[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

Atlas99

Xe tải
Vầng được mỗi cụ Phan Xích Long , nhưng cụ này là dân giang hồ chính hiệu, mộng tưởng của cụ là làm vua. Chưa kịp làm vua thì cụ bị Tây tóm vào bốt. Anh em bang phái tổ chức cướp ngục với khẩu hiệu " Cứu đại ca" mới đến cổng thì bị Tây tóm nốt. Tây nó vốn ghét sẵn mấy bang phái này nên xử bắn gần hết các cụ nào bị túm. Mà chính quyền VN thời nào thì cũng ghét mấy cái hội nửa kín nửa hở Tam Hoàng với Thiên Địa hội của các cụ Tàu, cho nên cứ túm được thì đều thịt cho bằng sach.
Phan Xích Long, theo em là một thanh niên ngông cuồng và hoang tưởng thôi..., chỉ vì dám đấu với Pháp mà giờ đc ca ngợi, đặt tên đuờng, tên phố...

timeout

Xe điện
Nam Kỳ, năm 1930, một nhóm dân làng đến để quan Đốc Tờ Pháp và Đốc tờ Việt tiêm thuốc phòng sốt rét.
Khăn rằn đâu? Áo bà ba đâu?

Một bộ phim mà xuyên tạc lịch sử, cũng như phá vỡ một phần nguyên tác (quá xuất sắc) thì đúng là thảm hoạ. Mấy thằng hề cộng với một ông đào giếng mất gốc rễ vô hình chung làm ảnh hưởng đến hình ảnh lịch sử của VN khá lớn. Thế giới giờ phẳng, có cái gì lố một chút là bị khai thác triệt để ngay, em vừa thấy dân cư mạng đăng bài chụp từ báo Tàu liên quan đến bộ phim. Vậy là hỏng hẳn rồi còn gì.

1.25 ton

Xe điện
Nói đi thì cũng phải nói lại, do gd nặng về thi cử, nên cái phông thẩm mỹ của dân mình kém quá. Càng xì căng đan lại càng tò mò kéo nhau đi xem. Nên um xùm mấy hôm nay cũng là bài truyền thông thôi.
Đến trường học, các thầy cô còn k nhận thức được thì mong gì.
Em thấy nhà trường cấp 3 nên tổ chức cho các cháu xem phim " Hẹn gặp lại Sài gòn" . Đấy mới là phim điện ảnh lịch sử hay nhất của VN mà em từng xem. Kịch bản thì tuyệt vời, do chính tác giả Sơn Tùng viết , diễn viên thì đúng sao xịn của xịn:.Tiến Hợi và Thu Hà.

cod

Xe buýt
Chúng nó xuyên tạc sự thật, bôi nhọ văn hóa, cứ người Nam Bộ là khăn rằn, áo bà ba. Phim ảnh, kịch, sân khấu đều thế, làm người xem, nhất là lớp trẻ ít tìm hiểu, mặc định như vậy.
Trong phim, chúng cho lính Việt mặc áo tàu, thực tế, quân đội Pháp sử dụng áo vàng cho lính Việt bộ binh, áo xám cho Biên phòng, áo xanh cho lính thủy, cúc vàng chứ không đơm khuy ngang kiểu Tàu.
Thiên địa hội, Nghĩa Hòa đoàn bị quân Tây 8 nước ở TQ oánh cho tan nát, chạy sang Việt Nam, miền Bắc thì làm thổ phỉ cướp bóc, cộng tác với Pháp oánh Cờ Đen, sau thì buôn lậu, thuốc phiện, tranh giành mối làm ăn...
Cụ mà lên facebook tranh luận thì chắc vả sạch cái đám fan của Lệ tổ ;))

Điều em cực ghét ở phim ảnh VN, cả điện ảnh lẫn truyền hình, là việc làm trang phục cực kì cẩu thả. Bối cảnh có thể ko chỉn chu do kinh phí quá lớn nhưng trang phục là thứ tạo cảm giác gần giống lịch sử nhất mà làm cực láo, ko khác gì đám phim rẻ tiền của TVB ngày xưa.

