[Funland] Áp lực trường điểm!

Soldier331

Xe tải
Em vào hóng mê hồn trận Dục. Cá nhân em thì thấy cụ chủ thớt và con cụ đều rất khổ vì Cô giáo yêu thành tích quá. Em thì nghĩ có thất bại mới có thành công, sao phải căng thế. Mới có tý không như ý đã đòi chia hành lý, đường còn dài lắm cụ ạ

hat65

Xe điện
Chia sẻ với cụ chủ thớt, nhà em cũng có chuyện gần tương tự, nhưng hơi khác một chút, áp lực lại đến từ con bé nhà em, do sai lầm của 2 vc em.
Con bé nhà em mới thi lớp 10 xong, năm xưa lúc nó lên lớp 6, 2 vc em cũng hí hửng cho nó vào lớp chọn của một trường công lập gần nhà, vì nghĩ trường tốt, lớp chọn thì con mình có điều kiện học hành tốt hơn. Vc em cũng may là đồng quan điểm, không áp lực gì chuyện học hành, cũng không có thói quen khoe con cái, dù vợ em nó cũng hay post facebook này kia, nhưng chưa đến mức ganh đua hay đố kị với bạn bè.
Nhưng rốt cuộc vấn đề lại đến từ chính cái gọi là trường chuyên lớp chọn ấy, 4 năm học con nhà em và các cháu cùng lớp bị áp lực rất lớn từ thầy cô, từ lãnh đạo nhà trường vì điểm số, vì phải giành giải khi đi thi đấu các cấp, vì phải có thành tích cao khi thi lên lớp 10, rồi cạnh tranh giữa các bạn trong lớp ….
Con nhà em nó tự tạo ra một áp lực về thi cử rất mệt mỏi mà vc em tìm mọi cách khuyên bảo không thay đổi được nó. Mặc dù nó đã được tuyển thẳng vào một số trường dân lập, nó cũng đỗ trường HES rồi nhưng mục đích cuối cùng của nó vẫn là một trường chuyên công lập. Vợ chồng em vừa giận mà vừa thương nó mà không làm gì được. Cuối cùng ơn giời là nó đỗ chuyên Anh CVA, vc em vừa mừng vừa lo, mừng vì nó đã đạt được mong muốn, lo vì lại câu chuyện trường chuyên lớp chọn.
Thật sự em muốn con em được học hành thoải mái, có nhiều thời gian hơn cho việc vui chơi, giải trí, học một trường dân lập có chất lượng cũng được, còn vc em ráng cầy cuốc mai này cho nó đi du học.
Nếu có thế cụ chia sẻ câu chuyện của em là một tình huống thực tế với vợ cụ, biết đâu cô ấy có thể thay đổi quan điểm.
Mà vợ cụ giống vợ em thật đấy, cứ động chuyện là nó đòi ly hôn 🙁
Cụ yên tâm là con cụ đã vào trường chuyên rồi thì áp lực của hs cấp 3 ở mấy trường chuyên hn giờ nó ko lớn đâu, dh trong nước thì xét tuyển thẳng, còn lại nhăm nhăm kiếm hb đi du học thôi. Các thấy cô thì luôn tạo điều kiện cho hs có học bạ đẹp.
Áp lực lớn nhất của hs bây giờ là lớp 9 thi lên 10 thôi.

