[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chủ đề ăn tết ở bên ngoại trước cũng thấy mấy thớt rồi. Nói về vấn đề này đa phần các mợ còn trẻ, vẫn nhớ mẹ với còn có ít nhiều điểm chưa hiểu/hòa hợp với bên nội nên mới thích thôi chứ khi hiểu/hoà hợp và đặc biệt có tý tuổi là không bao giờ có ý tưởng nói là ăn tết bên ngoại nữa đâu (còn về chơi thăm bố mẹ bất kể ngày thường, ngày tết em ko tính).

Đã khi nào các cụ/mợ thấy bà ngoại nói với ông ngoại bảo tết nay về ăn tết “bên ngoại” chưa :))

Thuantrung

Xe buýt
Vấn đề là chị gái cũng về phục vụ bố được chứ!
Thì cụ ấy xem như gái là con nhà người ta rồi? Nuôi nấng chăm bẵm, dành cho bao nhiêu tình cảm bao nhiêu năm đến một ngày nó lại thành con nhà người ta, liệu ai có chấp nhận?

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà tôi toàn con gái nhưng tôi chưa bao giờ nghĩ các cháu phải qua theo nghĩa vụ dù chúng nó cũng vài năm nữa đi lấy chồng. Tôi có cuộc sống riêng và những thú vui của bản thân nên các cháu rảnh thì qua chứ không qua cũng không có vấn đề gì. Tết hiện nay ngoài 30 và mùng 1 thăm ông bà còn lại tôi đi chơi đây đó chứ không ở nhà. Chúng ta nên tự tìm niềm vui lúc tuổi già để đỡ bận đến bọn trẻ. Thực tế bọn trẻ bây giờ suy nghĩ khác trước rất nhiều nên đến thế hệ sau chắc chả có chuyện chúng nó dành thời gian cho mình như mình đã dành cho các Cụ
Ôi, cụ có cùng quan điểm với em...
Năm nay con gái em ăn Tết bên nhà chồng nó, cách xa HN 100km, còn em thì tự túc :)
Em chả thấy làm sao cả, vì như nào tốt cho nó là được, hiii.

Dr.lonely

Xe tải
Nhà e với vợ cách 400km, mỗi năm ăn Tết 1 nơi, chả phân biệt nội ngoại gì cho mệt.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thì cụ ấy xem như gái là con nhà người ta rồi? Nuôi nấng chăm bẵm, dành cho bao nhiêu tình cảm bao nhiêu năm đến một ngày nó lại thành con nhà người ta, liệu ai có chấp nhận?
Chủ thớt rất là gia trưởng :)
Nên cãi nhau với vợ là phải thôi, cô vợ đó hơi hiền so với em, chứ ko thì sói em mà như cụ chủ thớt thì chít với em :)

