[Funland] Bạn bè thành đạt...

limoux

Xe buýt
Em có thằng bạn, nhà nghèo lắm, trước học vừa dốt vừa lười, chỉ được cái hay trốn học đi tán gái....Lúc bạn bè tốt nghiệp nhận bằng, nó vẫn chưa được nhận bằng....Rồi nó bỏ lửng, trốn đi đâu đó....Rồi mấy năm sau thấy bọn bạn bảo nó sang Anh Quốc trồng cỏ, rồi tự dưng cuối năm 2019 gặp lại nó ở HN, nó khoe giờ đang làm Giám đốc điều hành cho 1 Cty Singapore, hình như nó đang kinh doanh Owifi 5G gì đó, giàu lắm, thấy khoe đang ở Biệt thự, đi xe Maybach, thời trang hàng hiệu, đồng hồ Patek Philippe hơn 10 tỷ....vân vân...:))

Đấy: câu chuyện bạn em đấy : nhà nghèo, học dốt, lười, mải chơi, nay thành đạt ( vẫn sống chưa chết nhá )....:))

Chỉnh sửa cuối:

hieudie

Xe hơi
13 thằng bạn em cũng gọi là tạm ổn.
Có mỗi 1 ông thì học xong ra trường nó cắm bằng lấy hình như 200k, lang thang vào nam làm cầm đồ rồi lấy luôn tiền của của hàng thả bóng.
Bây giờ lại dạt ra ngoài bắc lang thang.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Thành đạt = Thành nhân và đạt được thành tựu ( lớn nhỏ đều ok ) cho bản thân, gia đình và xã hội!

tienaka

Xe điện
Cụ chủ kể như đang vui khi bạn bị như thế

bo kent

Xe tăng
Em có thằng bạn học cùng hồi trẻ, tốt nghiệp cấp 3 thì đi bôn ba làm thuê mướn khắp nơi.
Bỗng năm 2011 nó trúng đề tiền to, làm ăn phất lên thấy rõ. Nó chuyển qua làm chủ ôm lô đề bóng bánh luôn.
Nhà nó thuê hơn 30 người làm thuê để ghi số và nhiều nhân viên phục vụ nhà hàng quán kara. Tiền bạc chơi bởi bạn bè ko phải nghĩ vì nó bao tất.
Mới năm trước thì nó bị bắt vì bán cỏ, kẹo, lắc với án gần 10 năm. Sang juve đá để lại vợ con với món nợ khá lớn vì làm ăn thua lỗ nên mới nhảy vào hàng cấm.
Đời người đúng là lên voi xuống chó không lường trước được!

apiz

Xe tải
Nhân cc chia sẻ về bạn em cũng nhớ về thằng bạn thân của em,
Bọn em học chung ĐH, nhà nó rất khá giả, nó lại con một nên gia đình chiều, nhưng ngược lại nó lại không chơi bời gì cả, nó sống rất chan hòa với bạn bè. Thời SV bố nó thuê nhà cho nó ở nhưng nó lại thích vào trong KTX ở cùng với bọn em. Thời SV thì ai chả đói (đói thật sự chứ không phải thiếu thốn), nó thường xuyên mang vài thùng mì tôm hảo hảo hay mì tôm cân vào cho bọn em ăn. Ra trường bố mẹ nó muốn nó theo nghiệp kinh doạnh của gđ nhưng nó lại xin vào quân đội (hải quân).
Thời SV nó hay đạp xe (như kiểu xe đua bây giờ) sang trường sư phạm tán 1 em, bây giờ thành vợ nó. Bố nó thương con muốn mua cho xe máy nhưng nó lại không thích. Mãi đến năm ĐH thứ 3 thì nó đồng ý mua xe nhưng lại mua 1 con xe Moto cào cào cũ ở chợ giời.
Ra trường em chưa xin được việc, lông bông ở HN chán thì nó gọi về làm cho nhà nó ở HP. Em cũng về làm một thời gian, bố mẹ nó cũng quý em nhưng ở HN nhộn nhịp quen về HP chỗ nó buồn quá nên em lại ngược lên HN tìm việc.
Nó giúp em rất nhiều, thời điểm nó cưới bạn sư phạm thì em lại đang ở nước ngoài nên không dự được.
Sau khi cưới vợ thì nó vẫn làm sỹ quan trong hải quân được vài năm nữa thì xin về để phụ giúp kinh doanh của gđ vì bố mẹ nó cũng gì yếu rồi không quản lý được nữa, và muốn nghỉ ngơi. Chắc có vợ con rồi nên cu cậu cũng nghĩ lại.
Bẵng đi được 3~4 năm em không xuống HP thăm nó thì nghe tin nó bị tai nạn, nó đi 1 con xe PKL (1000 phân khối thì phải) đâm vào 1 chiếc xe tải đi ngược chiều. Nó đã không qua khỏi.
Thời điểm đó vợ nó đã sinh được 1 con trai 3 tuổi và cũng đang có bầu 3 tháng (cũng con trai).
Vợ nó yêu nó rất nhiều, thể hiện qua việc đến nay chồng mất hơn 10 năm rồi mà vẫn ở vậy nuôi con. Mặt khác vợ nó vẫn sử dung facebook của chồng và thường xuyên đăng lại những ảnh hạnh phúc gia đình trước khi nó mất.
Em thực sự thấy thương và tiếc cho bạn em. Người tốt mà đoản mệnh.
E nghe quen lắm. Có phải quán cf queen ko ak

