[Funland] Bạn bè thành đạt...

Sao lại hình như 80-81. Tôi tốt nghiệp cấp 2, lớp 7 năm 1981 ở Dịch Vọng. Cụ ở khu VCCG có biết Nguyễn Cao Thanh con nghệ sĩ Thanh Huyền không?
Tôi nói hình như vì việc học hết cấp 2 vào năm nào, không phải là một sự kiện quá quan trọng để phải nhớ chính xác. Tôi sinh năm 1966, bác có thể tự tính ra năm tôi học hết cấp 2.

Thanh con bà Thanh Huyền tôi nhớ mang máng thôi, lâu quá 40 năm rồi.

Luke2018

Xe hơi
Vị trí xã hội có nhưng phải ra luồn vào cúi, luôn lo sợ bị cạo lông hoặc bay ghế do đối thủ khác luôn nhăm nhe.....hỏi như vậy có được gọi là thành đạt hay không?

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Này là chuyện thật của em, bạn em giờ có thằng giám đốc sở, có thằng đại tá. Em lạc vào nam chắc từ này đến già chôn thân SG.

Mà hiện tại em đang xe ôm, chả cứ mỗi ngày vừa đủ bót mồm, mùa mưa nhớ quê như chó cắn

Bạn em còn một số thằng giám đốc ngân hàng, giám đốc công ty dược phẩm

Nhưng thôi mỗi người đều có số phận, em an phận rồi

Tiểu Bánh Bao

Xe tải
Cô độc cụ ah, mất khi vừa sang tuổi 30 đc mấy ngày, đã làm j có vc j đâu (đến em giờ còn ế đây). Ai nhìn cũng nói nó khổ nhưng có khi chính nó lại ko thấy vậy vì chịu quen rồi. Nhà nó đẻ thằng này ra thì làm ăn xuống dốc luôn, sau mấy năm đẻ thêm thằng út thì vực dậy. Nên thằng này bị tiếng như kiểu khắc cả nhà ấy.
Đứa nào cũng đc đầu tư tử tế trừ thằng này, thằng anh đi du học rồi thiến sĩ, bà chị 2 làm cái éo j cho dây cáp dưới BN cũng giàu. Thằng anh 3 cũng học tới thạc sĩ, thằng út hăm mấy mà đợt đó cũng c.bị du học.
Riêng thằng này cứ làm sai cái j thì ông bà bô nó cắt luôn, lớp 11 bị bạn nó lừa lấy mất xe đạp cắm, thế là đi bộ. Suốt lớp 12 là em đèo thằng này đi học. Xong cũng vì chuyện đó mà nó ko dám mở miệng xin tiền đi học lò. Nên thi đh trượt 2 năm liền, học CĐ xong ra đi làm bấp bênh, bị cả nhà khinh, trừ mỗi thằng út.
Làm mấy năm gom góp đc ít tiền, vay mượn bạn bè rồi về xin nhà cũng đc mấy trăm để hùn chung vốn mở quán xá với 1 thằng. Thì lại bị thằng ml ấy nó lừa hết. Thằng này tay trắng, ông bà già lại chửi cho, q.định ko bao giờ giúp thằng này việc j nữa.
Lúc này bắt đầu thấy khó thở nên nó bỏ lên HN chạy xe ôm, bạn bè thương cũng giúp đỡ 2 tháng đầu cho nó trụ đc thì thôi. Nói ra ếu ai tin chứ nhà khá giả mấy căn mặt tiền ở tỉnh buôn bán mà để con nó chạy xe ôm.
Cơ mà đỉnh điểm là sau đấy 1 t.gian, có lần nó về thăm nhà đúng lúc ông bà bô nó và anh cả đang tiếp sếp bự của thằng anh. Nó vào chào thì cả nhà chỉ ậm ừ rồi xem như ko thấy, ở dưới bếp thấy giúp việc đang làm cơm thiết. Thấy cả nhà chả thèm đoái hoài j thế là nó cũng ko ở lại nữa. Bỏ ra ngoài đi lang thang rồi gọi cho em thì đúng hôm ấy em cũng đang trên đường từ HN về quê. Thế là hẹn nhau đi nhậu, nó vừa uống rượu vừa chảy nc mắt, nhìn thương vl.
Hồi ấy 25t nên lần đó cũng là 1 cú sốc tương đối, nên là nó q.định vào Nam để đi cho xa hẳn. 2 năm đầu còn về ăn tết, đến 2 năm sau thì ko về nữa. Bà già nó lúc này mới bắt đầu thấy thương nó (em nghĩ có khi là linh cảm của người mẹ cũng nên). Năm 2017 vào SG thăm đc 2 lần, thuyết phục nó ra ngoài rồi tìm cho cv tốt. Nhưng nó ko đi, đó cũng là lần cuối gặp mẹ nó. Còn 1 đợt tháng 11 năm đó thì thằng em út c.bị du học bay vào thăm mấy ngày, cũng là lần cuối cùng nó gặp người thân trong gđ.
Bạn cụ có khi cảm thấy giải thoát như thế lại may mắn, cuộc sống lênh bênh, không người thân, cảm giác hắt hủi như thế cuối cùng cái kết cũng buồn theo. May mắn thay, gia đình khá giả cậu ấy lại không sa ngã, không tệ nạn, sống cũng có người quý.
Bạn em cũng giống bạn cụ, nhưng nó còn sống và đang phá ông bà già, nó bảo phá thế ông bà mới chú ý tới nó là con =))

amylvs

Xe tăng
Trước em ở mấy năm trong khu văn công. Có bà Thu hiền chửi như hát. Hay ăn bún ốc bà chuyên đóng vai phụ. Ở trong đó sướng. Gặp mấy em trường múa ngon vãi.
Đấy là khu văn công Mai dịch rồi ạ.

Em mở theard này để các cụ/mợ vào khoe bạn bè, "người quen", thành đạt và cả không thành đạt nữa nhé.

Mở đầu theard, em xin dành để nhớ 2 thằng bạn PTTH đã qua đời.

1. Thằng thứ nhất đỗ ĐH điểm cao, đi học nước ngoài. Giờ nhớ về nó em cứ nhớ nhà nó có nghề làm bánh rán, hôm buổi trưa nghỉ học về nhà nó chơi hai thằng đói vét mâm đỗ xanh ngào đường (để làm nhân bánh) ăn vào no mãi. Thế mà học PTTH xong chia tay, chả bao giờ gặp lại nó, cho đến khi biết tin nó đã mất xác bên Nga.

2. Thằng thứ 2 học cùng PTTH, rồi vào ĐH cùng em. Em đoạn đó long đong, nó thì tốt nghiệp đàng hoàng, chẳng hiểu sao ra trường lại xin vào bộ đội. Mà tại vì nó không sĩ quan dự bị nên vào bộ đội là đi lính nghĩa vụ mới hài. Nhớ lần xách xe đạp đến thăm nó ở doanh trại, ngay rìa HN nhưng tìm đường khổ sở. Đến chơi, cậu nói biết dại rồi, nhưng cũng chả có cách nào, đành đợi hết nghĩa vụ rồi về. Giờ em chuyển nhà về ngay gần cái doanh trại ấy, mỗi lần đi qua cổng lại nhìn vào.
Thế rồi nó cũng hết nghĩa vụ, lại đi học tiếp, rồi cũng có công việc đàng hoàng ở một trường ĐH, rồi cưới vợ, mua nhà. Chả hiểu sao, một ngày đẹp trời nó hẹn em cái cafe, rồi ngồi ngập ngừng thuyết giáo em về bán hàng đa cấp. Hóa ra cả hai vợ chồng nó bỏ việc từ bao giờ, trong hệ thống giờ hai vợ chồng cấp hàm cũng lên kha khá :D. Và tất nhiên chúng nó kiếm được thêm tiền, mua thêm nhà, thêm đất. Đận 2010 em đang chiến đấu ở trong kia, nó bay vào mua đất còn khoe "Tao đang đi khắp Bắc vào nam, mỗi tỉnh đến 1 lần. Mỗi tỉnh ngủ với một ... cave" :D. Có tiền, mỗi tội là vẫn chạy xe máy đi thuyết khách với giao hàng, chỉ khoảng tháng sau em ra HN chưa ấm chỗ đã nghe vợ chồng nó bị xe húc đoạn qua cầu Phù đổng.
Đám tang nó ở quê, em về dự nhưng rồi từ đó chưa bao giờ nhớ ngày giỗ nó. Nghĩ là, có nhớ cũng chả để làm gì :(
Em khoái ông thứ 2. nhất là đi các tỉnh :)). Em thì hơi khác tí.
