[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

xebobabanh17201

Xe điện
Trong hợp đồng hôn nhân của em có câu” mặc định ăn Tết nhà nội đến khi Ông Bà mất- Signed” :)

agrimeco

Xe lăn
Nhà em thì nhà nội và nhà ngoại cách nhau 10km. Nhà em có 1 đặc thù là: Bà nội em mất vào chiều mùng 1 Tết nên sáng mùng 1 Tết nhà em tổ chức vừa làm cơm cúng đầu năm, vừa là làm cơm giỗ Bà nội em luôn ạ. Nên thông thường: Sáng và trưa mùng 1 thì làm cơm cúng ở trên nhà em. Chiều và tối xuống dưới nhà ngoại.
Vậy nên quan điểm của em là Tùy từng trường hợp cụ thể mà áp dụng thôi ạ.
Update thêm là: Em có anh trai nhưng a ấy ko về đón tết với bố em đc. Nguyên nhân em ko tiện nói ra ở đây.
Chiều mùng 1 đã ở nhà ngoại rồi thì còn đòi hỏi gì nữa nhỉ? Hay vk cụ muốn cụ phải về lau chùi dọn dẹp, mổ gà, gói bánh...ủa chứ mấy ông con giai bên vk cũng chui gầm chạn nhà người khác hết rồi hay sao vậy:D

nivana_vn

Xe tăng
Trong gia đình, người nói phải có người nghe, phải có 1 người lãnh đạo, chịu quyết định cũng như chịu trách nhiệm cao nhất, thấu hiểu mọi người nhất.

chứ để cả nhà công bằng chằn chặn, tìm phương án tốt cho cả anh , cả cô thì chỉ có hỏng, lục đục
Vâng. Mnguoi cứ bảo gia trưởng chứ nhà phải có 1 người quyết. Còn quyết thì dựa trên sự bàn bạc của cả 2 vc.
Cụ chuẩn, em tưởng cách nhau 100-200 km; cách có 10km thì năm nào chả ăn Tết cả 2 bên được, kể cả mùng 1 chạy 2 nơi luôn. Nhưng cụ chủ ăn Tết nhà nội là chuẩn rồi, nhưng tích cực chạy sang nhà ngoại nữa, bên ngoại đông anh chị em thì nhiều con cháu, gặp nhau càng vui
Thì trong bài em có nói là sáng bên nội làm giỗ chạp xong thì chiều và tối sang bên nhà ngoại.
Trong hợp đồng hôn nhân của em có câu” mặc định ăn Tết nhà nội đến khi Ông Bà mất- Signed” :)
Chết cười với quả hợp đồng hôn nhân của cụ. Những vấn đề này nó phải nói rõ ràng từ đầu.

xebobabanh17201

Xe điện
Vâng. Mnguoi cứ bảo gia trưởng chứ nhà phải có 1 người quyết. Còn quyết thì dựa trên sự bàn bạc của cả 2 vc.

Thì trong bài em có nói là sáng bên nội làm giỗ chạp xong thì chiều và tối sang bên nhà ngoại.

Chết cười với quả hợp đồng hôn nhân của cụ. Những vấn đề này nó phải nói rõ ràng từ đầu.
Em đùa thôi vì em sống HN gần Bà Ngoại nên tuần gặp vài lần nên Tết về Nội chả bao giờ Bà ngoại và Vợ thắc mắc. Hơn nữa Vk em bảo về quê mới là Tết vừa vui lại chỉ nghỉ ngơi thôi :)

thanh.long

Xe tăng

Cụ hiền nhỉ, gặp phải em mà nhà vợ cách 10km thì đưa vợ về nhà ngoại ăn tết từ 23 đến hết mồng 5, còn mình ở nhà ăn tết chăm bố mình cái đã, chia nửa vầng trăng tôi làm con đò nhỏ, nữ quyền cái chóa gì

coquay

Xe container
E mấy năm nay rồi cứ mùng 3 là đi du lich, đi vèo phát đến mùng 6 về thế là xong tết
Còn Mùng 1 ông bà 2 bên các bác
mùng 2 chơi loanh quanh tiện đâu chơi đấy, ko đặt nặng phải nhất thiết phải đến nhà này nhà kia

