[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ga_son

Xe điện
Lòng tham làm con người ta mờ mắt. Đất cát ở quê tự nhiên sốt ầm ầm gây bao hệ lụy.

Civic_2010

Xe tải
Tóm lại nhà để xảy ra cãi nhau đốt nhà vì đất thì cả nhà đều là loại chả ra gì, ko bảo được nhau. Bản thân em đã ko coi đất đai ông cha để lại là của mình rồi nên bố mẹ cho ai là quyền của bố mẹ, ko 1 lời ý kiến và cũng ko thay đổi thái độ. Em thì kte bình thường đang ở nhà thuê, anh trai kịh tế còn kém hơn em. Trường hợp nhà em giả sử bố mẹ có cho anh 2 em hết thì đảm bảo ông ấy cũng ko nhận hết. Anh em yêu thương nhau từ lúc chăn trâu, mò cua bắt ốc làm gì có đất nào tiền nào đổi được. Do đạo đức thôi chứ ko phải do giàu hay nghèo mà ko tham đâu
Cụ nói phải, anh em yêu thương giúp đỡ nhau ko có gì đánh đổi được, nhà nào được vậy, phúc lớn.

Thực tế, có rất nhiều nhà, bố mẹ có một ít tài sản (chủ yếu là đất, nhà), đông anh em. Đa số anh em là người tốt, nhưng có một người trong số đó rất tham, khôn lỏi. Cái khôn lỏi của đồng chí đó ai cũng nhận ra & làm cho mọi người cảm thấy tức giận, không phản ứng không được (kiểu như mấy bố khôn lỏi đi lấn làn khi tham gia giao thông ý). Nhiều khi phản ứng, tranh giành vì tức thôi, chứ ko có tài sản đó cũng chẳng sao. Trong trường hợp này, bố mẹ cần công bằng, rõ ràng.

Cocuavt

Xe hơi
Vụ này chưa rõ thông tin nên không biết ntn, còn ở quê em thì thấy nhiều nhà tan nát vì bố mẹ không rõ ràng về phân chia tài sản. Có nhiều con mà cứ ỡm ờ, cho hay không cho, cho bao nhiêu không rõ ràng ngay khi con 18 tuổi. VN mình toàn có cái suy nghĩ tao chưa cho đứa nào để còn xem thái độ, để xem chúng nó thế nào... thế là người đang ở cùng cũng không yên tâm xây dựng, cải tạo vì biết được cho bao nhiêu, người không ở cùng thì lúc nào cũng dèm pha nhòm ngó,... cuối cùng thì mọi chuyện thành không ra gì cả.
Lỗi của bố mẹ, những người đang cầm tài sản không hề ít.
Cụ chuẩn. Em thấy cha mẹ công bằng rõ ràng về tài chính thì con cái hoà thuận. Nhiều nhà cha mẹ cứ ỡm ờ đứa nào khéo mồm nịnh nọt thì cho dấu diếm thậm thụt cho nên mới sinh ra mâu thuẫn. Ở thớt này cũng phải nghe từ 2 phía ạ. E nghe nói là: gia đình có 2 mảnh đất: miếng trong ngõ là đất hương hỏa của ông bà để lại, miếng mặt đường là mới mua sau này do cả gia đình hùn hạp chung mua. Giờ ông bố mất ko để lại đi chúc, còn bà mẹ thì để lại tất cho con trai đến khi 3 cô con gái phản đối thì lại chia cho 3 cô miếng đất trong ngõ( là miếng đất hương hỏa của ông bà để lại). Cá nhân em thấy bà mẹ thiên vị con trai nên mới xảy ra cơ sự. Nếu đúng để thờ tự thì ông con trai chỉ được hưởng miếng trong ngõ thôi, còn miếng mặt đường do cả gia đình hùn hạp thì phải chia đều

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Gia môn bất hạnh :( , qua câu chuyện này ngẫm lại mình vẫn quá hạnh phúc vì đc sinh ra trong 1 gd tuy ko giàu có nhưng anh chị em rất thương yêu nhau

Cocuavt

Xe hơi
Cụ đó nên bán cái nhà cấp 4 cho 3 đứa con gái. con trai ở với cụ dăn không bán để làm nơi thờ.
Cụ ơi miếng đất trong ngõ là miếng đất ông bà để lại dùng làm thờ tự. Còn miếng mặt đường là mới mua sau này do cả nhà hùn hạp. Cá nhân em thấy bà mẹ thiên vị con trai nên chia ngược lại mới phát sinh mâu thuẫn

