[Funland] Bán xe cho người không có bằng lái...

dasaev

Xe buýt
Bán, cho, trao đổi, cho vay hoặc chuyển quyền sở hữu,.. nó thuộc Quyền sở hữu tài sản mà không liên quan đến bằng lái. Vấn đề là phải làm Hợp đồng.

tqt77

Xe điện
luật chỉ cấm giao xe cho người không có bằng lái, nhưng không yêu cầu lúc bán xe phải hỏi bằng lái. Công nhận bán cũng là giao xe mà, nên áp dụng kiểu nào - cứ lờ cmn đi coi như em éo biết là được chứ j.

Hunter<3

Xe buýt
Có sao không các cụ nhỉ? Nếu chỉ có giấy viết tay, ko có HD công chứng :)
PL ko quy định độ tuổi cụ thể đứng tên trên đk xe, do đó ko có bằng lái xe vẫn được đk xe - tức vẫn có thể sở hữu xe.

Tuy nhiên, cũng theo quy định của PL, giấy tờ bán xe của cá nhân phải có công chứng hoặc chứng thực của UBND xã, phường. Mua bán xe bằng giấy viết tay ko có công chứng, chứng thực sẽ bị coi là vô hiệu do vi phạm về mặt hình thức.

Nếu người mua chưa có bằng lái (ko sang tên mà để tên chủ cũ) mà điều khiển xe gây tai nạn, thì cụ mặc nhiên bị coi là chủ sở hữu xe gây tai nạn và cũng sẽ có 1 phần liên đới. Còn TH người mua sang tên khác thì xong, chả liên quan hay ảnh hưởng gì tới cụ nữa.

echnikj

Xe container
Viết vào trong giấy bán là bên mua có trách nhiện thuê lái xe có bằng lái theo quy định của pháp luật, thế đã được chưa nhỉ?
Chả cần.
Sau khi bán đứt thì ông A là chủ xe, để giao cho ai lái là ông A phải chịu trách nhiệm. Nếu giao cho chính ông A không có bằng lái thì chính ông A phải chịu trách nhiệm.
Luật cho phép người ko có bằng lái được sở hữu xe mà.

745Li

Xe container
Vkl. Ai chẳng mua đc xe, cần đếu gì bằng. Có tiền là mua về, thuê lái thì sao nào?

GloryJack

Xe container
Vkl. Ai chẳng mua đc xe, cần đếu gì bằng. Có tiền là mua về, thuê lái thì sao nào?
Em ạ anh, em hỏi là bán chỉ ghi mỗi giấy viết tay ko HĐ công chứng thì có sao không, sau này có vấn đề gì mình có liên đới gì không. Anh mà cũng đọc nhanh còm nhanh thế à???

Xe vài bánh

Xe điện
Chả cần.
Sau khi bán đứt thì ông A là chủ xe, để giao cho ai lái là ông A phải chịu trách nhiệm. Nếu giao cho chính ông A không có bằng lái thì chính ông A phải chịu trách nhiệm.
Luật cho phép người ko có bằng lái được sở hữu xe mà.
À, là cụ chủ thớt chỉ muốn viết giấy tay chứ ra công chứng thì nói làm gì! :D

ying80

Xe buýt
Cụ hỏi mấy vị của vietjet, è lái... xem mấy vị ấy có bằng lái máy bay k

GloryJack

Xe container
À, là cụ chủ thớt chỉ muốn viết giấy tay chứ ra công chứng thì nói làm gì! :D
Ko phaỉ em muốn, mà là người mua họ ko muốn làm sang tên vì ngại. Người quen mà, chồng tiền lấy xe luôn, chả cần giấy!

LinhNguyễn

Xe tăng
ổng mua về treo lên tường thì cần gì bằng lái cụ :">

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
PL ko quy định độ tuổi cụ thể đứng tên trên đk xe, do đó ko có bằng lái xe vẫn được đk xe - tức vẫn có thể sở hữu xe.

Tuy nhiên, cũng theo quy định của PL, giấy tờ bán xe của cá nhân phải có công chứng hoặc chứng thực của UBND xã, phường. Mua bán xe bằng giấy viết tay ko có công chứng, chứng thực sẽ bị coi là vô hiệu do vi phạm về mặt hình thức.

Nếu người mua chưa có bằng lái (ko sang tên mà để tên chủ cũ) mà điều khiển xe gây tai nạn, thì cụ mặc nhiên bị coi là chủ sở hữu xe gây tai nạn và cũng sẽ có 1 phần liên đới. Còn TH người mua sang tên khác thì xong, chả liên quan hay ảnh hưởng gì tới cụ nữa.
Em thấy cụ Hunter trả lời chuẩn nhất

745Li

Xe container
Em ạ anh, em hỏi là bán chỉ ghi mỗi giấy viết tay ko HĐ công chứng thì có sao không, sau này có vấn đề gì mình có liên đới gì không. Anh mà cũng đọc nhanh còm nhanh thế à???
Hờ hờ :D:D xin lỗi thầy giáo nhé. Đúng là có nhanh thật.
Tôi ko có nghĩa vụ phải biết người mua xe của tôi có bằng hay ko, nhé. Luật nào bắt buộc?
Còn công chứng thì em đây chứ ai, bán tám vạn xe 323, Vitara, Acc...cũng chỉ có viết tay thôi đấy. Tôi mua đã ko có giấy mua bán của chính chủ, đại khái ko thể liên lạc đc với chính chủ thì người đang sở hữu xe viết giấy tay thôi, miễn tài sản ko tranh chấp, đôi bên cùng đồng ý mua bán bằng thật, có người làm chứng. Sau này chạy chán em bán lại viết giấy tay tiếp nối vào thôi chứ đâu phải xe nào cũng công chứng đc.

echnikj

Xe container
Có hợp đồng công chứng thì không sao, chỉ có giấy viết tay thì sao như thường nếu xảy ra tai nạn.
Cái xe (máy) của em còn bán ko viết bất kỳ giấy gì. Chủ xe mới bị tai nạn tử vong cũng chả có cán bộ nào hỏi thăm em cả, có chăng là người quen thấy biển số của em thì gọi.
Ps: chắc số em hên chủ xe có bằng lái, chứ ko có bằng thì chắc cũng được mời.