[Funland] Anh em cọc chèo, cám cảnh!

tuxedomatna

Xe hơi
Anh e ruột còn lăn tăn, sao phải lăn tăn với mấy thằng khác máu tanh lòng. Quên nó khẩn trương. Đã cọc chèo chỉ quan hệ nói chuyện lúc về nhà vợ, chấm hết.

BMW_X7

Xe điện
Em đang ngồi cafe ở quê nó để hẹn chủ nợ ra nói chuyện đây ạ, bọc tiền 100tr xoay sở vay mượn anh em bạn bè mấy hôm nay mới đủ, mang vội về để chuộc xe.

Dm mới trước tết rồi nó có bằng lái, nằng nặc đòi mượn xe em về quê mấy hôm chúc tết. Tay lái non + bia rượu liên hoan đâm mẹ nó vào cột điện, may mà vợ con nó ở nhà ông bà nội, trên xe có mình nó. Thuê xe kéo về gara , sửa sang sơn lại mất 20 củ. Cay nhất là tết rồi em đếch có xe đi, lếch thếch vợ chồng 2 cái xe máy đèo con nhỏ đi về quê vợ hơn 40km...

Cuối tuần trước nó mượn xe em, nói về quê có việc gấp vì ở nhà có chuyện cần giải quyết. Em vẫn cay vụ vừa rồi nên định không cho mượn, bảo tay lái chú còn non đi đường dài lại ban đêm nữa anh sợ không an toàn. Nó cứ nằng nặc đòi mượn, còn bảo cả vợ nó gọi điện rồi nhờ cả vợ nó gọi cho vợ em nhờ vả nữa. Em nể quá đành tặc lưỡi không bên vợ lại nghĩ mình keo kiệt. Nghĩ lại vẫn thấy mình ngu.

Nó mượn tối thứ 6 , báo chiều thứ 7 lên trả. Đến chiều thứ 7 không thấy nó mang xe đến, gọi điện thì tắt máy. Em hỏi vợ nó bảo cũng không liên lạc được. Gọi về quê nó thì bố mẹ nó bảo tuần rồi nó không về quê.. Cả nhà vợ em cuống lên không biết nó làm sao, đi đâu.. Thì đến 10h tối hôm đó có số lạ gọi đến hỏi đây có phải anh A , anh của B không, em bảo đúng rồi. Thằng kia nó bảo em anh nợ bọn em hơn 100tr, có giấy vay nợ đàng hoàng, hạn trả đúng đến thứ 3 tuần sau. Được một lát thì thằng em khốn nạn gọi lại, kêu là em bị chúng nó lừa. Thằng này về quê chơi với thằng bạn ở làng bên, gặp bọn bạn của thằng bạn này đang đánh bạc lừa thằng em này cầm bài hộ, ngồi mấy tiếng mà bị nã cho hơn 100tr, phải viết giấy vay nợ và để xe oto lại cho bọn nó. Em nghe vậy cũng bán tín bán nghi không biết thế nào, vì thằng em này có mải chơi thật nhưng từ trước đến giờ chưa có tiếng bị dính vào lô đề cờ bạc. Nó cứ khóc bảo là anh ơi giúp em không chúng nó dọa chém em chết, rồi em không dám về nhà nữa... Con vợ nó cũng qua nhà em khóc lóc với vợ em kêu vay tiền anh chị trả nợ giúp, làm vợ em nó cũng mủi lòng. Bảo thôi mình vay giúp chú ấy trả nợ rồi lấy xe về, chứ để lâu không biết thế nào. Thực sự em rất cay cú, việc mang tiền về trả nợ cho nó là để em lấy xe về thôi, chứ nó mà không dính đến xe em thì em kệ con bà nó luôn các cụ ạ. Đợt trước sửa xe em cũng phải bỏ tiền túi ra rồi, nó kêu anh cứ ứng trước đến giữa năm em được thưởng 6 tháng sẽ gửi lại anh. Mà giờ gần sang t8 rồi có thấy nó ý ới gì đâu, giờ lại dính thêm vụ này nữa. Nguy hiểm hơn em sợ nó dính sâu vào cờ bạc rồi mà cả nhà không biết.

