[Funland] Ảnh trận Điện Biên Phủ ( HD)

doctor76

Xe ba gác
Người Mông không bao giờ có cơ hội lập quốc ở Lào đâu. Việt Nam không đánh, thì TQ cũng đánh thôi. Nếu người Mông thành công ở Lào thì vùng Vân, Quý của TQ sẽ loạn to.
Thì họ vẫn mơ mộng đó thôi, cho đến tận bây giờ, các nhóm phỉ H'Mong vẫn còn hoạt động lẻ tẻ bên Lào, còn với TQ, có khi nói vậy mà không phải vậy. Vụ bạo động ở Mường Nhé, Vn phải khóa chặt biên giới với TQ đấy cụ.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đó cụ,ông cụ có tư tưởng cấp tiến,trước tiên độc lập đã,sau đó lại bắt tay với các nước tiến bộ để họ giúp phát triển kinh tế đất nước,không quỵ luỵ phụ thuộc nhưng nước nào ta cũng chơi miễn là có lợi.
Cụ Hồ cấp tiến ở chỗ: sau cách mạng tháng 8, nước đầu tiên mà cụ muốn bang giao là... Mỹ chứ không phải Liên Xô hay Tàu! Tiếc là...lịch sử không có chữ "NẾU".

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cụ Hồ cấp tiến ở chỗ: sau cách mạng tháng 8, nước đầu tiên mà cụ muốn bang giao là... Mỹ chứ không phải Liên Xô hay Tàu! Tiếc là...lịch sử không có chữ "NẾU".
Chuẩn,bang giao thôi chứ không phải là "Cái đuôi con chó".

Nguyenhongson26

Xe tăng
as sá

Sao bạn có vẻ cay cú vậy. Lịch sử cần nhìn lại cách khách quan. Nguyên cả một bộ tư liệu lịch sử đồ sộ như vậy không tránh khỏi bị thiếu sót nếu sai vui lòng góp ý. Cả một bức tranh đẹp chỉ chăm vào một hạt sạn
Mod xoá đó cụ nhá.Xem lại lịch sử chỉnh sửa đi.

lum..zzz

Xe điện
as sá

Sao bạn có vẻ cay cú vậy. Lịch sử cần nhìn lại cách khách quan. Nguyên cả một bộ tư liệu lịch sử đồ sộ như vậy không tránh khỏi bị thiếu sót nếu sai vui lòng góp ý. Cả một bức tranh đẹp chỉ chăm vào một hạt sạn
Cái dòng đó là Mod viết cụ ơi. Em viết là lính dù Pháp mặc đẹp bị chúng nó chốt cái dòng đó vào. Nản với mấy bố lắm

doctor76

Xe ba gác
Cái dòng đó là Mod viết cụ ơi. Em viết là lính dù Pháp mặc đẹp bị chúng nó chốt cái dòng đó vào. Nản với mấy bố lắm
Lính dù Pháp trang bị đều do Mỹ viện trợ mà cụ, mũ sắt, giày, duy có kiểu may túi và balo là khác, ...

harman_kardon

Xe điện
Về phía lính dù Việt tham chiến ở ĐBP, phải kể đến Đại úy dù Phạm VĂn Phú, dân Hà Đông
Ngày 7 tháng 5 năm 1954, sau khi tướng Đờ -cát đã hàng, Phạm Văn Phú còn đi vét nốt được 1 số lính vừa Việt vừa Pháp, hát vang và oánh một trận cuối cùng, nhất quyết không hàng.

Sau đó Phạm Văn Phú bị bắt, được trao trả tù binh, vào Nam gia nhập quân đội VNCH, thăng đến Thiếu tướng, tư lệnh vùng Cao Nguyên.
Sau khi bị Quân đội ND Vn đánh thua trong chiến dịch Tây Nguyên, ông ta đã tự sát ngày 30 tháng 4 năm 1975.

Bỏ qua chính trị . Ông ấy đúng là một người anh hùng. Dám chơi dám chịu. Đáng đc kinh trọng

Ngao5

Vũ Trụ
Lính Pháp đang tiến vào 1 bản của người Thái gần ĐBP
Cụ Đốc ơi, những hình ảnh cụ chú thích người Hmong tham gia Điện Biên Phủ là không chính xác.
1) Những hình ảnh đó xảy ra ở bên Lào từ tháng 4-1953 đến tháng 1-1954 xảy ra ở TRUNG LÀO, chứ không phải ở THƯỢNG LÀO (gần Điện Biên Phủ), trước khi diễn ra trận chiến Điện Biên Phủ 3-1954.
2) Tháng 4-1953 – người Pháp đưa Tiểu đoàn 3 Dù Việt Nam của Quân đội Quốc gia (Bảo Đại) cùng binh sĩ Pháp sang đánh nhau với Đại đoàn 304 của ta bên Lào
Lao (2).jpg

Và hình ảnh cụ đưa trên chính là bản người Thái ở Trung Lào giữa năm 1953\

3) Trận đánh nhau lớn ở khu vực Trung Lào cuối tháng 1/1954 tại Lào cách xa Điện Biên Phủ tới 400 km)

Lao (34).jpg

Em có khoảng 40 tấm hình người Pháp chụp những sự kiện này
Em đóng góp ý kiến để những tấm hình được chính xác hơn
Mong cụ bớt chút thời gian sửa lại những tấm hình liên quan đến người Hmong ở trên, tất cả đều diễn ra ở Lào, không liên quan đến Điện Biên Phủ

