Ban Mê Thuột, nơi có cái nắng, có cái gió và có cả cái đó ...

chuot08

Xe lăn

Y hệt góc chụp của em nhỉ! Cứ như em photoshop thêm hoa! :D
Mà ảnh này em chụp bằng O2 từ 2005.

Happy4ever

Xe điện
Nhà sàn, một thiết kế rất độc đáo và mang bản sắc riêng của người dân tộc Ê Đê:

Nhà Sàn ở đây cái nào cũng làm theo hình chiếc thuyền, vừa dài vừa rộng ...

Có cả Shop nữa này các Cụ:

Vừa dân tộc, vừa hiện đại. Lúc em về rồi Bác lái xe mới nói ngôi nhà này là của NS Y Moan. Chả biết có phải không nhưng từ ngoài nhìn vào đã thấy khổ chủ của nó là người rất giàu có...

Cụ nào biết, vào xác nhận lại giúp em cái ...
Lãng mạn quá mợ ah.

HanhTu811

Xe buýt
Làm em tưởng thật, chạy 7 pages luôn mà... Ít được đi chơi, tuyền vào hóng và du lịch cùng các cụ/mợ qua ảnh :D.

tuanbeops

Xe tải
Sắp có cái đó chưa hả mợ? :))

nissan CFR

Xe tăng
Nghe cụ giật cái tít phải xông vào ngay, cứ oánh dấu cái đã

dangnguyen1222

Xe hơi
tiếc là em ko biết là mợ đến Buôn sớm, chứ ko em cũng mạnh dạn tư véo mợ vài nơi để đi chơi rồi:|
- Lời khuyên đầu tiên em gửi đến các cụ mợ là chỉ nên xem Buôn là nơi dừng chân thôi, chơi khoảng 3 4 hôm là các cụ đi nát cái xứ này rồi ợ :D mà trước khi đi mợ cũng không qua bên phuot.vn, bên đó e cũng tham gia cái theart về Buôn đấy ah:-bd.
- Về chơi: Buôn ngoài những nơi mợ nói đến ra thì còn có những ngọn thác hùng vĩ, nước chảy cuồng cuộn, như thác Gia Long, Trinh Nữ, Đray Sáp...vv mà các cụ có thể tìm trên mạng, rất hợp với những tay ảnh như mợ :D.
+ Nếu biết mợ đến thì em sẽ giới thiệu mợ tới khu du dịch sinh thái Kơ Tâm mới khai trường bữa Tết, cũng khá thú vị, tha hồ chụp choạt + tận hưởng cái nắng gió của Buôn. Ah mà lúc vô Bản Đôn mợ có cưỡi voi ko? em nghe bảo 200 400k 1 người/ 1 tuor đi rừng Yok Đôn :D
+ Khu du lịch A cô thôn ( hay còn gọi là Chư Yang Sing ) nằm trong thành phố, cảnh đẹp như mợ chủ chụp vậy, ngoài ra những nhà sàn đó mình được ngồi thoải mái, phù hợp với cụ nào mang đồ ăn tới làm picnic, tốn tiền gửi xe thôi ah :D
- Về ngủ: em ít đi đến huyện ở Buôn nhưng mà nếu muốn nghỉ thì các cụ nên nghỉ trong thành phố thôi, nghỉ ở xung quanh mấy khu du lịch chán lắm, em nói thật là Buôn có tài nguyên du lịch nhưng chưa đc phát triển đúng mức, ko bằng được Đà Lạt ợ, có vài khách sạn lớn như Daruko, Sài Gòn Ban Mê, Hoàng Lộc..
- Về ăn :ẩm thực ở Buôn thì khá đa dạng, do dân cư chủ yếu là người nhập cư :D nếu muốn thưởng thức các món đặc sản Tây Nguyên thì các cụ có thể đến các khu du lịch như Bản Đôn hoặc nhà hàng lớn để tận hưởng như gà rừng nướng chấm muối ớt xả, cơm lam, heo rừng nướng, rượu Cần...
Nói tóm lại là Buôn em thấy rất thanh bình,mát mẻ, phù hợp với cụ nào đi chơi xả stress >:D< giá cả ko mắc lắm ( ngay trong khu du lịch Kơ Tâm thì thức ăn cũng tầm 40k 1 dĩa,ks SG BM 4**** mà thức ăn cũng tầm đó, Làng cà phê Trung Nguyên có li cà phê loại cao cấp là trên 30k, giá cả khá ổn ). Em chưa thấy hiện tượng chặt chém khách du lịch ( vì đơn giản ít khách tìm đến Buôn để du lịch ah, đa phần ngta phục vụ cho dân trong tỉnh :)) )
Sr mợ chủ em nói nhiều quá, tự nhiên vô tìm thấy cái theart của mợ nên cảm xúc dân trào, làm người con xa xứ mỗi khi thấy có người nói về quê mình thì mừng lắm ah :D mong mợ thứ lỗi!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
E chờ xem cái ....đó...
Nó ở trên rồi đó Cụ ...;))

Lãng mạn quá mợ ah.
Vâng, Cụ.:)

Làm em tưởng thật, chạy 7 pages luôn mà... Ít được đi chơi, tuyền vào hóng và du lịch cùng các cụ/mợ qua ảnh :D.
Có cái đó thật mà ... Cụ.:71:

Sắp có cái đó chưa hả mợ? :))
Hi...hị... Cụ không xem kỹ rồi. Em có up ở trên rùi mà ...:71:

Nghe cụ giật cái tít phải xông vào ngay, cứ oánh dấu cái đã
:)):)):))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
tiếc là em ko biết là mợ đến Buôn sớm, chứ ko em cũng mạnh dạn tư véo mợ vài nơi để đi chơi rồi:|
- Lời khuyên đầu tiên em gửi đến các cụ mợ là chỉ nên xem Buôn là nơi dừng chân thôi, chơi khoảng 3 4 hôm là các cụ đi nát cái xứ này rồi ợ :D mà trước khi đi mợ cũng không qua bên phuot.vn, bên đó e cũng tham gia cái theart về Buôn đấy ah:-bd.
- Về chơi: Buôn ngoài những nơi mợ nói đến ra thì còn có những ngọn thác hùng vĩ, nước chảy cuồng cuộn, như thác Gia Long, Trinh Nữ, Đray Sáp...vv mà các cụ có thể tìm trên mạng, rất hợp với những tay ảnh như mợ :D.
+ Nếu biết mợ đến thì em sẽ giới thiệu mợ tới khu du dịch sinh thái Kơ Tâm mới khai trường bữa Tết, cũng khá thú vị, tha hồ chụp choạt + tận hưởng cái nắng gió của Buôn. Ah mà lúc vô Bản Đôn mợ có cưỡi voi ko? em nghe bảo 200 400k 1 người/ 1 tuor đi rừng Yok Đôn :D
+ Khu du lịch A cô thôn ( hay còn gọi là Chư Yang Sing ) nằm trong thành phố, cảnh đẹp như mợ chủ chụp vậy, ngoài ra những nhà sàn đó mình được ngồi thoải mái, phù hợp với cụ nào mang đồ ăn tới làm picnic, tốn tiền gửi xe thôi ah :D
- Về ngủ: em ít đi đến huyện ở Buôn nhưng mà nếu muốn nghỉ thì các cụ nên nghỉ trong thành phố thôi, nghỉ ở xung quanh mấy khu du lịch chán lắm, em nói thật là Buôn có tài nguyên du lịch nhưng chưa đc phát triển đúng mức, ko bằng được Đà Lạt ợ, có vài khách sạn lớn như Daruko, Sài Gòn Ban Mê, Hoàng Lộc..
- Về ăn :ẩm thực ở Buôn thì khá đa dạng, do dân cư chủ yếu là người nhập cư :D nếu muốn thưởng thức các món đặc sản Tây Nguyên thì các cụ có thể đến các khu du lịch như Bản Đôn hoặc nhà hàng lớn để tận hưởng như gà rừng nướng chấm muối ớt xả, cơm lam, heo rừng nướng, rượu Cần...
Nói tóm lại là Buôn em thấy rất thanh bình,mát mẻ, phù hợp với cụ nào đi chơi xả stress >:D< giá cả ko mắc lắm ( ngay trong khu du lịch Kơ Tâm thì thức ăn cũng tầm 40k 1 dĩa,ks SG BM 4**** mà thức ăn cũng tầm đó, Làng cà phê Trung Nguyên có li cà phê loại cao cấp là trên 30k, giá cả khá ổn ). Em chưa thấy hiện tượng chặt chém khách du lịch ( vì đơn giản ít khách tìm đến Buôn để du lịch ah, đa phần ngta phục vụ cho dân trong tỉnh :)) )
Sr mợ chủ em nói nhiều quá, tự nhiên vô tìm thấy cái theart của mợ nên cảm xúc dân trào, làm người con xa xứ mỗi khi thấy có người nói về quê mình thì mừng lắm ah :D mong mợ thứ lỗi!
Vầng, cảm ơn Cụ. Hơi tiếc là em biết Cụ muộn quá! Nhưng dù sao thì em cũng rất hài lòng với chuyến đi của mình rồi Cụ ạ. Từ từ rồi em sẽ up thêm ảnh để Cụ bớt nhớ về Quê Hương, Cụ nhé!:)

Gap373

Xe điện
Hóng tiếp ảnh của mợ

bmw1226

Xe tải
BMT là một thành phố có nhiều nét văn hóa rất đặc trưng mà bạn nên ít nhất một lần trong đời khám phá nhé :-bd

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thôi, sắp tới bữa trưa rồi, Chia tay với Cao Su và Cafe nhà em xin tiếp tục đây. :)

Chơi ở rừng Cao Su 1 lúc, khoảng 6h tối nhà em mới mò về khách sạn để chuẩn bị đi ăn tối. Tối nay thì nhà em phó mặc cho Bác Tài, ra đầu bài cho Bác ấy rồi, bác ấy muốn đưa đi đâu thì đưa thôi.

Cuối cùng thì Bác Tài đưa nhà em đến nhà hàng này: Hoành tráng phết ạ:)
Ở đây đất rộng, người thưa nên hàng quán ở đây cái nào cũng to và hoành tráng. Các quán cafe cũng vậy.

Bước vào cửa là 1 giàn các em mặc áo dài, em nào em nấy cứ gọi là ...:x

Bên trong rất sạch sẽ và lịch sự:

Em up cái này để các Cụ làm địa chỉ đỏ này:

Theo cảm nhận của em, nhà hàng này rất ổn. Các món nấu ngon, sạch sẽ vệ sinh, nhân viên phục vụ nhiệt tình và cái chính là giá cả cũng rất ổn. Nhà em gọi món rau rừng chấm với Kho Quẹt (đặc sản của địa phương) và món bánh tráng nướng. Ăn rất ngon miệng.

Tôm nhảy mù tạt, ngoài mình thì gọi là gỏi Tôm chấm với mù tạt.

Và 1 vài món khác như Gà Hở mông đốt cổ điển, đậu bắp luộc ...
Bữa ăn cho 8 người, kèm Bia Sài Gòn và nước ngọt. No nê mà đứng lên thanh toán chưa đến 1.200k.:). Quá ổn phải không các Cụ?:41:

NV318

Xe tăng
Chán nhất cái sì sọt hồ Lăk. Chập em xuyên Việt, hồ Lăk là 1 điểm phải đến trong hành trình vì nó quá đẹp. Đến nơi chỉ muốn quay về luôn nhưng thằng dạ dày nó bắt phải ở lại. Phi vào đặt ăn, vắng như chùa Bà Đanh, gọi mãi mới có 1 em chạy ra. Chúng em gọi vài món ăn cơm cho nhanh còn lướt thế mà nó om cho 1h đồng hồ mới mang đồ ra.

Ăn xong, phi vào cái buôn du lịch gì cạnh hồ ấy, toàn rác bẩn kinh lên được.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Các Cụ nói chạ bao giờ sai. No cái bụng nó chùng con mắt. Sau bữa tối nhà em ai nấy đều ríu cả mắt lại. Chắc tại 1 ngày đi quần quật nên cũng có phần hơi mệt. Về Khách sạn, cái nhà hàng Làng Cafe Trung Nguyên to vật ra ngay sát bên cạnh mà lấy biểu quyết chả ai chịu đi chỉ thích về đi ngủ.;))

Sáng ngày thứ 2, sau bữa ăn buffet tại khách sạn, cafe trà lá xong. Bác tài lại đánh xe lên đón nhà em. Cũng xin nói thêm cụ thể để các Cụ biết, trước khi vào đây nhà em nhờ cô bạn đặt sẵn cho 1 em Ỉn 7 chỗ. Trọn gói đưa đón trong suốt mấy ngày, đi theo yêu cầu của nhà em là 4.000k. Ăn uống cùng nhà em, tối thì về nhà ngủ. Cần xe lúc nào thì gọi vì Bác tài này nhà ở ngay trong TP. Theo chương trình, hôm nay nhà em khám phá Chú Voi Con ở Bản Đôn.;))

Em Post nốt mấy Pic view ở Resort em ở để các Cụ tham khảo:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chán nhất cái sì sọt hồ Lăk. Chập em xuyên Việt, hồ Lăk là 1 điểm phải đến trong hành trình vì nó quá đẹp. Đến nơi chỉ muốn quay về luôn nhưng thằng dạ dày nó bắt phải ở lại. Phi vào đặt ăn, vắng như chùa Bà Đanh, gọi mãi mới có 1 em chạy ra. Chúng em gọi vài món ăn cơm cho nhanh còn lướt thế mà nó om cho 1h đồng hồ mới mang đồ ra.

Ăn xong, phi vào cái buôn du lịch gì cạnh hồ ấy, toàn rác bẩn kinh lên được.
Vâng, vậy là cảm nhận của Cụ giống em. Nói thực là khi post những điều này lên đây em chỉ sợ các Cụ vào trách em mang cảm tính riêng của mình mà áp đặt cho nó thôi. Tks Cụ.:)

muadem

Xe cút kít
Càng theo gót mợ em càng nhớ ngào ngạt hương hoa cafe.
Nhớ quá cơ ...

Dnb

Xe hơi
Ảnh và cảnh đẹp quá mợ ạ. Chuyến đi của mợ hấp dẫn quá.

Dnb

Xe hơi
Dưng mờ e tìm mãi mà vẫn chưa thấy cái đó của mợ ở chỗ nào :))