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Đọc lúc đầu cứ nghĩ Nội Ngoại nhà cụ chủ xa nhau hàng vài trăm KM. Sau thấy có 10 km mà Cụ chủ đắn đo suy nghĩ quá. Cháu mà gần thế cháu cứ chạy qua chạy lại ngày vài lượt luôn :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Khoác quá nhiều ý nghĩa, giá trị, quan điểm lên những ngày Tết sẽ biến 1 cái Tết thành một cái nợ cái tội

Hãy nhìn Phương Tây họ đón Tết và Noel
Thật!
Em năm ngoái đi chơi Tết, thấy đời thật là sung sướng, mà 25 năm trước đó khi có gia đình em ko được hưởng :)
Lúc còn trẻ ko tính ;)

Peony2vu

Đi bộ
Người ta bỏ Tết nhà bm đẻ đến nhà cụ hầu Tết 6 năm, cụ không tỏ ra biết ơn thì thôi lại còn lên mặt ép buộc, ý là như thế mới phải đạo.

Cụ nên nhớ trách nhiệm làm con là của CỦA CỤ, không phải của vợ cụ. Ngoài cụ là chồng, là gia đình, vợ cụ cũng còn bố mẹ cô ấy nữa. Người ta vì cụ mà làm thế vài năm thì được, chứ không mãi mãi như thế được. Lúc nào có nhu cầu riêng cho gia đình mình, người ta về nhà mình là hoàn toàn bình thường. Cụ làm rể 6 năm không vác cái mặt sang ăn Tết người ta không nói gì thì thôi, lại còn lên mặt dạy dỗ con gái người ta.
Em hết rượu mời cụ rồi a.
Tết năm nay chủ thớt lấy lý do là không có ai thắp hương được. Vậy trong 6 năm qua, có lúc nào thớt nghĩ đến tâm trạng của vợ, của bố mẹ vợ thớt không, hay lại có lý do nào khác.
“Trách nhiệm làm con là của CỤ thớt”
Vậy cụ thớt có thể tính đến phương án cho vợ và con về nhà ngoại ăn tết, cụ vẫn hoàn thành đạo lý và nghĩa vụ ngày tết. Chả lẽ không có vợ cụ thì cụ không làm được. Em hết.

Thuantrung

Xe buýt
"Chị gái thì đi lấy chồng rồi" Cái câu nàyđã thể hiện tư tưởng, thế là coi như bỏđi rồi.

Realty 2021

Xe tăng
Nội ngoại cách nhau 10km thì cứ đúng thời khắc giao thừa vợ chồng có kéo nhau về nhà vợ xông đất cho rực rỡ, đảm bảo dông cả năm cãi nhau vì nội ngoại cho nó bình tài, bảo vợ cụ chủ kế hoạch nó như thế nhá

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Oh no, ko phải là nữ quyền. Cháu giờ đứng ở bà cô bên chồng để thông cảm với chị dâu, đứng ở vị trí mẹ chồng để hiểu cho con dâu đấy. Zà rồi sắp lên chức mẹ tồng đến nơi rồi còn đua theo phong trào làm gì nứa.
Theo như cụ thớt thì câu chuyện này đã trường kỳ rồi, ko phải mỗi năm nay mà bảo mọi người ủng hộ vợ thớt.
Mợ nhầm rồi , còm nhiều khác với to tiếng nhé:))

coolpix8700

Xe ngựa
Tết em ở nhà em, bà xã cũng ở nhà làm mâm cơm thắp hương lúc giao thừa. Bao nhiêu năm nay đều như vậy hết.
Chỉ có từ trưa mùng 1 em mới ra ngoài, về nhà bố mẹ em đầu tiên (bố em mất 8 năm rồi), sau sang nhà ông bà nhạc (bà nhạc cũng vừa mất), rồi đến nhà chú,... Cũng may gia đình nội ngoại nhà em cũng loanh quanh trong 4 quận nội thành cũ nên chỉ trong ngày mùng 1 em đi hết được.
Mùng 3 em lại về nhà bố mẹ em, từ ngày bố em còn sống đã là ngày chúng em tụ tập găp nhau. Lúc bố em còn sống đông hơn, bây giờ chủ yếu là những người rất gần!