Chỉnh sửa cuối:

lum..zzz

Xe điện
Lính dù Pháp trang bị đều do Mỹ viện trợ mà cụ, mũ sắt, giày, duy có kiểu may túi và balo là khác, ...
Vâng nhưng rất buồn cười các cụ Min Mod khóa lại vì em khen đồ lính dù Pháp và ngụy sau này đẹp, giống như bài lính dù lên điểm Hải ngoại hát rồi cài mũ đỏ. Nó là góc nhìn về trang phục chứ có chính trị chính em gì đâu mà khóa rồi chốt 1 câu vào em làm nhiều người nghĩ em A cay cụ đốc

Chum mẻ

Xe hơi
Kính cụ ly rượu nhạt!
Những bức ảnh tư liệu quý giá!

Ama-Kia

Xe buýt
Em hóng mãi lính da đen Châu Phi tham chiến ở chiến trường Việt nam. Quê em trên các bảng làng dân tộc KOH, HRE, KDONG thi thoảng vẫn thấy 1 em da đen quoen, hay là 1 em mũi cao do ông cố bà cố trước năm 1954 lai lính Pháp!

blackhole1

Xe tăng
Ông nội em cũng từng chiến đấu ở chiến trường này dù đã trên 90 tuổi nhưng khi nhắc đến trận chiến xưa thì vẫn kể say sưa lắm .

doctor76

Xe ba gác
Cụ Đốc ơi, những hình ảnh cụ chú thích người Hmong tham gia Điện Biên Phủ là không chính xác.
1) Những hình ảnh đó xảy ra ở bên Lào từ tháng 4-1953 đến tháng 1-1954 xảy ra ở TRUNG LÀO, chứ không phải ở THƯỢNG LÀO (gần Điện Biên Phủ), trước khi diễn ra trận chiến Điện Biên Phủ 3-1954.
2) Tháng 4-1953 – người Pháp đưa Tiểu đoàn 3 Dù Việt Nam của Quân đội Quốc gia (Bảo Đại) cùng binh sĩ Pháp sang đánh nhau với Đại đoàn 304 của ta bên Lào
Lao (2).jpg

Và hình ảnh cụ đưa trên chính là bản người Thái ở Trung Lào giữa năm 1953\

3) Trận đánh nhau lớn ở khu vực Trung Lào cuối tháng 1/1954 tại Lào cách xa Điện Biên Phủ tới 400 km)

Lao (34).jpg

Em có khoảng 40 tấm hình người Pháp chụp những sự kiện này
Em đóng góp ý kiến để những tấm hình được chính xác hơn
Mong cụ bớt chút thời gian sửa lại những tấm hình liên quan đến người Hmong ở trên, tất cả đều diễn ra ở Lào, không liên quan đến Điện Biên Phủ
Cảm ơn những thông tin quý giá của cụ, em chú thích theo Getty, thành ra Tây nó chú thích chưa chính xác, cụ cứ bổ sung cho em ạ, em sẽ chỉnh sửa khi có thời gian.
Xin cảm ơn những thông tin của cụ một lần nữa ạ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Tất nhiên cụ Doc có đính chính "có vẻ", nhưng e không hiểu sao lại có thể có sự hiện diện của lính Nga ở ĐBP nhỉ?
Lính lê dương là tù binh trong chiến tranh thế giới thứ 2, họ đầu quân cho QĐ Pháp, do đó có nhiều người từ các nước khác nhau cụ ạ

doctor76

Xe ba gác
Em hóng mãi lính da đen Châu Phi tham chiến ở chiến trường Việt nam. Quê em trên các bảng làng dân tộc KOH, HRE, KDONG thi thoảng vẫn thấy 1 em da đen quoen, hay là 1 em mũi cao do ông cố bà cố trước năm 1954 lai lính Pháp!
Trên ĐBP còn có 2 người con lai, 1 đen là ông Lò Văn Đăm ( đăm tiếng Thái là đen) và 1 bà nữa, da trắng.
Lính Pháp tham chiến ở ĐBP thì rất nhiều các quốc tịch: Pháp, Đức, Algeria, Senegal, Marroc, Hy Lạp, Hung, Ba Lan...

doctor76

Xe ba gác
Lính lê dương là tù binh trong chiến tranh thế giới thứ 2, họ đầu quân cho QĐ Pháp, do đó có nhiều người từ các nước khác nhau cụ ạ
Cụ nói đúng, lính Nga là lính theo Đức quốc xã như kiểu tướng Vlasov của Liên Xô ấy, về nước cũng bị Stalin xử tội nặng, nên đầu quân cho Lê Dương Pháp, theo luật, lính Lê Dương coi như sẽ được xóa bỏ quá khứ...

doctor76

Xe ba gác
Bỏ qua chính trị . Ông ấy đúng là một người anh hùng. Dám chơi dám chịu. Đáng đc kinh trọng
Ông Phú đã định tự sát bằng súng ngắn ngay khi thấy quân đội VNCH thảm bại trên đường triệt thoái khỏi cao nguyên.
Cụ nói đúng, bỏ qua về chính trị, làm tướng, thua trận tự sát, là người đáng tôn trọng.