1, Thằng học giỏi nhất lớp, nhất cmn cả trường luôn,Nhà nó thì nghèo, xe đạp không có, toàn đi học nhờ. Thi BK được 27.5, chưa tính điểm cộng, ra trường loanh quanh vào làm cho bộ phận quản trị mạng tổng của BIDV, lương lậu chả hỏi bao nhiêu, hai năm trước thì mua căn chung cư, em lên lắp cho cái máy lọc nước. Thằng cờ hó này kẹt xỉ lắm, đi bia bọt cấm khi nào tự giác kêu thanh toán :))
2, Thằng bạn chơi lâu nhất, hơn em 2 tuổi, thằng này học dốt như em nhưng chịu khó học hỏi và lăn lộn, học trung cấp làng nhàng, vừa học TC vừa học sửa điện tử, rồi điện thoại. Ra trường về quê mở quán sửa rồi bán điện thoại. Sau khi hết thời xoay sang buôn xe máy cũ và ô tô cũ, giờ trong nhà lúc nào cũng hơn trăm con xe máy, vài cái ô tô. Của nả chả biết thế nào, Vợ đẹp, con khôn, có ô tô đi là được rồi. Về gặp nhau, bắt tay, uống cốc nước. Tết về sang chúc tết, làm vài lon bia, hỏi năm nay ổn không, ổn à?, tốt.
3, Một khằng học cũng top của lớp, nhà cũng dạng trồng nhiều mồng tơi. Học CĐ sư phạm cho dễ kiếm việc và nhanh ra tiền. Ra trường xung phong đi vùng cao, được mấy năm lương cao nhưng không trụ được, té về làm thuê cho thằng thứ 2, nhưng suốt ngày game nên nó ghét, sút thằng cẳng. Xuống HN loanh quanh thế nào giờ sale BĐS, lấy vợ được hơn năm thì bỏ, không có con với vợ đồng bóng, tháng nó đốt mớ tiền cho thày mà tiền thì lại không kiếm ra, cũng chưa có gì cả.
4, Thằng này xưa học dốt hơn bò, bò thả ra đồng tối còn biết đường về, thằng này mà thả ra đường toàn mẹ phải đi rong về. suốt ngày trốn học, thành lập nhóm tứ đại ác nhân gồm 4 thằng, có nhiệm vụ thứ 2 lên bục chào cờ, thứ 7 là mục tiêu để giáo viên chủ nhiệm xả stress. Ra trường chả học hành gì sất, đi theo ông anh họ, hai anh em làm con xe tải đánh hàng bên Lào. Giờ trong nhà gỗ Lim xếp thành núi, xây cái nhà mái thái nho nhỏ 200m2. Đến nhà nó chơi nó vác ken loại cao như cái thùng ra :"lâu lắm không gặp bạn, bạn uống hết cũng được, không uống hết cũng không được đâu".
Nói chung cũng chưa thằng nào kiệt xuất, nhưng cũng may chưa thằng nào sa ngã hay đi xa như bạn cụ chủ.

