[Funland] Bà cô bên chồng

bautroitrongxanh

Xe đạp
Mợ đã thấy đời không có gì tuyệt đối thì càng không nên nói Bắc Bộ, Nam Bộ. Mợ chê người Bắc bằng mặt không bằng lòng, liệu có nghĩ đến người Nam Bộ bị áp đặt là thiếu ý chí, lười biếng, ỷ lại, làm nửa buổi còn nửa buổi tụ tập nhậu nhẹt làm vui, hay không? Đã ưa tụ tập, không tham vọng, thì càng đông có khi càng vui nhỉ?
Nói thì bị bảo phân biệt vùng miền nhưng em thấy chính mấy cụ nhảy sồn sồn lên khi nói đến khác biệt Nam Bắc còn phân biệt vùng miền dữ à :)) Em chỉ nói đến khác biệt thôi, chưa bảo cái nào tốt hay xấu mà cụ lái xa quá, gì mà qua đến lối sống này kia. Đối với người Nam mà nói, khi sống chung họ vẫn có xích mích, chị dâu bạn dì gì đó khi nói đến nhau vẫn đù má đù mẹ, bả thế này thế kia, phụ nữ đâu chả vậy. Nhưng cái khác là, chẳng hạn như tình huống mợ chủ đi làm về gặp chồng với con em và muốn nó chào:
Vợ: con kia gặp tao không chào mầy?
Chồng nói với em: đù mà chào bả tiếng đi, nhìn mặt quạu quọ thấy ớn
Em chồng: Làm gì ghê vậy bà? Bộ vừa bị sếp chửi hả?...
Vậy thôi là qua chuyện. Cô vợ nói ra được nỗi ấm ức là muốn em chào, nhiều khi cũng chả đói tiếng chào của nó, lại đc câu chồng bênh. Cô em cũng chả phải chào nếu không muốn, hỏi thăm chị dâu một tiếng, xoa dịu chị được nhiều. Nhiều khi chỉ thế thôi là xong. Mà mấy tình huống như vậy trong cuộc sống chung rất nhiều, tích lũy ít một ngày qua ngày nặng đầu nặng bụng rồi đến lúc phát tiết lại nghiêm trọng, chi bằng hóa giải bớt ngay lúc phát sinh. Đó là cái khác nhau giữa 2 miền trong cuộc sống chung mà em thấy, giúp cho người Nam dễ sống chung với nhau lâu dài hơn.

paybackvcb

Xe điện
Mợ có điều kiện thì ra ở riêng ngay lập tức. Còn không có thì phải nhịn chấp nhận sống chung thôi.

Streamline

Xe điện
Vậy em hỏi cụ gia đình em gái có phải là 1 gia đình ko?
Có gia đình nào muốn lôi vk đi sống ở nhờ ko?
Có ai tư tưởng sẽ đi ở nhờ thật lâu ko?

Em khẳng định bất khả kháng lắm ngta mới phải đi ở nhờ. Mịa các ông bảo người ta ko đặt hoàn cảnh mình vào chị vk mà éo chịu đặt hoàn cảnh mình vào gia đình cô em gái. Lại còn lý luận lỡ ngta ở nhờ mấy năm.

Có ông nào muốn chui gầm chạn mấy năm ko? Huống hồ đây là cái "gầm chạn nhờ".
Cụ chém gì thì chém đừng KHẲNG ĐỊNH.
Trên đời này cái gì cũng có thể xảy rả. Kể cả cái tưởng như vô lý nhất.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói vừa thôi, thành nói quá rồi. Con nhà có giáo dục từ bé được dạy tôn trọng quyền riêng tư, không dùng đồ của người khác; không xin xỏ, gạ gẫm, cũng không nhận gì của ai nếu không phải là trường hợp bất đắc dĩ (kể cả là hợp lý bất đắc dĩ), hoặc cùng đường.