cỏ và mây

Xe điện
Vâng. Đề tài này e đưa ra sẽ có nhiều cụ/mợ phản đối tư tưởng của em. Nhưng em đã nói: nhà nội - ngoại gần nhau nên sáng nội - chiều ngoại đã là hợp lý rồi. Em có gia trưởng - vì em KHÔNG thể để bố em ko cúng giao thừa được. Mỗi người 1 hoàn cảnh. Nên đừng ai phán xét em.
Cụ thấy quan điểm của cụ đúng rồi thì cứ thế mà làm. Còn lên đây làm 1 thớt để các cụ các mợ trên này phán xét vợ cụ làm gì???

toimuondie

Xe container
Cái chuyện nhỏ như con thỏ này mà sao cứ đến dịp Tết là lại lôi ra cãi nhau nhỉ?
Nói chung nhưng chuyện be bé này thì để cho vợ quyết, đàn ông cứ xía vào chuyện đàn bà thì không lo được việc lớn đâu.
Em ở nhà chỉ lo việc đợt bầu cử tới sẽ bỏ phiếu cho ai, rồi phổ biến cho vợ con tình hình chính trị thế giới thôi.

Lam__Phương

Xe điện
Chia sẻ với cụ, vợ chồng k hiểu và giúp đỡ nhau thì rất khó đặc biệt là k cùng quan điểm. Nhà e vc cũng hay cãi nhau về chuyện ngày tết bên nội bên ngoại cho nên e rất sợ Tết, ngày Tết nên đơn giản đi thì đỡ mệt mỏi hơn nhiều.

sakai_yo

Xe lăn
Cái chuyện nhỏ như con thỏ này mà sao cứ đến dịp Tết là lại lôi ra cãi nhau nhỉ?
Hôm nay vụ Việt Á cũng nhạt rồi nên thớt này lại được chú ý dù năm nào cũng lặp lại.
Em hóng đội ăn Tết dương thay âm lập thớt.

peugoet208

Xe buýt
Chuyện trong nhà mà cụ mang lên đây cho thiện hạ bàn tán là dở rồi, tư vấn cái đ** gì.
Việc em thấy cụ bố trí như thế là hợp lý rồi, còn vợ thích ăn tết nhà ngoại thì cụ ok luôn, cụ ở lại lo việc lễ nghĩa rồi hôm sau qua nhà ngoại cũng không sao cả.

Thuantrung

Xe buýt
Mùng 1 năm nào cũng là ngày nhà em chạy xô nhiều nhất, đi khắp nơi gặp gỡ anh em họ hàng gần xa 2 bên gần nhau mà, chưa đi hết thì mùng 2,3 đi tiếp, thành thói quen không đi lại thấy buồn. Năm nay chắc phải bắt đầu 1 chu kì thay đổi mới thôi, đi nhiều cũng mêt lắm.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Tùy tình hình các cụ 2 vc đều ở tỉnh cả xong lấy nhau ở HN mà tết chạy 2 quê vợ chồng có khi đi phát vài trăm km nên phương án giao thừa 1 chỗ mùng 1 1 nơi mệt lắm. Nên chọn phương án ăn tết nội ngoại theo năm.
Cụ nào có 1 nhà bố mẹ cũng ở phố thì dễ hơn.
Em thì lấy vợ đã tính rồi, ko lấy vợ ngoại tỉnh, giờ nội ngoại cách nhau 5km, nhẹ nhàng mà vô cùng tình cảm :D

Trạng thái
Thớt đang đóng