VitConHocBoi

Xe máy
Em cũng bảo với bố mẹ em thế . Kể cả ở cùng ai cũng cứ để đất đai của bố mẹ lại chứ không bán .
Quê em có nhà cung có của nả, đất đai. Nhưng ông bố hoặc bán người ngoài hoặc bán rẻ cho con rồi chia đều tiền, 1 phần ông cất ngân hàng và ông ở nhà ở trong làng với căn nhà cấp 4. Chứ không chia đất lại tranh chấp mảnh xấu mảnh tốt

phucbonguyen

Xe điện
Chả bù cho nhà em,Bố mẹ e hiện tại đang ở quê có 1 mảnh vườn gần 5k m2,1 mảnh 800m2 giá hiện tại 4-5tỷ,1 mảnh 1k m2 tầm 2-3 tỷ,và 1 mảnh thị xã tầm 70m2 tầm 1tỷ.Nhà có 4ace 2 bên nc ngoài,2 ở nhà,hiện tại ob cho nhưng chả ai muốn lấy vì 4ace chả ai thiếu đất cả:D,ace đều mong khi nào có tuổi sẽ về ngôi nhà chung 5k m2 với vườn cây ao cá.Nhiều khi bm bảo bán đất cho các con nhưng cả 4ace đều ko muốn vì đó là ts của bm,các con tự làm tự ăn,vàhi vọng mai sau con cháu e sẽ học đc tính cách của bm.

nhatthang

Xe tăng
Nghe 2 tai là thế nào hả cụ? Kể cả bà cụ có cho ngừoi ngoài thì phận làm con cũng éo có quyền đè mẹ ra đốt nhà tranh giành đất cát thế nhé.
Đau *** đẻ ra 3 con súc vật khốn nạn
Công nhận cái trend "nghe 2 tai" nguy hiểm vãi. Đồng ý là có những chuyện phải nghe 2 tai. Nhưng ở chuyện này thì nghe 2 tai cái gì nhỉ? Đúng như cụ nó, kể cả bà cụ cho người ngoài thì con cũng phải chịu.

Gionam72

Xe container
Chả bù cho nhà em,Bố mẹ e hiện tại đang ở quê có 1 mảnh vườn gần 5k m2,1 mảnh 800m2 giá hiện tại 4-5tỷ,1 mảnh 1k m2 tầm 2-3 tỷ,và 1 mảnh thị xã tầm 70m2 tầm 1tỷ.Nhà có 4ace 2 bên nc ngoài,2 ở nhà,hiện tại ob cho nhưng chả ai muốn lấy vì 4ace chả ai thiếu đất cả:D,ace đều mong khi nào có tuổi sẽ về ngôi nhà chung 5k m2 với vườn cây ao cá.Nhiều khi bm bảo bán đất cho các con nhưng cả 4ace đều ko muốn vì đó là ts của bm,các con tự làm tự ăn,vàhi vọng mai sau con cháu e sẽ học đc tính cách của bm.
Khi no đủ thì chẳng ai ăn vụng cả.

Thuantrung

Xe buýt
Ối trờ, đúng là con bất hiếu, dám đốt cả nhà mẹ đẻ. Chả bù cho em xác định ko tơ tưởng đến tài sản nội ngoại.

Cocuavt

Xe hơi
Cụ nói phải, anh em yêu thương giúp đỡ nhau ko có gì đánh đổi được, nhà nào được vậy, phúc lớn.

Thực tế, có rất nhiều nhà, bố mẹ có một ít tài sản (chủ yếu là đất, nhà), đông anh em. Đa số anh em là người tốt, nhưng có một người trong số đó rất tham, khôn lỏi. Cái khôn lỏi của đồng chí đó ai cũng nhận ra & làm cho mọi người cảm thấy tức giận, không phản ứng không được (kiểu như mấy bố khôn lỏi đi lấn làn khi tham gia giao thông ý). Nhiều khi phản ứng, tranh giành vì tức thôi, chứ ko có tài sản đó cũng chẳng sao. Trong trường hợp này, bố mẹ cần công bằng, rõ ràng.
Nhà em này: gia đình bên chồng em có 3 anh em trai, ông bà thuộc dạng khá giả tiền mặt thì em ko biết nhưng có 1 căn nhà mặt tiền buôn bán tốt. Lúc nào cũng luôn miệng nhà của chúng mày hihi. Nhà em là lớn từ lúc cưới cho đến bây giờ là 18 năm chúng em ở riêng chưa cho chúng em được cái gì.
Công nhận cái trend "nghe 2 tai" nguy hiểm vãi. Đồng ý là có những chuyện phải nghe 2 tai. Nhưng ở chuyện này thì nghe 2 tai cái gì nhỉ? Đúng như cụ nó, kể cả bà cụ cho người ngoài thì con cũng phải chịu.
Em hóng được là: mảnh đất trong làng là đất hương hỏa của ông bà để lại. Còn miếng mặt đường là mới mua sau này do cả nhà hùn hạp nhưng bà mẹ thiên vị con trai nên sang tên tất cho con trai nên mới ra cơ
sự ạ. Nếu lấy lý do thờ cúng thì anh con trai chỉ được hưởng miếng đất trong ngõ thôi nhưng anh con trai tham nên mới ra cơ sự.
Đấy là em nghe hàng xóm bên cạnh nói thế