Giờ ngồi chờ thằng kia đến trả xe, nghĩ cũng chán, coi như bài học vậy thôi các cụ ạ, chứ đã a e một nhà rồi chả biết làm thế nào.
tầm đến như này thì anh em éo gì nữa cụ, nó có dòng dõi gì liên quan nhà mình đâu, em thì em sau đợt này em cạch, kệ bu nhà nó, mà cũng phải quán triệt con vợ cụ và em vợ cụ luôn, chứ cứ thương rồi tới cụ lại ôm tiền đi chuộc nhà cụ, rồi ra đường cả đống với nhau đấy

BMW_X7

Xe điện
Thôi, cụ cư xử trên người như thế thật hiếm, vậy nên từ nay nhà vợ cụ sẽ chẳng thể đòi hòi gì hơn ở cụ. Vấn đề mấu chốt là cụ phải rắn và không được mềm lòng thêm bất cứ 1 lần nào nữa
Em thấy tính hiền như chủ thớt kiểu gì cuối năm lại có bài đang gom hết tiền nhà nội được hơn 1 tỷ đi nhổ bìa đỏ do con vợ cho vợ chồng thằng em rể mượn đi chơi
em thì em cạch luôn, cọc chèo là loại người dưng, tốt thì tốt lại, ko thì quên luôn

BMW_X7

Xe điện
báo mịa xxx đến làm việc với bọn kia, vì đằng nào cụ chủ cũng chịu mất tiền mà

Hiendai

Xe tăng
Nó kém em 15 tuổi, lấy đứa út nhà vợ em được vài năm. Nhà có 4 chị em thì vợ em là cả. Từ trước giờ vợ chồng nó ngoan ngoãn lễ phép không điều tiếng gì. Em là anh cả trong nhà vợ nên cũng không chấp nhặt gì các em cả, coi như chúng nó còn bé, thương còn chả hết chứ nói gì ghét bỏ.
Em đọc còm các cụ ở dưới, cũng có người nói rồi. Em chỉ chốt lại thế này. Lần đầu cụ cho mượn bị tai nạn thì cũng là cái rủi bất ngờ, sẽ nhiều người dính trường hợp này (chắc em cũng sẽ dính), nhưng thường là không có lần 2. Vì sau lần 1 mọi người sẽ đánh giá lại cu em kia chứ không kiểu nó còn nhỏ.
Thằng em cụ biết năn nỉ ỉ ôi, lại tác động cả vợ vào thì không phải dạng non. Nếu nó chưa từng làm nghề sale hoặc từng bán đa cấp thì cần chú ý. Người thường ít va chạm thì chỉ cần thấy có ý không cho mượn là dừng ngay.
Trước có ông anh làm cùng có thằng cháu ruột cũng thỉnh thoảng làm một vụ kiểu vay nợ, viết giấy nợ bọn kia về đòi chú 100 (vì biết chú giàu, bố mẹ định cư ở nước ngoài còn có chú ở đây). Ông chú gọi cho bạn trong sông hồ đến để giải quyết mới lòi ra là chỉ nợ có 50. Sau đấy cũng đề phòng thằng cháu, nó cũng sống yên bình 4-5 năm, chí thú làm ăn thì lại bất ngờ đem xe ông chú đi cắm (vì thấy nó làm ăn yên ổn nên ông ý cho nó lái xe đi giao dịch các nơi). Tóm lại, giờ cụ có thể đề phòng nhưng không đề mãi được và dự là cụ sẽ còn dây dưa với cu này dài. Chia buồn với cụ.

huyanh07

Xe buýt
Em đang ngồi cafe ở quê nó để hẹn chủ nợ ra nói chuyện đây ạ, bọc tiền 100tr xoay sở vay mượn anh em bạn bè mấy hôm nay mới đủ, mang vội về để chuộc xe.

