Báo cáo thu hoạch của lái mới đi du lịch xuyên 1/2 Việt bằng ô tô!

xedieu

Xe cút kít
Sau khi nhận phòng xong, em tò mò đi tìm ngay đặc sản Hội An để thưởng thức: cơm gà và cao lầu. Tìm mãi không thấy! Ngày Tết khó tìm à? Không phải, là do bọn em đi vào tầm 1-2h chiều nên hình như người ta chưa bán nhiều. Có mỗi một hàng bán trong đình - gọi là Cơm gà đình bà Hồ (bà Hoa)! Ăn xong 2 vc nhìn nhau: Này, cơm gà đặc sản là dư lày ư...??? :102:

Hàng cơm này bán trong đình làng, khá đông dân Hội An ăn (cả già cả trẻ)

Trả tiền xong ra ngoài dò dẫm hỏi mới biết: Quán cơm gà, cao lầu, bánh bao, bánh vạc ngon ở Hội An là quán Trung Bắc - 87 Trần Phú. Vừa hỏi xong thì người ta chỉ cho: Kia kìa, ông chủ quán kia kìa. Hữu duyên phết các cụ ạ! Thế là bọn em lại sang chiến tiếp. Công nhận món cao lầu ngon thật! Mà cũng không đắt. Em nhớ không nhầm thì hình như 25K/suất. Không còn bụng để mà thử thêm, bọn em đành hẹn tối quay lại (Đen thế, tối họ lại nghỉ bán)! :redface:

Hội An vẫn thế, chỉ cổ hơn 1 tý so với... năm ngoái!

Xong vụ ăn uống thì đi thăm thú mấy nơi. Nhà thờ tộc Trần đóng cửa - Sorry quý khách. Chùa Cầu, sông Hoài... thì vẫn thế thôi, vào 1 lần là biết. Có cái hội quán gì (không phải hội quán Phúc Kiến), năm ngoái bọn em vào “mua” cái hương vòng to bằng cái nón, nghe nói thắp 1 tháng mới cháy hết, rồi viết vào bài vị họ tên địa chỉ ước muốn... treo lên cùng. Thấy bảo ứng nghiệm lắm! Cũng hay phết nhưng ngày em đến thì hết chỗ treo rồi - gấu tiếc mãi! Năm nay em thấy bán nhiều đồ tượng bằng đất nung - mua mấy cái tượng Chămpa về làm quà. Rẻ vãi... :41:

Cái ảnh này em chụp từ năm ngoái trong Nhà thờ tộc Trần

Kinh nghiệm rút ra:
- Ra đường hỏi già, về nhà hỏi trẻ - nhất là mấy cái vụ đặc sản đặc sệt nên hỏi các cụ!
- Các cụ nên bỏ ra 1-200K làm cái vụ hương vòng. Nó khác những kiểu công đức khác, em cảm giác hay ho hơn.
- Các mợ các gấu vào Hội An thì kiếm ít vải về may đồ - đẹp đấy! Nghe nói có may đầm lấy ngay nữa nhưng gấu em không thử!

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Đi xa như cụ sướng thật, nhưng có thêm xe chạy cùng vẫn vui và an tâm hơn.
Văn của cụ hay đấy (mỗi tội cụ lười chụp ảnh quá)!
Đúng là thêm 1-2 xe nữa thì tuyệt cú mèo - điểm 10 tuyệt đối. Em cầm lái nên hầu như không chụp được mấy.

Gấu thì chả có con mắt nghệ thụt gì cả (cỡ tiểu học thôi, không yêu cầu cao) nên có chụp cũng chỉ tốn công em delete thôi. Chạy ào qua thấy cảnh đẹp là coi như xong rồi. Lần sau chắc chắn sẽ là 1 bộ sưu tập hoàn chỉnh hầu các cụ!

