[Funland] Băn khoăn khi xử lý trái phiếu đến hạn?

Anhdex

Xe tăng
Từ đầu thớt tới giò chưa thấy cụ nào cùng cảnh ngộ như mình. Có lẽ các trái chủ đang ngại tư vấn hay sao ấy?
Người nhà em cũng đang dính . Trước tết nó trả 1 ít hẹn trong năm nay thanh toán hết .Vụ này đúng là rất tế nhị nhiều cụ trên này còm nào là tham nào là nọ kia cẩn thận cái mõm cái tay đấy vì biết đâu chính bố mẹ các cụ dính đấy . Đợt huy động vừa rồi người già cả về hưu tích luỹ gửi tiết kiệm bị dính rất nhiều .Chính các bé nhân viên bank tư vấn đổi từ tiết kiệm sang được ngân hàng bảo lãnh abc các kiểu nên các cụ càng dễ dính vì đa số các cụ chỉ quan tâm đến con số thôi chứ bản chất nó như nào thì mấy cụ hiểu .

hoviethung

Xe lăn
Theo em bản chất vẫn là cụ đi vay dùng trái phiếu làm tài sản đảm bảo, nên như cụ trên nói đến hạn nó bán tống bán tháo như kiểu call margin cổ phiếu. Còn thiếu đâu nó lại đòi mình thì ốm xác với ngân hàng. em nghĩ nếu dễ dàng thì nó trả luôn tiền cho mình và giữ đống trái phiếu kia chứ sao lại loằng ngoằng cho mình vay làm gì.
Đâu phải trái phiếu nào cũng được ngân hàng thế chấp cho vay vốn đâu. Vì trái phiếu này nó liên quan đến sự bảo lãnh của ngân hàng khi mua thì mới cho thế chấp như vậy. Còn tại sao nh lại lằng nhăng như vậy có lẽ là do quy định mà mình không rõ hết được. Đây cũng chỉ là suy đoán

hoviethung

Xe lăn
Người nhà em cũng đang dính . Trước tết nó trả 1 ít hẹn trong năm nay thanh toán hết .Vụ này đúng là rất tế nhị nhiều cụ trên này còm nào là tham nào là nọ kia cẩn thận cái mõm cái tay đấy vì biết đâu chính bố mẹ các cụ dính đấy . Đợt huy động vừa rồi người già cả về hưu tích luỹ gửi tiết kiệm bị dính rất nhiều .Chính các bé nhân viên bank tư vấn đổi từ tiết kiệm sang được ngân hàng bảo lãnh abc các kiểu nên các cụ càng dễ dính vì đa số các cụ chỉ quan tâm đến con số thôi chứ bản chất nó như nào thì mấy cụ hiểu .
Người ngoài lên án này nọ thì quá dễ. Nhưng làm thế nào để thoát khỏi đó mới là quan trọng. Mình cần là chỗ đó.

Anhdex

Xe tăng
Người ngoài lên án này nọ thì quá dễ. Nhưng làm thế nào để thoát khỏi đó mới là quan trọng. Mình cần là chỗ đó.
Em có còm trước với cụ rồi .Vấn đề nằm ở hợp đồng mới này như nào ? Nếu vay được 100% là em em vay xong té 😬 cái chính là trong hợp đồng có nói trách nhiệm khi mình té thì ra sao cái này cần xem kĩ . Giờ cụ xin tư vấn vu vơ nhưng hợp đồng vay mượn như nào điều khoản ra sao đều ko rõ thì tất cả tổ tư vấn cũng chỉ là nói phét hết 😂

fundraiser

Xe container
Đâu phải trái phiếu nào cũng được ngân hàng thế chấp cho vay vốn đâu. Vì trái phiếu này nó liên quan đến sự bảo lãnh của ngân hàng khi mua thì mới cho thế chấp như vậy. Còn tại sao nh lại lằng nhăng như vậy có lẽ là do quy định mà mình không rõ hết được. Đây cũng chỉ là suy đoán
Trái phiếu của cụ lãi suất bao nhiêu? E kinh doanh trái phiếu nên biết nếu được NH bảo lãnh thanh toán với trái phiếu, thì lãi suất đó nó sẽ tương đương lãi suất tiền gửi của NH vì rủi ro tín dụng của trái phiếu đó bằng với lãi tiền gửi ngân hàng. Nếu lãi suất trái phiếu đó cao hơn lãi ngân hàng (thường là thế) thì chắc chắn nó không có bảo lãnh thanh toán của NH đâu. Có thể cụ nhầm sang loại bảo lãnh khác.

thongnv

Xe điện
PVcombank hả cụ chủ?

New car 2023

Xe điện
Trái phiếu của cụ lãi suất bao nhiêu? E kinh doanh trái phiếu nên biết nếu được NH bảo lãnh thanh toán với trái phiếu, thì lãi suất đó nó sẽ tương đương lãi suất tiền gửi của NH vì rủi ro tín dụng của trái phiếu đó bằng với lãi tiền gửi ngân hàng. Nếu lãi suất trái phiếu đó cao hơn lãi ngân hàng (thường là thế) thì chắc chắn nó không có bảo lãnh thanh toán của NH đâu. Có thể cụ nhầm sang loại bảo lãnh khác.
Hoàn toàn logic.
Thế nhưng bác chủ thớt khẳng định vậy thì chịu.
Vì có ai nhìn thấy cái Trái phiếu ấy đâu, đặc biệt là loại được Bảo lãnh thanh toán, dù bên Bảo lãnh là ai đi nữa.

whitewood

Xe buýt
Chưa thấy có TP nào mà bank bảo lãnh thanh toán trừ khi TP của chính nó. Ca này xác định khó....

