Bác nào dùng nước rửa kính tư vấn giúp

heocon2000

Xe đạp
Em cũng tuyền dùng nước rửa kính của Vn rồi pha với nước lã nhưng em cũng chẳng biết tỷ lệ thế nào là tốt nhất ( tuyền ước lượng đại thôi ) bác nào có ý kiến phát.

trienchieu12

Xe tăng
Cụ chuẩn quá. Mình hay có thói quen kính đầy bùn đất cứ thế là gạt lấy gạt để. Làm như vậy chả khác gì khua đất lên kính. Giải pháp tốt nhất là lau hoặc rửa sạch phần kính gần gạt và lưỡi gạt cho hết sạch cát sau đó mới xịt nước trong bình lên rửa.
Các cụ cũng lưu ý về nước rửa kính như sau ợ: Loại thường (đóng 3 lít một chai) dùng tốt, vì nó có chất rửa bôi trơn gạt, giảm ma sát và làm sạch kính luôn. Nó cũng tốt hơn rất nhiều nếu chỉ dùng nước lã. Còn hơn chán nước Mỹ hảo vì Mỹ hảo độ tẩy rửa cao, dễ làm đi cái cao su lưỡi gạt, chứ không đến mức làm hỏng bơm như cụ nào nói đâu ợ.
Hiện nay người ta thường thích mua can 3 lít của VN để đổ, vì thấy tiện lợi. Nhưng xét về chất lượng và hiệu quả kinh tế thì thua hẳn đồ Đức quốc xã. 1 Can 3 lít giá bán 60k đổ 1 lần. Trong khi 1 bình 250ml nước tinh chất của Đức giá 120k đổ được 6-8 lần ( Mỗi lần pha với 3 lít nước). Như vậy về giá thành rẻ hơn hẳn hàng kia, thao tác cũng đơn giản, mà chứa trong xe 1 chai nhỏ xíu đổ được cả năm.
Khi hết, cụ chỉ cần châm thêm nước lọc, sau đó đổ thêm 30ml thằng này vào. Rất đơn giản. Về chất lượng, hàng Germany chắc là tốt hơn hàng Việt chứ ợ.
Chúc các cụ có cách tiêu dùng thông thái.
Kính lái và kính hậu nhà cháu bình thường đi cũng thấy ok ko vấn đề gì nhưng mà hôm nay sau khi đc cụ tẩy ổ và đánh bóng h nhìn trong vắt khác hẳn. Từ dày cháu rút kinh nghiệm chỉ đổ nước lọc tinh khiết pha với nước rửa kính, ko chơi với nước máy nữa.

TXN

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Cụ chuẩn quá. Mình hay có thói quen kính đầy bùn đất cứ thế là gạt lấy gạt để. Làm như vậy chả khác gì khua đất lên kính. Giải pháp tốt nhất là lau hoặc rửa sạch phần kính gần gạt và lưỡi gạt cho hết sạch cát sau đó mới xịt nước trong bình lên rửa.
Các cụ cũng lưu ý về nước rửa kính như sau ợ: Loại thường (đóng 3 lít một chai) dùng tốt, vì nó có chất rửa bôi trơn gạt, giảm ma sát và làm sạch kính luôn. Nó cũng tốt hơn rất nhiều nếu chỉ dùng nước lã. Còn hơn chán nước Mỹ hảo vì Mỹ hảo độ tẩy rửa cao, dễ làm đi cái cao su lưỡi gạt, chứ không đến mức làm hỏng bơm như cụ nào nói đâu ợ.
Hiện nay người ta thường thích mua can 3 lít của VN để đổ, vì thấy tiện lợi. Nhưng xét về chất lượng và hiệu quả kinh tế thì thua hẳn đồ Đức quốc xã. 1 Can 3 lít giá bán 60k đổ 1 lần. Trong khi 1 bình 250ml nước tinh chất của Đức giá 120k đổ được 6-8 lần ( Mỗi lần pha với 3 lít nước). Như vậy về giá thành rẻ hơn hẳn hàng kia, thao tác cũng đơn giản, mà chứa trong xe 1 chai nhỏ xíu đổ được cả năm.
Khi hết, cụ chỉ cần châm thêm nước lọc, sau đó đổ thêm 30ml thằng này vào. Rất đơn giản. Về chất lượng, hàng Germany chắc là tốt hơn hàng Việt chứ ợ.
Chúc các cụ có cách tiêu dùng thông thái.
Không phải nhà ai cũng có RO đâu cụ ơi, theo cụ dùng loại bình nước "tinh khiết" thường thường có giá 20-25K /bình (loại này em thấy nó chở nhan nhản ngoài đường, các văn phòng cũng rất hay dùng để uống) để pha với hóa chất chuyên dụng để rửa kính được không cụ ....