Raul7

Xe tải
Em xin vào vấn đề trước: Tối qua, vợ chồng bạn vợ em (Vợ e và vợ bạn kia là 2 người bạn cùng tuổi) qua em ngồi uống rượu. Cuối câu chuyện, cậu kia có đưa đề tài là:" Tết này, vợ em đang đề xuất là ăn Tết ở nhà ngoại. 6 năm ăn Tết ở nhà nội rồi thì năm nay em cũng muốn thay đổi là ăn Tết ở nhà ngoại. Ý anh thế nào?"
Em trả lời luôn không 1 chút suy nghĩ: Tư tưởng ăn tết ở nhà ngoại là 1 tư tưởng tiến bộ, hiện đại. Và a cũng công nhận điều này. Nhưng tư tưởng này áp dụng vào từng hoàn cảnh, từng điều kiện thì mới phù hợp. Như với nhà a thì việc ăn Tết ở nhà ngoại là không được. Bởi vì mẹ anh mới mất đầu năm nay, bố anh thì tàn tật (Bị liệt 2 chân từ nhỏ) không tự thắp hương trên ban thờ được, nhà có 3 anh em thì anh trai em ở trong HCM và hiện tại đang ở 1 mình trong đó. Ko về ăn Tết ngoài Bắc được. Chị gái thì đi lấy chồng rồi. Còn anh thì phải về ăn Tết cùng với ông. Chứ ông không thể đón Tết lủi thủi 1 mình được.
Câu hỏi tiếp theo được đặt ra: Sao anh ko đón ông lên HN ăn Tết với VC anh?
Em cũng trả lời luôn: Việc đón ông lên HN ăn Tết với con cháu trên HN (Em quê NB) thì rất khó bởi vì bố a là con trai duy nhất trong nhà (Có 2 bác gái và 1 cô của em nữa) và đang thờ cúng gia tiên nên mời ông lên HN ăn Tết cùng VC anh là rất rất khó. Ngoài ra, sáng mùng 1 hằng năm là ngày giỗ của bà nội anh nữa. Và a nghĩ đó là điều không thể.
Vợ bạn kia thì nhà có 2 chị em gái nên ông bà ngoại cũng mong ngóng đón tết cùng vợ chồng con gái. Ngày Tết mà, ai chả muốn quây quần bên con cháu. Bạn kia thì nhà có 3 anh em trai, 1 anh thì ở HCM, 1 em thì đang sống cùng bố ở quê nên điều kiện bạn nam kia tốt hơn em. Và cũng có thể việc đón Tết bên ngoại nó hợp lý hơn. Còn vợ em thì nhà có đến 6 người con, 2 gái và 4 trai nên việc đón Tết cùng vợ chồng con gái thì đâu có gì là quá quan trọng.
Câu chuyện chỉ có vậy, nhưng khi 2 bạn kia về rồi thì vợ chồng em lại quay ra cãi nhau vì mỗi câu chuyện ăn Tết bên nội và bên ngoại. Khổ thật các cụ ạ!
Từ thời điểm nghỉ Tết đến hết M1 Tết cụ ở nội, từ mùng 2 đến khi đi làm thì ở đằng ngoại. Cũng nên suy nghĩ cho vợ chút để hài hòa cụ ạ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e với vợ cách 400km, mỗi năm ăn Tết 1 nơi, chả phân biệt nội ngoại gì cho mệt.
nhà ngoại em cách xa 300km, nhưng Tết năm nào cũng 28-29-30-1 là nhà nội, 2-3-4-5 là nhà ngoại :)
Từ ngày trẻ tới khi sói em mất.
May sói em lại mê về nhà ngoại, vì vui, toàn bạn nhậu hợp cạ :)

Fan gentra

Xe điện
cụ nên nói cho vợ cụ hiểu ,thực gia thì ăn tết ở đâu cũng dc .nhưng tùy từng gia cảnh mà thực hiện ,như cụ nói thì tất lẽ dĩ ngẫu phải ở nhà nội trước sau mới đến nhà ngoại được vì gia cảnh nhà nội cụ nói rồi .sau này bố cụ mất tính sau ...nói gì thì nói ,con gái theo chồng thì phải theo nhà chồng ...phong tục vn vẫn vậy ...:(

nivana_vn

Xe tăng
Nên cãi nhau với vợ là phải thôi, cô vợ đó hơi hiền so với em, chứ ko thì sói em mà như cụ chủ thớt thì chít với em :)
Vợ em tuổi Ngựa - tính cũng cá tính như mợ đấy. Cũng quyết liệt lắm. Nhưng thuyền theo lái, gái theo chồng. Tư tưởng hiện đại, tiến bộ em ủng hộ. Nhưng với điều kiện như nhà em thì em phải gia trưởng như thế!

Thuantrung

Xe buýt
Xã hội mà như thế thì mãi vẫn là tư tưởng thích đẻ con trai, con trai quý hơn con gái vì mang lại giá trị hơn con gái, bảo sao vẫn có tư tưởng trọng nam khinh nữ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vợ em tuổi Ngựa - tính cũng cá tính như mợ đấy. Cũng quyết liệt lắm. Nhưng thuyền theo lái, gái theo chồng. Tư tưởng hiện đại, tiến bộ em ủng hộ. Nhưng với điều kiện như nhà em thì em phải gia trưởng như thế!
Thế thì còn cãi nhau :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội mà như thế thì mãi vẫn là tư tưởng thích đẻ con trai, con trai quý hơn con gái vì mang lại giá trị hơn con gái, bảo sao vẫn có tư tưởng trọng nam khinh nữ.
Chuẩn cụ ah, cho nên em thương mợ chủ quá :)
Chả phải tay em :P

xebobabanh17201

Xe điện
Chuyện này ko giải quyết được e là chuyện nhớn hơi khó 🤭. Cũng may cái nóc nhà em toàn thích về quê em ăn Tết ( nhà ngoại ủng hộ nữa ).