Arabia

Xe tăng
Nếu giáo dục mà áp đặt thì cũng chỉ sinh ra được những sp bằng hoặc kém hơn người áp đặt thôi. Cụ lấy cái j đảm bảo cách của cụ là đúng, là phù hợp cho những năm tiếp theo. Hồi xưa, em thấy đa số con ko được cãi cha mẹ, ko được cãi thầy cô khi không đồng tình và bị coi đó là hư, và chính vì thế mất đi khả năng tư duy độc lập, phản biện.. dẫn đến đi làm hay ra xh ko biết tự bảo vệ mình... có giáo dục hay ko thì ở trong môi trường có giáo dục thì tự khắc có giáo dục, chả cần phải áp j, đặt j.
Đấy là cụ tự cho là thế, còn quan điểm giáo dục của em rất khác, cái gì cần áp đặt là phải áp, bao giờ vượt qua level nào đấy thì mới có thể cho tự do được. Ví dụ con nó muốn tự quản thời gian của nó, vậy thời gian biểu cũng như sinh hoạt của nó phải làm em yên tâm thì nó mới được tự, còn ko thì phải chịu áp để hình thành cái nếp đã. Nó muốn tự do đi chơi, chẳng hạn vậy, vậy nó phải đủ nhận thức về nguy cơ có thể xảy ra để báo cho bố mẹ mới được. Nó muốn tự lái xe, trước hết phải làm sao để bố mẹ ngồi trên xe cảm thấy yên tâm, ví dụ thế. Muốn tự do sáng tác? Trước hết phải học 1 cách cẩn thận chỉn chu bắt chước những thứ đã có. Em ko hạn chế tự do của trẻ nhưng chúng phải có khuôn khổ nhất định rồi mới có thể tự do.

Còn cụ bảo vì cái gì cách của em là đúng hay ko thì em xin trả lời trên đời có những thứ ko thể kiểm chứng đúng sai, chỉ có nhìn kinh nghiệm. Và với kinh nghiệm cá nhân thì em thích những trẻ có khuôn khổ hơn là những đứa được thả tự do. Cái cụ gọi là phản biện, ko biết tự bảo vệ mình thì hãy cứ để thời gian trả lời. Với em đấy chỉ là nói suông của cụ chẳng có cơ sở gì.

DurexXL

Xe lăn
... Còn việc đường ai nấy đi đã xảy ra đâu, mới chỉ là lời nói, nhưng cũng thể hiện sự bức xúc rất lớn. Cái bức xúc này để đánh giá hợp lý hay ko như em đã nói phụ thuộc vào việc thớt có tận tâm trong việc dạy dỗ con hay ko. Hay cụ thể là 1 ngày thớt dành bao nhiêu giờ để dạy con? Nếu câu trả lời là 2h, 3h mỗi ngày, thì đúng là khó chấp nhận. Nhưng nếu chẳng bao giờ ngó tới, vậy thì ăn mắng là phải đạo, biết điều nhịn thì vợ nó còn thương còn giữ được gia đình. Còn thích làm anh hùng thì chỉ có chia tay, vì khi đấy trong mắt vợ sẽ chỉ là thằng chí phéo có gì mà tiếc
Đối với nhiều người, việc tuyên bố/yêu cầu ly hôn là việc nhỏ, nhưng cũng có những người đối với họ là việc không thể đem ra nói để hả tức hay tạo áp lực, và đối với một số người, việc mang chuyện ly hôn ra để thể hiện cái tôi hay hạ thấp đối phương lại thể hiện thuộc nhóm gọi là không có giáo dục

Tất nhiên, đó chỉ là các quan điểm

Còn từ góc độ nghề nghiệp của em, em cực kỳ ủng hộ các mợ có quan điểm như trong phần quote ở trên, càng đông càng tuyệt vời, mà tốt nhất không nên doạ, cứ nhìn chồng là thằng vô tích sự rồi ký đơn luôn, đơn phương cho sướng cái con người... cho đội ngũ hành nghề có việc làm sung túc

starsn

Xe điện
Đối với nhiều người, việc tuyên bố/yêu cầu ly hôn là việc nhỏ, nhưng cũng có những người đối với họ là việc không thể đem ra nói để hả tức hay tạo áp lực, và đối với một số người, việc mang chuyện ly hôn ra để thể hiện cái tôi hay hạ thấp đối phương lại thể hiện thuộc nhóm gọi là không có giáo dục

Tất nhiên, đó chỉ là các quan điểm
Em nghĩ có khi cụ bị ám ảnh nghề nghiệp hoặc có gd không hạnh phúc nên nhiều lúc viết rất khắt khe. Chuyện nhà người ta, nếu mình đánh giá tiêu cực (mà nói ra không ích gì cho ai, hơn nữa lại là vấn đề mỗi người nghĩ mỗi khác) thì cũng không cần nói. Trong khi việc nói đến ly hôn này mình cũng hoàn toàn không biết câu chuyện cụ thể lẫn câu chuyện background như thế nào.