nhimphich

Xe điện
Chúc mừng cụ xedieu du xuân thành công:41:, cụ qua quảng bình có mua ngô luộc của bà con dân tộc bán 2 bên đường hochiminh không, em mua ăn thấy ngon tuyệt(l). Bản đồ của Vietmap và GPS rất ít tác dụng và dễ lạc đường. Em dùng quyển bản đồ hành chính VN rất tốt vì quyển này in rõ ràng từng địa danh cụ thể, các con đường chính. Trước khi đi dành chút thời gian nghiên cứu, đánh dấu vì vậy trên đường hoàn toàn chủ động, không cần hỏi đường, không bị lạc(l)(l)

ChinhUy

Xe buýt
Khiếp đọc lịch trình của kụ cứ như truyện trinh thám ý, nhưng mà nói thật E kứ thấy kụ rát thế nào ý ... hehe. Xe của kụ ngon sợ gì mấy thằng xe 2banh vo ve :36: :36: :36:.. nhưng nói chung chuyến of road của kụ vui vẻ, an toàn và thành công, vote kụ nhé... (b) (b)

Em ủng hộ kụ phát, nếu mà có xe tải hay xe công nông trong kia gọilà Ùng ục thì sợ thui, sợ bị mõpe thui, chứ mấy thằng xe máy cứ chắn đường em là em húc thẳng, chả sợ gì, cùng lằm chỉ mất vài trăm tiền sơn xe.(b)(b)

xedieu

Xe cút kít
Tối hôm đấy (tối mùng 3 Tết) sau khi tắm giặt xong nhà em phi ra Cửa Đại ăn tối. Nhà hàng Khải. Món ăn gọi là tạm chấp nhận được nhưng phục vụ thì lề mề lắm (đồ hải sản không tươi, con cua bể nói với em là nó chưa được đón Tết Canh Dần, nó chết từ 28-29 Tết cơ). Từ lúc nhà em vào đến khi ăn xong có 3 đoàn khách, tổng cộng chừng 30 người, vào - chờ - rồi lại ra đi. Không thấy mặt ông chủ đâu! Nhân viên đứa nào cũng tất bật lồng lộn, chả hiểu chúng nó đang làm gì?!? :102:

Hội An buổi tối

Thôi thì bữa cuối rồi, cũng no xôi chán chè rồi nên chả thấy cái gì ngon. Quay về Hội An làm thêm 1 tour buổi tối nữa. Lần này thì phi xe vào tận bãi. Lưu ý các cụ 4b là có thể phi xe từ bãi, thẳng qua cầu sang bên kia sông Hoài, tha hồ để xe vừa gần vừa tiện. (Cái cầu ấy hồi Thủy điện A Vương xả lũ có 1 bè gỗ táng gãy 1 trụ cầu, đã gia cố lại nhưng em khuyến cáo xe cụ nào nặng quá thì không nên qua! J/K) :69:

Sông Hoài

Hồi chiều em online tìm đường vào Thành cổ Quảng Trị và Nghĩa Trang Trường Sơn, nghe 1 cụ lái xe cảnh báo: Mấy nơi đó linh thiêng lắm, vào là phải đàng hoàng, lễ lạt thành tâm chứ không phải vào theo kiểu tạt ngang tạt ngửa được đâu! Vớ vẩn, nhẹ thì nổ lốp chết máy, nặng thì như vụ đèo Lò Xo năm nảo năm nào. Cho nên cả buổi tối hôm ấy gấu em bắt đi mua đủ 2 lễ (nhỏ thôi nhưng đủ): Hương (nhang), hoa, trà, bánh, rượu, thuốc...

Kinh nghiệm rút ra:
- Nếu muốn vào viếng Thành cổ Quảng Trị và Nghĩa trang Trường Sơn thì nên có sự chuẩn bị trước cho an tâm.
- Nếu đã không xác định vào thì thôi, đừng tạt qua cho biết - Đây không phải điểm thăm quan du lịch! (Cái này đoạn sau nhà em mới thấm thía)

