[Funland] Auchan rút khỏi Việt Nam :) khốc liệt nhỉ các cụ

Embebandiem

Xe tăng
Ko nên ngồi lê đôi mách gây ảnh hưởng đến cá nhân cụ thể thế này cụ ạ. Như thế này khác gì lòi ra vụ em ý tiết lộ bí mật doanh nghiệp, môi trường mạng mà cụ làm thế này, ảnh hưởng đến em nó :))
ka ka, e ko nêu tên, và e cũng ko nêu chính xác mức lương, và e cũng ko tiết lộ tên cty e là gì, chỉ là chuyện phiếm thôi cụ ơi

KatKik

Xe điện

TNLak

Xe điện
Hôm nọ có cụ gì mở thớt chuyện làm cửa hàng tiện lợi mà ko gỡ đc đó cụ, bán lẻ hệ số lãi nó nhỏ + ở VN mình chỉ ăn đc nội thành của 2 tp lớn là HN và HCM, còn lại làng nhàng, các mặt hàng ko đa đạng, sức mua yếu, dòng tiền chỉ đủ tồn tại, chưa nói là lỗ sặc máu bởi sự cạnh tranh của các cửa hàng nhỏ lẻ, và thói quen mua sắm.
Circle K em thấy khá OK

moonlife

Xe container
E cũng giống cụ, lần đầu nghe thấy tên thằng này.
Do thói quen và văn hóa ko hợp thôi. VN cứ phải nổ to nổ rộng bốc phét càng nhiều càng tốt truyền thông tốt là auto chất lượng auto uy tín. Tây thì nó thực chất hơn nên ko dành quá nhiều ngân sách cho truyền thông càng ko bốc phét để lấy khách mà chú trọng vào chất lượng sản phẩm và dịch vụ. Do vậy họ thất bại ở VN là chuyện tất yếu.

jamebond

Xe tăng
Gần nhà em có cái bên làng Vạn Phúc khai trương năm ngoái nhưng thấy vắng lắm
Cái Siêu thị Aucham ở Hà Đông bị tranh chấp với Ban QL Chung cư về đường vào nên khó khăn cho khách đi vào và nhận diện thương hiệu.
Không giải quyết đc chắc phải thay đổi địa điểm thật.

jamebond

Xe tăng
Em còn chưa kịp biết hệ thống này nó ở chỗ nào.
Chiến lược của Aucham là phát triển vùng ven chứ không đánh trực tiếp vào trung tâm cạnh tranh với đối thủ cũ nên cụ ít thấy. Ở HCM thì dễ nhận diện được hơn.

Chíu ù

Xe tăng
Thấy lâu rồi nhưng chưa từng vào.

shiluo

Xe container
Auchan ở Pháp cũng rất lớn, nhưng vào Việt Nam không đơn giản. Không nắm bắt được thói quen tiêu dùng thì chết sặc tiết ngay, chưa kể còn phải cạnh tranh khốc liệt và chấp nhận đổ vốn rất lớn mà kết quả không chắc chắn

Cartoner

Xe điện
Mỗi năm có vài đoàn thanh tra từ tập đoàn bên châu Âu sang kiểm tra, đánh giá. Chi phí cho mấy hoạt động "vô bổ" này thôi đã ngốn cả đống tiền. Chưa kể, do mức đầu tư thấp, bỏ ra mấy triệu đô ban đầu để mở cửa sau đó thì dùng đòn bẩy tài chính nội địa để làm thì sao đấu lại mấy ông lắm tiền như Vin hay Coop được. Ít tiền thì mặt bằng xa xôi hẻo lánh thì khó thu hút khách nên lỗ là dễ thấy. Như Vinmart đang lỗ sặc tiết nhưng có nguồn tiền dồi dào từ mảng khác nên khô máu được với bất kỳ hãng nào. Như Metro, đầu tư ban đầu đâu có 20 triệu $, sau hơn chục năm bán lại được cả tỷ $, quá lãi còn gì.

phamhungbs

Xe điện
Decathlon chắc ko tèo đâu ợ. Giá còn rẻ hơn mấy sản phẩm của Tàu mà chất lượng hơn hẳn
Vâng cụ ah, em mới đi xem mua mấy thứ hôm kia, đồ tập hơn 70 môn thể thao, khu bán hàng rộng dã man, không thiếu bất cứ thứ gì cần và giá rất ok.

shiluo

Xe container
Vâng cụ ah, em mới đi xem mua mấy thứ hôm kia, đồ tập hơn 70 môn thể thao, khu bán hàng rộng dã man, không thiếu bất cứ thứ gì cần và giá rất ok.
Trong Royal phài không cụ? Để cuối tuần em lượn vào xem thế nào

phamhungbs

Xe điện
Trong Royal phài không cụ? Để cuối tuần em lượn vào xem thế nào
Đúng rồi cụ ah, em nhớ là R4 B1; nếu cụ đưa trẻ con đi thì cho các nhóc chơi mấy môn như cầu lông, bóng rổ hay đá bóng còn mình lượn lờ mua hàng, cảm giác cũng sung sướng :)

Chỉnh sửa cuối:

Igor Linsky

Xe buýt
chuẩn cụ ợ, giờ ra đường thấy mấy cái ba lô 63K của Decathlon phổ biến khắp nơi, các cháu đi học đeo cũng nhiều

Zodiachq

Xe đạp
Hehe...các tập đoàn lớn Âu-Mỹ mà vào VN làm ăn thì phải khóc thét với môi trường KD ở VN...Ngoài việc phải bôi trơn các quan chức nhà nước, còn phải biết cách trốn thuế nữa...Hehe...:))
Trốn thuế thì VN phải xách dép đi học tụi nó chứ ở đó mà không biết

VuongPQ

Xe buýt
Em cũng biết sơ sơ tí về ngành bán lẻ:
- Bản chất không riêng gì Auchan mà tất cả các siêu thị ở Việt Nam kể cả Vinmart đều gặp khó do thói quen mua thực phẩm tươi sống ở chợ và mua kênh tạp hoá của khách hàng.
- Cái tiếp theo nữa chính là minh bạch về hoá đơn, giá nhập. Kênh siêu thị 100% phải lấy hoá đơn, auto thêm 5-10% giá nhập nên phải bán giá cao, kênh tạp hoá nhiều khi k lấy hoá đơn nên có thể bán rẻ.
- Lợi nhuận chung của ngành này là thấp, tính ra có 10-15% doanh thu. Nhiều nhà bán tạp hoá lãi có 15-20tr mà cả nhà thay nhau bán, rồi lại mở ở nhà mình thì mới có lãi, siêu thị một mớ chi phí, đặc biệt thuê nhà bên mình đắt lòi nên chết là đúng.