[Funland] Ăn mực nên ra quán nha các cụ

hoasuu88

Xe tăng
Nhà tôi toàn ra trước cửa nướng. Có cháy cũng đếch vào nhà mình.
Kệ cmn thiên hạ.
trộm vía cụ nướng vậy mà bỏng cồn chắc thiên hạ cũng cệ cmn cụ luôn phỏng

VCHDHN

Xe container
Hôm rồi ăn lẩu bằng bếp cồn. Thấy lâu sôi con bé chỗ em thêm viên cồn khô vào, hẩy thế nào cồn nó rơi ra thảm. Năm nào cũng học PCCC, có chứng nhận hẳn hoi mà chỉ tru tréo lên rồi lấy đũa hẩy hẩy :)). Em phi đến cầm cái bát úp vào là xong. Xử lí ntn lúc có sự cố khá quan trọng, đôi khi đơn giản mà hậu quả lớn:)

Tuyệt Diệt

Xe buýt
Nhiều người dùng nhiên liệu lỏng đốt, khi hết châm thêm mà không suy nghĩ gì đâu! Em gặp mấy ca kiểu ý rồi.

Có cái đèn khò shisha bằng gas khò mực tiện cực cụ ơi.
Em chuyên khò mực bằng đèn ý 🤣
còn có nướng mực bằng máy khò nhiệt chạy điện cơ cụ, vui phết.

Homedy88

Xe máy
ăn mực có bị đen và thâm không ạ

O96.222.6789

Xe tải
Em rất thích uống bia mực nhưng cũng đành mua bếp gas mini về nướng cho yên tâm. Nướng cồn mang ra ngoài sáng không nhìn thấy lửa rất nguy hiểm ! Có cẩn thận mấy cũng có lúc sơ suất !

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
17 năm trước, gần cơ quan nhà cháu có 1 cái quán ăn sáng, quán này có 1 món khá đặc sắc có tên: óc đốt đèn cồn (óc tần thuốc bắc +ngải cho vầu 1 cái cốc sứ và đun trên lửa cồn). Ngoài vợ chồng chủ quán, có thêm cô em mợ (nghe đâu là gái ngành giải nghệ) khá xinh xắn.
Một lần, do khách kêu hết cồn, tay chủ quán mang can cồn ra để rót thêm, ai dè lửa vẫn còn và bén lên can cồn khiến lão hoảng sợ hất ra. Cồn trong can tưới luôn vầu đũng quần cô em mợ (đương mặc juyp) và cháy khiến cô bị bỏng. Chưa dừng lại đó, chuyện nhanh chóng đến tai mấy lão già rỗi việc trong khu phố, chỉ vài giờ sau, đã nghe thấy lũ trẻ đồng thanh hát đồng dao:
Bác Nhâm óc đốt đèn cồn
Óc thì không đốt, đốt n.ồn mợ Oanh
:))
Mỗi lần nghe thấy, lão N lại ra trước cửa gào lên: tiên sư nhà chúng mài!
Chết cười!

ADH

Xe tải
Em rất thích uống bia mực nhưng cũng đành mua bếp gas mini về nướng cho yên tâm. Nướng cồn mang ra ngoài sáng không nhìn thấy lửa rất nguy hiểm ! Có cẩn thận mấy cũng có lúc sơ suất !
Mấy năm cụ mới nướng hết 1 bình gas mini? Sợ còn nguy hiểm hơn ấy chứ. Lành nhất thì mua cồn khô.

ADH

Xe tải
Món cồn này thường vẫn để vào chai lavie, đầu tiên đổ 1 ít ra đĩa rồi đốt nướng con mực trong đĩa. Do ko quen nên lượng cồn đổ đầu tiên bao giờ cũng bị thiếu vì cồn cháy rất nhanh và ngọn lửa xanh le lói bé tý, mắt thường quan sát rất khó phát hiện nó vẫn còn cháy, đa phần tưởng lửa đã tắt. Thế là mở nắp chai đổ thêm vào đĩa, lửa bùng lên cháy lan vào chai giật mình quẳng vội chai cồn ra...trong khi mấy người đang quây vòng tròn xung quanh đĩa mực, mắt hau háu, mũi thì hít hà vì mùi mực nướng quá thơm.
Nhà cháu nướng mực khi không có than hoa thì toàn kẹp vỉ nướng tạm vài bếp ga hoặc bếp hồng ngoại, ko bao giờ nướng bằng cồn.
Cho cồn vào chai lavie làm gì nhỉ? Mua chai cồn y tế 500ml, bóp phun thoải mái.

ADH

Xe tải
Dồi ôi, nói đến nướng mực bằng cồn lại nhớ năm cơ quan đi Vịnh Hạ Long. Một em loay hoay thế nào dính bố tí cồn vào áo. Lửa bốc lên, anh em còn chưa kịp phản ứng thì em ấy đã nhanh tay cởi luôn áo ra. Vừa to vừa trắng, anh em đơ hết cả người.

Black boy

Xe hơi
Nhà cháu nướng mấy chục năm rồi có bị sao đâu nhỉ, không biết cụ trong báo nấu nướng cái kiểu gì

ADH

Xe tải
Bóp mạnh phát nó bung cái nút ra thì đại họa!
Thứ nhất là em chả bao giờ nướng mực trong nhà, toàn ra cửa (trêu hàng xóm tí) hoặc lên sân thượng. Thứ 2 là ngồi xa, dùng đũa dài, có đổ cả chai ra cũng chả sợ, mấy chục năm kinh nghiệm rồi.

bomit

Xe tăng
Nhà em ở CC nên cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ để phòng tránh.
Em ít ăn nhưng thỉnh thoảng ae đến thì nướng 1-2 con rồi nhâm nhi cũng ngon và tiện.
Lô gia chỗ nhà em có vòi nước sẵn sàng ứng chiến, em đổ vừa tầm hc cháy thêm tí chút thôi. Còn chai 0.5l thì để ra xa tầm với. Nướng vỉ tuy ko ngon bằng nhúng và nướng trực tiếp nhưng an toàn hơn.
Có cụ chia sẻ nướng bằng nồi chiên, hôm nào em sẽ thử vậy. Còn nướng lò nướng, lò vi sóng ko ngon mà lại ám mùi