nướng.

MiTa

Xe lăn
Nướng bằng cồn thì ngon nhất rồi:). Nhà em khi nướng em đổ cồn ra khay hay đĩa, áng chừng lượng cồn đủ...rồi em cất mịa nó chai hay lọ cồn ra xa đã rồi mới châm lửa. Nếu thiếu em phải gắp con mực lên trở qua lại xem thực hết lửa chưa, vì lửa mầu xanh rất khó nhìn khi để trong khay...rồi mới cho thêm cồn. Nhiều nhà coi thường lắm. Ngay c ty em có ông vợ ở nhà nướng mực với mấy đứa con. Vác mịa nó cả can 20l còn ít cồn ra rồi để cạnh luôn. Lúc cần thêm cồn cầm cả cái can to.... thế là nó bùng lên. Luống cuống quăng can đi lại văng đúng vào mẹ. Xong lại lấy chăn mỏng quấn mẹ nhưng lửa cồn nó dã man vì k nhìn thấy. Kết cục là vô cùng thương tiếc:(
Ô a rể & bà chi gái e cũng bị y chang. Đi dự tiệc cưới(thời 8x), đĩa cồn tưởng hết nv phục vụ vác cả can châm thêm, hoá ra nó vẫn đang cháy bùng vào can, nó quăng luôn can tung toé ra cháy cả bàn. Xe hoa phải chở người đi cấp cứu luôn. Ô a bà chị e giờ vẫn còn thẹo trên người, may ko chết.

polizia

Xe container
Vâng em chứng kiến lúc năm 2 đi làm thêm cho cty bà cô.
Ra ban công nương mực, con bé cty cầm chai cồn bé phụt nó nổ bụp 1 cái may mà chai bé tý ko cháy to