Bản thân chưa cố hết sức thì không nghĩ tới đào bới, xin xỏ, dựa dẫm, kể cả với bố mẹ đẻ. Chứ lại còn bê tha lê lết đến hàng anh chị em, cháu chắt, họ hàng. Cái thói quen nông dân, hồn nhiên gửi người đi ở mút mùa nhà người khác nên bỏ đi. Ở ngày một ngày hai vì lạ nước lạ cái, người ta hướng dẫn, hỗ trợ làm quen với môi trường mới xong thì phải thôi chứ? Dám chọn thì dám tự vật lộn mà sống, chứ lại nghĩ sống nhờ vào người khác thì kém. Có thể ở gần, ở cạnh, chứ không ở cùng.

Ai mà không dạy con phải thương yêu chia sẻ với nhau? Nhưng đầu tiên dạy nó tự trọng đã. Tự trọng mới sống tử tế được. Mà người ta có hỗ trợ, thì giúp đỡ người tử tế chứ không giúp cái dây leo. Anh chị em đã có vợ, có chồng, có gia đình riêng, đứa em bôi tro trát trấu vào mặt anh không ngại; mà vợ ông anh phải ngại ạ?
Em thì dạy con em yêu thương chia sẻ.
Chắc j đã là cô em đề xuất vào ở nhờ.
Có khi chính anh chồng thương em gái vất vả đề xuất về ở tạm thì sao?

Đọc đoạn in đậm của cụ em cười ỉa. Thề!
Xứ OF này bố mẹ già chúng nó ủng hộ ném vào trại dưỡng lão chứ tiền của bố mẹ già thì chúng nó nâng niu và tranh giành nhau ghê lắm. Cụ rảnh tay tìm lại mấy thớt thừa kế chia tài sản ý.

Why.288

Xe máy
Xin lỗi cụ, em lên đây cũng chỉ là hỏi ý kiến nếu các mợ đặt địa vị là em thì có đồng ý đc việc này đc hay ko? Chứ em cũng chả lôi việc nhà em ra để nói xấu ai làm gì. Dù có thế nào em cũng là chị dâu, nếu nó k hài lòng gì sao nó k nói thẳng với em? Mà nó lại đi thái độ ra mặt với em trước? Thiên hạ k ưa nhau còn bằng mặt ko bằng lòng được mà? Huống hồ chị em trong nhà. Và khi nó dọn đến ở nhà em nó cũng chỉ nói với anh trai nó, còn chị dâu nó k hề nói 1 lời, thử hỏi như vậy thì nó có tôn trọng em? Biết nó bầu bí thôi em k chấp nữa em vẫn cơm nước phục vụ cả nhà nhưng em chỉ bực vì thái độ của nó đối với em như vậy là láo, em nhịn k muốn nói ra mấy bữa nay là vì muốn giữ cho gia đình êm ấm, nhưng nay thái quá rồi thì mới chỉ lập thớt hỏi ý kiến mọi người và lắng nghe, có vẻ như cụ đang hơi bị đánh giá vấn đề 1 cách thái quá với em.
Cụ đọc hết thớt chưa? Em gái nói ở nhờ chờ chuyển việc xong.
Cho dù em nó có ý ở lâu thật thì cũng nên 4 mặt 1 lời lựa mà nói. Phân tích các cái bất tiện và có thể giúp đỡ cho các em ấy qua giai đoạn khó khăn. Chứ ko phải hằn học như quân thù ko nói nổi với nhau câu nào xong lên mạng rên khóc nói xấu sau lưng, hèn lắm. Em tin rằng vụ 2 chị em căng thẳng lỗi chắc chắn ko ở 1 bên.

Cuộc đời ngắn lắm, thoáng cái là lớn, vèo cái là già. Trẻ có bạn trẻ già có bạn già, sống ích kỷ về già chơi với chó. Đừng nói là có bạn bè nhé, ruột thịt còn éo coi nhau ra gì bạn đâu ra thế.

Như nhà em anh em bên vk bên ck ổn hết rồi giờ dư tiền muốn đem giúp cũng chả ai cần.

Xechaybangcom

Xe điện
Tôi thì thấy chủ thớt suy nghĩ hơi quá. Cô em chồng này không phải là coi thường chị dâu mà là cái phông văn hoá nó kém thế.