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Em có đứa bạn số cũng rất buồn, trc cũng có lần em kể rồi. Đẻ ra ở nhà khá giả 5 ace, nó là áp út. Mà thế nào lại bị bố mẹ bỏ bê nhất, anh chị cũng ko q.tâm mấy, sau đẻ ra thằng út thì thân với mỗi thằng này. Nó ko nói ra mồm nhưng em nghe mấy đứa gần nhà bảo nó sống như ng thừa trong nhà.
Đi học ko đc đầu tư mấy nên học hành cũng chỉ bình bình, thi đh trượt lên trượt xuống, ra trường bằng cấp cđ lèng phèng nên cv cũng ko khá khẩm. Làm đc mấy năm ngoài Bắc thì xích mích chuyện với ông bô vì làm mất tiền đầu tư quán xá tự konj doanh (do bị lừa) nên nó vào Nam làm thuê dựng cột bts. May vớt vát đc chủ tốt và ae thợ thuyền gần gũi. Tưởng thế là yên vì bất thình lình bị K giai đoạn cuối, cho đến tận lúc sắp chết đc vài ngày nó nói ra thì mn ở xưởng mới biết. Mà thằng này sống tốt nên bị K mà khá nhẹ nhàng nên mới giấu đc lâu vậy.
Mất ngay đầu 2018 dương, cuối 2017 âm, hồi đó em vào SG rồi. Lẽ ra hỏa táng nó trong SG rồi mới mang tro ra nhưng nhà và họ hàng nó muốn nó đc "nguyên vẹn" trở về nên chị nó vào cùng em thuê xe chở quan ra.
Ra nhìn cảnh gđ nó khóc lóc em cũng éo biết phải nghĩ sao nữa, chỉ thấy thương thằng bạn!
Chuyện của cụ em cũng nghe rồi. Một chuyện buồn.

lehungacc

Xe buýt

AVANZA

Xe tăng
Bạn học em toàn thằng long đong, thằng giầu thì phải nhờ vợ, thằng bình thường thì bố mẹ lo, thằng nghèo vẫn nghèo vì chẳng bám víu đc vào ai...cơ bản là chúng nó khg chịu được vất vả, ỷ lại. Bạn bên ngoài thì toàn thằng khá trở lên.

CCCK

Xe tăng
Em mở theard này để các cụ/mợ vào khoe bạn bè, "người quen", thành đạt và cả không thành đạt nữa nhé.

Mở đầu theard, em xin dành để nhớ 2 thằng bạn PTTH đã qua đời.

1. Thằng thứ nhất đỗ ĐH điểm cao, đi học nước ngoài. Giờ nhớ về nó em cứ nhớ nhà nó có nghề làm bánh rán, hôm buổi trưa nghỉ học về nhà nó chơi hai thằng đói vét mâm đỗ xanh ngào đường (để làm nhân bánh) ăn vào no mãi. Thế mà học PTTH xong chia tay, chả bao giờ gặp lại nó, cho đến khi biết tin nó đã mất xác bên Nga.

