Báo cáo thu hoạch của lái mới đi du lịch xuyên 1/2 Việt bằng ô tô!

xedieu

Xe cút kít
Em vừa làm tour Đà Nẵng - Hội An về.
Ở Đà Nẵng em thấy ở KS Tulip - 58 Trần Phú ở đc, giá phòng từ 300-600k. KS mới xây đc 3 năm (vì em ở từ khi họ vừa xây xong - 3 lần vào ĐN em đều ở KS này).
Ở Hội An thì em ở KS Vĩnh Hưng 2 (có 2 và 3 là ở vừa tầm tiền, còn 1 trong phố cổ thì đắt, resort thì xa em ko khoái lắm). KS có bể bơi nằm trong khuôn viên luôn, buffet ăn sáng. 2 lần trc em đi thì giá là 25$, lần này book qua web thì giá là 35$ (nhg em gặp 1 đôi HN đi vào từ mùng 2 Tết bảo là ko cần book trc, qua thuê phòng trực tiếp thì tầng 1 là 500k, tầng 2 là 550k - chả hiểu thế nào, ko biết có chém gió em ko vì giá standard trên web là 35$ rùi). Mà em thấy ở Hội An, tính $ rẻ hơn cả liên ngân hàng (19100 đ), ở đây tính có 18500 đ :)
Ở Đà Nẵng, em thấy có quán Trần ăn khá là ngon mà giá rẻ (ăn uống ở ĐN nói chung là em thấy rẻ). Gần KS em ở, có quán Bún Xương ăn cũng khá ngon. Hải sản bà Thôi thì nổi tiếng nhất Đà Nẵng rồi. Em đi 2 ng`, họ mang ra 1 đĩa tôm nướng phải hơn 1kg, con tôm to hơn ngón cái, giá có 230k. Trong khi ăn ở gần biển Mỹ Khê, tôm bé bằng 2/3, giá 435k/kg. Nhg quán bà Thôi này thì phải chờ lâu, nhiều khi mất 1 tiếng để chờ. Em vào ĐN, thích ăn chè nhg mà ngày Tết, các hàng chè nghỉ hết. Buồn thế!
Ở Hội An, nếu ăn cơm gà ngon thì có quán Hương (Kiệt Sica) nằm ở đầu 1 ngõ nhỏ trên đường Lê Lợi. Năm nào vào, em cũng phải chui ra quán này ăn. Buổi tối ra phố Ẩm thực, ăn uống cũng khá rẻ mà ko tệ tí nào.
Cảm ơn cụ về thông tin hữu ích!
Em có nhời mời tất cả các cụ đi chuyến vừa rồi vào đây bổ xung cho thêm phần đầy đủ ạ!

ChinhUy

Xe buýt
Kụ ơi, hơi ít ảnh ạ, mà em hỏi khí ko phải, xe cụ là xe gì vậy ạ.

xedieu

Xe cút kít
Trên đường đi còn có 1 tình huống mà em cho là được phù hộ độ trì - không thì y hệt bác Captiva biển 30 kia. Em đang đi sau 1 ông xe tải 2,5T chở gạch (mạ, đầu năm chở gạch xây cái “đáo” gì mà sớm thế) thì ông ấy phanh cháy đường để... rẽ phải! Em dự vì mưa to nên ông ấy suýt nữa thì đi quá đường cần rẽ vào. Em cũng đành nhấp phanh 2-3 nhịp liền dù đi cũng chậm (50-60km/h gì đó). Liếc vào gương hậu: Ôi má ơi, 1 ông xe tải còn khủng hơn (loại 15T) đang nhằm thẳng mông em lao tới! Làm gì bây giờ??? :ohmy:

Cầu vong hồn các anh linh liệt sỹ phù hộ thôi chứ biết làm gì!!! Bên kia đường xe khách ngược vào nườm nượp. Thoáng nghĩ đến số cứu hộ của Hà Tĩnh mình có ghi không nhỉ??? Vân vân và vân vân... Xong phim! Quả này đúng là may hơn khôn! :'(

Em đến Hà Tĩnh lúc 4-5h chiều. Đang lò dò tìm khách sạn (vì không book trước, gấu em book ở Vinh cơ) thì thấy cái toà nhà BMC to tổ bố. Khách sạn 4 sao, mới xây, chất lượng phòng ốc rất tốt mà hạt rẻ lắm: 550K, phòng rộng rãi, nội thất đẹp, tiện nghi hiện đại (có két an toàn, cửa từ, TV LCD to tướng, wifi căng đét, 3-4 thang máy)! Ghét cái dép đi trong phòng là dép... nhựa, đọng nước bên trong nên rất khó chịu! À, nhân viên cũng nhiệt tình và... ngoan nữa - còn chưa biết nhận tiền boa các cụ ạ! :41:

BMC Hotel 4 sao rất được!
Kinh nghiệm rút ra:
- Phải giữ khoảng cách kha khá với xe đi trước. Nhất là trời mưa, xe biển địa phương và không phải xe du lịch.
- Cảnh giác khi sau đít mình là các loại hung thần. Nhường nó đi trước hoặc vượt hẳn nó xa xa.
- Đến Hà Tĩnh có thể vào ở BMC - Được!

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

benq

Xe điện
Cám ơn cụ vì bài viết chi tiết, đúc kết khá hay. AE định đi xuyên Việt vớ đc bài này như đc vàng (b). Cụ là ngưòi khá cẩn trọng và điềm tĩnh rất đáng để học hỏi.

xedieu

Xe cút kít

xedieu

Xe cút kít
Thôi chết, muộn quá! Nhà cháu xin phép nghỉ ăn trưa không anh em họ chờ, chiều nay xin tiếp tục hầu chuyện các cụ ạ! :6:

chanhchua

Xe tải
ngày ở chợ Đồng Xuân - Bắc Qua - tối về Sư Tử quận
thấy bác chủ thớt bực mình vì cái Viêtmap nhiều quá - các cụ có câu " Đường ở miệng " em cứ tất tần tật từ đường xá chỗ vui chơi ăn uống nào em đến mà 0 biết em đều hỏi 1 là bác xe ôm 2 là người đi đường cho lành em thề

math_CFA

Xe hơi
Chắc khi nào rãnh em phải làm một chuyến thôi...:69:

xedieu

Xe cút kít
thấy bác chủ thớt bực mình vì cái Viêtmap nhiều quá - các cụ có câu " Đường ở miệng " em cứ tất tần tật từ đường xá chỗ vui chơi ăn uống nào em đến mà 0 biết em đều hỏi 1 là bác xe ôm 2 là người đi đường cho lành em thề
Mợ nói đúng. Tuy nhiên cái cảm giác có GPS nó vẫn phê phê, hay hay... nhất là lúc đi cung đường lạ hoắc. Rồi thì nó luôn chỉ cho mình đích đến theo đường chim bay ở về phía nào, tổng kết lộ trình, các thông số về độ cao,.. Đi trong nội thành các thành phố thì cơ bản cũng khá good đấy! :41:

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
nhà cháu bỏ luôn 1 buổi làm việc để đọc thớt này đó, thank cụ chủ thớt thấy rất bổ ích, cụ viết rất hay, chắc cụ làm thư ký cho sếp nhớn chuyên viết diễn văn thì phải :21:; mà lúc đầu cứ tưởng chuyến xuyên Việt của cụ là vào tít trỏng cơ...vote cho cụ nhá...(b)(b)(b)

bes

Xe lăn
Dài quá nên em ngại quote :

.1. KS Tourance (Đà Nẵng) năm kia em ở khá ổn, không được 4 sao nhưng 3 sao thì cầm chắc. Cũng có thể có hạng phòng tốt hơn nhưng vì cụ không đặt trước nên hết mất rồi hoặc đúng như cụ nói - xuống cấp theo thời gian ...

.2. GPS Vietmap chỉ khá chuẩn, cả chặng em đi chỉ bị sai mấy km ở đường HCM( mắt nó lác nên em đang đi trên đường nó bảo dưới ruộng thôi), về cơ bản là ngon. Các cụ than phiền vì để sai chế độ : Thông thường là chọn đường ngắn nhất nên nó thường chỉ cho đi vào ngõ, đường hẹp, QL1A ... các cụ để sang ưu tiên xa lộ là ngon ngay.

.3. Vụ Thành cổ Quảng Trị có liên quan thế nào đến vụ Đèo Lò Xo năm xưa thế ạ, cụ có thể kể cho em được không vì em cũng có chút liên quan ở đó, cảm ơn cụ.