Why.288

Xe máy
Nói ra thì người ta chê cười, nhưng vợ chồng nó công chức nhà nước, kinh tế còn hơn vợ chồng em, nhà em con nhỏ lại hay ốm vặt cũng k dư giả gì nên k có điều kiện để hỗ trợ tiền thuê nhà cho nó ra ngoài ở như các cụ khác đang khuyên, nhà em đang ở cũng còn là nhà đang đi mua trả góp. Nó đến ở em cũng xác định là phải nhẫn nhịn cho gia đình vui vẻ, chỉ khi có những thái độ láo toét của nó em mới bức xúc quá mà phải lên đây giãi bày, nếu em có người chồng chia sẻ và hiểu cho vợ thì chắc em cũng k dám phiền các cụ các mợ
Cuộc sống em có 7 người thân. Hơn lúc nào hết em và vk luôn sẵn sàng chịu thiệt 1 tý để vun đắp tình cảm với 7 người đó. Anh em ruột chung bố chung mẹ mà kêu người lạ ở nhà, đến là chịu thua cái đạo đức.

7 người thân mà ko thân nổi tốt nhất đừng kết bạn thêm ai nữa.

Bimmer

Xe điện
Em đi làm về thấy 2 anh em đang ngồi nói chuyện, mình vui vẻ bảo hello mà chồng thì hỏi vợ về đấy à, đi qua con em chồng k thèm bảo sao, ức tận óc nên tối ăn cơm em k thèm nói 1 câu gì cả, nhiều lần nó k thèm chào hỏi em rồi, nhưng lần này em thử hỏi trước xem sao, nó đi k bảo về k chào, em là em ức vì cảm thấy mình k đc tôn trọng thôi chứ còn thái độ nó như vậy mình càng dễ sống
Mình tức thì đấy là vấn đề của mình, còn việc nó hỗn, thì đó là vấn đề của nó, không phải của mình. Cơ bản là mợ mặc định rằng quan hệ giữa 2 người phải là thân tình, nên mợ mong muốn nó đối xử với mình thân tình hơn. Chỉ cần mợ bỏ cái mặc định là thân tình đi, trả lại đúng bản chất của quan hệ là 2 người phụ nữ có biết nhau sơ sơ và không hợp tính nhau lắm, thì mợ sẽ thấy là cách đối xử của nó có thế hay láo nữa thì cũng không nhất thiết phải ảnh hưởng đến thăng bằng tâm lý của mình. Coi như mợ đang giúp anh chồng một việc trong đời, thế thôi.

Why.288

Xe máy
Vợ chồng em mới mua căn nhà này, từ khi em còn chưa nhận nhà thì vợ chồng cô em đã có ý định muốn đến ở nhờ rồi, nhưng lại chỉ nói chuyện với anh trai thôi, đến gần hôm chúng nó chuyển đến thì em rể mới gọi điện nói cho biết còn cô em gái thì k hề nói với em 1 câu. Em ức và nghĩ cùng là con gái có khó khăn gì mà nó k mở lời với mình 1 câu mặc dù biết trong nhà anh trai nó là người đc quyền quyết đình tất cả. Nhưng em vẫn nhịn hết cho đến ngày hôm nay...
Em gái ở nhờ để chờ chuyển việc, nghĩa là ko hề tới mức túng quẫn. Tay chồng sức dài vai rộng vẫn đang ở kế bên, anh chị vẫn có thể hỗ trợ tiền bạc.

Muốn ở nhờ thì sau khi nói với anh trai xong, phải qua đích thân xin phép chị dâu. Chị dâu đồng ý mới được qua, nếu chị dâu không đồng ý thì không nên qua, cái đạo lý đó đơn giản mà. Thế có ai xin phép mợ thớt không nhỉ ?

Mà ko ai coi chị dâu ra gì nhờ vào ỷ thế ông anh, thì chị dâu hằn học đâu phải không có lý do ?

Giả sử một người dưng muốn qua ở nhờ mợ chủ thớt, phải xin phép cả hai vợ chồng, nếu được qua ở nhờ thì không đóng góp được tiền bạc cũng biết nói vài lời phải phép, ko biết nói lời hay ý đẹp thì ít ra cũng nên ngượng ngùng xin lỗi vì đã làm phiền. Ở đây thì cứ dựa vào tình anh em mang đến bao nhiêu phiền toái cho nhà ông anh, nói vài lời cho phải đạo cũng cho rằng đó là bổn phận của gia chủ, đối xử với nhau ko bằng người dưng nước lã thì em cũng chịu ko biết nói gì về cái gọi là tình nghĩa ruột thịt máu mủ.