B_M_T

Xe buýt
Chết chết, trên này toàn cụ thành đạt cả, ý chả có nhẽ ý cụ chủ là .........:P

shiluo

Xe container
Về thành đạt kiểu này em cũng kể với cụ một thằng bạn trong xóm nhỏ ngày xưa của em:
Nó hơn em 1 tuổi (tất nhiên cùng xóm cũng là mày tao hết), nhà nó bố làm về điện nên thường xuyên thuê bọn nhóc trong xóm ngồi quấn động cơ trả cho ít tiền tiêu vặt, mẹ nó buôn bán gì em cũng không rõ và không có nhu cầu biết ở tuổi đấy. So với trong xóm nhà em toàn người làm ở bệnh viện thì nhà nó cũng có điều kiện hơn (nhưng cũng không vượt trội), nhưng từ nhỏ em đã có cảm giác nó ít bị (được) bố mẹ kiểm soát vì họ rất bận chuyện làm ăn, nó và cả bà chị đều rất to béo và khỏe. Khoảng năm lớp 7 em và mấy đứa trong xóm được nó cho xem một ít bột trắng để trong giấy bạc, đấy là lần đầu tiên em được thấy heroin (sau này hình như em cũng không thấy lần nào nữa). Nó cũng bảo là nó dính rồi và khuyên bọn em đừng đụng vào và đừng thử. Thời đấy em thấy cũng bình thường, em thấy nó cũng không vấn đề gì và chơi với nhau trong xóm rất được, tận 3-4 năm sau này qua lời mấy đứa trường khác em mới biết nó là thằng có máu mặt không chỉ ở trường nó mà còn ở cả giới "bộ đội" thành phố. Ngoài cho em xem heroin thì nó cũng là thằng cho bọn em xem nhiều cái mới lạ mà em không tiện kể ra vì acc này Gấu nhà em dùng chung :D (các cụ lúc nào thấy những bài viết nói nhiều mà tranh luận không gay gắt, không sát ván, ít bỏ bóng đá người thì đích thị là Gấu nhà em, không lại bảo em đa nhân cách 😁). Sau này nhà em chuyển đi chỗ khác cũng ít nghe tin về nó, cách đây ~20 năm thì biết tin nó đi cai nghiện, cách đây ~15 năm thì nghe bảo nó chết vì sốc thuốc. Giờ mặt nó thế nào em cũng không nhớ được, chỉ có ký ức lờ mờ về một thằng to béo và chắc nịch - ngay cả thời nó nghiện em cũng chưa bao giờ thấy nó gầy và yếu cả.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em còn bao nhiêu rượu vào rót hết cho các cụ ở thớt này.

emyeumazda

Xe buýt
Đọc 2 câu chuyện của chủ thớt càng cho chúng ta thấu hiểu luật vô thường trong thế gian, không có gì là tồn tại mãi mãi, vũ trụ luôn thay đổi theo quy luật sinh diệt, trong đó con người là một chấm nhỏ, sự tồn tai và diệt vong của con người cũng theo quy luật duyên sinh và nhân quả,
Thế nên,
Cho dù hiện tại ta đang giàu có thành đạt thì cũng cần luôn tỉnh giác , sống giản dị , tu nhân tích đức tránh kiêu ngạo tự mãn mà hao tổn phức báu
ngược lại , nếu ta đang nghèo khó cũng ko nên bi quan và chán nản , hãy tinh tấn lao động học tập, tu nhân tích đức khi phước báu trổ hoa, duyên lành , quả ngọt đến thì ta sẽ tốt hơn

cuhaifus

Xe container
Lớp PTTH của em thì có 3 thằng thành đạt như thế rồi, tới đây vào 49 thì chắc có tiếp chưa biết nhiều ko

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
It đứa như thế này lắm. họp lớp cách đây mấy năm, có một bạn cứ tha thiết mời các bạn về nhà.
Bạn này em khg ấn tượng, chỉ nhớ láng máng là kg đc đẹp, trông khg dc thông minh hoạt bát, nói năng thiếu duyên( hiểu biết), hồi đó bọn em khg chơi, các tấm hình xưa đều khg có.
Về thăm nhà bạn rồi sau đó đi thăm mấy cái resort cái thái độ bạn khác hẳn luôn, từ đó là cái gì cũng thích chỉ đạo, thôi cũng kệ, miễn vui.
Nhưng khg khỏi có ý nghĩ nếu tự kiếm đc tiền ra ngần ấy bằng trí tuệ sức lực hẳn sẽ là người có đầu óc, sẽ cư xử lịch thiệt biết cách tôn trọng bạn bè thay vì kiểu rất funny.
Bạn em có thằng tầm này chắc lên cỡ sếp to của Tỉnh, nhưng đi họp lớp thì chả mơ được, xxx là gì chứ mà cần phải bạn bè tôn trọng :D là bạn bè mày tao như xưa chả tốt hơn sao. Còn đội vài năm trước làm đến chức thư ký bộ trưởng, thì xác định là mình xóa số. :D
Từ đợt đó, em quên mất nó là ai rồi.

