[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đó em ở trong 1 khu tập thể , nhà nọ chung vách với nhà kia , hố xí và chỗ đi tắm thì nằm ở 1 khu riêng . Hàng xóm có 1 cặp vợ chồng , anh chồng thì làm trong quân đội còn chị vợ thì làm ở gần nhà . Chị này rất to cao , mông và vú thì cứ gọi là =))=)) , chửi chồng như hát hay .
Em thì bồ kết chị đó lâu rồi nên theo dõi quy luật của chị rất kỹ , toàn rình chị tắm ( khi chị tắm thì ông chồng làm nhiệm vụ xách nước vào cho chị ) cho đến giờ này em vẫn nhớ cái cảnh chị bắt anh chồng thọc tay vào cái đám lông đen đen của chị :D:D ( giờ thì mới biết đó là HJ ) chứ ngày xưa cứ nghĩ là chồng chị kì cọ cho chị . :D
Em đứng xem qua cái khe tường nhà tắm mà cứng hết cả tóc tai =))=))
Tôi lội hơn 60 trang và hàng nghìn cái còm trong thớt này chỉ để quỳ lạy cụ một lạy, hỡi cụ bác thần tượng của tôi :x

vios77

Xe buýt
Cụ ở HN thì làm sao mà có những màn cắm pháo cối vào đống c ứ t bò rồi nổ nhỉ. Em ở ngoại ô, mỗi đợt tết chỉ mong ngoài đường có trâu bò nhà ai đi qua ỉa cho 1 đống để cắm pháo đốt. mà cứ toàn nhằm lúc bọn con gái đi qua mới đoàng 1 cái, c ứ t bắn cứ gọi là tung tóe. Nhớ cái tuổi thơ quá
Quả này đúng là chất này. em ngày trước chăn Trâu bị ăn roi vì trò này đấy. Trả là em cắm quả pháo vào bãi c ứt Trâu chớ các chị đi học cấp 3 đi gần đến là đốt nó nổ bắt hết vào quần áo, đen là đội đấy lại là bạn học cùng chị gái em thế là bị phụ huynh cho ăn rôi vì tội chơi ngu

vios77

Xe buýt
cái cò bop ngón trỏ em làm băng
He he... em cũng trang bị cho mềnh khẩu này. Cụ làm đc cò để bóp bằng ngón chỏ là công nghệ cao đới. Em chỉ làm đc cò (thật ra là lấy) gảy bằng ngón cái thôi. Nổ diêm kém hơn thuốc pháo, lúc gảy lẫy toàn quay mặt đi vì sợ nó vỡ van mảnh bắn vào mắt trở thành bồ của Kiều Nguyệt Nga thì chít.
[/QUOTằng cách khoan 1 lỗ ra chỗ cái lẫy ra phía cuối súng, sau đó láy cái nan hoa xe đạp luồn vào khi bop thì nó đảy cái lẫy lên như cụ lấy ngón cái vậy

Em sinh 1979...nên cũng nhớ pháo lắm.. em toàn tự làm thôi... Quả pháo to nhất em làm đc to gần bằng cái phích Trung quốc... Hôm mang ra nổ thì cách nhà một đoạn... Rầm.. trong nhà bóng đèn rụng mie nó tóc.. tối thui..ko dám vào nhà luôn... Bà già thì lấy đc túi thuốc ném vào hố xí( hố chứa mứt để chờ mấy cụ cổ nhuế đến múc yh ah.. chứ ko phải loại xả nước như bây giờ). Ông già em đi làm về vào nhà xí xả hàng.. ko có đèn nên dùng đèn dầu... Xong lúc đứng dậy thì đốt giấy vứt xuống.. thế là thuốc pháo nó ..p...h..ụp.. ông già chạy ra tìm và ông còn trai thì cả ba thằng trốn mất hút từ bao giờ... Hix.. may là ông già đứng dậy rồi.. ko thì nướng mất cái bàn toạ.. đi luôn bộ ấm chén cũng nên.. gần 3 lạng thuốc pháo chứ có ít đâu.
Bao thằng cùng trang lứa toác bàn tay vì tội nhồi pháo . Thế mà cũng chẳng sợ cụ nhỉ, cứ gần Tết là phải mua thốc về cuốn pháo.

Hiepcx

Xe tải
Bao thằng cùng trang lứa toác bàn tay vì tội nhồi pháo . Thế mà cũng chẳng sợ cụ nhỉ, cứ gần Tết là phải mua thốc về cuốn pháo.
Mất tay... Đi bộ ấm chén luôn cụ ah... Trẻ nghé... Toàn dùng tô vít nhồi thuốc.. ko tận bộ ấm chén mới lạ... Thế mà vẫn ham cụ ah... Giờ mà cho chơi pháo lại.. kiểu gì em cũng làm quả để ôn lại kỉ niệm xưa.