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
nhà em thì cũng vẫn ở chung với em chồng, cũng mấy năm rồi, nhưng khác cái là cô chưa lấy chồng, cũng ko có mâu thuẫn gì quá lớn đến không giải quyết được cả. Nó cũng phụ thuộc vào cả 2 bên, mỗi bên nhường nhịn nhau 1 chút, thì chắc ko có vấn đề gì ạ!

Why.288

Xe máy
Đúng là em k thể làm mấy việc quyến rũ em rể hay ăn mặc sexy như CCCM vẫn đang nói đc. Còn ngay từ đầu chồng em có nói chuyện với em về việc này thì em có nói em k đồng ý ở cùng như vậy, và nếu có bắt buộc ở cùng thì em chỉ để cô em gái ở cùng được thôi vì nó đang bầu bí đi lại sẽ khó khăn, còn em rể thì rất bất tiện trong sinh hoạt. Nhưng ông chồng em nói em sống k biết nghĩ này nọ kia, 2 vợ chồng căng thẳng vì chuyện này nên sau em mới nhịn và chấp nhận ngậm bồ hòn làm ngọt như vậy.
Cụ là ví dụ cụ thể nhất cho cái đạo đức giả mà cụ nhại đi nhại lại trong topic này. Hết rao giảng đạo đức rồi lại giả đạo đức để đuổi ngay từ đầu. Ra xã hội tởm nhất loại này.

Người nam nhiều thế hệ sống chung được vì họ coi nhau như khách, đối với nhau lịch sự rõ ràng chứ ko có mở miệng ra sẽ nói kiểu đây ra nhà anh tôi, chị có quyền gì, trong khi không biết đây cũng là nhà người ngoài (chị dâu), đến ở nhờ mà còn không có phép tắc.

Mợ như vậy em cũng thấy nhịn rồi, nhưng cách cư xử của chồng và em chồng là thuộc dạng bần cố nông, thiếu giáo dục và không hiểu cái gì gọi là tôn trọng người khác. Gặp thằng em rể cũng khiếp. Không biết thuê mấy trăm triệu hay mâý tỉ một tháng mà vác mặt đi ở nhờ, lại còn đòi người khác phục vụ. Em thấy mợ sai ngay từ đầu, sai là chấp nhận cho ở chung. Chồng mợ nói mợ ích kỷ mà không tôn trọng mợ thì chắc là người vị kỉ, có điều vị kỉ có chọn lọc đấy, với người nhà anh ta thôi. Nếu thích thì như các cụ trên có nói, hỗ trợ tiền thuê nhà, căng quá thì cho về ở, mẹ con mợ ra ngoài ở, thích anh em thì cho ở với nhau đấy.
Nhưng đến nước này rồi, mợ làm gì cũng dở, thôi thì cứ xách ba lô về nhà mẹ ở, nói là stress, muốn được nghỉ dưỡng, khi nào khoẻ hơn thì về, chứ đừng nên tức giận bỏ đi. Nghe các cụ kia nói ăn mặc hở hang gì rồi thân với em rể em thấy không được. Chả việc gì phải đem danh dự, đạo đức của mình ra chỉ để tìm cách tống chúng nó đi. Các cụ bày vớ vẩn hết sức.

