[CCCĐ] Bắc Triều Tiên 2018

tranhaiquan

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã cung cấp những hình ảnh chân thực về đất nước bí ẩn này :x

muadem

Xe cút kít
em vừa tiến tới gần thì có 1 em đi đến cất tiếng rất nhỏ nhẹ "em chào anh" Bọn em đi tàu hơn 10 tiếng đồng hồ, vừa mệt, vừa mỏi, vừa đói nhưng khi nghe được câu chào bằng tiếng Việt êm ái thân thương như thế thì em tỉnh cmnl. Em ngẩng lên nhìn thì không tin vào mắt mình, ối rồi ôi đ' gì mà xinh thế, trắng thế, dáng mặc Hanbok mi nhon đáng yêu thế, ahihi. Ý nghĩ ahihi vừa lóe lên trong đầu em độ vài giây rồi cũng tắt cmnl vì em nhớ tới vụ thằng du khách Mỹ mới chết vừa rồi, nó chỉ giật mỗi cái biểu ngữ tuyên truyền mà đã bị khổ sai 10 năm, em mà ahihi thì chắc bọn nó phạt em khổ sai đến hết đời luôn ấy chứ :D

Không hiểu do mệt hay cảm xúc đến và đi nhanh quá làm em có câu hỏi rất ngớ ngẩn "em là người Việt hả?" em ấy trả lời là người Triều Tiên, em vẫn thấy mông lung nên hỏi tiếp "em biết nói tiếng Việt hả?" :D em bảo vâng, cách đây mấy năm em có sang bển học 1 năm rưỡi, khoa ngoại ngữ trường dại học xã hội nhân văn :D......................
Có ảnh của em nó không cụ :-?

Matiz 1.0

Xe điện
He he...đến BN roài mà vưỡn ít ảnh quá!
Đợi dài cổ :)

Tommytep

Xe tăng
Trước em cũng từng có thời gian sống ở BTT, nhìn ảnh của cụ thấy nao nao. ngót 10 năm rồi mà trông...nguyễn y vân :))

Matiz 1.0

Xe điện

thanghrm

Xe hơi
Hóng tin cụ,
Em hiểu ra một điều, tại sao bọn Ù Ba nó sang mình du lịch đông thế, chắc nó muốn tìm về tuổi thơ ahihi.

hoibihay

Xe hơi
Hôm nay em mới lại vào luyên thuyên với các cụ được

Sau khi hòa đồng được ngôn ngữ với nhau, trên đường ra xe oto ngoài ga bọn em ríu rít nói chuyện hỏi thăm nhau như những người bạn lâu ngày không gặp. Xe của nhà tour đưa bọn em đi là loại xe 24 chỗ của Trung Quốc, nhìn tương tự như xe coutry 24 chỗ ở bên mình. Đoàn em chỉ có 6 khách nhưng có tận 2 hướng dẫn, 1 tiếng Việt và 1 tiếng Trung, kèm theo ông lái xe nữa là bên nhà tour có ba người. Không hiểu đây có phải mô hình tổ tam tam huyền thoại không :D hay chỉ là ngẫu nhiên do khách trong đoàn có hai quốc tịch nên phải sắp xếp 2 hướng dẫn viên như vậy. Em hướng dẫn nói tiếng Trung sinh năm 1988 mà đã là đảng viên của Đảng Lao động Triều Tiên rồi, còn em tiếng Việt mới chỉ làm ở cty du lịch này hơn 1 năm nên chưa đủ cống hiến để vào đảng. Chẳng nhẽ em lại kể cho nó là ở Việt Nam bọn anh nếu không hoàn thành nhiệm vụ gì đó thì toàn bị sếp dọa cho vào đảng hay đi học cảm tình đảng, lúc đấy có mà sợ hết cả hồn :D
Bên này trong cuộc sống thường nhật em không biết nhưng lúc dẫn tour thì bọn nó vẫn gọi nhau là đồng chí, thế nên em bảo với là là thống nhất từ bây giờ mình cũng gọi nhau là đồng chí nhá, đồng chí Kim và đồng chí Pak tên của 2 em hướng dẫn. Bọn nó dịch cho nhau và cười khúc khích:D
Khi ra đến xe thì bọn nó thu mẹ nó hộ chiếu của bọn em, bảo là để đi nộp cho ai đó. Điện thoại, internet cắt hoàn toàn, em bảo mua cho anh 1 cái sim thì nó bảo đắt lắm không nên mua, nếu cần anh có thể gọi điện Việt Nam từ khách sạn. Về sau em có gọi 3 cuộc về Việt Nam bằng điện thoại trên phòng khách sạn, mỗi cuộc tầm 2-3 phút, khi thanh toán hết có hơn 60k tiền Việt. Dù biết vẫn có thể tiêu bằng USD, EUR, RMB bên này nhưng em cứ thử hỏi đổi tiền Triều Tiên cho bọn anh nhưng nó cũng lờ đi luôn. Bọn em lên xe đến nhà hàng đã được chỉ định để ăn tối, ảnh này em chụp ngoài cửa ga

Nhà hàng bọn em ăn tối cũng sạch sẽ nhưng vào thấy chả có khách nào thấy bầy ra mỗi mâm của bọn em :D Quầy bar của nhà hàng cũng thấy có bán whisky của bọn tư bản thối nát, 5 hay 7$/shot hay sao ấy:D Đoạn này điện thoại em đi sạc pin với cả đang đói nên em quên mất chụp ảnh. Món ăn thì có 7-8 món nhưng toàn là rau với kim chi, có đĩa thịt nhưng cũng lèo tèo, em thấy có cả món xúc xích xào nên cũng đoán ra tình hình thiếu hụt thực phẩm ở bên này. Mấy em hướng dẫn đứng ở xa thỉnh thoảng chạy vào hỏi thăm ăn có ngon không, có cần gì không rất ân cần.

Ăn xong cũng gần 10h tối, bọn em lên đường về khách sạn check in. Khách sạn bọn em ở, cao hơn 3 chục tầng, em hỏi thì bọn nó bảo là xịn thứ 2 ở Bình Nhưỡng :D Khách sạn nhìn thì cũng to, rộng rãi nhưng ở ngoài chả có biển hiệu gì, cơ sở vật chất bên trong thì cũng đã cũ dần theo thời gian

Chụp từ cửa sổ phòng khách sạn bọn em, phòng em nhìn thẳng ra con sông Đại Đồng chảy qua Bình Nhưỡng

PBM81

Xe tải
3 ngày ở TQ cụ có xơi được gì k ;;)

BMW_X7

Xe điện
3 ngày ở TQ cụ có xơi được gì k ;;)
bên đấy xơi món 50kg đắt lắm hixx, chỉ đó VN mình là rẻ thôi, nhất là Đồ sơn và Quất luôn, nhục quá. bọn chuyên gia Trung quốc sang bên này bọn em đưa đi thích, ngon bổ rẻ, bọn nó tuần nào cũng đi, em sang đấy nó đưa đi hết nửa tháng lương/1 phát hixxxx

Huy John

Xe tải
em hóng cái ảnh cụ chụp em ahihi ^^ đăng lên đi cụ ơi

PBM81

Xe tải
triều tiên ver 2018 có vẻ ok hơn nhiều rồi

PBM81

Xe tải
bên đấy xơi món 50kg đắt lắm hixx, chỉ đó VN mình là rẻ thôi, nhất là Đồ sơn và Quất luôn, nhục quá. bọn chuyên gia Trung quốc sang bên này bọn em đưa đi thích, ngon bổ rẻ, bọn nó tuần nào cũng đi, em sang đấy nó đưa đi hết nửa tháng lương/1 phát hixxxx
ồ thế hả cụ, thế để e cũng thử hàng tàu xem thế nào, được cái free mà xinh đáo để

BMW_X7

Xe điện
ồ thế hả cụ, thế để e cũng thử hàng tàu xem thế nào, được cái free mà xinh đáo để
ái tầu xinh mà cụ, được free thì cứ thưởng thức thôi cụ ơi cho biết đây biết đó, nhưng nhưng vớ phải em mà lúc cao trào cụ cứ hùng hục rồi chửi chết mịa thằng tầu cựa đi,bố mày trả thù mày, em nó lại thốt lên "anh cũng ghét bọn tàu ạ, em cũng thế" thì chán ạ

datnscc

Xe hơi
ái tầu xinh mà cụ, được free thì cứ thưởng thức thôi cụ ơi cho biết đây biết đó, nhưng nhưng vớ phải em mà lúc cao trào cụ cứ hùng hục rồi chửi chết mịa thằng tầu cựa đi,bố mày trả thù mày, em nó lại thốt lên "anh cũng ghét bọn tàu ạ, em cũng thế" thì chán ạ
Cụ X7 rõ là hài hước. Hix

hoibihay

Xe hơi
Sáng hôm sau bọn em dậy sớm, lịch trình là sáng đi thăm bảo tàng trưng bầy quà tặng của 3 bố con nhà anh Kim, em không hiểu sao lại đi thăm nơi như thế nữa :D tiếp theo vào thăm ngôi chùa cổ vài trăm năm tuổi gần đó. Chiều thì đến thăm nhà đồng chí Kim Nhật Thành, quảng trường Kim Nhật Thành, cuối cùng thì trải nghiệm 1 chặng tàu điện ngầm của Bình Nhưỡng.

Bình minh trên sông Đại Đồng

Một góc khác nhìn từ phòng em. Em thấy có khá nhiều công trình bị bỏ dở ở Bình Nhưỡng

International búp phê :D món ăn không có gì mấy, em chỉ gọi 2 quả trứng ăn với bánh mỳ

Buổi sáng người dân đã tấp nập trên đường

Khu nhà bên kia mới toanh, là khu hiện đại nhất Bình Nhưỡng, được nhà nước cấp cho các nhà khoa học. Kể từ khi anh Un lên nắm quyền, khoa học kỹ thuật rất được chú trọng

Bến xe bus

Người dân xếp hàng rất trật tự lặng lẽ, không thấy tình trạng tụm 5 tụm 3 chém gió rồi cười hô hố như anh em Việt Nam:D Quần áo trang phục thì em thấy đều mặc những màu giống nhau. Các cụ xem ảnh này thì thấy đủ màu rồi đấy :D quần áo do nhà nước cấp hàng loạt thì chắc không có nhiều lựa chọn

Đây là ga Bình Nhưỡng, nơi mà tối qua em vừa xuống tàu

Vietjourney

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bài viết hấp dẫn quá cụ ạ. Cảm giác thú vị và tò mò còn hơn được xem các bài viết như Mỹ hay Pháp vì chưa có nhiều người đặt chân lên mảnh đất này. Cảm giác đến con người triều tiên như thấy Việt Nam những năm 90, con người chân chất quá.

vios77

Xe buýt
Thật tuyệt về đời sống của btt

Toa_nha

Xe tải
Triều tiên đội ơn cụ em mới được nhìn thấy nhưng có lẽ không ở đâu phố xá....sạch như xứ ta cả các cụ nhỉ. Nghĩ mà tủi!