Vầng đánh Tây thì chỉ có người Việt thôi, chứ người Tàu đánh Tây bên tàu còn thua chạy mất dép phải trốn sang Việt Nam, thì lấy đâu ra nhuệ khí mà chống Tây nữa. Có chống thì chỉ là chống lẫn nhau để kiếm ăn mà thôi. Cái cái phim này nó lấy cùng tên tiểu thuyết nổi tiếng " Đất rừng Phương Nam ", một số nhân vật cũng lấy từ tiểu thuyết này. AI đọc tiểu thuyết này rồi sẽ thấy phim này như mứt. Nhưng các cháu học sinh xem phim này thì sẽ hiểu nhầm lịch sử,

Cụ nào đọc các hồi ký/ tự sự của cụ Vương Hồng Sển là biết ngay người Tàu ở Nam Bộ sinh sống, làm ăn ra sao.
Tàu mấy khi chống đc quân xâm lược đâu. Ngay cả đánh Nhật cũng phải nhờ Hồng quân mới đuổi đc Nhật chứ cả 2 ông Quốc-Cộng gặp Nhật đều tái xanh mặt.

Vốn dĩ phim này ko lấy tuyến nhân vật + lấy tên tác phẩm của cụ Đoàn Giỏi thì cũng kệ. Nhưng bám vào bộ kinh điển để kiếm fame rồi chế cháo láo nháo thì đáng chửi thực sự. Em mấy nay cũng đi combat om sòm, còn lấy cả comment của cụ nữa. Giờ mới xin phép cụ! Xin lỗi cụ nhé!

Ấn Độ tuy làm phim lộm cộm, nhưng lại theo luật pháp Anh, khá chặt chẽ đấy cụ.
1. Phim bịa đặt thì phải có thông tin đầu phim nói rõ : tất cả các sự kiện, nhân vật, cảnh quay trong phim là sáng tạo, không có bất cứ sự thật nào, mọi sự giống nhau giữa nhân vật hay sự kiện chỉ là tình cờ...
2. Phim dự vào tiểu thuyết, thì phải nói rõ, chỉnh sửa phân cảnh hay nhân vật, phải xin phép tác giả nếu còn sống, hoặc những người được thừa kế hay chịu trách nhiệm với tác phẩm.
3. Phim Lịch sử không được hư cấu sự kiện chính, trang phục,bối cảnh phải chính xác.
Hình như ko thấy gia đình cụ Đoàn Giỏi đc xin phép gì cả đâu cụ ạ. Nếu có thì chúng nó đã loa lên rồi.

Em cũng thích cuốn này lắm. Truyện miêu tả kỹ lưỡng nếp sống, cung cách làm ăn, tập tục của bà con Nam Bộ. VD các truyện săn ong, bắt rắn, câu cá sấu. Bản phim Truyền hình chưa mô tả hết các chi tiết này, và thiếu nhân vật mà em cho là vô cùng đặc sắc là vợ của cụ Ba Bắt rắn - Má nuôi thằng An. Tuy nhiên, bản truyền hình lại có các cảnh rất đáng xem về các loại rắn, về cách người dân khai khẩn đất hoang làm nhà...

Trong chương Phường săn cá sấu, có một chi tiết liên quan đến khăn khố mà cụ doctor76 và các cụ đang bàn trong topic này. Ấy là cái khăn thường xuất hiện/là đại diện cho những hoạt động trang trọng (không thấy nói là khăn rằn). Ông cụ già của phường săn cá sấu thì đội khăn đỏ, còn Má nuôi thằng An sau khi năm lần bảy lượt từ chối không được, mới đội khăn lên bờ gặp phường săn cá sấu. Ông Ba Bắt rắn khi lên chùa xin thuốc cho thằng Cò, cũng thay áo và bịt khăn mới. Những chi tiết như thế cho em thấy bà con Nam Bộ ta bây giờ đôi khi bị ví là phóng khoáng hào sảng quá đà, nhưng trong truyện các cụ sống rất nền nếp và yêu lao động.

