[Funland] Bài hát hot nhất năm?

Lá Mơ

Xe buýt
Khắp nơi từ bến xe, quán phở, quán nhậu, nhà dân... đi đâu bây giờ cũng nghe "Một câu ví anh trao, nửa câu ví em thương.. " của anh chàng A Páo. Có lẽ Đi tìm câu ví sông Lam là bài hát hot và hay nhất năm các cụ nhỉ. Theo các cụ bài này hay lắm không?

LongLH

Xe điện
Mới nghe thì thấy đượm phết, nghe mãi thấy nhàm, rồi Fb lên suốt thì không còn thích nữa.

Pigwalk

Xe container
Nói chung dòng nhạc này dễ đi vào lòng người. Giọng ca lạ, khá truyền cảm.

Em không thích nhạc kiểu âm hưởng dân ca. Bài này lại càng không thích vì không biết diễn tả như nào, giai điệu nó không đẹp như những bài âm hưởng ví dặm khác, đang ở tone này ngoặt sang tone khác nghe ngang phè rất chối tai. Cụ nào thông nhạc lý sẽ mô tả chính xác hơn.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Em chửa nghe lần nào, cũng chả biết bài này: Thế nên không biết nó hay hay không hay, cũng chả biết nó hót hay nó câu ;))

Lá Mơ

Xe buýt
mời các cụ thẩm âm hộ em phát

Yaris_2009

Xe tăng
Em trẻ trâu, thời nào em cũng thẩm được nhac, thời tuổi teen thì em thích Backstreet Boys, Boyzone, Westlife N-Sync.... Giờ em còn thuộc làu làu luôn ấy.

Thời lấy vợ rồi em lại thích nhạc Pop chung cẩ tây cả ta.

Giờ em thích nhạc GenZ, ôi nhạc nào em cũng thấy hay, mà càng ngày nhạc nó lại càng phát triển về trình độ lẫn năng lực biểu diễn, sáng tác.

Xưa ta lấy nhạc ngoại về chế lời Viẹt ra hát vì lí do năng lực sáng tác chưa giỏi, giờ nhạc của ta Tây- Tàu cũng phải nghe, phải hát điển hình như nhạc của Sơn Tùng - MTP chẳng hạn, rồi nhiều bài hát của các bạn trẻ thành trend trên tiktok, các nước Hàn Tàu Nhật ... cũng nghe cũng hát theo.

Em ví dụ 1 bài GenZ các cụ nghe chắc cũng thấy mê, cơ mà các cụ mà U60 như cụ chủ thớt thì em sợ ko thẩm được vì nó là nhạc trẻ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hình như cụ đã một lần PR bài này thì phải. Em thấy bình thường, ca sỹ hơi lên gân.

Red One1

Xe lăn
Hình như là cắt 3 nỗi sầu :(

Hình như cụ đã một lần PR bài này thì phải. Em thấy bình thường, ca sỹ hơi lên gân.
Sếp nhớ chuẩn thế, ở bài đó thằng em chuyên Buôn Pháo của em nó phân tích rất chi tiết rồi :D

A Páo hát hay hay ko hay?
Trả lời câu hỏi này em mổ xẻ hơi dài dòng tí như này (quan điểm cá nhân):

1. Xét về góc độ hàm lượng nghệ thuật: không có gì để xét, một người học CĐ VHNT Việt Bắc mà xử lý bài vở thế là rất cẩu thả, mặc dù thể hiện đc màu sắc xứ Nghệ nhưng vẫn rõ nét sự xuồng xã, nhả chữ cẩu thả cho ra âm thanh ko đẹp (quần chúng), một số đoạn luyến láy rất sến như trêu ngươi thầy cô.

2. xét về góc độ hiệu ứng hình ảnh, truyền thông: Bạn ấy làm quá tốt.
Bạn ấy bỏ qua những chuẩn mực được đào tạo, xây dựng một hình ảnh chàng trai người Mông thổi sáo, tự đệm hát (bình dân hoá âm nhạc), lại còn sáng tác được ca khúc. Du khách nhìn bạn ấy biểu diễn trên Mã Pí Lèng tưởng là người Mông nên rất thích thú.