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chủ đề ăn tết ở bên ngoại trước cũng thấy mấy thớt rồi. Nói về vấn đề này đa phần các mợ còn trẻ, vẫn nhớ mẹ với còn có ít nhiều điểm chưa hiểu/hòa hợp với bên nội nên mới thích thôi chứ khi hiểu/hoà hợp và đặc biệt có tý tuổi là không bao giờ có ý tưởng nói là ăn tết bên ngoại nữa đâu (còn về chơi thăm bố mẹ bất kể ngày thường, ngày tết em ko tính).

Đã khi nào các cụ/mợ thấy bà ngoại nói với ông ngoại bảo tết nay về ăn tết “bên ngoại” chưa :))
Thật ra cũng phải hiểu tâm lý vợ, đã số là ăn tết nhà nội vất vả hơn, các ông chồng nên xem lại việc hỗ trợ vợ ngày tết. Vợ đòi về ngoại vì nói thật là nhàn hơn, nhất là cô nào bt mà làm bận thì cũng mong cái tết nhàn nhàn 1 chút. Ngoài ra còn việc trong năm tần suất về ngoại thế nào.
Như em thì tết có đòi về ngoại ăn tết có khi còn ko đc vì quấy nhau suốt ngày rồi, tết té nhanh cho ob ngoại còn nghỉ ngơi =))

Taihoatu

Xe lăn
Cứ theo suy nghĩ của cụ cho là đúng thì làm thôi cụ, vì mỗi nhà một cảnh nên khó nói đúng sai lắm, hình như cụ cùng quê NB với em.

tranmanhha

Xe điện
Em ủng hộ ăn Tết xen kẽ bên nọ bên kia.
Nhà em thì luôn ăn Tết nhà riêng và 2 nhà nội ngoại cách nhau 20km.

nivana_vn

Xe tăng
Chuyện này ko giải quyết được e là chuyện nhớn hơi khó 🤭. Cũng may cái nóc nhà em toàn thích về quê em ăn Tết ( nhà ngoại ủng hộ nữa ).
Hnay em nói thì đã êm xuôi rồi cụ. Có nhiều nhặn gì đâu ạ. Hàng năm: sáng 1 nội - chiều 1 ngoại. Ngày 2 thì sáng nội, chiều ngoại hoặc cả ngày 2 ở bên nội. Ngày 3 thì ở cả ngày em ở nhà ngoại. 29 và 30 có xuống nhà ngoại sắm sửa tết. Dọn dẹp các thứ rồi chiều 30 về nhà em. Nên vấn đề ở đây em đưa ra để xem cách nhìn nhận của các cụ/mợ về vấn đề này thôi.

xebobabanh17201

Xe điện
Hnay em nói thì đã êm xuôi rồi cụ. Có nhiều nhặn gì đâu ạ. Hàng năm: sáng 1 nội - chiều 1 ngoại. Ngày 2 thì sáng nội, chiều ngoại hoặc cả ngày 2 ở bên nội. Ngày 3 thì ở cả ngày em ở nhà ngoại. 29 và 30 có xuống nhà ngoại sắm sửa tết. Dọn dẹp các thứ rồi chiều 30 về nhà em. Nên vấn đề ở đây em đưa ra để xem cách nhìn nhận của các cụ/mợ về vấn đề này thôi.
Thế mà còn đấu tranh là cụ còn phải lên đây nhiều :). Vợ em còn kêu từ ngày lấy chồng chả biết cái pháo hoa Bờ Hồ là gì.Thực ra tạo được cái nếp/đồng lòng thì cứ thế mà làm thôi.

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em 2vc cùng tỉnh, cách nhau 24km. Năm nào cũng về ăn Tết từ 25 âm - mùng 4 âm. Trong 10 ngày ăn tết ở quê thì em đảo sang Ngoại 3 lần (tổng khoảng 4 ngày). Chiều 30 với ngày mùng 1 thì luôn ở bên nội và em cũng chưa có ý định về nhà ngoại vào tối 30 hay mùng 1. Kể cả sau ông bà có quy tiên thì chắc cũng em về quê ăn Tết thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng