[Funland] Bằng Đại Học ?

Mỗi người có một sự lựa chọn, một hướng đi riêng

huyhung123

Xe điện
Đọc đoạn này của cụ em lại thấy buồn cười mấy anh 3 môn 9 điểm hay viết về việc nông dân sản xuất tầu ngâm, máy bay. Cư dân mạng thì nhao nhao lên bảo đó là nhân tài của đất nước, giáo sư tiến sĩ đi đâu hết để nông dân sáng tạo?

Đọc xong em chỉ cười trừ thôi. Thứ mà mấy anh nông dân nghĩ rằng mình giỏi giang ấy thực tế là đi phát minh lại cái bánh xe. Làm để vui để tốn kinh phí thì không ai đi làm cả. Dự án kỹ thuật nó phải có 2 mục đích: hoặc sáng chế cải tiến đổi mới cái cũ hoặc phát minh đó phải sinh ra tiền, ra nền tẩng để kiếm tiền.

Máy bay các bác ấy làm ra có ai dám ngồi không? Tàu ngầm có đưa vào chiến tranh được không? Có bán được phát minh hay bằng sáng chế nào ra tiền không?

Đôi khi, vì ít học quá ta cứ tự sướng là tôi mới tìm ra 1 thứ vĩ đại. Thực tế cái đó thế giới ngta vứt đi lâu rồi.
Sx tàu ngầm máy bay thì k nói, đó là đam mê của họ và họ thích thôi. Còn những cải tiến trong thực tế, ứng dụng hàng ngày thì ngta làm đều đều cụ ạ. Cụ nhìn những anh thợ cơ khí xịn ấy, chế ra nhiều công cụ hay lắm!

huyhung123

Xe điện
Em nghe câu đồng dao ở thôn quê em mà em thấy thốn lắm, nên em không dám khinh nghề đi học, và dạy trẻ càng không nên khinh nghề này.
Dĩ nhiên, quan điểm của cụ chỉ là chú trọng việc kiếm tiền thì em vẫn tôn trọng Cụ. Nhưng cụ cũng nên tôn trọng những người có học thức hơn mình một tí.
À bằng cấp hơn thôi, còn học thức chưa chắc đã hơn cụ ạ!

RongPhuongBac

Xe điện
Phải có bằng đại học ạ, nó nâng cao giá trị bản thân, giúp tự tin hơn. Kể cả sau này đi làm không liên quan đến bằng ĐH thì trình độ cũng giúp ta tư duy tốt hơn.
Em không có bằng ĐH, đó là hối tiếc rất lớn của em. Thời đó những người có học thức cũng nghèo nên em không thiết tha gì việc học. Nhưng sau này ra đời thì thua thiệt và vất vả lắm.
Bằng ĐH nhưng ĐH gì? ĐH Thủy Lợi thì thôi cụ ạ :D. Còn vẫn muốn vào DH thì 1 là thi tốt nghiệp lấy điểm xét tuyển 2 là tại chức ( hiện nay có nhiều hình thức học tại chức mà cấp bằng chính quy ).

77665508

Xe điện
Nền kinh tế, SX lạc hậu, ít tính chất xám, thiếu tính hệ thống nên coi nhẹ kiến thức, coi nhẹ đại học là chuẩn rồi.

RongPhuongBac

Xe điện
Ý em là ko cần thiết, chứ đâu có nói nó đơn giản?
Có một số ngành nghề cần và một số ngành nghề không cần. Trước lực lượng xxx bản em cứ có bằng ĐH là thăng hàm lên thiếu lên trung( 2 gạch 2 sao ). Còn bằng sơ trung thì hàm cao nhất chỉ là 4 sao 1 gạch :D. Nhưng mà cũng tùy theo lý tưởng mỗi con người, người lớn lên chọn xuất gia thì em nghĩ không cần bằng cấp DH làm gì.

le_petit

Xe tăng
Đọc đoạn này của cụ em lại thấy buồn cười mấy anh 3 môn 9 điểm hay viết về việc nông dân sản xuất tầu ngâm, máy bay. Cư dân mạng thì nhao nhao lên bảo đó là nhân tài của đất nước, giáo sư tiến sĩ đi đâu hết để nông dân sáng tạo?

