Australia - Nơi ấy bình yên.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
mới đọc mấy dòng đầu thấy nó khinh dân mình đã chán k muốn xem rồi. Mả mẹ bọn Tây ở nhà thuê đi xe trả góp nghèo bỏ mẹ chắc éo gì bằng mình nó cứ tưởng chúng nó oai. Gặp E éo thèm nói giơ mẹ ngón tay thối vào mặt bọn nv sân bay

Chỉnh sửa cuối:
mới đọc mấy dòng đầu thấy nó khinh dân mình đã chán k muốn xem rồi. Mả mẹ bọn Tây ở nhà thuê đi xe trả góp nghèo bỏ mẹ chắc éo gì bằng mình nó cứ tưởng chúng nó oai. Gặp E éo thèm nói giơ mẹ ngón tay thối vào mặt bọn nv sân bay

Vâng. Cảm giác ban đầu của em cũng giống y như cụ. Nhưng khi sống trong môi trường, xã hội như vậy rồi mới thấy mọi rào cản họ đặt ra đều có lý của nó cả. Những rào cản đó đã tạo ra một đất nước một xã hội một môi trường đẹp và bình yên như thế.

Tuần sau e cũng đi Úc, e đến Melbourne trước rồi mới đi các nơi khác. Đọc thớt của cụ chủ e thấy cũng bõ cái công em xin Visa. Các cụ đã từng đi bên í rồi cho em hỏi là bằng lái xe ô tô ở VN mình được lái ở bên đó phải ko ạ? Có cần điều kiện gì khác (bằng > 1 năm) hay không ạ?
Mừng cho cụ quá. Sang Melbourne cụ nhớ tranh thủ mà đổi gió nhá, hay phết đấy. Không biết chỗ cứ bảo taxi : lady go go là nó khác xách cổ cụ đến tận nơi =))

Một cửa hàng bán các công cụ để đãi vàng

Một phu đãi vàng đang làm việc. Ở dòng suối này thình thoảng người ta lại thả một ít vàng cốm để mang lại cảm hứng cho du khách. Rất chi là cao thủ

Một Mechanic đang làm việc rất chăm chú

Bimmer

Xe điện
Dân Úc có kỳ thị gì đâu mà các cụ chửi oan chúng nó. Chúng nó cũng toàn dân nhập cư chứ Úc gì, chỉ mấy ông thổ dân mới được xưng là Úc thôi. 60-70% là dân Anh, Ý, Greek, Tàu, Ấn, Việt nhập cư hết, như nhau hêt. Em lăn lộn hơn chục năm nay chưa thấy bao giờ thấy bị phân biệt đối xử hay rào cản gì cả. Rào cản nếu có chỉ có 2 cái: ngôn ngữ và tác phong lao động.

Dân Úc có kỳ thị gì đâu mà các cụ chửi oan chúng nó. Chúng nó cũng toàn dân nhập cư chứ Úc gì, chỉ mấy ông thổ dân mới được xưng là Úc thôi. 60-70% là dân Anh, Ý, Greek, Tàu, Ấn, Việt nhập cư hết, như nhau hêt. Em lăn lộn hơn chục năm nay chưa thấy bao giờ thấy bị phân biệt đối xử hay rào cản gì cả. Rào cản nếu có chỉ có 2 cái: ngôn ngữ và tác phong lao động.
Giờ có đấy cụ ạ, vì từ Việt Nam là một đường dây chính tuồn ma túy vào Úc thế cho nên hải quan Úc rất cảnh giác với những người bay từ VN sang, bất kể quốc tịch nào, Việt nam hay Việt Kiều càng bị ngắm nghía kỹ.

Bimmer

Xe điện
Chính xác như bác nói là vì cảnh giác thôi. Em cũng bị kiểm tra nhiều lần nhưng thái độ của chúng nó rất lịch sự, một điều sir, hai điều please, thank you.
Cam nhận của em là người Úc rất dản dị, hiền hòa. Ra đường bác có lỡ tò mò mà nhìn chằm chằm vào ai đó thì họ cũng chỉ nháy mắt cười với mình hoặc là chào "good day mate" và có thể nói chuyện rất cởi mở chứ không lo bị "đm thằng này mày soi cái gì". Ở ngoài đường, chúng nó giúp đỡ nhau rất nhiệt tình. Ở trên phương tiện công cộng, chúng nó nhường nhau rất tự nhiên, đặc biệt là đám thanh niên cấp 2, cấp 3. Bọn này phải nói là quá ngoan.

PleaseTryAgain

Xe tải
Em thấy VN mình đi 1 số nước họ cũng chẳng ưa lắm. Tuy nhiên đó chỉ là con sâu làm rầu nồi canh thôi ợ.

Cù Vân

Xe máy
Cam nhận của em là người Úc rất dản dị, hiền hòa. Ra đường bác có lỡ tò mò mà nhìn chằm chằm vào ai đó thì họ cũng chỉ nháy mắt cười với mình hoặc là chào "good day mate" và có thể nói chuyện rất cởi mở chứ không lo bị "đm thằng này mày soi cái gì". Ở ngoài đường, chúng nó giúp đỡ nhau rất nhiệt tình. Ở trên phương tiện công cộng, chúng nó nhường nhau rất tự nhiên, đặc biệt là đám thanh niên cấp 2, cấp 3. Bọn này phải nói là quá ngoan.
chuẩn cụ ạ, cụ còn ở đó không?

caca

Xe tải
Tuần sau e cũng đi Úc, e đến Melbourne trước rồi mới đi các nơi khác. Đọc thớt của cụ chủ e thấy cũng bõ cái công em xin Visa. Các cụ đã từng đi bên í rồi cho em hỏi là bằng lái xe ô tô ở VN mình được lái ở bên đó phải ko ạ? Có cần điều kiện gì khác (bằng > 1 năm) hay không ạ?
cụ cứ cầm cái bằng VN đấy mà chạy, cụ dịch thêm 1 bản tiếng anh kẹp cùng cho nó có
e chạy ở Úc 2 năm mà có bjo bị hỏi bằng lái đâu :D chạy tẹt cụ ạ

Bimmer

Xe điện
Bẩm cụ Vần C, vẫn cụ ạ.

lyhoa75

Xe điện
em đã xem được ảnh rồi anh [@Avalon-Bg;68052] ?8-| . Anh chụp đẹp thật đấy. @};- Ước gì được 1 lần sang đó ;;)

Chỉnh sửa cuối:

Reth

Xe hơi
Đọc thớt này lại nhớ Melb quay quắt, em về được gần chục năm rồi. Về VN cũng đi công tác khắp nơi mà chưa có cơ hội quay lại Úc :(

Khongdanhvong

Xe điện
Thiên nhiên Úc đẹp quá . Em thích bình yên nhưng không biết tới già em có di cư nổi không haizzz

tuanmanh11

Xe buýt
Đẹp quá, thèm 1 chuyến đi như cụ, mõitooiu chưa có điều kiện

Hoàng Bảo

Xe hơi
Cụ chủ làm em nhớ Syd. Quá chừng