Lái xe máy

Xe tăng
Vk em làm giáo viên toán, luôn đặt nặng vấn đề điểm, em ko có cùng quan điểm nuôi dạy con, nên cãi nhau to, càng ngày sống quan điểm mỗi người một khác,
Vợ em gv nên lại coi nhẹ việc học và điểm. Chắc rút kinh nghiệm từ bố là học điểm cao mà vẫn nghèo. Haizz

hongins174

Xe buýt
Hôm trước còn có cụ lên kể vụ vợ cho con đi 2000km picnic ngoại ngữ. Cảm giác Offer dạo này bất lực thật

Xechaybangcom

Xe điện
Em kể chuyện đối tác cùng giường với em. Sau một thời gian dài học online thì cô giáo thông báo đi học offline môn tiếng Anh.
Thằng cu nhà em vốn tính hay quên, không có tập trung học hành nên em gọi cho đối tác cùng giường kiểm tra xem con đã mang sẵn đi học chưa, nếu chưa thì mang cho con rồi chở nó đi học luôn.
Kết quả là đối tác của em mang 1 ba lô sách tiếng Anh đi vì không biết con học sách nào :D

xedaprach

Xe điện
Bên ngoại nhà em có một trường hợp, làm trong ngành giáo dục nên cực kì đặt nặng việc con cái học hành, phải học trường dân lập xịn trong khi kinh tế gia đình bình thường.
Áp lực cuộc sống và kinh tế, cộng với bệnh sĩ hơi cao nên dẫn đến bị stress nặng, đi viện, giờ chỉ loanh quanh ở nhà, gánh nặng kinh tế đè lên vai ông bà và người thân. Ấy vậy mà vẫn duy trì cho con học trường tư không bỏ.

petitvanh

Xe tải
Làm con của vk nhà cụ này chắc là áp lực và mệt mỏi. Em ko đánh đồng 1 vài trường hợp cho tất cả nhưng 1 số gia đình em biết có bố/mẹ là giáo viên ko hiểu sao suy nghĩ của những ông bố/ bà mẹ rất tối và hẹp. Nhà này con học cho mẹ tự hào đây chứ không phải vì đứa con là chính. Học giỏi rồi nhưng phải nhất lớp nhất trường hoặc đi thi phải thủ khoa mới chịu để mẹ còn mang đi khoe. Rất sợ phải sống với những người như vk thớt.

botom

Xe tăng
Con em năm nay thì vào lớp 6, em ở tỉnh, để lấy kính nghiệm cbo cháu em cho dự thi cả thcs Ngoại ngữ Hn, và trường liên cấp newton. Cả 2 trường cháu đều đỗ, trường newton còn đạt học bổng 100%. Nhưng khi thi trường điểm của thành phố cháu làm ko tốt (cháu vẫn đỗ). Vk em quay ra nói cháu, rồi quay sang chỉ trích em, 2 vk em cãi nhau to, cô ấy còn đòi đường ai người ấy đi, các cụ có ai như em ko, em đang rất rối
Túm lại là F1 nhà cụ thi đâu đỗ đấy, thế mà vợ chồng cụ vẫn cãi nhau ạ?. Em nghĩ có lý do uẩn khúc gì nữa hả cụ? Chứ bình thường nhà khác con thi đâu đỗ đấy thế này, thì phải ăn mừng chứ nhỉ.

kienvinh

Xe lăn
Em tóm tắt mấy ý mà Cụ chủ topic chia sẻ ạ:
1/ Nhà Cụ ấy ở Vĩnh Phúc (có thể là ở thành phố Vĩnh Yên) có vợ là giáo viên toán, trước đây học chuyên toán. Con cụ ấy năm nay thi lớp 6 tức là 11 tuổi, nếu là con đầu thì VC cụ chủ khoảng 1986
Ở thế hệ này, phong trào lớp chuyên lớp chọn đã thoái trào, chuyên toán không còn là top hot như thế hệ sinh 7x và 8x đầu
Trừ trường hợp vợ cụ chủ là về học chuyên toán ở ĐHKHTN, ĐHQGHN, còn nếu không, thì chuyên toán ở tỉnh
Nếu là chuyên toán tỉnh, ở thế hệ 8x giữa và cuối, thì chuyên Vĩnh Phúc cũng chưa phải ghê gớm hay vượt trội so với Lê Hồng Phong (Nam Định) Phan Bội Châu (Nghệ An)