Còn bản vừa ra rạp thì thôi, ngoài Tư Mắm và Út Lục Lâm gọi là đủ đẹp và thú vị theo gu hiện đại ra thì phim chỉ nên xem xong rồi quên.
Nhờ đọc cuốn này, em mới biết đến nhân vật Ba Dương ngầu đét, mới tìm hiểu về cuộc đời của Thiếu tướng Ba Dương và Bình Xuyên.

Phan Xích Long, theo em là một thanh niên ngông cuồng và hoang tưởng thôi..., chỉ vì dám đấu với Pháp mà giờ đc ca ngợi, đặt tên đuờng, tên phố...
Theo anh thì Khúc Hạo xứng đáng đặt tên cho đại lộ ko? Tôi thấy đường Khúc Hạo bé tí, chắc còn bé hơn cái tên đường Phan Xích Long.

Euro2CityStar

Xe lăn
Một bộ phim mà xuyên tạc lịch sử, cũng như phá vỡ một phần nguyên tác (quá xuất sắc) thì đúng là thảm hoạ. Mấy thằng hề cộng với một ông đào giếng mất gốc rễ vô hình chung làm ảnh hưởng đến hình ảnh lịch sử của VN khá lớn. Thế giới giờ phẳng, có cái gì lố một chút là bị khai thác triệt để ngay, em vừa thấy dân cư mạng đăng bài chụp từ báo Tàu liên quan đến bộ phim. Vậy là hỏng hẳn rồi còn gì.
nhà đầu tư gốc tầu , mong muốn đưa sản phẩm khắp nơi thì phải cân bằng .
giưa boat people và mainland nữa chớ .

Tuankhoi001

Xe tải
Em thấy nhà trường cấp 3 nên tổ chức cho các cháu xem phim " Hẹn gặp lại Sài gòn" . Đấy mới là phim điện ảnh lịch sử hay nhất của VN mà em từng xem. Kịch bản thì tuyệt vời, do chính tác giả Sơn Tùng viết , diễn viên thì đúng sao xịn của xịn:.Tiến Hợi và Thu Hà.
Phim đấy trên youtube thì có, chứ bây giờ chỗ nào chiếu ạ. Trong phim có mỗi cụ Côn nói giọng Nghệ, còn lại phụ huynh cụ, ông ngoại cụ, anh chị em nhà cụ cho đến nhà vua và tất tần tật các nhân vật khác đều nói giọng Sài Gòn. Xem đến trẻ con còn phải bật... cười vì chả hiểu cụ ở đâu xuất hiện mà lạ thế. :)

1.25 ton

Xe điện
Phim đấy trên youtube thì có, chứ bây giờ chỗ nào chiếu ạ. Trong phim có mỗi cụ Côn nói giọng Nghệ, còn lại phụ huynh cụ, ông ngoại cụ, anh chị em nhà cụ cho đến nhà vua và tất tần tật các nhân vật khác đều nói giọng Sài Gòn. Xem đến trẻ con còn phải bật... cười vì chả hiểu cụ ở đâu xuất hiện mà lạ thế. :)
Cụ khó tính quá. :)) . Nói giọng Nghệ thì cả làng chả hiểu gì cụ ạ. Nói giọng Sài gòn là chuẩn phổ thông rồi.

