[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

namson229

Xe điện
e thấy xin visa vào mỹ khó thật, chị cùng phòng phải đi lần 2 mới dc; khó hơn thi bằng lái xe B2 các cụ ạ? e cũng mong muốn đi du lịch sang bển xem TB rẫy chết ntn

gotoancau

Xe buýt
Lâu lắm rồi mới thấy cụ TungNguyenMD viết bài, em lại có cơ hội hóng chuyến đi của cụ! Chúc cụ và gia đình có chuyến đi an toàn, mạnh khỏe.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Em sẽ miệt mài hóng thớt...và chờ đợi hình ảnh xúc động khi chiếc cờ đỏ liếm bùa tung bay tại Capitol Hill ;))

crod

Xe tăng
Cụ hành văn rất hay, dí dỏm. Em cũng gạch hóng chuyến đi của cụ xem thế nào, biết đâu dăm năm nữa nổi hứng bán thóc giống đi làm chuyến.

Bongbond0812

Xe buýt
E xin 1 dép hóng hành trình của cụ

XetăngT34

Xe buýt
Em cũng kê viên gạch hóng chuyến đi. Cá nhân em rất thích cách cụ chuẩn bị trước mỗi chuyến đi (kế hoạch chi tiết, cụ thể lắm ạ).

longmama

Xe điện
Khi tất cả các loại visa đã xong, việc đầu tiên là tôi bắt tay vào book vé máy bay. Như thường lệ, tôi vào skyscanner tìm chuyến bay phù hợp rồi book.

Việc book vé máy bay cũng rất lằng nhằng vì đoàn chúng tôi nhập cảnh từ San Francisco chơi lòng vòng cả bờ đông lẫn bờ tây rồi từ New York mẹ tôi và con trai tôi qua Paris, chơi ở đó vài ngày rồi về VN từ đó. Còn tôi, bố tôi và cô tôi đi sang Canada rồi về Hanoi từ Montreal.

Chuyến bay cả nhà sang Mỹ và từ Canada về tôi book của Air China mặc dù rất ghét bọn Tàu, nhưng giá nó rẻ đến hơn 2 triệu/ người so với các hãng khác thì từ chối hay tẩy chay làm sao được các bác? Cả con lợn của em chứ đùa à ;)

Xong vụ máy bay thì đến vụ khách sạn. Kinh nghiệm của em là đặt khách sạn theo những thứ tự ưu tiên sau đây:

1. Vị trí tốt, gần downtown

2. Nếu vị trí không được quá tốt thì phải gần bến tàu điện

3. Giá cả phù hợp

4. Sạch sẽ, an toàn

Khách sạn ở Mỹ so với những nơi em đã đi thì nó ở mức cao, tức là khá đắt. Em đặt hostel thôi mà trung bình mỗi người một đêm cũng mất khoảng 40-50 USD

Nếu đặt khách sạn mà đã fix hết các lịch trình thì nên đặt loại không hoàn tiền cho rẻ. Cùng một loại phòng, nhưng giá không hoàn tiền hay hoàn tiền 1 lần bao giờ cũng thấp hơn giá phòng hoàn tiền toàn bộ từ 5-10%. Chính vì thế nên việc lên itinerary chính xác, hợp lý là cực kỳ quan trọng. Lần này tất cả mọi việc em tự làm một mình (không có ai để chia việc hết) nên ngoài việc vất vả ra được cái là mình chủ động, tự khớp được các lịch với nhau. Chứ mỗi người một việc lúc ngồi khớp lại lịch trình bao giờ cũng tốn một đống beer rượu.
Cụ chủ cho em hỏi cái là cụ xin visa Mỹ không cần book vé và khách sạn + lịch trình trước à?

Hư Không

Xe tăng
Lâu lắm mới thấy cụ quay lại viết bài, chắc chắn lại là 1 bài rất hay

congathanhcao

Xe tải
Lót dép hóng chuyến đi của cụ, mong 1 lần trải nghiệm tại nơi gọi là đỉnh cao của thế giới

lexngo

Đi bộ
dạ, nhà cụ đi về thì nuôi thêm vài lứa nữa cuối năm bán, rồi lại có chuyện cho nhà cháu hóng ạ

Giadoianvung

Xe tải
Đến lượt đoàn em, em tiến lên nhìn anh CO và chào “Hi” cho nó suồng sã. Và sau đây là toàn bộ cuộc phỏng vấn bằng tiếng Anh

Me: Hi

CO: Hi! Vui lòng đưa cho tôi hộ chiếu của các bạn

(Tôi đưa HC của tất cả mọi người cho anh ấy)

CO: Tất cả đây là một gia đình à?

Me: Yes!

CO: Quan hệ như thế nào?

Me: Đây là bố tôi, đây là cô tôi, đây là con trai tôi….

CO: Gia đình anh sang Mỹ làm gì?