Dm mới trước tết rồi nó có bằng lái, nằng nặc đòi mượn xe em về quê mấy hôm chúc tết. Tay lái non + bia rượu liên hoan đâm mẹ nó vào cột điện, may mà vợ con nó ở nhà ông bà nội, trên xe có mình nó. Thuê xe kéo về gara , sửa sang sơn lại mất 20 củ. Cay nhất là tết rồi em đếch có xe đi, lếch thếch vợ chồng 2 cái xe máy đèo con nhỏ đi về quê vợ hơn 40km...

Cuối tuần trước nó mượn xe em, nói về quê có việc gấp vì ở nhà có chuyện cần giải quyết. Em vẫn cay vụ vừa rồi nên định không cho mượn, bảo tay lái chú còn non đi đường dài lại ban đêm nữa anh sợ không an toàn. Nó cứ nằng nặc đòi mượn, còn bảo cả vợ nó gọi điện rồi nhờ cả vợ nó gọi cho vợ em nhờ vả nữa. Em nể quá đành tặc lưỡi không bên vợ lại nghĩ mình keo kiệt. Nghĩ lại vẫn thấy mình ngu.

Nó mượn tối thứ 6 , báo chiều thứ 7 lên trả. Đến chiều thứ 7 không thấy nó mang xe đến, gọi điện thì tắt máy. Em hỏi vợ nó bảo cũng không liên lạc được. Gọi về quê nó thì bố mẹ nó bảo tuần rồi nó không về quê.. Cả nhà vợ em cuống lên không biết nó làm sao, đi đâu.. Thì đến 10h tối hôm đó có số lạ gọi đến hỏi đây có phải anh A , anh của B không, em bảo đúng rồi. Thằng kia nó bảo em anh nợ bọn em hơn 100tr, có giấy vay nợ đàng hoàng, hạn trả đúng đến thứ 3 tuần sau. Được một lát thì thằng em khốn nạn gọi lại, kêu là em bị chúng nó lừa. Thằng này về quê chơi với thằng bạn ở làng bên, gặp bọn bạn của thằng bạn này đang đánh bạc lừa thằng em này cầm bài hộ, ngồi mấy tiếng mà bị nã cho hơn 100tr, phải viết giấy vay nợ và để xe oto lại cho bọn nó. Em nghe vậy cũng bán tín bán nghi không biết thế nào, vì thằng em này có mải chơi thật nhưng từ trước đến giờ chưa có tiếng bị dính vào lô đề cờ bạc. Nó cứ khóc bảo là anh ơi giúp em không chúng nó dọa chém em chết, rồi em không dám về nhà nữa... Con vợ nó cũng qua nhà em khóc lóc với vợ em kêu vay tiền anh chị trả nợ giúp, làm vợ em nó cũng mủi lòng. Bảo thôi mình vay giúp chú ấy trả nợ rồi lấy xe về, chứ để lâu không biết thế nào. Thực sự em rất cay cú, việc mang tiền về trả nợ cho nó là để em lấy xe về thôi, chứ nó mà không dính đến xe em thì em kệ con bà nó luôn các cụ ạ. Đợt trước sửa xe em cũng phải bỏ tiền túi ra rồi, nó kêu anh cứ ứng trước đến giữa năm em được thưởng 6 tháng sẽ gửi lại anh. Mà giờ gần sang t8 rồi có thấy nó ý ới gì đâu, giờ lại dính thêm vụ này nữa. Nguy hiểm hơn em sợ nó dính sâu vào cờ bạc rồi mà cả nhà không biết.

Giờ ngồi chờ thằng kia đến trả xe, nghĩ cũng chán, coi như bài học vậy thôi các cụ ạ, chứ đã a e một nhà rồi chả biết làm thế nào.
Cọc chèo thì máu mủ ruột rà chó gì mà phải tận tâm nhiệt tình, mà phải sợ tiếng với nhà vợ. Đây là bệnh sỹ diện của cụ, mà bệnh này không chữa được, em đồ rằng cụ lên đây than vãn rồi lần sau lại chặc lưỡi, lại dính tiếp thôi. Thằng cọc chèo nhà cụ vứt đi thật rồi, vô phương cứu chữa, chia buồn với em vợ cụ.

