Báo cáo thu hoạch của lái mới đi du lịch xuyên 1/2 Việt bằng ô tô!

Getz5324

Xe điện
kụ chủ thớt đâu roài, để anh,em đợi lâu quá :18::18::18:

tuanprado

Xe tăng
Qua địa phận Hà Tĩnh, vào đến Quảng Bình thì đường quá vắng!!! Chạy trên đèo, núi đá hiểm trở. Chiều tối xâm xẩm 5-6h, sương giăng mây vờn, không gian u tịch và kỳ bí. Thực sự nhà em rất lo lắng, nhất là khi nhìn thấy cái biển Cửa khẩu Cha Lo 1km (em chưa hiểu con số 1km lắm, hay em hoa mắt?!) thì rất choáng. GPS cũng vô dụng vì nó cho mình biết đi đúng đường HCM nhưng không biết đang ở đâu và tại sao toàn đi về hướng Tây Tây Nam (thẳng mặt trời). :'(

Ảnh này em mượn tạm của... Internet để minh họa ạ (sáng quá, không đúng lúc chiều tà)!

Em phải cố tỏ vẻ bình thản nhưng bụng thấy lo lắm. Nhất là tình huống có 2-3 con xe máy cứ chạy vo ve quanh xe em rồi lại chạy vọt lên, lát sau lại quay lại. Em phải vớ cái kính đen đeo vào, bảo gấu ngả ghế thấp và F1 thì cấm nho nhoe. May là xe em kính băng sau đen xì (dù chưa dán)! Chạy tốc độ ổn định, không tỏ ra vội vàng. Em tranh thủ test luôn chế độ hỗ trợ đổ đèo + số bán tự động. (y)

Thỉnh thoảng có 1 mái nhà không người ở. Có đoạn đường thân cây chuối dân chặt vứt đầy đường mình đi, vừa tránh vừa lo. Nói gở mồm xảy ra chuyện ở đây chỉ có mất xác, giời biết, giời cứu! Đoạn này chạy phê như vừa chíck!!! (l)

(Còn tiếp)

Cách đay 2 tháng tôi cũng có chuyến đi Kontum, tôi đi từ Hà nội lúc 3 giờ chiều, khoảng 1giờ rưỡi đêm cùng ngày thì đến ngã ba trẽ đi Chalo. Đúng chỗ đó thì gặp một xe tải đi ngược chiều, đột nhiên cái xe đó đi sang phần đường của tôi rồi quay ngang xe chắn đường. Tôi đã giả vờ sợ hãi và cố nép thêm vào sat taluy bên phải, cái xe tải đó lại càng chắn sát hơn, đột nhiên tôi tăng ga lút sàn ngoặt sang trái ( vì thấy có khoảng hở đủ để xe tôi thoát qua), cái xe tải đó thấy tôi ngoặt trái thì nó cũng ngoặt trái gấp, nhưng không nhanh bằng tôi được vì tôi chủ động ra tay trước và vì xe của tôi bốc hơn. Loáng một cái thế là tôi thoát qua.
Tôi đã thoát một vụ chấn lột trong gang tấc lúc quá nửa đêm.
Đường HCM đi rất thoáng, nhưng muốn đi thì xe phải đảm bảo, người phải khoẻ thì mới yên tâm được. Tôi đã gặp không ít trường hợp chắn xe tôi để chấn, thật may mắn tôi đều thoát được do xử lý quyết đoán và có phần sáng suốt. Thật là hú vía.

harch

Xe máy
kinh thật đấy.... ngưỡng mộ các bác quá........

xechuyenhang

Đi bộ
Báo cáo thu hoạch của cụ rất bổ ích. Em vẫn dành rượu chờ ảnh :P

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Qua địa phận Hà Tĩnh, vào đến Quảng Bình thì đường quá vắng!!! Chạy trên đèo, núi đá hiểm trở. Chiều tối xâm xẩm 5-6h, sương giăng mây vờn, không gian u tịch và kỳ bí. Thực sự nhà em rất lo lắng, nhất là khi nhìn thấy cái biển Cửa khẩu Cha Lo 1km (em chưa hiểu con số 1km lắm, hay em hoa mắt?!) thì rất choáng. GPS cũng vô dụng vì nó cho mình biết đi đúng đường HCM nhưng không biết đang ở đâu và tại sao toàn đi về hướng Tây Tây Nam (thẳng mặt trời). :'(

Ảnh này em mượn tạm của... Internet để minh họa ạ (sáng quá, không đúng lúc chiều tà)!