huyhung123

Xe điện
Chia khg đều,có 1 người con gái khí khăn xin nương tựa mà khg cho,có lẻ như xuất phát từ " trọng nam khinh nữ"!
Sao lại ko cho? Cho hẳn cái nhà trong ngõ còn gì?
Hai nữa, cho thế nào là quyền của người sở hữu. 3 cô con gái lớn lên đi lấy chồng, có đóng góp méo gì đâu mà đòi = ông con trai?

Cocuavt

Xe hơi
[QUOTE="Cocuavt, post: 65419671, member: 712938"

Em hóng được là: mảnh đất trong làng là đất hương hỏa của ông bà để lại. Còn miếng mặt đường là mới mua sau này do cả nhà hùn hạp nhưng bà mẹ thiên vị con trai nên sang tên tất cho con trai nên mới ra cơ
sự ạ. Nếu lấy lý do thờ cúng thì anh con trai chỉ được hưởng miếng đất trong ngõ thôi nhưng anh con trai tham nên mới ra cơ sự.
[/QUOTE]

polizia

Xe container
Tóm lại các cụ có tài sản thì nên làm di chúc sẵn lúc còn sống và tuyên bố nếu tao đi thì mới chia. Ngoài ra là phải công bằng, nam nư chia đều hết.
Nhiều cụ ở quê vẫn có tư tưởng con gái đi lấy chồng thì hưởng ít, con trai trưởng nhiều hơn có thứ.

nhatthang

Xe tăng
Nhà em này: gia đình bên chồng em có 3 anh em trai, ông bà thuộc dạng khá giả tiền mặt thì em ko biết nhưng có 1 căn nhà mặt tiền buôn bán tốt. Lúc nào cũng luôn miệng nhà của chúng mày hihi. Nhà em là lớn từ lúc cưới cho đến bây giờ là 18 năm chúng em ở riêng chưa cho chúng em được cái gì.

Nhất trí với cụ thôi (nếu những thông tin nêu trên là đúng). Nhưng cho dù có thế nào đi chăng nữa thì hành động đổ xăng rồi đốt là không thể biện minh được.

nốt ruồi gót ah

[Tịch thu bằng lái]
Khi no đủ thì chẳng ai ăn vụng cả.
các cụ có câu khôn khi vô sự thảo lúc no lòng , em không có ý chế cụ bên trên đâu chứ ngoài mình thì còn có vợ con rồi đủ thứ nó tác động. Việc này chủ yếu cha mẹ phải sáng suốt công bằng, giả sử muốn cho ai hơn thì phải hỏi ý kiến những người còn lại may ra mới giữ được gia phong

Dan du an

Xe cút kít

chiquynhvn90

Xe tải
Nhà em đây, ông nội có 5 người con trai, nhưng đất chỉ chia lại cho 2 người út và áp út (út là ông già em). Trước khi chia, ông họp tất cả con cái lại, nói là bây giờ thằng út và áp út còn trẻ, chưa có nhà cửa gì, thôi bố mẹ để lại mảnh đất 2000m2 này cho 2 anh em chúng nó chia đôi. Thời đó đất rẻ, cũng chả bán được nhiêu, nên 5 ông con trai đồng ý. Ông nội làm thủ tục sang tên sổ đỏ luôn.
Bẵng đi đến giờ là 15 năm rồi. Ông bà nội đều ra đồng cả.
Giờ 1000m2 của ông già em đã lên thổ cư, tách thành 7 mảnh nhỏ, mỗi mảnh giờ khoảng 1 tỷ, ông già vẫn không bán bất kỳ 1 mảnh nào, ông già sợ giờ giá đất cao, bán đi, anh em lại mất đoàn kết, ông già tính là sau em thừa kế, dặn em phải đợi các bác "ra đồng" hết, thì mày muốn làm đ' gì thì làm.

HUNGSMUN

Xe container
Tiên sư 3 con nặc nô bất hiếu. Nghiệp của chúng nó sẽ nặng lắm.
Mong sao bà cụ sớm bình phục và cũng mong sao pháp luật xử thật nghiêm vụ này để có thời gian khơi dậy phần người trong chúng nó.
Có khi đến lúc xét xử bà mẹ lại xin giảm nhẹ tội cho con mình, nước mắt chảy xuôi là vậy đó.

Trạng thái
Thớt đang đóng