[CCCĐ] Bắc Triều Tiên 2018

find2nd

Xe tải
Dạo này BTT cho chụp ảnh cả mặt rồi à cụ chủ?

ngocxit78

Xe hơi
E kê đôi tổ ong hóng

Hieukiti

Xe tải
Gần 1 tháng lập thớt mà cụ chủ vẫn chưa viết xong

Sdtl

Xe máy
Cụ chủ chắc bị thu máy rồi

X30

Xe tăng
Hay cụ ở lại với cô ahihi rồi. :D

minhmo

Xe cút kít
Qua ảnh của cụ chủ thấy, ở Triều Tiên người người đều có ý thức giữ gìn môi trường. Ai cũng sẵn sàng cúi xuống nhặt rác, nên đường xá, nơi công cộng sạch là đúng rồi.:-bd

đằng du lịch

Xe điện
Đây là chân dung cô bé hướng dẫn cho chuyến đi của em :D ngồi trên xe trên đường đi đến thăm trung tâm triển lãm quốc tế, nơi trưng bầy hiện vật quà tặng của lãnh đạo trên thế giới dành cho cố Chủ tịch Kim Nhật Thành, Kim Jong-il và nhà lãnh đạo hiện tại Kim Jong-un em mới có dịp chém gió hỏi thăm. Gia đình em ấy chắc thuộc gia đình trung lưu ở Bình Nhưỡng, mẹ làm giáo viên, bố công tác ở cơ quan chính phủ, bản thân em ấy đi học 1,5 năm tiếng Việt ở trường xã hội và nhân văn. Hiện tại thì nói được 4 thứ tiếng, nói chung xuất thân rất cơ bản. Em dò hỏi tình hình cấp phát lương thực bên này thế nào, em ấy bảo 1 người được 700gr lương thực 1 ngày, quân đội ưu tiên hơn thì được 800gr. Em hỏi thế trong 700gr thì có bao nhiêu thịt? em ấy lờ đi không trả lời, em gặng hỏi tiếp thì em ấy bảo em ấy không để ý vì phiếu đưa hết cho mẹ để mẹ mua.
Em hỏi đùa là có phải đồng chí Kim Jong Un đáng yêu (bên đấy khi nói về Kim Jong Un thì bọn nó bắt buộc phải gọi là đồng chí Kim Jong Un kính yêu, em thì gọi mẹ nó là đáng yêu :D) 3 tuổi đã biết lái xe, 9 tuổi đã bắn 10 viên đạn vào hồng tâm chỉ trong 3 giây không? để coi việc đấy là việc rất bình thường thì em chỉ mẹ vào thằng bạn đồng hành bảo : em biết không thằng này cũng là dạng siêu, 3 tuổi đã biết đi, 7 tuổi học thuộc làu bảng cửu chương, 9 tuổi lừng lững tuyển thẳng vào lớp 4 mà bố mẹ không phải chạy chọt gì. Trong quá trình học chưa từng bị cô giáo phạt quỳ hay bắt uống nước rẻ lau đâu :D
Em ấy mắt tròn mắt dẹt quay sang hỏi em hướng dẫn tiếng Trung là người cầm đầu nhóm nhưng rồi quay sang bảo em là không biết :D em cũng hỏi có phải ngày xưa Ủn từng học ở Thụy Sĩ không thì cũng nhận được câu trả lời là không biết

Sao cụ ko chụp cô lày lấy dăm ba kiểu

Em đi công tác mấy hôm nên không post được. Ảnh em hướng dẫn em chụp bằng điện thoại nên nhìn hơi lởm, vô tình em thấy ảnh em ý ở trên mạng nhìn khác hẳn nhá, đúng kiểu đẹp vừa hồng vừa thâm, nhầm vừa hồng vừa chuyên chứ :D em bên trái ảnh các cụ nhé :D

em ấy xinh quá cụ nhỉ :x

zolahn

Xe điện
Cám ơn các cụ, em xin tiếp

Tàu lăn bánh cũng là lúc bắt đầu em được phép chụp ảnh. Hình ảnh đầu tiên lúc tàu rời ga