Ngay từ cách lấy nghệ danh A Páo đã rất thông minh, luôn mặc trang phục "đội lốt người mông", cái này nó là đòn hiểm đánh gục cảm xúc khán giả, người ta nghĩ "chàng trai dân tộc này tài năng quá" (A Páo quê Nghệ An)
Nếu giới thiệu tôi học VHNT ra thì khán giả sẽ đem "tiêu chí" ra để xét, lúc đó mạch cảm xúc về bạn ấy lại hoàn toàn khác, thậm chí tiêu cực hơn người ta còn bỉ bôi "học hành mà hát như đầu bò"
Cách làm nghệ thuật của bạn ấy theo em là cái đáng để học hỏi. Có thể gọi là xuất sắc!

Từ một cậu học hành ở mức cơ bản để làm cán bộ văn hoá, hoạt động nghệ thuật quần chúng (ko phải chuyên sâu như nhạc viện), lại lên tận Mèo Vạc làm cán bộ văn hoá. Nhưng bạn ấy biết cách đại chúng hoá nghệ thuật, biết dẫn dắt cảm xúc khán giả để toả sáng, làm cho nhiều người theo đuổi nghệ thuật phải ước ao. Với em A Páo là một tài năng.

Mà tài năng thật sự chứ, bạn ấy sáng tác bài Tìm Em Câu Ví Sông Lam khá hay, có đôi chỗ hơi sạn tí nhưng chấp nhận được. Cấu tứ bài hát ổn, ca từ ổn, chất liệu tốt, bài vở sạch sẽ.
Ngoài ra còn chơi đc vài nhạc cụ, nhất là thổi sáo Mèo. Bạn ấy ko xuất sắc hẳn một hạng mục nào, nhưng mọi thứ đồng đều, biết nhào nặn làm cho mọi thứ hoà quện và tạo được hiệu ứng rất tốt.
Em đồ rằng trước kia bạn ấy ko thể nghĩ được một ngày mình lại được đứng trên các sân khấu lớn như hôm nay.
Nhưng nói gì thì nói, phải có bột mới gột nên hồ. Bạn ấy có năng khiếu, đi lên từ nền tảng kiến thức âm nhạc cơ bản, cộng với sự chăm chỉ học tập, tìm tòi hướng đi từ trong thực tiễn. Hào quang hôm nay là thành quả xứng đáng với A Páo. Bạn ấy kéo về cho Du lịch Hà Giang rất nhiều sự yêu mến, rõ ràng A Páo là một "sản phẩm du lịch hấp dẫn" là một nhân tố thôi thúc du khách đến với Hà Giang.

Chứ ai như cái thằng Ofer mất nết (ko tiện nêu tên), hắn chơi ghita thì quá hay, trình hơn cậu A Páo rất nhiều, nhưng lại kéo mấy thằng bạn cởi chuồng lông nhông trên Mã Pí Lèng như một lũ bệnh hoạn để nổi tiếng, cuối cùng cũng có ra gì đâu. Làm ô uế Di sản, tổn hại đến thanh danh của bản thân và gia đình.

Xét một cách tổng quát trên quan điểm cá nhân em: A Páo là một tài năng đáng ngưỡng mộ. Đừng khắt khe, hãy cứ nhìn bạn ấy là một nhân vật giải trí chúng ta sẽ thấy rất hay.

(Nếu phân tích của em khiếm khuyết chỗ nào, mong cụ mợ có chuyên môn về nghệ thuật thứ lỗi cho sự vụng về của người ngoại đạo)

Amethyst2020

Xe buýt
Hoá ra là PR ạ? Chứ em tưởng hot nhất là bài “Cắt đôi nỗi sầu” chứ. Con em với trẻ con hàng xóm suốt ngày ra rả bài này.

Gionam72

Xe container
Chả ấn tượng gì.

FUN PLUS

Xe buýt
Em thấy giọng hát rất bt. Với em thì hát thế em thấy chán. Chuyên nghiệp mà hát vậy thì hơi quá sức.

Asura

Xe tăng
Em cũng đến khổ với bài hát này vì cả nhà em thích, từ bố mẹ đến anh rể, chị gái...thành ra quay cuồng tìm các bản karaoke để làm vừa lòng các vị ấy khoai vật.