Em đến chịu thua cụ thớt luôn. Cụ chỉ ra ngân hàng nào cho vay không lãi suất 2 năm ? Em biếu cụ đúng bằng số tiền mua trái phiếu của cụ luôn cho nhanh.

Phải hiểu luật pháp chút, đừng bao giờ nghĩ Ngân hàng họ dám ngồi xổm lên luật pháp để cho cụ vay không lãi suất, lại còn bằng đúng giá trị tài sản đảm bảo là cái trái phiếu kia cụ ah ~o)
Em sau 2 còm thì tin là câu chuyện không có thật, mục đích làm gì em chịu.

niceshot

Xe container
Cố gắng đàm phán, ép mà rút cụ ạ. Gia hạn là cách cuối cùng thôi.
Việc vay nợ thế chấp bằng chính TP đó thì khi bên phát hành TP ko trả được nợ, thì bác lại thành người nợ ngân hàng. Ngân hàng có thể bán tài sản thế chấp, nếu ko đủ trả, thì bác phải lấy tài sản khác mà bù đấy!
Khi NH đã nhận số TP đó là tài sản thế chấp cho khoản vay thì nếu người vay ko trả đủ, NH chỉ có thể bán số TP đó để khấu trừ nợ. Làm gì có chuyện người vay phải lấy tài sản khác để bù!

Tất nhiên có rủi ro là người vay sẽ bị ghi sổ về lịch sử có nợ xấu thôi!

niceshot

Xe container
Mà nếu em nhớ không nhầm thì bác thớt có con (dâu, rể) làm ngân hàng. Vậy mà việc này vẫn phải hỏi quần hùng OF.
À, cụ nói em mới nhớ ra!
Vậy tình huống chủ thớt nêu ra ở đây chắc là không có thật rồi, để làm gì thì em cũng chưa nghĩ ra!

nanghaiphuong

Xe tải
Gấu nhà có mua một ít trái phiếu được ngân hàng bảo lãnh nay đến hạn rút nhưng không thể rút được. Nên ngân hàng đề xuất bằng kí hợp đồng nh cho vay không lãi trong 2 năm được thế chấp bằng chính trái phiếu đó. Chuyện này như thế nào. Có cụ nào vấp phải trường hợp này không, làm thế nào để giải quyết đây? Mong mọi người tư vấn.
Cụ có nhầm không ngân hàng không bảo lãnh thanh toán, có 1 dòng nhỏ không chịu trách nhiệm

kinh nghiệm hợp đồng chứ chữ nhỏ cỡ 6 thì đọc cho kỹ

hoviethung

Xe lăn
Có lẽ mình hiểu không đúng hoặc lầm lẫn về bảo lãnh thanh toán nhưng bảo lãnh khác mà cụ nói là bảo lãnh gì vậy?

hoviethung

Xe lăn
Khi NH đã nhận số TP đó là tài sản thế chấp cho khoản vay thì nếu người vay ko trả đủ, NH chỉ có thể bán số TP đó để khấu trừ nợ. Làm gì có chuyện người vay phải lấy tài sản khác để bù!

Tất nhiên có rủi ro là người vay sẽ bị ghi sổ về lịch sử có nợ xấu thôi!
Giống như bán xe Trịnh văn Quyết thế chấp nếu không đủ tiền thế chấp thì trịnh văn quyết phải bù. Nghe nó vô lý quá. Hoặc bán được giá hơn thì Cụ Trịnh lại được nhận.

fundraiser

Xe container
Có lẽ mình hiểu không đúng hoặc lầm lẫn về bảo lãnh thanh toán nhưng bảo lãnh khác mà cụ nói là bảo lãnh gì vậy?
Cái hay bị nhầm lẫn nhất là bảo lãnh phát hành. Cái này chỉ đơn giản là bảo lãnh phát hành cho tổ chức phát hành trái phiếu thôi. Cái khác nữa mà NH tham gia phát hành trái phiếu còn có là tổ chức giám sát tài sản đảm bảo (chỉ là đơn vị cầm cái tài sản đảm bảo của đợt phát hành đó, và thu phí), hoặc NH làm đại diện chủ sở hữu trái phiếu... Nói chung mấy cái này chủ yếu nghiệp vụ ăn phí thôi. Không gắn gì trách nhiệm trả tiền cho nhà đầu tư cả.

hoviethung

Xe lăn
Cái hay bị nhầm lẫn nhất là bảo lãnh phát hành. Cái này chỉ đơn giản là bảo lãnh phát hành cho tổ chức phát hành trái phiếu thôi. Cái khác nữa mà NH tham gia phát hành trái phiếu còn có là tổ chức giám sát tài sản đảm bảo (chỉ là đơn vị cầm cái tài sản đảm bảo của đợt phát hành đó, và thu phí), hoặc NH làm đại diện chủ sở hữu trái phiếu... Nói chung mấy cái này chủ yếu nghiệp vụ ăn phí thôi. Không gắn gì trách nhiệm trả tiền cho nhà đầu tư cả.
Nhưng trong trường hợp của mình nh vẫn chấp nhân trái phiếu như một khoản thế chấp để cho mình vay. Cụ có thể lý giải tại sao lại như vậy?