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Chúc mừng cụ xedieu du xuân thành công:41:, cụ qua quảng bình có mua ngô luộc của bà con dân tộc bán 2 bên đường hochiminh không, em mua ăn thấy ngon tuyệt(l). Bản đồ của Vietmap và GPS rất ít tác dụng và dễ lạc đường. Em dùng quyển bản đồ hành chính VN rất tốt vì quyển này in rõ ràng từng địa danh cụ thể, các con đường chính. Trước khi đi dành chút thời gian nghiên cứu, đánh dấu vì vậy trên đường hoàn toàn chủ động, không cần hỏi đường, không bị lạc(l)(l)
Đúng là GPS rất ít tác dụng - thậm chí phản tác dụng. Đa số các điểm cần đến thì nó không có địa chỉ: Ví dụ các lăng ở Huế (dù ngay đường lớn), Thành cổ Quảng Trị, Nghĩa trang Trường Sơn, Ngã 3 Đồng Lộc,..

Em chỉ thấy tác dụng nhất là đi loăng quăng chui rúc lọ mọ trong nội thành (Đồng Hới, Huế or Đà Nẵng), lúc cần về khách sạn chỉ cần ấn 1 phát là tìm đường về rất nhanh!

Em tự kết luận: Bản đồ giấy cần thiết hơn GPS!

À, các vụ ngô luộc thì nhà em không mua nên không biết. Tiếc thế, cả gấu và F1 nhà em đều khoái khẩu món đấy!

xedieu

Xe cút kít
Em ủng hộ kụ phát, nếu mà có xe tải hay xe công nông trong kia gọilà Ùng ục thì sợ thui, sợ bị mõpe thui, chứ mấy thằng xe máy cứ chắn đường em là em húc thẳng, chả sợ gì, cùng lằm chỉ mất vài trăm tiền sơn xe.(b)(b)
Thì em đã nói là em sợ nó sẽ như thế này cơ mà cụ:
Cụ ơi, vấn đề không phải 2-3 thằng đó mà biết đâu sau chúng nó là cả một cơ số! Cái này chưa trải qua thì khó nói lắm... Em tỷ dụ dư lày:

1. Nó thám thính xong, phím cho đồng bọn vần đá hoặc dùng cây to ngáng xe cụ lại, cả 2 đầu luôn. Cụ làm gì khi trong tay chỉ có 1 cái rìu đa năng, bên phải là gấu, bên trái là F1, 4 cái di động không có sóng cả 4? Ngồi khóc đợi Bụt hiện lên??? Hu hu... :'(

2. Hoặc giả băng đảng nào đó thanh toán nhau, nhầm lẫn sang mình. Nặng thì nó ủn cho phát xuống vực, nhẹ thì nó ném cho chai bom xăng! Ôi, em không dám nghĩ nữa đâu... :'(:'(:'(

Bây giờ ngồi trong phòng, ở nhà thì nghĩ khác - lúc đó tình hình rất khác! (b)

xedieu

Xe cút kít
Sáng mùng 4 Tết, 4h30p , ngày đẹp giờ đẹp, em lên đường về lại Thủ đô. Lúc này thì đường quen rồi, nhưng tư tưởng thì lại kém hơn lúc đi vào rất nhiều: Uể oải do phải nghĩ đến công việc đang chờ đón ở nhà, đến kỳ nghỉ sắp hết. Lúc này em chỉ ước đã... về hưu thôi!:69:

Tạm biệt Đà Nẵng - Hội An

Đường từ Cửa Đại lên Đà Nẵng vắng nhưng khá nguy hiểm vì nhiều cụ đi tập thể dục sớm mặc đồ sẫm màu băng qua đường ra phía biển. Thỉnh thoảng có chú xe tour chạy cũng chả kém xe khách hung thần là bao: vượt phải, vào cua rẽ trái tạt đầu xe đi làn ngoài...:mad:

Qua hầm đèo Hải Vân sang địa phận TT-Huế thì thấm thía cái rét gió mùa. Lúc đi vào cả gấu và em mang toàn sơ-mi & áo cộc, may mà bà nội bắt phải mang cho F1 cái áo khoác không thì... Bật máy sấy lên, xe ấm được tý là cảm giác buồn ngủ trĩu mắt lại: phần vì ngoài trời lạnh, trong xe ấm dỗ giấc ngủ ghê; phần vì lúc về chả hứng thú như lúc đi. Em phải ghé xe vào rìa đường, làm giấc 15p! Sau đó, nốc trọn 1 lon Birdy đen mới có thể tiếp tục. Gấu và F1 thì mê mệt rồi! Trời mưa khá to (đoạn qua Bạch Mã nhìn mây bay gớm phết - như Tây Du Ký), đường trơn và bắt đầu đông đúc sau Tết, em rất e ngại mấy cụ 2b ở quê trời lạnh có tý rượu vào phi ra đường thì có mà gọi là... Đoạn này em đi khá chậm!:)

Kinh nghiệm rút ra:
- Đi chơi lúc về kém hưng phấn hơn lúc đi, cần tính đến điều này để sắp xếp lộ trình hợp lý.
- Kiểu gì cũng nên mang theo áo khoác, thậm chí là chăn mỏng!
- Trời mưa, đường lạ rất nên đi chậm - chậm mà hóa nhanh.

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

giacmoxe4

Xe điện
Chúc Cụ Xedieu đã có một chuyến đi tuyệt vời.Chờ ảnh của Cụ đấy.(b)(b)(b)

xedieu

Xe cút kít
Đến Huế tầm 7h hoặc hơn 1 chút. Em ghé chợ Đông Ba cho gấu mua quà và cả nhà ăn sáng. Cổng chợ Đông Ba, ngay khi rẽ phải từ cầu Phú Xuân đi vào có 1 hàng bún bò giò heo ngon phết - ăn được các cụ ạ! Nhà em ăn rồi còn mua thêm chục xiên thịt nướng mang theo... phòng thân! (l)

Lưu ý các cụ 1 tý, riêng mè xửng mè nheo thì các cụ vào Cửa Đông Ba (không phải chợ Đông Ba) mua cho em, hàng gì đó ngay đầu đường bên phải khi đi từ chợ vòng lên cửa Đông Ba, em quên tên rồi nhưng nhìn bảng hiệu cũ kỹ biết ngay là có thâm niên. (Cái này là cậu em thổ địa của em bảo cho biết từ hồi năm 2006 đấy ạ) :41:

Kinh nghiệm rút ra:
- Mấy món khá ngon nên mua ở Huế về làm quà: mè xửng, ớt chưng, bánh bột lọc,..
- Huế là đất du lịch + bảo tồn di sản nên cấm xe 4b cũng kha khá, các cụ lưu ý giúp em.
- Nếu không có nhu cầu mua sắm gì, các cụ đi đường tránh Huế (qua cầu Tuần) cho nó nhàn!

(Còn tiếp)

Max cabin

Xe tải
Đúng lịch trình năm ngoái của em, đói gần chết:P:21:
(b)

Góp ý kụ xedieu 1 tí là nhân 1 công kụ đã google và thu gom trên web các thông tin về đường xá thì kụ cũng phải dành chút time cho thông tin về ăn uống, vui chơi, ngủ nghỉ nhé, kụ đi thì chuẩn, cơ mà ăn ngủ thì chưa chuẩn lắm, KS thì nhiều chỗ đắt mà chưa phải là hay, quán ăn thì k ngon (mấy cái Mỹ Hạnh, Khải... ai còn ăn ở đấy nữa, mí lị kụ qua Lăng Cô mà k biết quán đồ biển trứ danh vừa ngon vừa rẻ ở đấy để ghé qua thì thật phí đi :102:). E đọc mấy đoạn đi ăn đi ở của kụ mà tức anh ách, chả phải tay e :'(

Sang năm, đi chung nhé :)

Btw, chúc mừng gia đình kụ đã có 1 kỳ nghỉ Tết tuyệt vời. Dù sao nếu chưa có sự so sánh nhiều thì chuyến đi đó cũng là 1 chuyến đi thành công rực rỡ đấy (b)

xedieu

Xe cút kít
Rời Huế, nhà em tiếp tục hành trình. Theo kế hoạch đã định, rẽ vào viếng Thành cổ Quảng Trị. Đường vào Thành cổ khá dễ đi (vì là trong nội thành thành phố mà) nhưng khó tìm với người mới đến lần đầu - khó vì thiếu bảng chỉ dẫn đối với chiều đi từ Nam ra. Bọn em tý nữa thì nhầm cái chỗ (hình như tháp chuông) mà bên Ngân hàng Công thương mới xây công đức! May có GPS bằng mồm mấy lần em mới đến nơi! :ohmy:

Đây mới là Thành cổ Quảng Trị... (Ảnh: Internet)

Vào thành cái đã nghe tiếng hát văng vẳng rồi. Ấn tượng rằng từng cm2 đất ở đây đều đẫm máu, từng m2 đất đều có xương có thịt những người đã ngã xuống, cộng với mưa phùn lâm thâm đầu năm quạnh quẽ... làm cho tiếng hát từ loa nén nghe càng liêu trai, ghê rợn. Như gấu em nói, cảm giác như hát từ lòng đất hát lên! Thật sự rất rùng mình! :'(

...Các cụ cẩn thận kẻo nhầm sang cái tháp chuông này! (Ảnh: Internet)

Em vào thì gặp 1 cụ SantaFe biển 30 (không nhớ 30M hay 30N, thậm chí 30K) đã ở đó từ trước. Nếu cụ là OFer thì vào anh em chào nhau cái ạ, em thắp nhang xong xuống thì vừa lúc cụ quay xe ra cổng đi mất rồi nên không kịp hỏi han! Em dự là cụ đang trên đường vào, hoặc nếu không ít nhất cũng có người nhà hi sinh ở đó! :6:

Lúc chuẩn bị rời thành thì gặp đoàn lãnh đạo tỉnh vào viếng & thắp nhang đầu năm. Nói lại bảo nọ kia nhưng mấy thằng lái xe cho lãnh đạo (nhất là lãnh đạo tỉnh), nó cứ... kiểu gì ấy khó tả lắm các cụ ạ! (Xin lỗi nếu em vơ đũa cả nắm, đụng chạm cụ nào đó nhưng mong các cụ xem xét lại tác phong). Vào chốn tâm linh thế mà cười thì hô hố, rồi thì cũng rồ ga đạp phanh như ở đường đua F1, ghẹo gái như ở nhà hàng, đỗ xe thì ngu như heo - chặn hết sạch đường ra của mấy cái xe đỗ bên trong. Lúc em ra nhẹ nhàng xin chút đường về mà cứ như đi xin... cấp sổ đỏ ấy! Thế mới lạ... :102:

Kinh nghiệm rút ra:
- Hỏi dân ở đấy về Thành cổ nhiều người cũng không biết đâu ạ - Lạ cực!
- Đi từ Bắc vào Nam thì biển rõ ràng, từ Nam ra em chỉ thấy biển ven QL 1A, sau đó là chịu!
- Quan không đáng ngại bằng hầu của quan!

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Góp ý kụ xedieu 1 tí là nhân 1 công kụ đã google và thu gom trên web các thông tin về đường xá thì kụ cũng phải dành chút time cho thông tin về ăn uống, vui chơi, ngủ nghỉ nhé, kụ đi thì chuẩn, cơ mà ăn ngủ thì chưa chuẩn lắm, KS thì nhiều chỗ đắt mà chưa phải là hay, quán ăn thì k ngon (mấy cái Mỹ Hạnh, Khải... ai còn ăn ở đấy nữa, mí lị kụ qua Lăng Cô mà k biết quán đồ biển trứ danh vừa ngon vừa rẻ ở đấy để ghé qua thì thật phí đi :102:). E đọc mấy đoạn đi ăn đi ở của kụ mà tức anh ách, chả phải tay e :'(

Sang năm, đi chung nhé :)

Btw, chúc mừng gia đình kụ đã có 1 kỳ nghỉ Tết tuyệt vời. Dù sao nếu chưa có sự so sánh nhiều thì chuyến đi đó cũng là 1 chuyến đi thành công rực rỡ đấy (b)
Mợ nói đúng, nhưng phải thông cảm cho em đi dịp Tết, nhiều chỗ biết mà chịu - tỷ dụ như ksạn hay ho thì hết phòng, đắt quá thì nhà em thấy phí không dùng! Chưa kể một đặc điểm của ks là xuống cấp theo thời gian - có thể năm ngoái ok nhưng năm nay...

Vụ Lăng Cô em không biết gì luôn - thật là thiếu sót! Em cũng google nhiều và ghi chép ra đủ cả nhưng nhiều tính huống thấy không đúng hoặc khó mà theo được nên chỉ tham khảo thôi!

Mấy cái chọn lọc từ google ấy, cuối topic này nhà em sẽ bonus thêm vào cho... rộng đường dư luận ạ! (b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

ChinhUy

Xe buýt
Tiếp đi kụ ơi, còn hành trình về HN nữa mà.

xedieu

Xe cút kít
Điểm đến tiếp theo như dự định là Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn. Từ đường 1A ngay Đông Hà có 2 ngả rẽ vào, nếu đi đường HCM thì còn thuận hơn nữa vì NTLSTS nằm cách đường HCM có 400m! Hai ngả rẽ vào này xa... như nhau: 1 đằng 20km, 1 đằng 18km - và mọi con đường đều dẫn đến Roma! :)

Cái đoạn 18-20km này đi thú vị phết đấy ạ. Rừng cao su hai bên, dân thưa, đường hẹp nhưng khá đẹp. Đi rất nhẹ nhàng và thanh thản. Nhà em vào NTLSTS thì cũng gặp 2 xe biển Hà Nội, cơ mà mưa to quá, ai cũng lo việc người đấy, xong là đi luôn nên không chào được nhau! Em cũng lễ xong là đi luôn, hôm đó không thấy ai đón tiếp nên cũng không ghé qua chỗ Ban quản trang (lên dốc bên phải từ lối vào)! :6:

Các cụ lưu ý:
- Trong nghĩa trang có mấy chú nghiện vật vờ kiếm chác. Hết sức lưu ý kẻo tiền mất tật mang.
- Nên thắp hương ở khu Trung tâm sau đó ra khu vực tỉnh thành của mình thôi (như em là khu vực HN ngay bên phải), không đi hết được đâu. Nghe nói các anh ấy sống đồng đội lắm nên không cần tách bạch quá.
- Phải trông đồ lễ, không thì 1’ sau tất cả đã không cánh mà bay đấy ạ! (Trẻ con lấy bánh kẹo hoa quả, nghiện lấy thuốc lá, trà nước tiền vàng...)
- Hương khói xong, nhớ ra phía sau đánh 3 hồi chuông, mỗi hồi 3 tiếng!

(Còn tiếp)

ChinhUy

Xe buýt
Tiếp đi kụ ơi, còn hành trình về HN nữa mà.

No13

Xe tải
Em vừa làm tour Đà Nẵng - Hội An về.
Ở Đà Nẵng em thấy ở KS Tulip - 58 Trần Phú ở đc, giá phòng từ 300-600k. KS mới xây đc 3 năm (vì em ở từ khi họ vừa xây xong - 3 lần vào ĐN em đều ở KS này).
Ở Hội An thì em ở KS Vĩnh Hưng 2 (có 2 và 3 là ở vừa tầm tiền, còn 1 trong phố cổ thì đắt, resort thì xa em ko khoái lắm). KS có bể bơi nằm trong khuôn viên luôn, buffet ăn sáng. 2 lần trc em đi thì giá là 25$, lần này book qua web thì giá là 35$ (nhg em gặp 1 đôi HN đi vào từ mùng 2 Tết bảo là ko cần book trc, qua thuê phòng trực tiếp thì tầng 1 là 500k, tầng 2 là 550k - chả hiểu thế nào, ko biết có chém gió em ko vì giá standard trên web là 35$ rùi). Mà em thấy ở Hội An, tính $ rẻ hơn cả liên ngân hàng (19100 đ), ở đây tính có 18500 đ :)
Ở Đà Nẵng, em thấy có quán Trần ăn khá là ngon mà giá rẻ (ăn uống ở ĐN nói chung là em thấy rẻ). Gần KS em ở, có quán Bún Xương ăn cũng khá ngon. Hải sản bà Thôi thì nổi tiếng nhất Đà Nẵng rồi. Em đi 2 ng`, họ mang ra 1 đĩa tôm nướng phải hơn 1kg, con tôm to hơn ngón cái, giá có 230k. Trong khi ăn ở gần biển Mỹ Khê, tôm bé bằng 2/3, giá 435k/kg. Nhg quán bà Thôi này thì phải chờ lâu, nhiều khi mất 1 tiếng để chờ. Em vào ĐN, thích ăn chè nhg mà ngày Tết, các hàng chè nghỉ hết. Buồn thế!
Ở Hội An, nếu ăn cơm gà ngon thì có quán Hương (Kiệt Sica) nằm ở đầu 1 ngõ nhỏ trên đường Lê Lợi. Năm nào vào, em cũng phải chui ra quán này ăn. Buổi tối ra phố Ẩm thực, ăn uống cũng khá rẻ mà ko tệ tí nào.