Đọc xong em chỉ cười trừ thôi. Thứ mà mấy anh nông dân nghĩ rằng mình giỏi giang ấy thực tế là đi phát minh lại cái bánh xe. Làm để vui để tốn kinh phí thì không ai đi làm cả. Dự án kỹ thuật nó phải có 2 mục đích: hoặc sáng chế cải tiến đổi mới cái cũ hoặc phát minh đó phải sinh ra tiền, ra nền tẩng để kiếm tiền.

Máy bay các bác ấy làm ra có ai dám ngồi không? Tàu ngầm có đưa vào chiến tranh được không? Có bán được phát minh hay bằng sáng chế nào ra tiền không?

Đôi khi, vì ít học quá ta cứ tự sướng là tôi mới tìm ra 1 thứ vĩ đại. Thực tế cái đó thế giới ngta vứt đi lâu rồi.
Hôm qua hai bố con tôi đi dạo (con bé lớp 5), nó hướng chủ đề câu chuyện về lịch sử hình thành, quá trình phát triển giãn nở của vũ trụ, các thiên thể và hố đen. Thì ra nó đang viết một bài luận tiếng Anh về chủ đề ấy. Được một lúc, nó bảo: càng học nhiều càng thấy mình biết ít bố nhỉ!
Hy vọng rằng suốt đời nó thấy dốt để luôn vươn lên chứ ko nó nằm mãi đáy giếng thì buồn lắm.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
AQ thì phát biểu rằng, càng học, càng thấy mình dốt, để không thấy mình dốt, tốt nhất không đi học. =))
Hôm qua hai bố con tôi đi dạo (con bé lớp 5), nó hướng chủ đề câu chuyện về lịch sử hình thành, quá trình phát triển giãn nở của vũ trụ, các thiên thể và hố đen. Thì ra nó đang viết một bài luận tiếng Anh về chủ đề ấy. Được một lúc, nó bảo: càng học nhiều càng thấy mình biết ít bố nhỉ!
Hy vọng rằng suốt đời nó thấy dốt để luôn vươn lên chứ ko nó nằm mãi đáy giếng thì buồn lắm.

RongPhuongBac

Xe điện
AQ thì phát biểu rằng, càng học, càng thấy mình dốt, để không thấy mình dốt, tốt nhất không đi học. =))
Có 3 trường hợp: loại 1 thấy mình dốt và thừa nhận mình dốt. Loại 2 thấy mình dốt nhưng giấu dốt. Loại 3 giả dốt và tỏ dốt như là dốt thật. Em dự loại 3 thật nguy hiểm :D

Trục

Xe ba gác
Người OF
Có 3 trường hợp: loại 1 thấy mình dốt và thừa nhận mình dốt. Loại 2 thấy mình dốt nhưng giấu dốt. Loại 3 giả dốt và tỏ dốt như là dốt thật. Em dự loại 3 thật nguy hiểm :D
Em sợ nhất loại thứ 4 là không biết mình dốt thật mà cứ nghĩ mình giỏi mới nguy hiểm.
Trong 3 loại cụ liệt kê, em nhận em đang ở loại 1. :D

le_petit

Xe tăng
Em sợ nhất loại thứ 4 là không biết mình dốt thật mà cứ nghĩ mình giỏi mới nguy hiểm.
Trong 3 loại cụ liệt kê, em nhận em đang ở loại 1. :D
Biết mình ko biết thì đã là biết rồi cụ.
Bọn dốt mà nghĩ giỏi phá mới khủng khiếp.

Sonduong.BMV

Xe container
Loại đặc biệt là không làm được gì nhưng lúc nào cũng chê người khác ngu, dốt. E gặp loại này trên mạng rất nhiều.