Em phải cố tỏ vẻ bình thản nhưng bụng thấy lo lắm. Nhất là tình huống có 2-3 con xe máy cứ chạy vo ve quanh xe em rồi lại chạy vọt lên, lát sau lại quay lại. Em phải vớ cái kính đen đeo vào, bảo gấu ngả ghế thấp và F1 thì cấm nho nhoe. May là xe em kính băng sau đen xì (dù chưa dán)! Chạy tốc độ ổn định, không tỏ ra vội vàng. Em tranh thủ test luôn chế độ hỗ trợ đổ đèo + số bán tự động. (y)

Thỉnh thoảng có 1 mái nhà không người ở. Có đoạn đường thân cây chuối dân chặt vứt đầy đường mình đi, vừa tránh vừa lo. Nói gở mồm xảy ra chuyện ở đây chỉ có mất xác, giời biết, giời cứu! Đoạn này chạy phê như vừa chíck!!! (l)

Kinh nghiệm rút ra:
- Nên dán xe để thiên hạ không nhìn được vào trong. Nếu cắm được quả cờ Mỹ thì tốt quá!
- Tuyệt đối tuân thủ việc đổ đèo bằng số thấp, không rà phanh liên tục.
- Nên nhắn tin thông báo tình hình cho ai đó ở những điểm có sóng di động. Ít nhất là đang ở đâu, cột cây số ven đường ghi như thế nào. Ví dụ: Pheo, 15km.

(Còn tiếp)
Khiếp đọc lịch trình của kụ cứ như truyện trinh thám ý, nhưng mà nói thật E kứ thấy kụ rát thế nào ý ... hehe. Xe của kụ ngon sợ gì mấy thằng xe 2banh vo ve :36: :36: :36:.. nhưng nói chung chuyến of road của kụ vui vẻ, an toàn và thành công, vote kụ nhé... (b) (b)

Việt Phong

Xe tải
Văn cụ hay quá. Hiện giờ em vẫn chờ cụ Post tiếp đấy ah. Vote cụ

kk172

Xe đạp
Đà Nẵng, nơi em và gấu đã vào mấy lần rồi. Đà Nẵng Riverside phòng ốc rất đẹp và giá hợp lý nhưng hết phòng từ trước! Cho nên em phải book phòng ở Tourane. Thất vọng nặng nề vì phòng ốc quá tệ.
Ở̀ Đà nẵng có 2 Tourane, bác ở cái Tourane gần biển phải ko ạh?
Bọn em cũng hay dùng cái này, nếu bác thấy tệ thì bọn em nâng cao được cảnh giác.
Đà nẵng riverside có gần biển ko hay như tên gọi, chỉ gần sông thôi hả bác?

xedieu

Xe cút kít
Em cũng đã nghi nghi rồi:)):)) hết chương trình chúc bé ngủ ngon lâu rồi, giờ này F1 ngủ lâu rồi... chắc chắn vợ chồng lại cắn xé nhau rồi:21::21::21: tí nữa gối mỏi mắt hoa thì còn PHỌT phẹt gì nữa:)):)) mà còn đâu mà PHỌT được nữa:)):)):))
Hị hị... Các cụ cứ đọc vị thế thì chết em! :'(:'(:'(

xedieu

Xe cút kít

Cách đay 2 tháng tôi cũng có chuyến đi Kontum, tôi đi từ Hà nội lúc 3 giờ chiều, khoảng 1giờ rưỡi đêm cùng ngày thì đến ngã ba trẽ đi Chalo. Đúng chỗ đó thì gặp một xe tải đi ngược chiều, đột nhiên cái xe đó đi sang phần đường của tôi rồi quay ngang xe chắn đường. Tôi đã giả vờ sợ hãi và cố nép thêm vào sat taluy bên phải, cái xe tải đó lại càng chắn sát hơn, đột nhiên tôi tăng ga lút sàn ngoặt sang trái ( vì thấy có khoảng hở đủ để xe tôi thoát qua), cái xe tải đó thấy tôi ngoặt trái thì nó cũng ngoặt trái gấp, nhưng không nhanh bằng tôi được vì tôi chủ động ra tay trước và vì xe của tôi bốc hơn. Loáng một cái thế là tôi thoát qua.
Tôi đã thoát một vụ chấn lột trong gang tấc lúc quá nửa đêm.
Đường HCM đi rất thoáng, nhưng muốn đi thì xe phải đảm bảo, người phải khoẻ thì mới yên tâm được. Tôi đã gặp không ít trường hợp chắn xe tôi để chấn, thật may mắn tôi đều thoát được do xử lý quyết đoán và có phần sáng suốt. Thật là hú vía.
Tình huống và cách xử lý của cụ rất đáng lưu vào bộ nhớ! Em thì chưa dám đi đêm qua đoạn đó cụ ạ, kể cả sau chuyến đi vừa rồi!