xedieu

Xe cút kít
Sau khi viếng NTLSTS ra, nhà em quay lại đường 1A, tiếp tục hành trình ra Bắc. Dự kiến là sẽ nghỉ tại Hà Tĩnh 1 đêm, sau đó sẽ quay lại đường HCM để ra Hà Nội. Trời vẫn mưa rét, gió rất to - đường thì đã bắt đầu đông đúc nhộm nhoạm, vừa đi vừa ban căng! :redface:

Gần đến hầm đèo Ngang thì gặp 1 cụ sedan biển 30?-???? màu bạc (mới lắm, em không rõ loại xe gì vì ngược chiều) nát bét!!!!! Cảm giác giống như cụ ấy lăn mấy (chục) vòng từ trên đèo xuống! Cái nóc xe lúc này đã... đồng phẳng với mui xe - mấy trụ ABC coi như chùn lại hết, nhìn giống như con cá quả quấn giấy bạc nướng ấy ạ! Em khiếp quá.... (cơ mà thấy cứu hộ kéo chạy vào phía Nam). :'(

Qua khỏi hầm đèo thì mưa càng to! Gạt nước điên cuồng vẫn tối tăm mặt mũi. Em lò dò, lò dò đi và thấy 1 cụ Captiva biển 30?-???? đi trước cứ... xi nhan rẽ trái mãi - đi chậm lắm cơ! Hóa ra cụ ấy đang... bị kéo!!! Thôi bỏ mạ, lại xe Hà Nội tai nạn rồi! Em dự cụ này phanh gấp nên bị xe sau, hàng khủng, táng trực diện. Vỡ hết kính hậu phải lấy giấy carton dán băng dính che lại. Móp mép hết, xi nhan bên phải ngủm - cho nên cụ ấy bật đèn khẩn cấp mà em chỉ thấy xi nhan trái là như thế. Xe được buộc dây, kéo đi bằng 1 chiếc ô tô của VNPT Hà Tĩnh (chắc chỗ quen biết). Trên xe ngoài lái, còn có 1 bác cũng tuổi thanh niên ngồi bên phụ! Chia buồn cùng cụ ấy... Không biết có phải OFer không? (Kéo như thế thì biết bao giờ về đến HN) :'(

Hôm đấy em còn gặp thêm vài xe biển Hà Nội bị va chạm nhẹ nữa! Kinh quá, sau mỗi vụ là em lại bủn rủn cả người, nên em càng ngày càng đi chậm... :ohmy:

Kinh nghiệm rút ra:
- Đường 1A chưa bao giờ bình yên, nhất là với lái mới - lạ đường, cộng với trời mưa to gió lớn!
- Nên có số cứu hộ dọc đường. Chứ nhờ anh em bạn bè kéo thế thì đầu lâu lắm!
- Bị va chạm lớn thì nên dán biển số xe, che kín lại - có gì sau này còn tính đường bán gả!

(Còn tiếp)