Về phần nhạc, đây là bài hát tốt, lồng được điệu ví dặm vào, nên gọi nó là crossover contemporary - country cũng không quá. Cấu trúc khá phức tạp, đếm sơ qua tới 9 hợp âm, vượt rất xa mấy thể loại "bolero", thân phận ca... Nói chung là khó hát nên em hơi nghi ngờ tác giả của nó. Cũng có thể một lần loé sáng duy nhất, hiện tượng ko hiếm trong âm nhạc. A Páo ko được đào tạo thanh nhạc nên hát "giật cục" với bài này như cụ nào nói trên là đương nhiên thôi. Các "thợ hát" bolero trên Youtube khác thì "mượt mà" hơn nhưng là lược bỏ, là phẳng các đoạn chuyển tone, xì xẹt không tròn tiếng. Nếu có ca sỹ đủ tầm hát thì bài này không đơn giản đâu.

Về phần lời thì có vẻ đúng A Páo viết hơn vì nó đơn giản, dân dã như bạch thoại. So với một ca khúc tương tự khác là Lỡ hẹn với dòng Lam thì kém xa. Dù sao, nó được phổ từ thơ ra. Lỡ hẹn với dòng Lam cũng chưa có ai hát tốt (kể cả Anh Thơ, thiên về bản năng và khoe giọng quá). Cá nhân em thấy đến hiện tại có mỗi Đặng Hồng Nhưng hát tạm ổn. Nếu đem phong độ đó sang hát Tìm em câu ví Sông Làm có thể khác biệt đấy.

Nói chung, em nghĩ bài hát này khá đặc biệt vì phần nhạc và lời chênh lệch nhau nhiều quá. A Páo giọng không tốt nhưng rất cố gắng thể hiện đúng nhạc, hát tròn tiếng. Có thể đó là lý do bà con thích.

Chỉnh sửa cuối:

Lá Mơ

Xe buýt
Em cũng đến khổ với bài hát này vì cả nhà em thích, từ bố mẹ đến anh rể, chị gái...thành ra quay cuồng tìm các bản karaoke để làm vừa lòng các vị ấy khoai vật.

Về phần nhạc, đây là bài hát tốt, lồng được điệu ví dặm vào, nên gọi nó là crossover contemporary - country cũng không quá. Cấu trúc khá phức tạp, đếm sơ qua tới 9 hợp âm, vượt rất xa mấy thể loại "bolero", thân phận ca... Nói chung là khó hát nên em hơi nghi ngờ tác giả của nó. Cũng có thể một lần loé sáng duy nhất, hiện tượng ko hiếm trong âm nhạc. A Páo ko được đào tạo thanh nhạc nên hát "giật cục" với bài này như cụ nào nói trên là đương nhiên thôi. Các "thợ hát" bolero trên Youtube khác thì "mượt mà" hơn nhưng là lược bỏ, là phẳng các đoạn chuyển tone, xì xẹt không tròn tiếng. Nếu có ca sỹ đủ tầm hát thì bài này không đơn giản đâu.

Về phần lời thì có vẻ đúng A Páo viết hơn vì nó đơn giản, dân dã như bạch thoại. So với một ca khúc tương tự khác là Lỡ hẹn với dòng Lam thì kém xa. Dù sao, nó được phổ từ thơ ra. Lỡ hẹn với dòng Lam cũng chưa có ai hát tốt (kể cả Anh Thơ, thiên về bản năng và khoe giọng quá). Cá nhân em thấy đến hiện tại có mỗi Đặng Hồng Nhưng hát tạm ổn. Nếu đem phong độ đó sang hát Tìm em câu ví Sông Làm có thể khác biệt đấy.

Nói chung, em nghĩ bài hát này khá đặc biệt vì phần nhạc và lời chênh lệch nhau nhiều quá. A Páo giọng không tốt nhưng rất cố gắng thể hiện đúng nhạc, hát tròn tiếng. Có thể đó là lý do bà con thích.
Nghe trên ch. trình sàn chiến gì đó là được chỉnh âm rồi, chứ hát mộc nghe giống mấy cu thợ chỗ em hát kara lắm.

Diep1979

Xe điện
Đâu, nhà cháu chả nghe thấy?

Mà có nghe thấy thì cứ nhắc đến "ví" là dở rồi

hm.tuan

Xe điện
Em đêk nuốt đc, hóc quá, dù em tai trâu, mù nhạc lý.

fadco

Xe container
Cắt đôi nỗi sầu anh buông tay cắt đôi nỗi sầu, bài này hót nhất 2023, đúng nhận sai cãi