2. Thằng thứ 2 học cùng PTTH, rồi vào ĐH cùng em. Em đoạn đó long đong, nó thì tốt nghiệp đàng hoàng, chẳng hiểu sao ra trường lại xin vào bộ đội. Mà tại vì nó không sĩ quan dự bị nên vào bộ đội là đi lính nghĩa vụ mới hài. Nhớ lần xách xe đạp đến thăm nó ở doanh trại, ngay rìa HN nhưng tìm đường khổ sở. Đến chơi, cậu nói biết dại rồi, nhưng cũng chả có cách nào, đành đợi hết nghĩa vụ rồi về. Giờ em chuyển nhà về ngay gần cái doanh trại ấy, mỗi lần đi qua cổng lại nhìn vào.
Thế rồi nó cũng hết nghĩa vụ, lại đi học tiếp, rồi cũng có công việc đàng hoàng ở một trường ĐH, rồi cưới vợ, mua nhà. Chả hiểu sao, một ngày đẹp trời nó hẹn em cái cafe, rồi ngồi ngập ngừng thuyết giáo em về bán hàng đa cấp. Hóa ra cả hai vợ chồng nó bỏ việc từ bao giờ, trong hệ thống giờ hai vợ chồng cấp hàm cũng lên kha khá :D. Và tất nhiên chúng nó kiếm được thêm tiền, mua thêm nhà, thêm đất. Đận 2010 em đang chiến đấu ở trong kia, nó bay vào mua đất còn khoe "Tao đang đi khắp Bắc vào nam, mỗi tỉnh đến 1 lần. Mỗi tỉnh ngủ với một ... cave" :D. Có tiền, mỗi tội là vẫn chạy xe máy đi thuyết khách với giao hàng, chỉ khoảng tháng sau em ra HN chưa ấm chỗ đã nghe vợ chồng nó bị xe húc đoạn qua cầu Phù đổng.
Đám tang nó ở quê, em về dự nhưng rồi từ đó chưa bao giờ nhớ ngày giỗ nó. Nghĩ là, có nhớ cũng chả để làm gì :(
Ngày đi học C3 em bé nhất lớp toàn bị bọn con trai bắt nạt. Thằng mất dạy nhất ngày nào cũng oánh em thì mấy năm sau ra trường nghiện, dính đợt thuốc tàu đời đầu đi luôn, thằng cầm đầu thì giờ vẫn sống nhưng nghiện rượu nặng, phê từ sáng đến tối.
Liệu có phải nhân quả không nhỉ?

Freeman Bodhany

Xe tăng
Túm lại các cụ đang cổ xuý cho "học dốt, lười học, mải chơi...nhưng nay lại giàu" đúng không? Em thừa biết tuýp của các cụ Of rồi...:))
Cứ phải là "dốt, lười, giàu" mới là chuẩn OF, hì hì ...:))

Hồi cấp 3 bàn em ngồi 5 thằng hiện nay:
1. Em là thèng làm thuê, gần 30 năm bán lưng cho trời bán mặt cho ......... biển. Bây giờ về đút 2 chân gầm bàn đợi ngày về hưu
2. Thèng ngồi cạnh làm lái xe, chơi bóng -> trốn nợ -> biệt tăm
3. Thèng ngồi kế thay bố vào làm công nhân nhà máy, lấy vợ cùng nhà máy, đẻ 2 con bây giờ vỡn áo quần công nhân mặc cả ngày
4. Thèng kế tiếp làm kiểm định trong Nam bị dính phốt tí được NN nuôi, bây giờ lái xe và cho thuê xe tự lái
5. Thèng cuối cùng đi Tây lấy vợ Tây về VN 1 thời gian bất đồng con dâu mẹ chồng, lại tha nhau về Tây.

MiTa

Xe lăn
Em cũng có 1 thằng bạn, học rất giỏi, chơi thể thao hay, nhà giàu. Năm lớp 12 nó đã cao 1m80, nặng đúng 80kg.
Vậy mà đúng 80 năm sau nó đột ngột qua đời.
Khổ thân bạn cụ, nhoằng 1 cái đã thấy qua đời.

Honghen2008

Xe container
Chán chẳng buồn còm :(

lạc lối

Xe điện
E cũng có thằng bạn , lên 3 tuổi đã biết bắn súng cưỡi ngựa , giờ nhà nó ko có gì ngoài điều kiện, mỗi tội lò xo tụt nên Vk nó cũng buồn