Mycar222

Xe điện

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
híc em đang định về qua Cống Trắng xin anh ấy cốc bia ong thì cụ lại nhận mất bạn rồi :D

"bạn" em như thế này đã gọi là thành đạt chưa các cụ

Shin_Nguyen_13

Xe hơi
Cụ chủ khoe bản thân đi để các ofer đánh giá thành đạt hay chưa dùm :))))

vansj

Xe hơi
E hiểu ý cụ chủ thớt là giàu sang, sống chết có số rồi. cố cũng vậy thôi

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cần tôn trọng chứ cụ, nên tôn trọng nhau mới phải, đến cụ Trọng khi đi họp lớp còn phải phát biểu địa vị chức danh đặt hết ngoài cửa, ở đây chỉ có Trọng và các bạn ....
Nhưng rất tiếc là vị trí ql nó lại khg nằm ở những người hiểu biết nên thành ra vậy.
Nhưng dù sao em cũng mừng cho bạn, trong lớp cũng nhiều bạn thành đạt mà khiêm tốn lắm, có đợt cách đây gần 20 năm em đi làm giấy tờ, gặp bạn ý mà tính em hay quên còn khg nhớ ra ai, vì cũng khg thân hay nói chuyện, nhưng bạn nhân ra luôn và nhiệt tình giúp.
Thế nên các bạn cứ thành đạt là mừng. nó là một XH thu nhỏ, chấp nhận sự khác biệt cụ ah
Bạn bè đi họp lớp thì gọi nhau ông tôi, cậu tớ, thậm chí thân đến mức mày tao thì lại vui. Chứ để đến mức gọi nhau Anh-Tôi thì chả ra thể thống gì. ;))

Acheng122

Xe hơi
Em mở theard này để các cụ/mợ vào khoe bạn bè, "người quen", thành đạt và cả không thành đạt nữa nhé.

Mở đầu theard, em xin dành để nhớ 2 thằng bạn PTTH đã qua đời.

1. Thằng thứ nhất đỗ ĐH điểm cao, đi học nước ngoài. Giờ nhớ về nó em cứ nhớ nhà nó có nghề làm bánh rán, hôm buổi trưa nghỉ học về nhà nó chơi hai thằng đói vét mâm đỗ xanh ngào đường (để làm nhân bánh) ăn vào no mãi. Thế mà học PTTH xong chia tay, chả bao giờ gặp lại nó, cho đến khi biết tin nó đã mất xác bên Nga.

2. Thằng thứ 2 học cùng PTTH, rồi vào ĐH cùng em. Em đoạn đó long đong, nó thì tốt nghiệp đàng hoàng, chẳng hiểu sao ra trường lại xin vào bộ đội. Mà tại vì nó không sĩ quan dự bị nên vào bộ đội là đi lính nghĩa vụ mới hài. Nhớ lần xách xe đạp đến thăm nó ở doanh trại, ngay rìa HN nhưng tìm đường khổ sở. Đến chơi, cậu nói biết dại rồi, nhưng cũng chả có cách nào, đành đợi hết nghĩa vụ rồi về. Giờ em chuyển nhà về ngay gần cái doanh trại ấy, mỗi lần đi qua cổng lại nhìn vào.
Thế rồi nó cũng hết nghĩa vụ, lại đi học tiếp, rồi cũng có công việc đàng hoàng ở một trường ĐH, rồi cưới vợ, mua nhà. Chả hiểu sao, một ngày đẹp trời nó hẹn em cái cafe, rồi ngồi ngập ngừng thuyết giáo em về bán hàng đa cấp. Hóa ra cả hai vợ chồng nó bỏ việc từ bao giờ, trong hệ thống giờ hai vợ chồng cấp hàm cũng lên kha khá :D. Và tất nhiên chúng nó kiếm được thêm tiền, mua thêm nhà, thêm đất. Đận 2010 em đang chiến đấu ở trong kia, nó bay vào mua đất còn khoe "Tao đang đi khắp Bắc vào nam, mỗi tỉnh đến 1 lần. Mỗi tỉnh ngủ với một ... cave" :D. Có tiền, mỗi tội là vẫn chạy xe máy đi thuyết khách với giao hàng, chỉ khoảng tháng sau em ra HN chưa ấm chỗ đã nghe vợ chồng nó bị xe húc đoạn qua cầu Phù đổng.
Đám tang nó ở quê, em về dự nhưng rồi từ đó chưa bao giờ nhớ ngày giỗ nó. Nghĩ là, có nhớ cũng chả để làm gì :(
Đọc xong chắc ko ai dám làm bạn với cụ. ::)