Me: À, tôi là backpacker năm nay tôi có kế hoach đi bắc Mỹ và tiện thể dẫn gia đình đi chơi, nhân tiện thăm ông bác tôi ở Canada.

CO: À anh là Backpacker à? Tôi thấy HC của anh có đi Nam Mỹ vậy anh đi 1 mình hay cùng ai?

Me: Tôi đi cùng team của tôi

CO: Team này á? (Chỉ vào mọi người và cười)

Me: Oh! No, team này già rồi không đi được, team khác cơ

CO quay sang con trai tôi hỏi: Cậu nói được tiếng Anh không?

My son: Yes!

CO: Cậu có anh em gì không?

My son: Tôi có em gái

CO: Sao cô ấy không đi

My son: Nó phải đi học và mẹ tôi ở nhà care nó

CO: Ok – quay sang hỏi bà cô tôi bằng tiếng Việt: Bà có mấy đứa con?

My aunt: Tôi có 3 đứa

CO: Chúng nó ở đâu?

My aunt: Ở VN

CO: Ok và quay sang tôi: Have a good trip!

Thế là xong, bố khỉ làm tôi mất bao công chuẩn bị giấy tờ sổ đỏ, sao kê tài khoản, chứng minh thân nhân…. Mà anh CO này toàn nói chuyện, chém gió chẳng cần xem bất cứ loại giấy tờ gì
Lâu mới thấy bài mới của cụ, em kê dép ngồi xem.

Chỉnh sửa cuối:

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ cho em hỏi cái là cụ xin visa Mỹ không cần book vé và khách sạn + lịch trình trước à?
Không, anh cứ lo visa đi rồi mấy cái kia tính sau. Em đi 2 lần rồi mà nó còn ko hỏi câu nào cơ, vì nó biết mình cóc ở lại

longmama

Xe điện
Không, anh cứ lo visa đi rồi mấy cái kia tính sau. Em đi 2 lần rồi mà nó còn ko hỏi câu nào cơ, vì nó biết mình cóc ở lại
Em xin visa Schengen, nó bắt có sẵn lịch trình, vé máy bay, đặt phòng KS...

joyride

Xe điện
Thật là sang choảnh :) Nhà em kê dép hóng hớt cụ chủ.

thuysinh.tl

Xe container
Em thấy Mỹ nó không đòi hỏi cái đó. Nó hỏi mấy câu bâng quơ nhưng quan trọng nhất là mình thành thực. Thấy nghi ngờ không thành thực là nó đánh fail. :D :D. Được cái là được hay không biết ngay. Không được nó trả hộ chiếu cầm về. Còn được là A lê hấp. Về rồi hộ chiếu gửi về sau.
Em xin visa Schengen, nó bắt có sẵn lịch trình, vé máy bay, đặt phòng KS...

kalatuon

Xe máy
chúc cụ sức khỏe và may mắn trên mọi nẻo đường.....

longmama

Xe điện
Em thấy Mỹ nó không đòi hỏi cái đó. Nó hỏi mấy câu bâng quơ nhưng quan trọng nhất là mình thành thực. Thấy nghi ngờ không thành thực là nó đánh fail. :D :D. Được cái là được hay không biết ngay. Không được nó trả hộ chiếu cầm về. Còn được là A lê hấp. Về rồi hộ chiếu gửi về sau.
Vâng, Thank Cụ!

Mammi

Xe máy
Cụ viết chuyến nào cũng hay và nhiều thứ để học hỏi, em xin một chỗ hóng thu thập tư liệu ạ!

TungNguyenMD

Xe container
Cám ơn các cụ, em xin tiếp

Vụ này do một mình tôi đưa con trai tuổi vị thành niên đi, rồi sau đó một mình cháu lại đi với bà sang châu Âu. Nên phải làm mấy cái uỷ quyền từ mẹ sang bố, rồi từ bố, mẹ sang bà..... lại dịch, công chứng... mất thời gian và tốn tiền.
Đấy là tôi cẩn thận thế, sợ bọn tây lông nhìn thấy mặt mình gian gian, nó tưởng ly dị vợ rồi đem con trốn đi..... chứ trên thực tế chẳng ai hỏi cái giấy đó cả.
Chưa hết, trước khi đi đúng 1 tuần tôi bị ngã xe máy. Hậu quả là đầu gối khá đau và trên gò má rách cỡ 5 cm. Lại phải lấy giấy chứng nhận phẫu thuật....chứ lại sợ các anh HQ Mỹ, các anh ấy thấy mặt mình tự nhiên có con rết, các anh ấy không cho nhập cảnh thì khổ.

Đúng ngày đúng giờ, cả đoàn tập trung ở nhà bố mẹ tôi rồi chuẩn bị lên đường. Do chuyến này có người già nên đồ đạc khá lỉnh kỉnh