Tuankhoi001

Xe tải
Nhân vụ phim Đất rừng Phương Nam mới ra lò của Trấn Lột và đạo diễn Quang Dũng con cụ nhà văn Nguyễn Quang Sáng.
Cá nhân em đánh giá, đây là bộ phim xuyên tạc lịch sử, phim có thể phóng tác, hư cấu các tình tiết, phân cảnh, nhưng không nên xuyên tạc lịch sử, cổ vũ cho văn hóa Trung Quốc.
Nhiều ảnh chụp Nam.Kỳ từ 1863 đến nay, có thể nói vài điều.:
1. Nam Bộ là vùng đất của người di cư, trong đó chủ yếu là người Việt khẩn hoang, gốc gác miền Bắc và Trung, đừng nói người Tàu khai phá , hãy nói họ phải chạy nhà Thanh và được người Việt, các chúa Nguyễn thu nạp.
2. Văn hóa có sự pha trộn giữa Chân Lạp [ Campuchia], Hoa, Việt, Chà Và [ Ấn Độ,Indonesia, Malaysia...], dù nhà Nguyễn có lúc trọng người Hoa, nhưng không có nghĩa là văn hóa TQ là chủ đạo, ngược lại, văn hóa TQ chỉ đậm nét ở cộng đồng của họ.
3. Khăn rằn không phải đặc trưng Nam Bộ, ở đây có sự pha trộn giữa văn hóa nhiều miền quê như ảnh: nón lá, khăn trùm, khăn rằn, ô người Hoa, trang phục vẫn chủ yếu là giống miền Bắc, cái áo dài hơn một chút.
4. Khăn rằn là của dân Campuchia, tiếng Khmer là Krama, cùng với bộ bà ba đen, khăn rằn sau được quân du kích hay dùng để nhận diện. Còn với dân Khmer, nó vừa là trang phục, vừa là vũ khí [ xiết cổ, trói].

Có lẽ cụ chỉ xem MV, trong phim hầu như không thấy khăn rằn quấn cổ, vắt vai đâu cụ, trên đầu thì có nhưng lác đác thôi. Áo nút tết thì công nhận phim có khá nhiều. :)

Tuankhoi001

Xe tải
Nói giọng Nghệ thì cả làng chả hiểu gì cụ ạ. Nói giọng Sài gòn là chuẩn phổ thông rồi.
Thế sao cậu Côn không cho nói giọng Sài Gòn luôn thế cụ? Hay là chỉ cần 1 nhân vật đúng, còn tất tần tật bất chấp. Một anh giọng Nghệ trong cả làng từ Nghệ An vào Lục Tỉnh nói giọng Sài Gòn thì quá nổi. :)

Pumzen

Xe ba gác
Trên tầng 2 Thuỷ Tạ, hồi đó là sân ngoài trời. Nhà cháu nhớ không lầm thì tầm những năm 86-87 món bia hơi HN ở đây quá tải luôn, có lẽ nhiều ý kiến không nên dùng chỗ này cho khách đại trà nên về sau phát triển thêm 1 điểm phía đuôi toà nhà Thuỷ Tạ này. Kể từ đó, diểm bia hơi HN đó phát triển, còn trên gác chỉ tập trung phục vụ các loại nước giải khát, tuy nhiên thỉnh thoảng vẫn có người mua vại bia rồi mở cửa sắt bên cạnh lên gác ngồi cho thoáng.
Điểm bán bia ở dưới lúc nào cũng chật ních khách, và đây là thời điểm manh nha hình thành lên thương hiệu bia Lan Chín ngày nay. Lan Chín là tên 2 mợ, mợ Chín già hơn mợ Lan, 1 nữ nv dịch vụ cty ăn uống sống lâu lên lão làng, cùng với mợ Lan người chuyên thu ngân quản lý chính của quán bia. Sau này do mất mỹ quan, vệ sinh môi trường quá nên quán bị giải thể, 2 mợ này tự thuê mặt bằng mở quán, lấy tên là Lan Chín. Đầu tiên ở Hàng Thùng sau mới ra Hàng Tre và các điểm khác nữa khi bia hơi HN phát triển đỉnh cao.