meo_gia75

Xe tải
Bài này chất lượng quá, e dự là tết sang năm sẽ có rất nhiều cụ muốn đi xuyên vịt như cụ...

xedieu

Xe cút kít
Khiếp đọc lịch trình của kụ cứ như truyện trinh thám ý, nhưng mà nói thật E kứ thấy kụ rát thế nào ý ... hehe. Xe của kụ ngon sợ gì mấy thằng xe 2banh vo ve :36: :36: :36:.. nhưng nói chung chuyến of road của kụ vui vẻ, an toàn và thành công, vote kụ nhé... (b) (b)
Cụ ơi, vấn đề không phải 2-3 thằng đó mà biết đâu sau chúng nó là cả một cơ số! Cái này chưa trải qua thì khó nói lắm... Em tỷ dụ dư lày:

1. Nó thám thính xong, phím cho đồng bọn vần đá hoặc dùng cây to ngáng xe cụ lại, cả 2 đầu luôn. Cụ làm gì khi trong tay chỉ có 1 cái rìu đa năng, bên phải là gấu, bên trái là F1, 4 cái di động không có sóng cả 4? Ngồi khóc đợi Bụt hiện lên??? Hu hu... :'(

2. Hoặc giả băng đảng nào đó thanh toán nhau, nhầm lẫn sang mình. Nặng thì nó ủn cho phát xuống vực, nhẹ thì nó ném cho chai bom xăng! Ôi, em không dám nghĩ nữa đâu... :'(:'(:'(

Bây giờ ngồi trong phòng, ở nhà thì nghĩ khác - lúc đó tình hình rất khác! (b)

xedieu

Xe cút kít
Ở̀ Đà nẵng có 2 Tourane, bác ở cái Tourane gần biển phải ko ạh?
Bọn em cũng hay dùng cái này, nếu bác thấy tệ thì bọn em nâng cao được cảnh giác.
Đà nẵng riverside có gần biển ko hay như tên gọi, chỉ gần sông thôi hả bác?
Đúng là em ở cái Tourane gần biển (bãi Mỹ Khê) cụ ạ. Cái gần sông thì bọn em không vào, dù có trong list dẫn đường của Vietmap (nghĩa là cũng có số có má rồi). DN Riverside gần sông thôi cụ ạ!

Bọn em ở cái Tourane này đây!

@Các cụ: Cảm ơn các cụ động viên. Tạm thời nhà cháu chưa thể vodka bún chả các cụ được vì sức có hạn & để tập trung vào chuyên môn. Riêng món ảnh thì đang thất lạc thẻ nhớ của máy ảnh, cháu sẽ sớm tìm lại để hầu các cụ!

Nhà cháu post bài trong hoàn cảnh du kích, mong các cụ thông cảm - những bài của hôm nay, lại phải cuối ngày mới chèn được ảnh vào! (Trừ khi hôm nay sếp đi vắng)

Chỉnh sửa cuối:

NNPK

Xe buýt
Cụ ơi, vấn đề không phải 2-3 thằng đó mà biết đâu sau chúng nó là cả một cơ số! Cái này chưa trải qua thì khó nói lắm... Em tỷ dụ dư lày:

1. Nó thám thính xong, phím cho đồng bọn vần đá hoặc dùng cây to ngáng xe cụ lại, cả 2 đầu luôn. Cụ làm gì khi trong tay chỉ có 1 cái rìu đa năng, bên phải là gấu, bên trái là F1, 4 cái di động không có sóng cả 4? Ngồi khóc đợi Bụt hiện lên??? Hu hu... :'(

2. Hoặc giả băng đảng nào đó thanh toán nhau, nhầm lẫn sang mình. Nặng thì nó ủn cho phát xuống vực, nhẹ thì nó ném cho chai bom xăng! Ôi, em không dám nghĩ nữa đâu... :'(:'(:'(

Bây giờ ngồi trong phòng, ở nhà thì nghĩ khác - lúc đó tình hình rất khác! (b)
Đoạn quanh co trên đèo em cũng hơi kinh kinh, vắng tanh không một bóng người hic hic... Xe cụ bes thì chạy trước xe nhà em cả đoạn, điện thoại thì k có sóng, bọn em tính lần sau có khi phải mua cái bộ đàm :69:

Chúc mừng gia đình cụ có chuyến đi an toàn, thú vị, em vote (l)

xedieu

Xe cút kít
Sáng hôm sau nhà em đi thăm Ngũ Hành Sơn. Chỗ này cả nhà đã vào 1 lần rồi, nhưng vì có mấy cái chùa nên gấu cứ muốn vào. Bản thân em muốn mua bức tượng đá cô gái khỏa thân về làm quà (cho mình) nên ghé. Nói chung không có gì đột phá, giá vẫn chát hơn ở Nguyễn Chí Thanh - Đà Nẵng nên em không mua gì cả.