Kia DVD 5.1

Xe tăng
nước lọc RO + Sunlight em dùng loại này chả thấy làm sao. chả tốn kém j
Chuẩn không cần chỉnh ạh, các kụ cứ phức tạp hoá vấn đề quá đấy chứ ... em vẫn dùng công thức này và đảm bảo: NGON - BỔ - RẺ
Còn kụ nào bảo sunlight làm ăn mòn hay lão hoá cao su gạt mưa thì về hỏi lại GẤU ở nhà nhé.. rửa chén bát suốt còn không sợ ăn da tay nữa là ... ;))
Còn vấn đề bọt, thì thưa với kụ: phụt lên kính rồi dùng cần gạt thì lấy đâu ra bọt (nhưng lưu ý các kụ: phải pha loãng vào chai với nước lọc trước khi đổ vào bình đựng nước rửa kính nhé).. Bao nhiêu đời xe em toàn chơi loại này ... ;))

nduc1211

Xe tải
Các cụ cho e hỏi nước sonax có phải là cái chai nho nhỏ ghi tỷ lệ 1:100 bên ngoài ko ạ?thấy các cụ bàn luận 120k nhưng e hỏi thì là 240k cơ mà.

BALTIC

Xe container
Cứ lấy nước lọc pha 1 chút nước rửa kính thông thường là ok.

Dungha

Xe điện
Em hay dùng Inocy nhưng đúng là giá chát thất, chai 3l 60k dùng loáng cái hêt. giờ em dùng nước lọc chảy ra từ máy lọc nước Kangaroo he he vẫn thế ko tắc kim phun.

Cu_in_Car

Xe điện
nước rửa kính đóng sẵn bịch nilon có nắp đậy của Lifepro thì thế nào hả các cụ?
Em toàn dùng loại này, chả phải pha phách, mua 1 bịch cũng phải 3 tháng mới hết

trienchieu12

Xe tăng
Chuẩn không cần chỉnh ạh, các kụ cứ phức tạp hoá vấn đề quá đấy chứ ... em vẫn dùng công thức này và đảm bảo: NGON - BỔ - RẺ
Còn kụ nào bảo sunlight làm ăn mòn hay lão hoá cao su gạt mưa thì về hỏi lại GẤU ở nhà nhé.. rửa chén bát suốt còn không sợ ăn da tay nữa là ... ;))
Còn vấn đề bọt, thì thưa với kụ: phụt lên kính rồi dùng cần gạt thì lấy đâu ra bọt (nhưng lưu ý các kụ: phải pha loãng vào chai với nước lọc trước khi đổ vào bình đựng nước rửa kính nhé).. Bao nhiêu đời xe em toàn chơi loại này ... ;))
Chắc da tay gấu cụ tốt nên ko sao chứ gấu nhà em mà dùng sunlight là tay bị ngứa luôn, nhà em dùng mấy loại ko kích ứng da như Glossy hoặc Amway để rửa bát, còn sunlight chỉ để ngâm cái nào nhiều mỡ và dính cặn thôi, rửa phải đi găng tay.

matiz08

Xe điện
Chuẩn!
Tôi cũng toàn dùng nước tinh khiết lấy từ máy lọc gia đình (RO) đổ cả cho bình nước rửa kính lẫn ắc quy. Lúc nào bí thì mua Aquafina đổ vào vì nó là nước tinh khiết chứ không phải nước khoáng (Lavie, Vĩnh Hảo... là nước khoáng).
=> Xe đi được 4 năm kính vẫn sáng bóng, ắc quy cũng chưa tèo. Cao su gạt mưa cũng chưa phải thay.
Dùng nước cứng hoặc nước có pha hóa chất thì có thể gây hại cho sơn xe vì nước rửa kính không chảy thẳng từ kính xuống đường.
Kụ đi giỏi thế, 4 năm mà mọi thứ vẫn còn nguyên, không phải kụ tính quảng cáo cho máy lọc nươc kangaru đấy chứ,:)). Đùa kụ thế thôi, nhưng mà kụ đi 4 năm mà mọi thứ vẫn tốt thì cũng siêu thật, phục kụ.