Namtroc

Xe điện
Cọc chèo đồng hao chả liên quan gì

domluanho

Xe máy
Thằng đấy ngon.
Chơi bời bài bạc mà xây được nhà to, mua được ô tô.
Quá ngon, phải học tập.
100% của ông bà ngoại cụ ah. Được ông bà ngoại chiều, muốn gì được nấy.
Êm thì lại nghiêm với vợ em, ngay lúc ra trường trong tay không có gì đã cấm tuyệt đối ko xin xỏ, ko nhờ nhà ngoại. Có lẽ vì điều này mà bên ngoại cũng ko thích em lắm

thanhgamo

Xe container
100% của ông bà ngoại cụ ah. Được ông bà ngoại chiều, muốn gì được nấy.
Êm thì lại nghiêm với vợ em, ngay lúc ra trường trong tay không có gì đã cấm tuyệt đối ko xin xỏ, ko nhờ nhà ngoại. Có lẽ vì điều này mà bên ngoại cũng ko thích em lắm
Cụ cực đoan thế thì không ai ưa là đúng rồi.
Tự mình làm khổ mình thôi :D

coindesar

Xe buýt
Haha. Vụ này em tin là thật, vì em cũng trong cảnh này rồi nhưng thoát được.
1. Ông anh vợ cũng mới học lái, vừa lấy bằng, mượn xe em về quê vợ (cách HN hơn 100 km). Em từ chối khéo, không cho mượn. Tình cảm anh em cũng vẫn thế, chẳng sứt mẻ gì.
Giờ thì ông ấy đã có xe đẹp rồi.
Có chắc không sứt mẻ không? Như em nếu nhờ vả người thân quen cái gì là đã đánh giá là người ta sẽ giúp mình rồi, nếu người ta không giúp thì:
1. Đánh giá lại mối quan hệ: Họ không thân quen mình đến mức như mình tưởng.
2. Tiết chế quan hệ, không nhờ vả lần 2
3. Nếu có sự nhờ vả từ bên kia thì sẽ xem xét, nhiều khả năng là sẽ lắc.

Bác xem ông anh vợ trước khi có xe có mượn lần nào khác không và thử mượn con xe đẹp của ông anh vợ đi 1 hôm xem sao :)

beomap2

Xe container
Cụ chủ đưa hẳn sổ đỏ cho cu em nể mặt.

Vũ Điệp

Xe điện
Chả biết nói gì,thôi thì chia buồn với cụ thớt,cũng là bài học cụ nhể.

VIKO L

Xe điện
Nhiều cụ cứ trách chủ thớt đã bị 1 lần rồi vẫn cho mượn. Nếu bị lần đầu mà cu kia khó khăn thực sự, quan hệ ae vãn tôt thì có ai ngĩ lần 2 tồi tệ thế, cho nên có lần 2 cũng bình thường thôi ợ!

Con_Đầm_Pích

Xe buýt
Mỗi ng mỗi tính, mỗi nhà mỗi cảnh. Mỗi cụ chọc vào khéo tan đàn xẻ nghé. Mình ở ngoài k nên nói cứng :))

bimbim71

Xe điện
Em ra ở riêng không cục đất ném choá.Ở nhờ cái nhà nhỏ của ông bà nhạc.Sau làm ăn được em bỏ tiền ra mua lại.Căn đó giờ em cho thuê,mua mảnh khác cất nhà.
Đận trước cô em vợ mượn để ở mấy năm miễn phí.Ông bà ngoại gọi em lên ép em phải nhượng lại cho vc dì.Em nhất quyết không chịu.Tính em là vậy,một là một,hai là hai,rất khó lay chuyển.Sau em vợ xây trên nửa còn lại(em đã mua 1/2).Đận đó ông bà cũng có phần cay em.
Lúc em mua 4b,hai ông cọc chèo đòi mượn xe.Em lại dứt khoát không cho mượn,bảo đi đâu cần em chở.
Nghiệm ra mất lòng trước,được lòng sau.Mình phải thương gia đình vợ con của mình trước,rồi mới thương đến người khác.

