[Funland] Bằng Đại Học ?

Biensochat1102

Xe hơi
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
Nhận định của em: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.

Bổ sung :
Sau 2 năm kể từ ngày viết bài thì em kết luận: Nên đi học ĐH. Vì môi trường lành mạnh sẽ giúp mình có thêm thời gian để học hỏi. Đi làm luôn, nhiều cuộc chơi, nhiều cám dỗ, chưa đủ chín chắn sẽ dễ hư. Môi trường xung quanh nếu 1 người tư duy tốt bên cạnh 9 người tư duy kém sẽ kéo mình thành người thứ 10 trong cái mớ hỗn độn đó.
Còn cháu nào không thích đi học thì cũng không gượng ép được các cụ ạ. Hãy để trẻ tự sáng tạo nếu đam mê của nó là chân chính.

Chỉnh sửa cuối:

My Hao

Xe điện
Dại quá! Học cái học viện kia ra giờ thành cán bộ tềnh báo rồi.

fanmu12345

Xe điện
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
100 người bỏ học như cụ, thì chỉ có khoảng 5-10 người may ra thành công như cụ.

Không thể lấy trường hợp cá biệt để làm chuẩn mực được.

Em vẫn bắt con em học đến khi xong ĐH, trừ khi nó dốt quá học không nổi.

Vì em quan niệm, 1 ông nông dân được học ĐH, vẫn hơn 1 ông nông dân cấp 3

lucdaugiang

Xe buýt
Em đọc những không rõ nên hỏi lại. Cụ " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê " sau một năm đi bán điện thoại hay năm ngoái cụ mới chuyển sang nghề mới này?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc những không rõ nên hỏi lại. Cụ " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê " sau một năm đi bán điện thoại hay năm ngoái cụ mới chuyển sang nghề mới này?
Cùng thắc mắc.
50tr đầu tư ntn? Cho ai thuê, từ tháng mấy?

ngu ngơ

Xe điện
Đại học cho ta: Bằng, tư duy, kiến thức. Có bằng đh thì cơ hội việc làm giảm vì luôn chỉ tìm kiếm ngành nghề dã học, cơ hội kiếm tiền giảm vì phải tuân thủ theo nguyên tắc, luật pháp và độ liều thua người không học đh. Trong tiền tài, danh vọng thì người không hocj đh chỉ có tiền tài, danh vọng thường kém hơn. Tổng thể người học đh có cs tốt hơn và ít nuối tiếc hơn người không học.

LX_060616

Xe buýt
Sinh 1996 - 2014 xong lớp 12, 4 năm học dở 2 trường là 2018, trong mấy năm bán mua điện thoại gì đó có 50 tr khởi nghiệp ;
Đến 2020 setup 30 phòng căn hộ cho thuê;
=> Bố, bồ, bạn,... của cụ giàu hoặc cụ rất giỏi.

alehap

Xe tải
Sặc mùi đa cấp.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Rặt toàn ông bốc phét nó quen thân đi.
Các cụ nói rồi,có học vẫn hơn.
Mịa ông nào kêu không cần học dẫn chứng nọ kia ra thì chỉ cần biết chữ và đếm có khi giàu như Bill Gate.
Ông thớt éo học được,thèm tiền,nghe lời bạn bè thì bỏ học thôi chứ có gì đâu mà hay ho.

Chỉnh sửa cuối:

Rong rêu

Xe điện
100 người bỏ học như cụ, thì chỉ có khoảng 5-10 người may ra thành công như cụ.

Không thể lấy trường hợp cá biệt để làm chuẩn mực được.

Em vẫn bắt con em học đến khi xong ĐH, trừ khi nó dốt quá học không nổi.

Vì em quan niệm, 1 ông nông dân được học ĐH, vẫn hơn 1 ông nông dân cấp 3
Thế này gọi là thành công? Số người làm được như cụ chủ thớt nhiều không đếm xuể, cái thứ thấy được ở đây chỉ là sự chăm chỉ của cụ chủ mà thôi.

Cụ chủ bỏ hai trường kia là đúng (không có nghĩ bỏ học đh là đúng) bởi vì hai trường kia có học cũng như không, nếu ai đỗ vào ĐHCĐ thì em khuyên bỏ đi học nghề cho nó đỡ phí thời gian.

Thêm nữa, học tập đôi khi nó không nhất thiết cứ phải ngồi trong cái ghế của trường ĐH, nhất là ở cái thời đại này.

VnUeT

Xe tăng
Cụ thớt giỏi quá, dạy anh em tý bí quyết đi. Còn học hành gì nữa.