Mr. Bonjames

Xe tải
Phương Tây nó có câu châm ngôn: practise, practise and practise.... chứ không phải học học nữa học mãi. Trước mình học 4 năm cái bằng đh ngoại thương hiểu biết không bằng 1 lần nhập khẩu 1 container hàng từ nước ngoài về. Sau khi mở cty, ký hđ nhập hàng từ nước ngoài, hàng về tự thanh toán qua ngân hàng, tự xuống HP làm thủ tục hq, thuê vận tải đưa hàng về kho = những gì học đh 4 năm. Thế tại sao phải bỏ ra tận 4 năm học. Thậm chí có người bỏ 4 năm + nhiều tỷ ra nước ngoài học mấy cái ba lăng nhăng này :)

Mr. Bonjames

Xe tải
Phương Tây nó có câu châm ngôn: practise, practise and practise.... chứ không phải học học nữa học mãi. Trước mình học 4 năm cái bằng đh ngoại thương hiểu biết không bằng 1 lần nhập khẩu 1 container hàng từ nước ngoài về. Sau khi mở cty, ký hđ nhập hàng từ nước ngoài, hàng về tự thanh toán qua ngân hàng, tự xuống HP làm thủ tục hq, thuê vận tải đưa hàng về kho = những gì học đh 4 năm. Thế tại sao phải bỏ ra tận 4 năm học. Thậm chí có người bỏ 4 năm + nhiều tỷ ra nước ngoài học mấy cái ba lăng nhăng này :)
Tất nhiên kiểu tư duy này không bao gồm những ngành nghề mang tính khkt như kiểu giáo sư toán học Ngô Bảo Châu v.v... Nếu nói không học đh thì gs Châu đã không thể là gs.

Smile1102

Xe container
Em thấy người mà mê đọc sách thì thường học tốt, và khi còn trẻ sẽ chủ yếu theo con đường học hành.
Em ít tin là những ng học ít lại chăm chỉ và đam mê đọc sách lắm ạ. Quê em em thấy nông dân với công nhân chả thấy ai đọc sách cả. Ngc lại những ng có học hành hơn ng khác thì may ra nhà mới có giá sách :D. Thế nên bảo ko cần học đại học, chỉ cần đọc sách là đủ thì cũng đúng nhưng ko thực tế lắm. Các bác như Billgate để vào đc Havard chắc cũng cưa hết cả núi sách rồi. Và đầu óc siêu việt ko cần có ng dẫn dắt vânz có thể hấp thụ nền tri thức của nhân loai. Và con bác ý em cũng thấy toàn học đại học trường top cả.

Muốn đọc sách về chuyên môn để thấu hiểu thì phải có kiến thức nền tảng nhất định, chứ ko phải cứ mua sách về là đọc đc. Trừ sách kiểu chicken soup hoặc sách dạy làm giàu hehe.
Còn về chuyên môn khi học đại học, bản chất là ng ta đã chọn lọc chương trình, nội dung đưa vào giảng dạy trong nhiều năm để đạt đc cái tri thức căn bản nhất cho lĩnh vực theo học, còn tự học thì bắt đầu từ đâu, học cái gì, đọc cái gì như nào, ai hướng dẫn cho mình hiểu là cả vde đấy ạ. Có thầy có hơn các cụ nhé.
Còn vấn đề là học có đúng trường ko, rồi lúc học có chăm học chưa là cả vde khác nữa rồi. Nói chung dù kể cả có học đối phó đi chăng nữa thì thi qua môn cũng đòi hỏi hiểu biết ở mức độ nhất định. Như em hồi xưa học BK, toàn lúc thi mới học, nhưng giờ em đi làm sau 10 năm ko làm trực tiếp về công nghệ, em vẫn có thể tự học để làm tư vấn vì các khái niệm và kiến thức cơ bản em vẫn có. Nói đến các khái niệm về trí tuệ nhân tạo, dữ liệu lớn là vẫn tự đọc sách và hiểu được (sâu cả về kỹ thuật) chứ người ko có background em cho rằng ít ng có thể tự đọc mà hiểu đc.