inmanhnhung

Xe tăng
Đọc xong comment của cụ chủ thấy cụ hiền và dễ mềm lòng quá, cơ mà bây giờ cụ bắt nó viết giấy bán nhà cho cụ để nó lấy đó làm bài học cho sau này,tiền thì bao giờ nó trả cũng đc, cơ mà phải làm cho nó biết là gây ra hậu quả thì phải chịu trách nhiệm, mà bố mẹ nó đâu, sao cụ là anh e đồng hao phải đứng ra lo? thương thì thương những cũng phải tìm cách dạy bảo nó, chứ cụ cứ giúp như này là làm hại nó đấy

Chu An

Xe điện
Cọc chèo cũng đa dạng lắm. Ông chú ruột em đẻ liền tù tì 8 cô con gái rồi mất, để lại bà thím còng lưng nuôi đàn con lít nhít ( sinh từ năm 1959 đến 1978). Thời này đói ăn như thế nào, các cụ lứa 7x đời đầu hất về trước chắc hiểu. Thế mà vẫn có những cậu trai không ngại hoàn cảnh khó khăn, đến nhấc từng đứa làm vợ. Tất cả 7 thằng rể (một đứa em gái bệnh tật k lấy chồng) thân nhau như anh em 1 nhà. Bất cứ việc gì từ nhỏ đến lớn chúng nó đều xúm vào giải quyết. Lần hồi, chúng tự đóng gạch, xây nhà giúp nhau, tặng mẹ vợ (thím em) căn nhà dưỡng già. Trong 7 thằng rể, có một thằng "trật đường ray" khi dính nghiện. Thế là thằng rể thứ hai (trung tá V26 cũ) tống vào trại cho đại bàng dạy dỗ. Giờ cũng đã 15 năm chưa thấy hiện tượng tái nghiện. Em chỉ là anh họ của vợ chúng nó mà mỗi lần về quê, em chưa vào mâm là nhất định chưa đứa nào đụng đũa. Phải nói là cảm động vô cùng.

Rồi lịch sử lặp lại, em lại làm rể cả trong một đại gia đình cũng có 8 chị em gái, dù chỉ là chị em con chú bác ruột. Và cũng trùng hợp khi hiện chỉ còn 7 anh em "đồng hao" vì chú em rể út yểu mệnh. Cho đến giờ, cả 7 anh em cũng đều khá thân nhau. Mỗi lần quê có cỗ bàn, hai cậu em rể dưới em lăn vào bếp, bọn em lăng xăng phụ vặt cực vui. Trong đám anh em, có chú em rể thứ 4 phát tài. Lộc bất tận hưởng chú ấy giúp cho hầu hết anh em đồng hao bên vợ. Người ít dăm bảy chục, người nhiều tiền tỷ. Cho đến giờ, cả bảy anh em vẫn chưa hề có vướng mắc gì dù nhỏ nhất. Mà cũng gần hai chục năm như thế rồi.

inmanhnhung

Xe tăng
Nói chung là thằng cọc chèo này là loại giẻ rách, nếu đàng hoàng tử tế thì cái vụ xe bị tai nạn kia nó là người phải lo tiền sửa xe một cách chu đáo rồi, mượn mà làm hỏng thì có bán nhà hay vay nặng lãi cũng phải sửa lại cho người ta, đằng này nó làm thế e nói thẳng luôn, nó là loại tiểu nhân, còn 100tr này có phải nó chơi bạc mất hay ko có giời mà biết, có thể nó dàn dựng để ăn luôn 100tr của cụ đấy, vì nó biết cụ dễ mềm lòng, đời đếu ngờ đc đâu. là e e bắt nó viết giấy nợ, hoặc cầm cố nhà ngay và luôn, mình thích sau này có thể cho nó, nhưng phải xem nó sống thế nào đã

thuysinh.tl

Xe container
Dại thì chịu thôi. Sau vụ đầu tiên mà vẫn còn tin tưởng cho mượn xe được là quá tốt rồi. :D :D