[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

Smile1102

Xe container
À mua nhà Bay area năm 2010 800k (down 20% có 160k), giờ giá lên 3tr thì cụ có tính là từ 0 lên vài tr không? Nếu đếm thế thì mỏi tay vì hội người V ở Bay area đông lắm :)
Em cũng có mấy bạn ở vùng này, bạn em làm cho Google, hồi em qua trc covid bạn em có đón em qua nhà chơi thì nhà đã tiền triệu usd rồi. Lúc đó em nhớ em ở Ksan ở Mountain View thì phải.

Pumzen

Xe ba gác
Thèng bạn thân nhà cháu cho ô con đi du học ở Úc 6 năm trời, khoản tiền đầu tư cho nó cũng tương đương 1 căn kha khá. Sau 6 năm trời về, ngành nghề ô con học chỉ có trong SG tiếp nhận. Thế là ông con lại tiếp tục xa bố mẹ để vào trỏng khởi nghiệp. Lương của ông con thấy ông bạn kể chỉ chưa tới 1k Mẽo, thế thì còn thấp hơn F1 nhà cháu, 1 đứa chỉ học trong nước và ra ngoài tự xin việc làm.
Giờ ông con đang nỉ non với mẹ nó đòi bán căn nhà mặt phố đang cho thuê ( đây là phần lớn nguồn thu của 2 bố mẹ nó) để nó dùng xèng mở công ty. Nó cũng xác định lấy luôn người có ý tưởng lập cty cùng đứng mũi chịu sào với nhau làm vợ và định cư luôn ở trỏng, ko ở cùng với bố mẹ.
Ô bạn ko chấp nhận và chia sẻ nỗi niềm có phần acay với nhà cháu. Đúng là nhân tính k bằng trời tính!

safenoodles

Xe cút kít
Đầu tư cho con mình học là đầu tư có lãi nhất các cụ mợ nhỉ?
Con có tri thức và ở đâu cũng xin được việc lương cao nếu con giỏi thực sự.

Em thấy nhiều phụ huynh tiếc tiền đóng học cho con, nhưng lại mất nhiều tiền vào việc khác. Thật sự rất phí phạm.

Win10

Xe hơi
Việc các cụ mợ tranh luận với nhau ở đâu dễ kiếm tiền hơn thì sẽ không bao giờ có hồi kết vì nó phụ thuộc vào từng cá nhân: cơ hội, vốn liếng và kiến thức và hiểu biết về lĩnh vực mình kiếm tiền.

Chỉ có điều ở một số nước thì chính sách xã hội, công việc và thu nhập nó ổn định, đủ để người ta sống và làm việc. Còn ở một số nước phát triển thấp hơn thì nó chỉ dễ với số người trong một số thời gian, còn đa số thì vẫn phải tính toán chi tiêu hàng ngày.

Còn vì sao VN không thể phát triển vì người VN được đánh giá là tương đối thông minh? Có lẽ đánh giá người VN láu cá (khôn lỏi) và dễ dãi thì đúng hơn. Những cái còn thiếu có lẽ là ý thức kỷ luật, tính tự giác, pháp luật lỏng lẻo, ý thức vươn lên sự hoàn thiện và lòng nhân ái bao dung. Cái này nó có gốc rễ từ văn hóa và cần cải thiện dần dần qua nhiều thế hệ để chuyển biến dần trong cả xã hội với hạt nhân là các gia đình. Việc đầu tư cho con cái đi du học để mở mang đầu óc, biết các dân tộc khác nó sống, suy nghĩ và làm việc như thế nào cũng là góp phần vào sự thay đổi ấy.

Win10

Xe hơi
Nhà em thì cả bố mẹ (6x đời cuối và 7x đời đầu) đều du học Tây Âu từ ThS, TS không mất 1 đồng tiền nào của gia đình và cậu lớn học xong ĐH trong nước rồi kiếm bổng làm ThS ở nước ngoài cũng thế.
Chỉ có điều bố mẹ học xong thì về VN làm việc và tư vấn cho con để con có khả năng ở lại kiếm việc làm.

Cái quan trọng là cháu ở trong nước không phải lo lắng vất vả gì nên nghiện game và chơi bời bạn bè vô tội vạ (thậm chí hút cỏ). Nên bố mẹ ép mãi cuối cũng cháu cũng đi kiếm được 2 học bổng ThS, 1 của Bỉ, 1 của EU. Bây giờ cháu học xong ThS, tự kiếm được việc làm, có nhiều bạn thân đa quốc tịch, có bạn gái là Tây, được đi đây đó khắp châu Âu và tự lo cho mình thì bố mẹ coi như cháu đã trưởng thành, tự lập và thành công.

Còn cháu thứ 2 thì tố chất không được như anh nó thì cũng xác định là cho học 2 năm ĐH ở VN rồi học 2 năm ở nước ngoài nên gia đình cũng chuẩn bị đầu tư cỡ 1,5 tỷ/năm.

À mà lời khuyên của bố cho 2 cháu là bố mẹ sẽ đầu tư cho các con học hành đến nơi đến chốn rồi làm việc ở nước ngoài hoặc chí ít là làm cho công ty nước ngoài ở VN chứ đừng có vào nhà nước.

Chỉnh sửa cuối:

Tommy79

Xe máy
À mua nhà Bay area năm 2010 800k (down 20% có 160k), giờ giá lên 3tr thì cụ có tính là từ 0 lên vài tr không? Nếu đếm thế thì mỏi tay vì hội người V ở Bay area đông lắm :)
Tính hết mợ ạ, nhưng thời điểm đó mới khủng hoảng nhà đất, lúc đấy mua nhà có đủ credit để mua thì tốt thôi, sau này lên vài triệu là xứng đáng !

Nhưng thởi điểm đó có những người có tiền, có credit mà không dám mua thì nhiều lắm.

Những cái đã qua nhìn vào thì dễ, hành xử ở thời điểm đấy mới là quan trọng.

Em nghĩ lúc đấy nếu mợ có nhà ở rồi mà thấy cơ hội thế cũng chưa chắc dám xuống tiền đâu, vì nếu múc vài căn thì giờ cũng ko băn khoăn làm giàu nữa đâu :)

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Thèng bạn thân nhà cháu cho ô con đi du học ở Úc 6 năm trời, khoản tiền đầu tư cho nó cũng tương đương 1 căn kha khá. Sau 6 năm trời về, ngành nghề ô con học chỉ có trong SG tiếp nhận. Thế là ông con lại tiếp tục xa bố mẹ để vào trỏng khởi nghiệp. Lương của ông con thấy ông bạn kể chỉ chưa tới 1k Mẽo, thế thì còn thấp hơn F1 nhà cháu, 1 đứa chỉ học trong nước và ra ngoài tự xin việc làm.
Giờ ông con đang nỉ non với mẹ nó đòi bán căn nhà mặt phố đang cho thuê ( đây là phần lớn nguồn thu của 2 bố mẹ nó) để nó dùng xèng mở công ty. Nó cũng xác định lấy luôn người có ý tưởng lập cty cùng đứng mũi chịu sào với nhau làm vợ và định cư luôn ở trỏng, ko ở cùng với bố mẹ.
Ô bạn ko chấp nhận và chia sẻ nỗi niềm có phần acay với nhà cháu. Đúng là nhân tính k bằng trời tính!
Những ví dụ thế này nó ko mang tính đại diện cụ ạ, ko phải ai du học cũng thất bại và ko phải ai học trong nước cũng thành công.

Point ở đây là sự khác biệt của tính hiệu quả xét trên góc độ kiếm tiền sau học thì du học và học trong nước hiện tại là như nhau. Gần như ko khác biệt gì cả.

Thế giới hiện tại khá phẳng, thông tin là như nhau dù bạn ngồi ở bắc cực hay new york

sinichit52

Xe container
Khiếp, câc cụ toàn nói đến k$, con số em không bao giờ nghĩ đến.
Em đang đâu đầu vì Tk đã cho F1 đi học trong 3 tháng gần đây thì thu chỉ nhiều hơn chi có 1X triệu. Thôi em đi giao hàng kiếm tiền đây.
P/S: Em phục cụ @ cầu vượt lắm. Em lo cho 2 đứa mới 3thangs mà đã vàng mắt rồi. Cụ thật siêu.

Win10

Xe hơi
Em có nhiều cái khá giống mợ Smile1102. Em đoán mợ chí ít cũng có bằng ThS về IT ở nước ngoài. Chỉ có điều IT em không có nền tảng và chỉ là tự học, giờ đã có tuổi nên kiếm tiền không còn quan trọng bằng sức khỏe nên em chọn làm cho công ty nhỏ của Mỹ. Được cái là không áp lực, được làm những việc mình thích, được cả Tây và ta tôn trọng và không phải nghĩ đến tiền.

Smile1102

Xe container
Em có nhiều cái khá giống mợ Smile1102. Em đoán mợ chí ít cũng có bằng ThS về IT ở nước ngoài. Chỉ có điều IT em không có nền tảng và chỉ là tự học, giờ đã có tuổi nên kiếm tiền không còn quan trọng bằng sức khỏe nên em chọn làm cho công ty nhỏ của Mỹ. Được cái là không áp lực, được làm những việc mình thích, được cả Tây và ta tôn trọng và không phải nghĩ đến tiền.
Công việc của cụ lý tưởng thế, cụ làm Country Manager ở VN ạ? cty nhỏ ở Mỹ là tầm bao nhiêu người để lần sau em sẽ cân nhắc ạ.
Mà cụ ko phải nghĩ đến tiền là có saving sẵn hay cviec lương cao? :D Xin lỗi cụ em hỏi kỹ để xem sau này em nên đi hướng nào

Nhà em thì cả bố mẹ (6x đời cuối và 7x đời đầu) đều du học Tây Âu từ ThS, TS không mất 1 đồng tiền nào của gia đình và cậu lớn học xong ĐH trong nước rồi kiếm bổng làm ThS ở nước ngoài cũng thế.
Chỉ có điều bố mẹ học xong thì về VN làm việc và tư vấn cho con để con có khả năng ở lại kiếm việc làm.

Cái quan trọng là cháu ở trong nước không phải lo lắng vất vả gì nên nghiện game và chơi bời bạn bè vô tội vạ (thậm chí hút cỏ). Nên bố mẹ ép mãi cuối cũng cháu cũng đi kiếm được 2 học bổng ThS, 1 của Bỉ, 1 của EU. Bây giờ cháu học xong ThS, tự kiếm được việc làm, có nhiều bạn thân đa quốc tịch, có bạn gái là Tây, được đi đây đó khắp châu Âu và tự lo cho mình thì bố mẹ coi như cháu đã trưởng thành, tự lập và thành công.

Còn cháu thứ 2 thì tố chất không được như anh nó thì cũng xác định là cho học 2 năm ĐH ở VN rồi học 2 năm ở nước ngoài nên gia đình cũng chuẩn bị đầu tư cỡ 1,5 tỷ/năm.

À mà lời khuyên của bố cho 2 cháu là bố mẹ sẽ đầu tư cho các con học hành đến nơi đến chốn rồi làm việc ở nước ngoài hoặc chí ít là làm cho công ty nước ngoài ở VN chứ đừng có vào nhà nước.
Em nói thật chỉ sợ chúng nó ko cố để mình được đầu tư thôi. Nhà em chưa bao giờ nghĩ tới làm việc cho khối nhà nc, nếu ở nc ngoài cũng okie, về VN cũng okie nhưng em cũng hướng chúng làm cho cty nc ngoài cho c sống nó nhẹ nhàng.
Em vẫn còn 1.5 năm nữa để quyết con học ở đâu. Giờ mẹ con vẫn đang mâu thuẫn về vụ chuẩn bị đây.

Smile1102

Xe container
Khiếp, câc cụ toàn nói đến k$, con số em không bao giờ nghĩ đến.
Em đang đâu đầu vì Tk đã cho F1 đi học trong 3 tháng gần đây thì thu chỉ nhiều hơn chi có 1X triệu. Thôi em đi giao hàng kiếm tiền đây.
P/S: Em phục cụ @ cầu vượt lắm. Em lo cho 2 đứa mới 3thangs mà đã vàng mắt rồi. Cụ thật siêu.
Nhà mợ lắm nhà cho thuê rồi nhà đất Đà Lạt mà mợ lo gì, con lại học Đức nữa.

TorienT

Xe container
Em nghĩ ngay từ câu bán nhà lo cho con học mà tính đến chuyện đi làm ra bao tiền em đã thấy nó không hoàn toàn đúng rồi. Với em đi học có hai khía cạnh là để có một nghề và để nên người thì em cho rằng đi du học là để nên người nhiều hơn. Em trích một câu của anh China "Đọc ngàn quyển sách, đi vạn dặm đường" - Du học đạt cả hai thứ ấy mà. Còn con em nó đi du học xong nó quyết định đi ti ở Tây Tạng hay đi đếm chim cánh cụt ở Bắc cực chẳng ra đồng nào cũng được, có sao đâu.

Win10

Xe hơi
Công ty em dưới 30 người, khoảng chục bên Mỹ còn lại ở VN. Sếp cũng nhiều lần offer làm country manager, làm full time hay sang Mỹ làm. Nhưng em chọn làm part time, technical manager ở VN vì sở thích, tuổi tác và gia đình.

Lương thì so với Mỹ chỉ là trung bình, nhưng ở VN thì sau khi đóng thuế vẫn nuôi gia đình thoải mái và còn dư chút tiết kiệm.

Còn con cái học ngành nào, ở đâu thì để 2 mẹ con tự tìm hiểu và quyết định.
Cháu lớn lúc đầu thì mẹ cũng định cho đi học ĐH nước ngoài nhưng bố biết tính còn nghiện game, ham chơi, không kiểm soát được bản thân thì đi du học chỉ phí tiền và hỏng người nên để học ĐH trong nước và chỉ cho đi du học ThS sau khi tự kiếm được học bổng toàn phần.

Việc tư vấn cho con làm việc ở công ty nào cũng thế. Chọn công ty lớn thì nhiều cơ hội phát triển, nhưng đi kèm với cạnh tranh cao và áp lực công việc cũng như đau đầu xử lý các mối quan hệ cá nhân là rất lớn.

Công việc của cụ lý tưởng thế, cụ làm Country Manager ở VN ạ? cty nhỏ ở Mỹ là tầm bao nhiêu người để lần sau em sẽ cân nhắc ạ.
Mà cụ ko phải nghĩ đến tiền là có saving sẵn hay cviec lương cao? :D Xin lỗi cụ em hỏi kỹ để xem sau này em nên đi hướng nào

Em nói thật chỉ sợ chúng nó ko cố để mình được đầu tư thôi. Nhà em chưa bao giờ nghĩ tới làm việc cho khối nhà nc, nếu ở nc ngoài cũng okie, về VN cũng okie nhưng em cũng hướng chúng làm cho cty nc ngoài cho c sống nó nhẹ nhàng.
Em vẫn còn 1.5 năm nữa để quyết con học ở đâu. Giờ mẹ con vẫn đang mâu thuẫn về vụ chuẩn bị đây.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em nói thêm là cá nhân em không chọn việc "hy sinh" đời bố mẹ để phát triển đời con cái. Còn tất nhiên bố mẹ càng có nhiều điều kiện đầu tư thời gian, công sức, tiền bạc thì con cái càng có nhiều điều kiện lựa chọn, nhiều lựa chọn hơn thì cơ hội có cuộc sống như ý cao hơn. Chỉ vậy thôi.

sinichit52

Xe container
Nhà mợ lắm nhà cho thuê rồi nhà đất Đà Lạt mà mợ lo gì, con lại học Đức nữa.
Nhà cho thuê giờ chán lắm mợ. Em giờ chỉ còn nguồn thu đó cho 2 đứa bên Đức thôi. Nên nhà nào chuyển đi là em héo luôn.

tamock

Xe buýt
"Đầu tư" cho con đi du học có phải chỉ là đầu tư kinh doanh đâu mà xuôi với ngược nhỉ. Du học còn là tiếp xúc với nền văn hóa khác, mở rộng tầm nhìn và cơ hội trong cuộc sống, không chỉ là mỗi kiếm tiền. Còn con nó có mở mang được cái gì không thì lại là câu chuyện khác.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Hì, thớt bây giờ bàn về kiếm tiền ở VN hay ở Tây dễ hơn rồi :) Theo em CCCM 2 phe tranh luận về việc dễ hay khó thì phải thống nhất về khái niệm khó hay dễ là như thế nào? Dùng cái gì để đo đạc? Thực ra CCCM đang tranh luận với nhau vì đang không cùng các hệ quy chiếu thôi.
Theo em khái niệm kiếm tiền dễ hay khó cần đánh giá trên 2 khía cạnh: định lượng và định tính. Phe cho rằng kiếm tiền ở Mỹ dễ hơn đang dùng các con số định lượng nhiều hơn. Tuy nhiên CCCM đừng quên dễ hay khó lại là 1 khái niêm định tính, 1 cảm giác của bộ não nên không thể loại bỏ yếu tố định tính hay còn gọi là yếu tố tâm lý được.
Em mạn phép phân tích sâu hơn ở 2 khía cạnh này:
1) Về định lượng
- Nói gì thì nói, các con số đều cho thấy ở Mỹ sẽ dễ dàng kiếm được nhiều tiền hơn: cho dù dùng con số GDP bình quân đầu người 70k của Mỹ và khoảng 3,7k của VN, thu nhập trung bình của kỹ sư IT Mỹ và VN, thu nhập của công nhân Mỹ và VN..., số lượng tỷ phú, top 1% thu nhập ... Nói chung về con số tuyệt đối thì VN thua sút rất lớn. Cụ nào định tìm số liệu tuyệt đối để chứng minh điều ngược lại là hoàn toàn vô vọng. Tổng quát nhất thì GDP đầu người VN kém Mỹ 20 lần.
- Tuy nhiên nhìn một số con số khác, thì mức chênh lệch sẽ hẹp đi. Do chênh lệch giàu nghèo ở Mỹ lớn hơn khá nhiều so với ở VN. Nên thu nhập trung vị (median income của Mỹ chỉ có 19k, trong khi VN là 3.1k https://worldpopulationreview.com/country-rankings/median-income-by-country ). Như vậy chênh lệch thu nhập của 1 người Mỹ và 1 người VN bình thường còn hơn 6 lần. Tất nhiên vẫn là rất nhiều.
- Đấy là nói về thu, còn chi thì thế nào? Theo thống kê ở đây https://www.numbeo.com/cost-of-living/country_result.jsp?country=Vietnam thì 1 gia đình 4 người để có cuộc sống tương đối ổn ở VN cần khoảng 38 triệu, ở Mỹ khoảng 85 triệu (chưa tính tiền thuê nhà). Cũng chính theo nguồn này, chi phí cho nhà ở của Mỹ gấp khoảng 3 lần của VN.
- Như vậy tổng kết lại, làm tròn 1 chút thì 1 người Mỹ bình thường sẽ kiếm được nhiều tiền hơn 1 người VN bình thường khoảng 6 lần và chi tiêu nhiều hơn 3 lần. Nghĩa là 1 người Mỹ kiếm 6 đồng, tiêu 3 đồng sẽ có cuộc sống chất lượng bằng 1 người VN kiếm 1 đồng và tiêu hết 1 đồng đó. Người Mỹ có thể dùng 3 đồng dư để tiêu thêm => chất lượng cuộc sống của 1 người Mỹ cao hơn.

2) Về khía cạnh tâm lý
- Rất tiếc là não người lại không đưa ra các cảm xúc tuyến tính với các con số. Các cảm giác (hạnh phúc, vui sướng, đau khổ, nhanh chậm v.v...) thường phản ứng với sự chênh lệch của các con số hơn là giá trị tuyệt đối của chúng. Tức là não bộ phản ứng với các giá trị tương đối chứ không phải tuyệt đối. Ví dụ chúng ta hầu như có cùng cảm giác khi xe ô tô đi 30km/h hay 120 km/h trên đường cao tốc đẹp. Nhưng nếu lái xe phanh gấp hay tăng tốc sẽ thấy khác ngay. Cô lao công lương 5 triệu, được thưởng thêm 3 triệu sẽ vui sướng hơn nhiều ạnh Vượng có thêm 3 tỷ VND.
- Sự vui sướng lại còn giảm theo thời gian. Cũng cô lao công đó tháng sau được thêm 3 triệu sẽ kém vui hơn 1 tí, và dần dần cảm giác vui sướng khi được thêm 3 triệu đó giảm gần về 0.
- Phân tích như thế để mợ Smile1102 , starsn hiểu được cảm giác của các cụ nói VN kiếm tiền dễ. Đơn giản vì cái delta tăng thêm ở VN nó đang cao hơn khá nhiều ở Mỹ:

- GDP đầu người của VN năm 1990 là 95 USD, giờ là 3700 USD, tăng gần 40 lần, từ năm 2005 đến nay cũng tăng hơn 5,4 lần. Các con số tương ứng của Mỹ là 3 lần và 1,5 lần. Em lấy các mốc này để nói đến cảm giác cuộc sống và thu nhập thay đổi khi CCCM ở đây còn bé nhưng đã cảm nhận được (1990) và khi bắt đầu đi làm (2005). Như vậy cảm giác của các cụ ở VN khi thấy thu nhập của mình tăng lên 5,4 lần hẳn sẽ phấn khích hơn các cụ ở Mỹ tăng có 1,5 lần (https://data.worldbank.org/indicator/NY.GDP.PCAP.CD?locations=VN).
- Cảm giác phấn khích này còn được nhân lên cao hơn, khi phần tăng thêm lại xuất phát từ điểm ban đầu rất thấp. Vì thế phát biểu rằng kiếm tiền ở VN dễ là hoàn toàn có sở cứ về mặt tâm lý.

Vài dòng nhân ngày chủ nhật đóng góp để CCCM tranh luận cho sôi nổi và để hiểu nhau hơn :)

Chỉnh sửa cuối:

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng mợ cũng phải nhận sai ở chỗ chê nước ta văn minh hạng bét đi. Mợ ko nói câu ấy thì cháu cunhx chả còm ở thớt này mà chỉ tàu ngầm thui.
Mợ cũng thừa nhận là nước ta hiện nay đã thoát nghèo, vậy ko thể xếp vào nhóm đói nghèo được. Mặc dù trong quá khứ, nước ta là một nước đói nghèo nhưng hiện tại thì ko phải.
Chê văn minh hạng bét cũng đúng mà cụ, đừng lái sang thu nhập. Mấy nước thì nhập thấp hơn, nghèo hơn cũng chưa chắc có chuyện thế này:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Thực ra nếu có thời gian hơn em sẽ tìm dữ liệu phân tích sâu thêm 1 chút: So sánh về số liệu kiếm tiền và chi tiêu của bọn U45 ở Mỹ và VN, đây là nhóm tuổi của phần lớn CCCM tham gia vào tranh luận và cũng là anh em bạn bè của CCCM nên cảm giác, đánh giá sẽ phụ thuộc phần lớn vào nhóm này. Cảm tính thì em cho rẳng khoảng cách trong nhóm này giữa Mỹ và VN sẽ hẹp hơn mức trung bình.

Em post thêm phát biểu của lão Yuval Noah Harari trong cuốn Lược sử loài người, đoạn nói về Hóa học của hạnh phúc để thấy đại ca này cũng đồng ý với em nhé:

Các nhà sinh học cho rằng thế giới tinh thần và tình cảm của chúng ta được điều hành bởi các cơ chế sinh hoá định hình qua hàng triệu năm tiến hoá. Giống như tất cả các trạng thái tinh thần khác, hạnh phúc chủ quan của chúng ta không được quyết định bởi các thông số bên ngoài như tiền lương, các quan hệ xã hội hoặc các quyền chính trị. Thay vào đó, nó được xác định bởi một hệ thống phức tạp các dây thần kinh, các neuron, các synapse, và nhiều hợp chất sinh hoá khác như serotonin, dopamine và oxytocin.

Không ai có thể có hạnh phúc bằng cách thắng xổ số, mua nhà, nhận được một chương trình khuyến mãi, hoặc kể cả tìm thấy tình yêu đích thực. Mọi người cảm thấy hạnh phúc bởi một thứ và chỉ một thứ – cảm giác dễ chịu trong cơ thể họ. Một người vừa trúng số hoặc tìm thấy tình yêu mới và nhảy lên vui sướng không thực sự phản ứng với số tiền hoặc với người họ yêu. Anh ta đang phản ứng với các loại hoóc-môn chảy trong mạch máu mình, và với cơn bão các tín hiệu điện đang nhấp nháy giữa những phần khác nhau của não bộ.

Thật không may cho tất cả hy vọng tạo ra thiên đường trên Trái đất, hệ thống sinh hoá trong cơ thể của chúng ta dường như được lên chương trình để giữ hạnh phúc ở mức độ tương đối ổn định. Không có chọn lọc tự nhiên cho hạnh phúc như vậy – dòng di truyền của một người ẩn dật hạnh phúc sẽ bị tuyệt chủng vì các gen của cha mẹ lo lắng mới được truyền cho thế hệ sau. Hạnh phúc và đau khổ đóng vai trò tiến hoá chỉ trong mức độ chúng khuyên khích hay kìm hãm sự sống sót và sinh sản. Do vậy, có lẽ chẳng có gì ngạc nhiên rằng tiến hoá đã đổ khuôn chúng ta, sao cho con người không quá đau khổ cũng không quá hạnh phúc. Điều này cho phép chúng ta thưởng thức sự bùng phát nhất thời của cảm giác dễ chịu, nhưng không bao giờ kéo dài mãi. Sớm hay muộn nó cũng sẽ giảm dần và nhường chỗ cho cảm giác khó chịu.

Ví dụ, sự tiến hoá cung cấp cảm giác dễ chịu như phần thưởng cho người đàn ông nào lan truyền gen của họ bằng cách quan hệ tình dục với những con cái hữu thụ. Nếu quan hệ tình dục không đi kèm với khoái cảm như vậy, rất ít con đực sẽ bận tâm. Đồng thời, quá trình tiến hoá cũng phải chắc chắn rằng cảm giác dễ chịu đó sẽ nhanh chóng giảm xuống. Nếu cảm giác cực khoái kéo dài mãi, con đực vô cùng hạnh phúc sẽ chết đói vì không quan tâm tới đồ ăn, và sẽ không mệt mỏi để tìm thêm con cái hữu thụ khác.
Một số hệ thống điều hòa không khí được đặt ở 25°c. Những hệ thống khác lại được đặt ở 20°c. Hệ thống điều hòa hạnh phúc của con người cũng khác biệt giữa mọi người. Trên thang điểm từ 1 đến 10, một số người được sinh ra với hệ thống sinh hoá vui vẻ cho phép tâm trạng của họ có thể lên xuống giữa 6 và 10, ổn định theo thời gian ở 8. Một người như thế khá hạnh phúc ngay cả khi sống trong một thành phố lớn xa lạ, mất sạch tiền trong một vụ mua bán chứng khoán thua lỗ, và được chẩn đoán mắc bệnh tiểu đường. Những người khác bị nguyền rủa bởi một nền tảng hoá sinh ảm đạm, lên xuống giữa 3-7 và ổn định ở 5. Một người không hạnh phúc như vậy vẫn cảm thấy chán nản, dù cho anh ta được hưởng sự hỗ trợ từ một cộng đồng chặt chẽ, thắng hàng triệu đô-la xổ số và khỏe mạnh như một vận động viên Olympic. Thật vậy, ngay cả khi người bạn ảm đạm của chúng ta có thắng 30 triệu đô-la vào buổi sáng, phát hiện ra liệu pháp chữa trị cả bệnh AIDS và ung thư vào buổi trưa, giải quyết xong vấn đề hòa bình giữa Israel và Palestine vào chiều hôm đó, và rồi vào buổi tối đoàn tụ với người con đã mất tích từ rất lâu – anh ta vẫn không thể trải qua bất cứ điều gì vượt quá mức độ hạnh phúc 7. Não của anh ta chỉ đơn giản là không được xây dựng cho sự vui sướng quá mức, cho dù bất cứ chuyện gì xảy ra.

just for fun

Xe lăn
Chê văn minh hạng bét cũng đúng mà cụ, đừng lái sang thu nhập. Mấy nước thì nhập thấp hơn, nghèo hơn cũng chưa chắc có chuyện thế này:

Vậy là mấy nước phát triển ko có những vụ việc tương tự hả cụ?