Smile1102

Xe container
À em cũng gặp những ng đọc đc 1, 2 quyển sách nghĩ mình thấu hiểu lắm rồi nhưng thực tế là thiếu kiến thức nền tảng nên nhiều khi hiểu sai cả bản chất vấn đề.
Người VN rất ít người có tầm nhìn, có đầu óc logic và tính hệ thống ở mức cao, và khả năng tư duy trừu tượng, do chưa đủ tích lũy tri thức vì thế ko có khả năng phát minh hoặc xây dựng các hệ thống lớn và phức tạp, hoặc các sản phẩm sáng tạo.
Chứ chả phải là do học nhiều đâu ạ, mà em cho là do học ít quá. Các cụ xem những nhà phát minh khoa học lớn, có ai ko phải siêu cao thủ về toán và ko có khả năng giải các phương trình cấp cao đặc biệt phức tạp ko, nhất là trong lĩnh vực vật lý.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ơn giời, đồng đội vẫn thấy học cao hiểu rộng là điều cần thiết đây rồi. Trong thớt cũng có không ít các cụ có góc nhìn như cụ, nhưng phần đông thì cứ nói rằng "Kiến thức có mài ra ăn được không?" Nản kinh!
Giờ trong đầu em đang phảng phất một câu nói: "Học gạo để lấy điểm 5 à?".
Em thấy người mà mê đọc sách thì thường học tốt, và khi còn trẻ sẽ chủ yếu theo con đường học hành.
Em ít tin là những ng học ít lại chăm chỉ và đam mê đọc sách lắm ạ. Quê em em thấy nông dân với công nhân chả thấy ai đọc sách cả. Ngc lại những ng có học hành hơn ng khác thì may ra nhà mới có giá sách :D. Thế nên bảo ko cần học đại học, chỉ cần đọc sách là đủ thì cũng đúng nhưng ko thực tế lắm. Các bác như Billgate để vào đc Havard chắc cũng cưa hết cả núi sách rồi. Và đầu óc siêu việt ko cần có ng dẫn dắt vânz có thể hấp thụ nền tri thức của nhân loai. Và con bác ý em cũng thấy toàn học đại học trường top cả.

Muốn đọc sách về chuyên môn để thấu hiểu thì phải có kiến thức nền tảng nhất định, chứ ko phải cứ mua sách về là đọc đc. Trừ sách kiểu chicken soup hoặc sách dạy làm giàu hehe.
Còn về chuyên môn khi học đại học, bản chất là ng ta đã chọn lọc chương trình, nội dung đưa vào giảng dạy trong nhiều năm để đạt đc cái tri thức căn bản nhất cho lĩnh vực theo học, còn tự học thì bắt đầu từ đâu, học cái gì, đọc cái gì như nào, ai hướng dẫn cho mình hiểu là cả vde đấy ạ. Có thầy có hơn các cụ nhé.
Còn vấn đề là học có đúng trường ko, rồi lúc học có chăm học chưa là cả vde khác nữa rồi. Nói chung dù kể cả có học đối phó đi chăng nữa thì thi qua môn cũng đòi hỏi hiểu biết ở mức độ nhất định. Như em hồi xưa học BK, toàn lúc thi mới học, nhưng giờ em đi làm sau 10 năm ko làm trực tiếp về công nghệ, em vẫn có thể tự học để làm tư vấn vì các khái niệm và kiến thức cơ bản em vẫn có. Nói đến các khái niệm về trí tuệ nhân tạo, dữ liệu lớn là vẫn tự đọc sách và hiểu được (sâu cả về kỹ thuật) chứ người ko có background em cho rằng ít ng có thể tự đọc mà hiểu đc.
À em cũng gặp những ng đọc đc 1, 2 quyển sách nghĩ mình thấu hiểu lắm rồi nhưng thực tế là thiếu kiến thức nền tảng nên nhiều khi hiểu sai cả bản chất vấn đề.
Người VN rất ít người có tầm nhìn, có đầu óc logic và tính hệ thống ở mức cao, và khả năng tư duy trừu tượng, do chưa đủ tích lũy tri thức vì thế ko có khả năng phát minh hoặc xây dựng các hệ thống lớn và phức tạp, hoặc các sản phẩm sáng tạo.
Chứ chả phải là do học nhiều đâu ạ, mà em cho là do học ít quá. Các cụ xem những nhà phát minh khoa học lớn, có ai ko phải siêu cao thủ về toán và ko có khả năng giải các phương trình cấp cao đặc biệt phức tạp ko, nhất là trong lĩnh vực vật lý.

Smile1102

Xe container
Ơn giời, đồng đội vẫn thấy học cao hiểu rộng là điều cần thiết đây rồi. Trong thớt cũng có không ít các cụ có góc nhìn như cụ, nhưng phần đông thì cứ nói rằng "Kiến thức có mài ra ăn được không?" Nản kinh!
Giờ trong đầu em đang phảng phất một câu nói: "Học gạo để lấy điểm 5 à?".
Cuộc đời con người bảo ngắn cũng ngắn mà dài cũng rất dài. Nếu ko vì hoàn cảnh bắt buộc thì nên học hành để tăng hiểu biết đủ phân biệt đúng sai và có chính kiến trc khi lăn lộn với đời và đi kiếm tiền, có một lĩnh vực chuyên môn yêu thích và hiểu rõ về nó. Nêú đã có khả năng và bản lĩnh thì kiếm tiền ko khi nào là quá muộn cụ ạ.
Vâỵ tại sao phải cắt đi những năm tháng tươi đẹp để đi va chạm với cuộc sống cho đời nó khổ sớm và đầu óc mất đi lý tưởng và sự lãng mạn trong cuộc sống.
Em rất sợ những ng có cái nhìn quá thực tế tới mức trần trụi, hay những ng chỉ coi tiền là thước đo giá trị cuộc sống.
Trên thực tế chỉ có những ng có lý tưởng và mơ ước thì mới thành công tột bậc. Bác Steve job nói là stay foolish, stay hungry, vậy nên em mong con cái em có thể dại khờ một chút, theo đuổi một thứ mình yêu thích dù nó có điên rồ thiếu thực tế nếu em có đủ điều kiện.
Con em, em cũng cho nó học tới khi nào chán thì thôi, như em tới 27 tuổi mới đi làm, rồi bây giờ nhìn lại nếu làm công ăn lương thì cũng ko thua kém bạn bè về lương, còn bảo làm chủ thì tự em quá lười ko đủ bản lĩnh, chứ ko vì tuổi tác cản trở.
Những người phải vào đời sớm thực ra rất khổ. Như em giờ đây ví dụ đọc tiểu thuyết đều đã quá nhạt nhẽo vì csong em biết nó đã rất phức tạp rồi, ko còn tìm lại đc niềm mê say khi theo đuổi các tình huống và cung bậc cảm xúc như xưa nữa, em thấy với em thành người trưởng thành thì đó cũng là một thiệt thòi. Tất nhiên csong khác nghiệt nên cũng ko thể bao bọc con cái mãi được, tuy nhiên em muốn con em tuổi nào làm việc đó, tuổi đi học thì cứ đi học, khi nào bắt buộc phải ra đời thì sẽ ra đời thôi.
Ps: anh chị em em do học hành nên đều thành người, có vị trí thu nhập ổn so với xã hội dù xuất phát điểm cực kỳ thấp, nhà nghèo và lớn lên tại một vùng quê nghèo và lạc hậu. Vậy nên đối với gia đình em mà nói, học hành chính là cứu cánh của cuộc sống.

LiKaShing

Xe tăng
Website
songiang.vn
nếu giàu mà học giỏi nữa thì còn gì bằng.