Một đoạn qua cầu gần ga

Đường ngang dân sinh giống nước ta

Công trường xây dựng em gặp trên đường

Xem mấy hình này làm e lại bồi hồi nhớ về thời bao cấp tươi đẹp :D

Cuong Store

Xe tăng
Cụ chủ thớt cho em hỏi là nó chỉ có cái travel card chứ ko đóng visa gì vào passport đúng ko ạ?
Em cũng đang tính đường đi BTT 1 chuyến, chắc phải dùng passport VN chứ dùng passport Mỹ các tồng chí bên ấy gô cmn cổ lại thì toi.
Chuẩn rồi cụ. Dân nó vẫn rất nể người Việt haha. Người Việt sang bên đó thoải mái hơn người các nước khác.

ĐươngBa

Xe máy
Dọc đường đi tàu, lúc đầu em cũng háo hức chụp ảnh này nọ nhưng chỉ được 1 lúc là chán vì toàn thấy đồi núi, ruộng đồng chỗ nào cũng như chỗ nào. Đất đai có vẻ khô cằn không được "rừng vàng biển bạc" như nước ta :D. Bắc Triều Tiên chỉ có khoảng 25% diện tích là đồng bằng, còn đâu là toàn đồi núi. Một năm canh tác được vài tháng, chớm vào mùa đông là lạnh giá nên không trồng được cây gì, chưa nói đến nuôi con gì :D cho nên việc thiếu hụt lương thực khi bị cấm vận toàn diện cũng là điều dễ hiểu.

Nhà nào hầu như cũng có tấm panel năng lượng mặt giời

Bỏ qua TBCN để tích lũy, tiến thẳng lên CNCS và đỉnh cao của CNHX giai đoạn 1 là đây: làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu! Mấy cụ làm phim về thập niên 80 rất thích được quay ở đây vì nó là phim trường đỉnh, đẹp và thật quá!

DIRE

Xe buýt

VQ_A8

Xe tăng
Những chỗ cụ chủ thớt ở hay đi tham quan bên Triều Tiên đều được bố trí hết cả rồi. Tuy nhiên, hạ tầng của BTT thực sự là tốt, vượt xa VN hồi năm 80s, nếu thống nhất được với Hàn xẻng thì sẽ tiến rất nhanh. Ngay cả các khu làng quê dọc đường sắt của Triều Tiên cũng vẫn gọn gàng, khang trang hơn nhiều khu làng quê hiện nay của Viêt nam. Cụ chủ bận quá hay sao chứ theo thớt của cụ không biết khi nào mới xong?

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Những chỗ cụ chủ thớt ở hay đi tham quan bên Triều Tiên đều được bố trí hết cả rồi. Tuy nhiên, hạ tầng của BTT thực sự là tốt, vượt xa VN hồi năm 80s, nếu thống nhất được với Hàn xẻng thì sẽ tiến rất nhanh. Ngay cả các khu làng quê dọc đường sắt của Triều Tiên cũng vẫn gọn gàng, khang trang hơn nhiều khu làng quê hiện nay của Viêt nam. Cụ chủ bận quá hay sao chứ theo thớt của cụ không biết khi nào mới xong?
Hình như cụ chưa tìm hiểu kỹ về TT???
Nếu chỉ nhìn ở Bình Nhưỡng thì công nhân khá là tốt, hơn VN những năm 80 - 90 nhiều, về quy hoạch, đường sá và nhà cửa thì còn hơn VN hiện nay, nhưng ngược lại ra khỏi thủ đô thì lại rất kém, mà điển hình là giao thông. Hầu hết đường sá ở TT còn là đường đất. Thứ 2 là thiếu điện, ngay thủ đô nhưng điện thiếu trầm trọng.