1.25 ton

Xe điện
Có lẽ cụ chỉ xem MV, trong phim hầu như không thấy khăn rằn quấn cổ, vắt vai đâu cụ, trên đầu thì có nhưng lác đác thôi. Áo nút tết thì công nhận phim có khá nhiều. :)
Cụ không đọc kỹ rồi. Chủ yếu các cụ phê bình phim này là xuyên tạc lịch sử, đặc biệt là việc người Việt tham gia bang hội Thiên Địa Hội , Nghĩa Hòa đoàn của người Tàu với nội dung yêu nước Việt chống thằng Tây. Cho dù đoàn làm phim và Cục ĐA có thanh minh thanh nga là giai đoạn 1920-1930 không có phong trào yêu nước ( phim về giai đoạn ấy ) thì cũng không thể tung hô đôi mafia lên được.
Còn trang phục lộn xộn có thể bỏ qua được.

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ không đọc kỹ rồi. Chủ yếu các cụ phê bình phim này là xuyên tạc lịch sử, đặc biệt là việc người Việt tham gia bang hội Thiên Địa Hội , Nghĩa Hòa đoàn của người Tàu với nội dung yêu nước Việt chống thằng Tây. Cho dù đoàn làm phim và Cục ĐA có thanh minh thanh nga là giai đoạn 1920-1930 không có phong trào yêu nước ( phim về giai đoạn ấy ) thì cũng không thể tung hô đôi mafia lên được.

Nội dung đấy em chỉ trao đổi về trang phục trong phim với cụ Đốc thôi cụ ạ. :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Bác ơi
Đến "trùm cuối" của quản lý điện ảnh (CTCĐA) còn hùa theo là phim này lấy bối cảnh 20-30 chứ không phải bối cảnh của truyện nữa thì cụ biết tin theo cái gì.

CCM nó chứ, lầy tên nguyên xi, các tên riêng bên trong cũng nguyên xi, dưng cãi là tau sáng tạo nghệ thuật.
Bác bảo giờ đến trước cửa nhà nó, gào đúng tên VKT, rồi tên vợ tên con,(gọi đúng tên bố tên mẹ nó) ra chửi nhưng bẩu ơ tao chửi những đứa có tên này của thế kỷ trước chứ không phải của thời hiện tại thì liệu nó có nghe không ?

cod

Xe buýt
Cụ khó tính quá. :)) . Nói giọng Nghệ thì cả làng chả hiểu gì cụ ạ. Nói giọng Sài gòn là chuẩn phổ thông rồi.
Nó giống như Mỹ làm phim Cleopatra nhưng nói tiếng Anh vậy thôi, đúng ko cụ :))

Thực ra phim đó có thể nằm trong số hiếm các phim thuộc dạng chỉn chu của VN mình về đề tài lịch sử rồi (bên cạnh mấy phim khác như Hoàng Hoa Thám, Đêm hội Long Trì ...).

Xe nội lước

Xe container
Em chưa hiểu sao người ta có thể duyệt chiếu phim này, trong phim nước ngoài, nếu là phim dựa trên sự kiện có thật, thì làm cực kỳ nghiêm túc, còn nếu hư cấu, phải nói rõ khi chiếu là không có nhân vật, sự kiện nào có thật, không dựa vào tác phẩm nào, còn dựa vào tiểu thuyết, thì được phép hư cấu nhưng không được sai lệch bối cảnh, sự kiện chính .
Phim ca ngợi Tàu, bịa đặt chuyện oánh Tây, thực tế, chúng nó chỉ oánh nhau tranh mối làm ăn thôi, Tây nó biết thừa nhưng không thèm can thiệp, vì có lợi cho nó.
Cái phim mà mở màn đã làm câu : dựa trên sự kiện có thật...hay dựa theo tác phẩm v v..là đặc sản chủ yếu từ phim Mỹ cụ ạ..
Không phải mọi phim Mỹ đều hay nhưng riêng về ls thì nó làm rất công phu, xưa em đùa đứa bạn : thằng nào đần quá về vật lý thì nhiều chỗ phim M sẽ không hiểu , và luôn bị bọn Ấn, Tàu nó lừa về nguyên lý vật lý.

Sunrise.

Xe tải
Em ghé ngắm ảnh phục chế của các cụ