2/ Vợ chồng cụ chủ muốn đưa con về thi thử ở Trường điểm của Hà Nội
Rất tiếc, 2 trường mà cháu thi đều không phải là trường điểm của HN. Trường THCS SPNN thì nó thuộc ĐHSPNN, trường Newton gì đó lại càng chưa phải là chiếu trên ở HN khi xếp vào hàng ""trường điểm"" như Amsterdam, Chu Văn An...

3/ Ảo tưởng thủ khoa của vợ Cụ chủ
Cháu học ở tỉnh, chưa ôn thi theo chương trình các trường top, trường chuyên ở Hà Nội, xuống thi ở Hà Nội mà đỗ điểm cao là đã rất đáng khen rồi, Cụ nói rõ với mợ nhà là con của mình tuổi gì mà về thi 1 lần đầu tiên đòi lấy ngay ngôi thủ khoa của các trường ở dưới này, khi mà các cha mẹ đầu tư cho con từ lớp 4 định hướng vào các trường chuyên, trường top

4/ Việc lôi chuyện ly hôn ra khi cãi nhau
Cụ lên mạng, làm cái đơn theo mẫu, ký sẵn, để trống ngày
Cụ chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ kèm theo: đăng ký, căn cước, khai sinh
Khi mợ nhà đòi ly hôn, cụ lẳng lặng đưa cho mợ ấy, tặng thêm cho cái bút dạ bi để ký cho trơn ạ

Chúc Cụ và F1 sẽ luôn thành công ạ
Cá nhân tôi có biết cậu bé đạt học bổng 100% của khối 6 trường Newton năm học 2022-2023. Đây là một suất duy nhất, và gia đình cậu bé không phải ở tỉnh.

Chém vừa thôi ông thớt.

• Vodka
Reactions: dpl

batitus

Xe hơi
Cá nhân tôi có biết cậu bé đạt học bổng 100% của khối 6 trường Newton năm học 2022-2023. Đây là một suất duy nhất, và gia đình cậu bé không phải ở tỉnh.

Chém vừa thôi ông thớt.
Trường Newton năm nay mở năm đầu tiên trên Vĩnh Phúc mà bác.

batitus

Xe hơi
Túm lại là F1 nhà cụ thi đâu đỗ đấy, thế mà vợ chồng cụ vẫn cãi nhau ạ?. Em nghĩ có lý do uẩn khúc gì nữa hả cụ? Chứ bình thường nhà khác con thi đâu đỗ đấy thế này, thì phải ăn mừng chứ nhỉ.
Vk em nó kỳ vọng quá, kết quả ko như mong đợi bác ạ

kienvinh

Xe lăn
Trường Newton năm nay mở năm đầu tiên trên Vĩnh Phúc mà bác.
Cách trình bày của bác cứ như là đã lấy đươc suất học bổng 100% duy nhất của khối 6 của Newton tại Bắc Từ Liêm, Hà Nội í. Nếu là Newton Vĩnh Phúc thì còm của tôi không áp dụng được :)

dpl

Xe lăn
Cách trình bày của bác cứ như là đã lấy đươc suất học bổng 100% duy nhất của khối 6 của Newton tại Bắc Từ Liêm, Hà Nội í. Nếu là Newton Vĩnh Phúc thì còm của tôi không áp dụng được :)
Newton Hn thì cũng có phải trg điểm hay chuyên gì đâu a. Trg tư thục chất lượng cao thôi mà

Diep1979

Xì hơi lốp
Áp lực thi cử đến từ gia đình
Ép con học như điên để lấy thành tích khoe với bạn bè

Bao vụ xẩy ra rồi mà vẫn chưa tởn hả cụ?

Sao không bảo vk cụ mang sách vở đi học và sống thay phần của con luôn?