coolpix8700

Xe ngựa
Vậy em hỏi cụ gia đình em gái có phải là 1 gia đình ko?
Có gia đình nào muốn lôi vk đi sống ở nhờ ko?
Có ai tư tưởng sẽ đi ở nhờ thật lâu ko?
Em khẳng định bất khả kháng lắm ngta mới phải đi ở nhờ. Mịa các ông bảo người ta ko đặt hoàn cảnh mình vào chị vk mà éo chịu đặt hoàn cảnh mình vào gia đình cô em gái. Lại còn lý luận lỡ ngta ở nhờ mấy năm.
Có ông nào muốn chui gầm chạn mấy năm ko? Huống hồ đây là cái "gầm chạn nhờ".
Gia đình?
Ngay các cô con dâu ngày nay chỉ khi điều kiện không cho phép mới phải ở chung với gia đình chồng.
Tra tấn tinh thần có khi còn dã man hơn cả tra tấn bằng thể xác.
Tại sao lại phải tra tấn nhau như vậy, thế mới là "nhân đạo" hay sao?
Nếu cái anh chồng kia nói rõ thời gian ở tạm của cô em mình chắc người vợ cũng sẽ chấp nhận khi thời gian tạm làm cuộc sống gia đình xáo trộn không quá dài. Còn dài quá, thì chắc cô vợ cũng sẽ bàn với chồng việc hỗ trợ cho cô em tìm chỗ ở tạm thời khác, dù nhà có khó khăn. Đó vẫn là cái giải pháp để giữ được yên quan hệ anh - em, chị dâu - em chồng và nhất là quan hệ trong gia đình, giữa 2 vợ chồng!

Chỉnh sửa cuối:

Why.288

Xe máy
Vâng, chuyện sẽ chẳng có gì nếu là cô em gái độc thân ạ. Còn anh em đã có gia đình riêng sống cùng 1 nhà mà lại k lựa nhau khó sống lắm. Nhất là kiểu nó ở nhà mình, mình lựa nó nhưng nó k hề biết lựa mình :)
nhà em thì cũng vẫn ở chung với em chồng, cũng mấy năm rồi, nhưng khác cái là cô chưa lấy chồng, cũng ko có mâu thuẫn gì quá lớn đến không giải quyết được cả. Nó cũng phụ thuộc vào cả 2 bên, mỗi bên nhường nhịn nhau 1 chút, thì chắc ko có vấn đề gì ạ!

Me^4ba'nh

Xe tăng
Phàm những thằng hay rao giảng đạo đức là những thằng sống như cái lol . Càng ngẫm càng đúng :( sau khi xem hết 9 trang thớt).
Có ông gặp ai cũng mắng người ta như đúng rồi :))

BAYFUN

Xe tăng
Cho dù là ở nhờ 1 ngày hay mấy năm, và hoàn cảnh có khó khăn hay ko thì sống cũng nên biết điều nhìn trước ngó sau, đó là văn hóa ứng xử tối thiểu ngoài xã hội chứ đừng nói là anh em trong gia đình, nếu hoàn cảnh khó khăn biết điều thì người ta còn thương, có điều kiện nhưng đi ở nhờ mà lại sống kiểu bố đời thì chỉ muốn tống cổ ra khỏi nhà ngay lập tức

hatinh5760

Xe điện
Nói ra thì người ta chê cười, nhưng vợ chồng nó công chức nhà nước, kinh tế còn hơn vợ chồng em, nhà em con nhỏ lại hay ốm vặt cũng k dư giả gì nên k có điều kiện để hỗ trợ tiền thuê nhà cho nó ra ngoài ở như các cụ khác đang khuyên, nhà em đang ở cũng còn là nhà đang đi mua trả góp. Nó đến ở em cũng xác định là phải nhẫn nhịn cho gia đình vui vẻ, chỉ khi có những thái độ láo toét của nó em mới bức xúc quá mà phải lên đây giãi bày, nếu em có người chồng chia sẻ và hiểu cho vợ thì chắc em cũng k dám phiền các cụ các mợ
Cô e chồng mợ ứng xử thật vô văn hoá. Khệnh khạng dựa hơi anh.
Cũng tạm đoán (có thể là sai), hoàn cảnh mợ hơi yếu thế. Nhưng cũng rất có thể: mợ hơn phân, người ta mặc cảm, và đang cố gồng mình lên để lấp liếm. Mợ đã bỏ qua cho yên ấm gia đình. Vì dù gì, đó cũng là chồng mình do mình chọn. Là cha của con mình.
Mợ nên bỏ qua cho nhẹ lòng. Chỉ nên nói với chồng : nhẹ nhàng, rõ ràng.
Khi đi làm, gặp đồng nghiệp như này, nhiều lúc cũng muốn góp ý, nhưng lại thôi. Phông văn hoá nhà người ta có thế. Minh gọp ý, muốn người ta tốt lên, nhưng rất rất có thể người ta lại suy diễn này nọ. Kệ cụ nó. Mình không có nhiệm vụ gì dậy dỗ nó. Nó sống sao, sẽ nhận vậy.
Nhiều khi cũng phải : Mũ ni che tai. Sống tiếp tốt cuộc sống của mình.
Mợ còn nhiều thứ cần hơn là lời chào của cô kia.
Hãy ngẩng đầu, tự nhủ : gieo nhân nào, gặt quả đó.