Hiepcx

Xe tải
Các cụ có điều kiện quá... Nhà em 3 thằng... Cụ ng mới ta... Cứ thằng lớn chật là thằng bé hưởng sái... Đến cái xe đạp cũng vậy... Em đc thừa hưởng quả xe nam khung gióng( nó mất bà nó màu sơn luôn chứ đừng nói đến biết nó của hãng gì) ... Mie... Tí nữa thì liệt dương vì tập xe...chân ngắn... Leo đc lên yên đã khổ... Dừng còn khổ hơn... Cứ hạ bộ phang vào gióng xe.... Hu hu... Thốn đến tận óc.

xe tậm tịt

Xe hơi
Nhớ cái thời còn pháo, nhiều thằng mất tay mất chân, người đi đường mù mắt
Mà hãi thật, toàn trò nhị thanh trong ngõ chờ người bắt đầu rẽ vào châm lửa rồi chạy

CườngGPS

Xe hơi
Em sinh 1979...nên cũng nhớ pháo lắm.. em toàn tự làm thôi... Quả pháo to nhất em làm đc to gần bằng cái phích Trung quốc... Hôm mang ra nổ thì cách nhà một đoạn... Rầm.. trong nhà bóng đèn rụng mie nó tóc.. tối thui..ko dám vào nhà luôn... Bà già thì lấy đc túi thuốc ném vào hố xí( hố chứa mứt để chờ mấy cụ cổ nhuế đến múc yh ah.. chứ ko phải loại xả nước như bây giờ). Ông già em đi làm về vào nhà xí xả hàng.. ko có đèn nên dùng đèn dầu... Xong lúc đứng dậy thì đốt giấy vứt xuống.. thế là thuốc pháo nó ..p...h..ụp.. ông già chạy ra tìm và ông còn trai thì cả ba thằng trốn mất hút từ bao giờ... Hix.. may là ông già đứng dậy rồi.. ko thì nướng mất cái bàn toạ.. đi luôn bộ ấm chén cũng nên.. gần 3 lạng thuốc pháo chứ có ít đâu.
Cười không nhặt được mồm khi tưởng tượng đến cảnh đó

CườngGPS

Xe hơi
Bà bô cụ ấy chủ quan quá, em cũng đang đi tìm mồm để nhặt đây cụ
Thời đó khó khăn , nhiều tình hướng dở khóc dở cười. Tuy không ai muốn quay lại, nhưng nhớ lại thì cảm giác bồi hồi lắm.

nhapnhomsv

Xe tăng
Những người dân xúm quanh một khu bán đồ Điện Tử, một món hàng quá xa- xỉ với đại đa số người dân lao-động lúc ấy, có lẽ như chơi đồ Hi-End bây giờ.

Cái radio hàng thứ hai phía bên tay phải từ dưới lên ngày trước nhà em cũng có, phải có giấy phép nghe đài vì bố em làm Thông tấn xã VN.Tiếc là sau này chuyển nhà vứt đi,không còn giữ làm kỷ niệm,cả đài đĩa chị em mang bên Nga về nữa.

hd-vt

Xe container
Dịch vụ Rút Lốp, không rõ rút thế nào???

Cũng gần Tết vào thớt này đọc phê hehe.
70 trang, không biết ai nói cho cụ biết chưa? để em bi bô tý, vì gần nhà em có làm món này, bí kíp đấy ạ. Đặc trưng thời bao cấp phân phối, thời giờ nói không ai tin.

D móm

Xe hơi
Em đã từng đi lấy gạo bông nhiều năm. tết ngày đó thiếu thốn nhiều thứ nhuwng bù lại khoản tinh thần thì lại rất vui

muoinghin

Xe đạp
Tết ngày xưa trẻ con háo hức hơn bây giờ

doctor76

Xe ba gác
Cũng gần Tết vào thớt này đọc phê hehe.
70 trang, không biết ai nói cho cụ biết chưa? để em bi bô tý, vì gần nhà em có làm món này, bí kíp đấy ạ. Đặc trưng thời bao cấp phân phối, thời giờ nói không ai tin.
Cụ bật mí cái bí-kíp rút lốp đi nào???

doctor76

Xe ba gác
Cái radio hàng thứ hai phía bên tay phải từ dưới lên ngày trước nhà em cũng có, phải có giấy phép nghe đài vì bố em làm Thông tấn xã VN.Tiếc là sau này chuyển nhà vứt đi,không còn giữ làm kỷ niệm,cả đài đĩa chị em mang bên Nga về nữa.
Hình như đấy là Radio Hồng Đăng của Trung Quốc cụ ạ?