Ngũ Hành Sơn

Đến Ngũ Hành Sơn, các cụ nhớ vào động Âm Phủ thử cảm giác mát lạnh giữa trưa. Có cụ nào đó bên Xóm nhiếp ảnh chụp mấy kiểu trong này ánh sáng rọi từ trên xuống cũng phê lắm - em thì chưa đủ trình! :P

Bãi đỗ xe khá rộng

Kinh nghiệm rút ra:
- Đã có đường đi từ nội thành Đà Nẵng xuống Non Nước, rất thẳng và gần.
- Mua đá mỹ nghệ thì nên về Nguyễn Chí Thanh cho rẻ (nghe nói bằng ½ thôi).
- Có bãi đỗ xe đàng hoàng. Các cụ đừng nghe lời dụ dỗ đỗ xe ở hàng bán đồ mỹ nghệ, kiểu gì chả mua vì ngại!

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Trưa hôm đó nhà em trả phòng Tourane, tiếp tục "Hành trình Hội An di sản" - đoạn này em đi hơi bị ngược đời 1 tý! Gọi cho lễ tân hỏi đường xuống khách sạn mà nó cứ ù ù cạc cạc làm em mất 15p + 6km đường mua thêm! Khách sạn Greenfield - Đồng xanh. Khách sạn chả to, chả bé, Tây ở nhiều nhung nhúc nên xuống cấp ác. Nhưng mà đến tầm này thì em chả cầu kỳ phòng ốc nữa vì đã ở được tại Tourane, coi như đã thành chính quả! :21:

Hội An kính chào quý khách!

Mỗi tội cứ ra hành lang là được khuyễn mãi cái mùi đặc trưng của fân lợn! Mạ, em chịu không thể hiểu nổi. Nghe giang hồ đồn đại, khách sạn này có mâu thuẫn với hàng xóm nên bị chơi lại. Đen thế, mình có liên quan gì đâu! Để xe thì ngay sát sàn sạt cạnh đám 2b (xe đạp, xe máy) cho Tây thuê, chúng nó phi ra phi vào như điên, nhìn mà thót hết cả tim. Nói gở mồm chứ chả may nó lao xe vào móp xe mình, có mà ngồi cười... :'(

Kinh nghiệm rút ra:
- Hỏi đường (kể cả qua điện thoại) thì nên hỏi đàn ông, chớ nên nghe đàn bà thổ tả đường đi! (Xin lỗi các mợ em cứ nói thật) :101:
- Hội An còn mấy khách sạn có vẻ được. Các cụ nên vào những ksạn đã có tên tuổi trên các trang web về lữ hành ấy, kiểu gì cũng ổn hơn.
- Nên nhắc nhở lễ tân, bảo vệ về chuyện phải đảm bảo an toàn cho 4b của mình. (y)

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

Bommeo

Xe tải
Nhà Xedieu đi chơi vui nhỉ. Toàn khách sạn xịn làm anh em nhỏ hết nước miếng. Thôi vui lên đi, ăn nghỉ trên đường không thể bằng nhà minh được. Vấn đề là mình và những người thân đã đi đến và cảm nhận phong cảnh, cuộc sống, con người ở miền đất đó.

supra

Xe container
Hôm nay lại ngồi chờ tiếp phóng sự của cụ, vote thì chưa đủ lượt :21:
Mấy cụ "tán" ngoài lề để nguyên cho phóng sự được xuyên suốt nhá :101:

xedieu

Xe cút kít
Nhà Xedieu đi chơi vui nhỉ. Toàn khách sạn xịn làm anh em nhỏ hết nước miếng. Thôi vui lên đi, ăn nghỉ trên đường không thể bằng nhà minh được. Vấn đề là mình và những người thân đã đi đến và cảm nhận phong cảnh, cuộc sống, con người ở miền đất đó.
Có xịn lắm đâu cụ, may hơn khôn thôi vì gấu em làm về event nên book phòng (nghe gấu quảng cáo) là rẻ hơn cả nhờ bạn bên công ty tour! Em thì chả tin mấy - sau mấy vụ liền... :P

Kenket

Xe điện
Đi xa như cụ sướng thật, nhưng có thêm xe chạy cùng vẫn vui và an tâm hơn.
Văn của cụ hay đấy (mỗi tội cụ lười chụp ảnh quá)!