Cadilac One

Xe tải
Nhân cc chia sẻ về bạn em cũng nhớ về thằng bạn thân của em,
Bọn em học chung ĐH, nhà nó rất khá giả, nó lại con một nên gia đình chiều, nhưng ngược lại nó lại không chơi bời gì cả, nó sống rất chan hòa với bạn bè. Thời SV bố nó thuê nhà cho nó ở nhưng nó lại thích vào trong KTX ở cùng với bọn em. Thời SV thì ai chả đói (đói thật sự chứ không phải thiếu thốn), nó thường xuyên mang vài thùng mì tôm hảo hảo hay mì tôm cân vào cho bọn em ăn. Ra trường bố mẹ nó muốn nó theo nghiệp kinh doạnh của gđ nhưng nó lại xin vào quân đội (hải quân).
Thời SV nó hay đạp xe (như kiểu xe đua bây giờ) sang trường sư phạm tán 1 em, bây giờ thành vợ nó. Bố nó thương con muốn mua cho xe máy nhưng nó lại không thích. Mãi đến năm ĐH thứ 3 thì nó đồng ý mua xe nhưng lại mua 1 con xe Moto cào cào cũ ở chợ giời.
Ra trường em chưa xin được việc, lông bông ở HN chán thì nó gọi về làm cho nhà nó ở HP. Em cũng về làm một thời gian, bố mẹ nó cũng quý em nhưng ở HN nhộn nhịp quen về HP chỗ nó buồn quá nên em lại ngược lên HN tìm việc.
Nó giúp em rất nhiều, thời điểm nó cưới bạn sư phạm thì em lại đang ở nước ngoài nên không dự được.
Sau khi cưới vợ thì nó vẫn làm sỹ quan trong hải quân được vài năm nữa thì xin về để phụ giúp kinh doanh của gđ vì bố mẹ nó cũng gì yếu rồi không quản lý được nữa, và muốn nghỉ ngơi. Chắc có vợ con rồi nên cu cậu cũng nghĩ lại.
Bẵng đi được 3~4 năm em không xuống HP thăm nó thì nghe tin nó bị tai nạn, nó đi 1 con xe PKL (1000 phân khối thì phải) đâm vào 1 chiếc xe tải đi ngược chiều. Nó đã không qua khỏi.
Thời điểm đó vợ nó đã sinh được 1 con trai 3 tuổi và cũng đang có bầu 3 tháng (cũng con trai).
Vợ nó yêu nó rất nhiều, thể hiện qua việc đến nay chồng mất hơn 10 năm rồi mà vẫn ở vậy nuôi con. Mặt khác vợ nó vẫn sử dung facebook của chồng và thường xuyên đăng lại những ảnh hạnh phúc gia đình trước khi nó mất.
Em thực sự thấy thương và tiếc cho bạn em. Người tốt mà đoản mệnh.

provtc

Xe container
Mình đám cưới, bạn ĐH bảo ủa sao bạn cấp 3 cũ mày ít thế, haiz ít là vì chúng nó lang bạt khắp nơi.
- Thằng bạn thân chí cốt nhất so với bọn kia giờ ở bên Mỹ huston đang làm chủ tiệm nail nho nhỏ, về chơi cho cháu 5 tờ với 1 lọ nước hoa cho mình, mà đm nó mua cho mình 1 hộp toàn sịp, kêu sịp mặc thích lắm, mà cũng thích thật.
- Thàng thứ 2 bên Nga giờ sống vật vờ.
- Ông bên Sec thì thấy bảo cầm 1 mạng lô cho người Việt đánh
- Thằng ở Thụy điển thì mở được nhà hàng Việt nho nhỏ, cứ buồn buồn gọi điện buôn cả tiếng đồng hồ sợ méo dám nghe máy, gọi nó mà hỏi thì hỏi tình hình thông tin ở nhà đến phát chán.
- Một ông trong nam thấy bảo làm hải quan sân bay, đến lúc lộ ra phải méo đâu, mà làm kiểu hđ gì đó đứng đóng dấu.
Mỗi người 1 số phận, nhiều thằng bất cần đời, nhiều thằng thành công, nhiều thằng an phận. Haiz