mrtran1201

Xe tải
Kụ đi giỏi thế, 4 năm mà mọi thứ vẫn còn nguyên, không phải kụ tính quảng cáo cho máy lọc nươc kangaru đấy chứ,:)). Đùa kụ thế thôi, nhưng mà kụ đi 4 năm mà mọi thứ vẫn tốt thì cũng siêu thật, phục kụ.
4 năm có thể vẫn còn ngon mà cụ. Xe mà được cất chỗ râm mát, sạch sẽ thì cũng bền lắm. Nếu e ko nhầm thì cái gạt xe ông chú e cũng chưa thay.
Mới đầu cũng dùng đủ kiểu, nhưng gần đây thấy Inocy thì phải. Em ko rõ lắm. Em thì đang tính theo vụ Lí quỳ. Nhìn hàng nhà cụ ý có vẻ ngon.
Pha phách là e ko ngại. Chắc lâu lâu mới làm 1 lần thôi mà

mrtran1201

Xe tải
Chắc da tay gấu cụ tốt nên ko sao chứ gấu nhà em mà dùng sunlight là tay bị ngứa luôn, nhà em dùng mấy loại ko kích ứng da như Glossy hoặc Amway để rửa bát, còn sunlight chỉ để ngâm cái nào nhiều mỡ và dính cặn thôi, rửa phải đi găng tay.
Gấu nhà cụ giống hệt gấu nhà e? Giờ toàn dùng Amway ko thì phải đeo găng tay. Em thì cứ tay ko với Sunlight vô tư. BT thì gấu nhà cụ tay có bị khô và bong da ko?

Cacao

Xe hơi
Các cụ PR cho Amway hơi kinh đấy. Về e phải mua cho Gấu nhà e dùng mới được.

Ginkgo

Xe buýt
Em cũng định mua nước rửa kính cho xe ô tô, vào đây tham khảo ý kiến các cụ hoa hết cả mắt không biết nên dùng như thế nào nữa,

Website
www.xetaibacviet.vn
Em thấy mỗi cụ có một ý kiến riêng ko biết rốt cục có nên dùng nước lã pha với sunlight ko nhỉ? Nếu pha thì tỷ lệ như thế nào để đảm bảo độ an toàn cho xe?

chuvoicon

Xe tăng
Các Cụ cứ lăn tăn làm gì, E tuyền ra gara Nam Trường Thành gần nhà làm 1 bình 3 lít 60k rửa nhòe cũng được 3 tháng, đỡ phải lách rách pha phách này kia, mà mấy cái nước rửa bát độ xút cao, chỉ dành cho đồ sành sứ và kim loại bị dầu mỡ, các Cụ phang vào bình rửa kính về lâu về dài nó ăn mòn dần bình đựng nước rửa kính (bằng nhựa), đặc biệt làm lão hóa nhanh tay gạt bằng cao su và làm ô xi hóa bề mặt kính (hiện tượng kính bị mờ, đục dần), nói tóm lại là hại nhiều hơn lợi mà chả tiết kiệm được mấy, đến lúc tầm nhìn kém, cao su gạt nước lão hóa, bình đựng nước rửa kính rò thì chi phí còn cao hơn nhiều,
Xe em dùng nước rửa kính từ đầu đến giờ khoảng gần 3 năm cao su gạt kính vẫn mềm mại, gạt sạch như chùi, chả phải lo nghĩ gì. Recommended cho nước rửa kính chuyên dụng

hoiandng

Xe hơi
Các Cụ cứ lăn tăn làm gì, E tuyền ra gara Nam Trường Thành gần nhà làm 1 bình 3 lít 60k rửa nhòe cũng được 3 tháng, đỡ phải lách rách pha phách này kia, mà mấy cái nước rửa bát độ xút cao, chỉ dành cho đồ sành sứ và kim loại bị dầu mỡ, các Cụ phang vào bình rửa kính về lâu về dài nó ăn mòn dần bình đựng nước rửa kính (bằng nhựa), đặc biệt làm lão hóa nhanh tay gạt bằng cao su và làm ô xi hóa bề mặt kính (hiện tượng kính bị mờ, đục dần), nói tóm lại là hại nhiều hơn lợi mà chả tiết kiệm được mấy, đến lúc tầm nhìn kém, cao su gạt nước lão hóa, bình đựng nước rửa kính rò thì chi phí còn cao hơn nhiều,
Xe em dùng nước rửa kính từ đầu đến giờ khoảng gần 3 năm cao su gạt kính vẫn mềm mại, gạt sạch như chùi, chả phải lo nghĩ gì. Recommended cho nước rửa kính chuyên dụng
Cụ chụp hình chai nước lên với.

chuvoicon

Xe tăng
Em đổ lâu lâu rồi nên vứt xừ nó cái chai, may nhờ anh gút nên ra,

E nghĩ thành phần nó cũng đơn giản thôi, nhưng quan trọng là độ pH phải trung tính thì phải..hehe, tự nổ phát
Cụ chụp hình chai nước lên với.

Chỉnh sửa cuối: