[Funland] Bàn thờ Phật trong đám tang

canhhoabatdiet

Xe container
Theo mình thì bàn thờ Phật không kiêng kỵ gì nhé,để đâu cũng tốt vì Đức Phật phổ độ cả chúng sinh
Quan niệm của nhà Phật theo em được biết thì tất cả mọi chúng sinh đều bình đẳng và không có sân si ghét hận.

khonglaaica

Xe điện
Em không có ý kiến gì vì không có đủ thông tin, cũng như không phải người trong cuộc.

Nhưng thấy cách cụ chủ xưng hô với những người anh bà con lớn hơn mình mà kêu bằng thằng, tụi nó là em thấy không ổn

L.C.D

Xe container
có thằng em họ như cụ thì họ hàng nó cạch cmn mặt cũng đ,éo oan khuất gì
Anh em họ cụ thớt có nhà to, nhưng mẹ chết lại mang sang nhà dì làm đám tang. Con cái thế cũng chả ra làm sao, nếu ko làm tang lễ cho mẹ tại nhà đc thì đưa ra nhà tang lễ, sao lại đưa sang nhà dì ruột. Bà dì cũng dễ tính, chứ ng khác ai ng ta cho làm đám tang ở nhà ng ta thế.
Cụ thớt thì cũng kiểu người sợ bóng sợ vía chứ ko hiểu rõ mọi cái kiêng kỵ, chỉ là lo cho mẹ già, nhưng cụ ấy cũng ko có hành xử gì quá tệ mà cụ.

chẳng có tên

Xe tăng
giọng văn và hoàn cảnh đưa ra éo le loằng ngoằng giống của buônvingheo quá

vneseman

Xe lăn
Em nghe có mùi "buồn" với "nghèo" gì trong thớt này thì phải...

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Thôi 2 cụ không phải thuyết này thuyết non nữa nếu không có comment gì hay hơn. Em chỉ có mỗi account này trong cõi OF, mod làm chứng cho em.

Alex.N

Xe buýt
Ù ui, chuyện con cái k muốn làm tang cha mẹ ở nhà, k muốn đặt bàn thờ trong nhà mình rồi đùn đẩy nhau k hiếm lạ j đâu ạ. Nhiều khi lý do nó đơn giản hơn ta nghĩ nhiều, họ sợ ảnh hưởng chuyện sinh hoạt buôn bán, sợ bất tiện, thậm chí sợ ma :D
Đời đa dạng nên kiểu nào cũng có.
Nhưng luật trời phản phục, có thể là gieo tính cách gặt số phận, cũng có thể là nhân quả, em có theo dõi mấy nhà, những người sống k ra j hậu vận cũng k ra j đâu. Cũng k lâu xa mấy, 10-20 năm có khi đã nhận quả báo rồi.
Nên theo em bác chủ cứ an yên làm đúng lương tâm của mình thôi, ai làm sai cũng kệ họ. Mình giải quyết việc của mình chu toàn, mất thêm ít công ít của mà bớt lời ra tiếng vào cũng được.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nam nhi đại trượng phu.
Dù con cái bà mợ có khốn nạn không làm ma cho mẹ tại nhà mình thật. Thì mình phận con cháu dang tay ra gánh vác được phần nào thì gánh vác cho bà mợ đỡ tủi khi gần đất xa trời.
Có mỗi cái ban thờ Phật lấn sang một tí cũng lo sợ kiêng khem em e chủ thớt vừa thiếu hiểu biết về Phật Pháp vừa sống éo ra gì.

Autum leaf

Xe buýt
Muốn từ chối thì lấy lý do Covid tránh tụ tập đông người nhất là nhà có người già :D

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Muốn từ chối thì lấy lý do Covid tránh tụ tập đông người nhất là nhà có người già :D
Không phải nhà em nên em không từ chối được cụ ạ. Đám tang làm ở nhà người đi ruột 80t của em.

omerta77

Xe điện
Người nhà đặt bàn thờ Phật hơi lấn sang nhà cụ tạm thời mấy ngày tang lễ mà cụ cũng thấy khó khăn thế à???
Cụ nên xem lại bản thân mình kẻo chả ai thèm chơi với nhà cụ nữa đâu.

P/s: Cụ like xong e mới để ý nick của cụ :-o

Chỉnh sửa cuối:

mn2t

Xe điện
Thưa các cụ,
Em muốn hỏi các cụ hiểu biết về những kiêng kỵ về vị trị đặt bàn thờ Phật trong đám tang.
Chuyện là mẹ em và em hiện đang sống trong một căn nhà sát vách với nhà dì ruột em. Hai căn nhà này ngày xưa được xây cùng nhau nên giống nhau và chỉ được ngăn cách bằng một vách tường gạch nhưng vẫn có cửa để đi thông qua nhau. Dì ruột em thì sống một mình nhưng thỉnh thoảng mấy ông anh họ con người cậu ruột vẫn đến thăm. Nay mợ em mất và mấy ông anh họ làm đáng tang ở nhà dì em (lưu ý là những ông anh họ này đều có nhà lầu mặt phố). Lúc đặt bàn thờ Phật em có nói là đừng đặt lấn sang nhà em (vì nhà có mẹ già có bệnh nên em cũng sợ và nghĩ có kiêng có lành) nhưng những thứ khác như bàn ghế chiếu cho người sống ngồi thì để thoải mái trước cửa nhà em cũng không sao. Tất nhiên các ông anh họ em không hài lòng và câm phẫn trong thâm tâm tuy không nói ra.
Các cụ cho biết việc em làm có sai không ạ vì có người than phiền với mẹ em. Em cũng muốn giải thích thế nào để mẹ em đừng buồn lòng.
mỗi người có quan điểm sống riêng, cụ có cách nghĩ riêng, nên cụ không thích thì chả việc gì phải quan tâm cả.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Bà dì chủ thớt năm nay 80t mà vẫn để cho mấy ông cháu làm đám hiếu trong nhà mình thì cũng là bậc thánh hiền, phải chăng bà cụ đang coi đây là lần tổng duyệt, sau này có mệnh hệ nào thì mấy ông cháu sẽ nguyên kịch bản mà làm??? rồi ăn thừa tự cái nhà đó???. Mấy ông cháu mang thi hài của mẹ sang nhà dì làm cũng là quân Tuất Hợi rầu, miễn góp ý. Bác chủ thớt - đang nuôi mịe già, phản ứng như vầy cũng không phải không có lý do, yêu nhau rào dậu cho kín. Sau đám hiếu, bác nên tìm lý do đóng cái cửa thông giữa nhà bác và nhà bà di, nếu không sau này bác cũng không an yên với mấy ông anh Tuất Hợi kia đâu. Nhưng sao bà dì lại không trông vào bác chủ thớt nhỉ? Hay bác là nữ giới? Nhiều câu hỏi quá, hehe. Nói thì bảo vùng miền chứ cháu thấy ngoài Bắc họ không đưa thi hài vào nhà khác để làm tang lễ đâu. Nhiều vụ chết ở địa phương khác, đưa về quê là thằng tuột ra nghĩa trang, tổ chức tại đó, nếu muốn làm ở nhà thì phải đưa về lúc còn bóp bóng, đi tại nhà thì mới làm tại nhà.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Không cụ nhà. Cái nhà tổ thì thằng anh họ em (con trai thứ ba người mất) đang ở. Nhà đó cũng cùng dãy với nhà mẹ và dì em luôn, cách nhau khoảng chục căn.
Vậy mà ko làm lễ và thờ ở nhà tổ (và cũng là con trai người mất) thì thánh thật. E cũng ko hiểu văn hóa bình dân nhiều nơi nhưng cảm giác nhiều người bây giờ coi chữ hiếu rẻ quá. Vì lợi nhỏ mà bỏ qua hết các chuẩn mực khế ước xã hội, đến tận thôn làng ngõ xóm.

Xưa về quê thấy tình nghĩa, giờ về quê thấy cũng tranh đoạt dữ dội ko kém.

Còn bàn thờ, Nếu ko ở nhà các con hay nhà tổ thì sao ko đưa lên Chùa mà thờ? Mà thờ ở nhà người khác?

E nghĩ họ đang "mượn Phật" để cướp miếng đất của bà dì đã 80 tuổi. Tội "mượn Phật" nghiệp rất nặng

Chỉnh sửa cuối:

keyon

Xe tăng
Bà dì chủ thớt năm nay 80t mà vẫn để cho mấy ông cháu làm đám hiếu trong nhà mình thì cũng là bậc thánh hiền, phải chăng bà cụ đang coi đây là lần tổng duyệt, sau này có mệnh hệ nào thì mấy ông cháu sẽ nguyên kịch bản mà làm??? rồi ăn thừa tự cái nhà đó???. Mấy ông cháu mang thi hài của mẹ sang nhà dì làm cũng là quân Tuất Hợi rầu, miễn góp ý. Bác chủ thớt - đang nuôi mịe già, phản ứng như vầy cũng không phải không có lý do, yêu nhau rào dậu cho kín. Sau đám hiếu, bác nên tìm lý do đóng cái cửa thông giữa nhà bác và nhà bà di, nếu không sau này bác cũng không an yên với mấy ông anh Tuất Hợi kia đâu. Nhưng sao bà dì lại không trông vào bác chủ thớt nhỉ? Hay bác là nữ giới? Nhiều câu hỏi quá, hehe
Không chông vào chủ thớt cũng đúng thôi, các anh bên kia là con anh bên nội nó khác, còn chủ thớt là con chị .... ngồi hóng thôi , phỏng cụ. Cứ có món ngon nhớ dành dì 1 chút là được.

vihali

Xe container
Theo em hiểu có 3 gia đình anh em ruột

1. Bác/cậu trai chủ thớt - vợ vừa mất - con cái nhà cửa to đề huề.
2. Bà dì chủ thớt 80t
3. Mẹ chủ thớt

Mấy ông con nhà 1 có mẹ sống nhà ông con út, mẹ mất, lại làm đám tang ở nhà 2 trong khi cưới cháu chắt lại làm ở nhà đc. Thế thì cũng lạ.

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Bà dì chủ thớt năm nay 80t mà vẫn để cho mấy ông cháu làm đám hiếu trong nhà mình thì cũng là bậc thánh hiền, phải chăng bà cụ đang coi đây là lần tổng duyệt, sau này có mệnh hệ nào thì mấy ông cháu sẽ nguyên kịch bản mà làm??? rồi ăn thừa tự cái nhà đó???. Mấy ông cháu mang thi hài của mẹ sang nhà dì làm cũng là quân Tuất Hợi rầu, miễn góp ý. Bác chủ thớt - đang nuôi mịe già, phản ứng như vầy cũng không phải không có lý do, yêu nhau rào dậu cho kín. Sau đám hiếu, bác nên tìm lý do đóng cái cửa thông giữa nhà bác và nhà bà di, nếu không sau này bác cũng không an yên với mấy ông anh Tuất Hợi kia đâu. Nhưng sao bà dì lại không trông vào bác chủ thớt nhỉ? Hay bác là nữ giới? Nhiều câu hỏi quá, hehe
Vâng cụ em là nữ sống một mình nuôi mẹ em. Dì em cũng chỉ một mình. Em cũng nhiều lần muốn ngăn ra. Thợ đến sửa nhà dì em em cũng nói nhân tiện ngăn luôn nhưng dì em không chịu vì phòng dì đang ngủ thông với một cái phòng bên nhà em. Dì em muốn để vậy cho rộng rãi. Mẹ em cũng nói để vậy để đêm hôm dì có gì chạy qua cho tiện.