thichnhiutien

Xe tải
Vâng, chuyện sẽ chẳng có gì nếu là cô em gái độc thân ạ. Còn anh em đã có gia đình riêng sống cùng 1 nhà mà lại k lựa nhau khó sống lắm. Nhất là kiểu nó ở nhà mình, mình lựa nó nhưng nó k hề biết lựa mình :)
E chủ quan đánh giá là ck mợ chủ ko tôn trọng và coi thường mợ chủ, và đã truyền cái chủ ý đấy cho cô em kiểu là tất cả mọi việc là do anh quyết, e ko cần nói với chị ý , cho nên mới cô e mới có cái thái độ bố láo như vậy. Vào tay e thì lành làm gáo, vỡ làm môi chứ ko chịu thế đc.

Why.288

Xe máy
Em cũng đang có suy nghĩ như cụ, chắc vì thế nên nó mới coi thường em ra mặt như vậy. Thôi em tự nhủ bản thân rồi, cố gắng hít thở sâu cho qua ngày đoạn tháng. Bây giờ nếu to tiếng thành ra cãi nhau thì có khi vợ chồng em lại ly hôn chỉ vì cô em gái chồng, mà em nghĩ nếu chỉ vì nó mà con cái em thiệt thòi thì k đáng. Cứ nhịn thêm 1 thời gian nữa vậy
E chủ quan đánh giá là ck mợ chủ ko tôn trọng và coi thường mợ chủ, và đã truyền cái chủ ý đấy cho cô em kiểu là tất cả mọi việc là do anh quyết, e ko cần nói với chị ý , cho nên mới cô e mới có cái thái độ bố láo như vậy. Vào tay e thì lành làm gáo, vỡ làm môi chứ ko chịu thế đc.

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Giải tán ngay và luôn nếu ko muốn chính gia đình mình mâu thuẫn,. Nếu có thương và có điều kiện thì hỗ trợ gia đình nó ít tiền thuê nhà bên ngoài, sống cho thoải mái

Why.288

Xe máy
Em cũng đang cố gắng sống đúng là vai người chị thôi, còn thực sự với cách sống và xử sự như vậy em k yêu thương nổi, chỉ là trách nhiệm thôi ạ
Cô e chồng mợ ứng xử thật vô văn hoá. Khệnh khạng dựa hơi anh.
Cũng tạm đoán (có thể là sai), hoàn cảnh mợ hơi yếu thế. Nhưng cũng rất có thể: mợ hơn phân, người ta mặc cảm, và đang cố gồng mình lên để lấp liếm. Mợ đã bỏ qua cho yên ấm gia đình. Vì dù gì, đó cũng là chồng mình do mình chọn. Là cha của con mình.
Mợ nên bỏ qua cho nhẹ lòng. Chỉ nên nói với chồng : nhẹ nhàng, rõ ràng.
Khi đi làm, gặp đồng nghiệp như này, nhiều lúc cũng muốn góp ý, nhưng lại thôi. Phông văn hoá nhà người ta có thế. Minh gọp ý, muốn người ta tốt lên, nhưng rất rất có thể người ta lại suy diễn này nọ. Kệ cụ nó. Mình không có nhiệm vụ gì dậy dỗ nó. Nó sống sao, sẽ nhận vậy.
Nhiều khi cũng phải : Mũ ni che tai. Sống tiếp tốt cuộc sống của mình.
Mợ còn nhiều thứ cần hơn là lời chào của cô kia.
Hãy ngẩng đầu, tự nhủ : gieo nhân nào, gặt quả đó.