.4. Ở Lăng Cô có hàng Sao Biển - Bé Đen là nổi tiếng, em ăn thấy cũng bình thường, làm đồ nhiều dã man luôn.

xedieu

Xe cút kít
Cái chế độ tìm đường em cũng có biết. Nhưng cái thất vọng chính là nhiều điểm du lịch nổi tiếng nó không có! Bản đồ em là tháng 2-2010, mới nhất rồi. Em đố cụ nào tìm được các lăng tẩm ở Huế, Thành cổ Quảng Trị (nó nhầm sang đường Thành cổ Quảng Trị phía Tây đường 1A?!), Nghĩa trang Trường Sơn, Ngã 3 Đồng Lộc, Thánh địa Mỹ Sơn, Ngũ Hành Sơn,..

Còn toàn tuyến từ Xuân Mai vào Đồng Hới nó sai 3-4 chỗ, cho anh em đi xuống ruộng cơ cụ ơi. Toàn những đoạn kiểu khi trước chưa nối vào nhau, bây giờ làm xong đường rồi nó chưa cập nhật - cái này thì không đáng trách lắm. Em bật GPS của Google Map song song thì thấy sai... giống hệt nhau! Chứng tỏ ông Vietmap này cũng lười lắm, lấy nguồn từ... Internet à! (Google update map 3 năm 1 lần cơ mà).

Dài quá nên em ngại quote :

.1. KS Tourance (Đà Nẵng) năm kia em ở khá ổn, không được 4 sao nhưng 3 sao thì cầm chắc. Cũng có thể có hạng phòng tốt hơn nhưng vì cụ không đặt trước nên hết mất rồi hoặc đúng như cụ nói - xuống cấp theo thời gian ...

.2. GPS Vietmap chỉ khá chuẩn, cả chặng em đi chỉ bị sai mấy km ở đường HCM( mắt nó lác nên em đang đi trên đường nó bảo dưới ruộng thôi), về cơ bản là ngon. Các cụ than phiền vì để sai chế độ : Thông thường là chọn đường ngắn nhất nên nó thường chỉ cho đi vào ngõ, đường hẹp, QL1A ... các cụ để sang ưu tiên xa lộ là ngon ngay.

.3. Vụ Thành cổ Quảng Trị có liên quan thế nào đến vụ Đèo Lò Xo năm xưa thế ạ, cụ có thể kể cho em được không vì em cũng có chút liên quan ở đó, cảm ơn cụ.

.4. Ở Lăng Cô có hàng Sao Biển - Bé Đen là nổi tiếng, em ăn thấy cũng bình thường, làm đồ nhiều dã man luôn.
Kụ vào Sao Biển thì phí tiền, kụ (và các kụ có đi qua đoạn này) e đề nghị bỏ qua đoạn Sao Biển và đi thêm tí đến khúc quành đầu tiên từ đường hầm Hải Vân đi về phía Huế (đây là khúc quành của vịnh Lăng Cô), có quán j nhể: Nghi Nga hay Nga Sơn hay j j mà phải có chữ Nga nha, thì các kụ ghé vào, đồ ăn đủ loại hải sản, cực tươi, cực ngon và cực rẻ. Biển Đà Nẵng và Huế (4 chỗ) ghé đây cực nhiều nha các kụ, chỉ có xe đoàn và xe du lịch cỡ to gà hơn thì mới hay ghé Sao Biển và khu quanh Sao Biển thôi

NV318

Xe tăng
Kinh nghiệm rút ra:
- Đến Huế nên ăn quà ven đường. Nhà hàng Huế em thấy ít người (quen em) khen.
- Vào Huế thì phải chịu khó chui rúc luồn lách mới có chỗ ăn ngon.
- Hỏi taxi cái gì mà mình bí quá, ít nhất nó cũng là dân 4b.

Em ở festival từ mồng 1 đến hết mồng 6 rất ok, f1 nhà em còn được lễ tân mừng tuổi mà em vào đến Ks lúc 11h đêm.
Ở Huế nên ăn ở Nam Châu Hội Quán đường Kim Long rất ngon bổ- giá vừa phải. Nên đi tắm khoáng nóng. Khoáng nóng có 2 khu là Thanh Tân và Mỹ An.E yêu Huế, có mấy cái ảnh mời các bác ngó:

KS Festival***

KDL khoáng nóng Mỹ An:

Khoáng nóng Thanh Tân:

Nam Châu Hội Quán:

Hồ Thủy Tiên:

Đan viện Thiên An nhìn từ hồ Thủy Tiên:

xedieu

Xe cút kít
F1 nhà em cũng được mừng tuổi 10K - thế mà không gặp bác nhỉ, trưa mùng 1 em mới đi vào! Tắm suối thì ngược đường nên gấu bảo thôi! (b)

xedieu

Xe cút kít
Tối mùng 4 ở Hà Tĩnh. Mưa gió não nề! Mấy quán ăn lớn đều chưa mở hàng. May quá ngay đối diện BMC Hotel sang có cái quán lẩu. Ôi chu choa, mấy ngày Tết mà được nồi lẩu gà Ta (Ta xịn các cụ ạ) và rau tươi roi rói, tươi hơn cả em Hương Tươi! Ăn vào đến đâu biết đến đây! (l)

Tự nhiên trong lúc ăn cứ nghĩ đến chuyện vào Ngã 3 Đồng Lộc. Rõ ràng không định vào từ đầu, nhưng cứ lăn tăn, lăn tăn: 2 nơi kia (Thành cổ và Nghĩa trang) mình có vào viếng, giờ lại định bỏ qua nơi này ư? Đến lúc em nói ra thì gấu bảo gấu cũng nghĩ thế. Thế là nhà em quyết định vào viếng - vẫn nhớ rằng, mấy nơi này thiêng lắm, vào phải đủ lễ, cấm có được đi kiểu tạt ngang tạt ngửa!

Ăn xong nhà em về nghỉ ngơi ngay. Cũng là nghỉ chặng giữa đường nhưng mệt hơn lúc đi vào (nghỉ ở Đồng Hới) rất nhiều! Chăn ấm nệm êm, ngủ ngay tắp lự từ bố đến con! Sáng ra may mà có báo thức mặc định của mobile, chứ không thì ngủ đến 9h mất! Xuống ăn sáng xong xuôi, định qua chợ mua ít đồ lễ vào Ngã ba Đồng Lộc thì lễ tân bảo “Anh chị không cần đâu, trong đó họ có bán đủ hết” - Sai lầm từ đây đây!

Xem qua lịch: mùng 5! Mùng 5, 14, 23! Cộng thêm ngày hôm đó về can chi là xung khắc với tuổi của mình. Cố kịp giờ hoàng đạo, khởi hành 7h45p - đi hơn về kém!

Kinh nghiệm rút ra:
- Nếu định dậy đúng giờ nên đặt báo thức. Lúc về không phấn chấn như lúc đi nên rất dễ ngủ quên.
- Không định vào Ngã 3 Đồng Lộc (và các điểm tâm linh) thì thôi, đừng cố cầu toàn!

(Còn tiếp)

xedieu

Xe cút kít
Dò bản đồ, tick được Ngã 3 Đồng Lộc thì GPS báo đi theo đường 1A tiếp! Xem qua bản đồ giấy thì thấy đường đấy xa hơn kha khá! Sao thằng Vietmap hôm nay lại mua đường thế nhỉ? Thế là nhà em quyết định thẳng từ Hà Tĩnh theo Tỉnh lộ 3, dự kiến ra Quốc lộ 15, sau khi vào Ngã 3 thì quay lại QL15 ra đường HCM luôn cho gần! :69:

Càng đi càng thấy sai lầm: Đường nhỏ, bẩn, gồ ghề và ổ gà, nhiều đoạn bùn đất đỏ choét, chỉ sợ xe bị ba-ti-lê (Em đua đòi dùng thuật ngữ chuyên ngành ô tô một tý, chả biết có đúng không?) Thỉnh thoảng có chú taxi đi ngược lại láo kinh! Bụng bảo dạ: “Sao bảo vào đấy có Đài tưởng niệm gì đó của ngành GTVT mà đường xấu thế nhỉ?” - Nghĩ lại thấy mình ngu quá! Lần này thấy Vietmap khôn hơn mình rồi! :'(

Kinh nghiệm rút ra:
- Đi vào Ngã 3 ĐL từ Hà Tĩnh thì nên đi tiếp đường 1A ra Bắc, sau đó rẽ trái vào Tỉnh lộ 6, rồi vào QL15. Đường này qua Đài tưởng niệm của ngành GTVT nên đẹp đẽ lắm. Đừng đi tắt qua TL3, rất dở!
- Cảm giác nhầm đường, thấy đường xấu hoặc quá vắng thì nên quay lại, không nên cố!

(Còn tiếp)

A 3 5

Xe máy
Điểm đến tiếp theo như dự định là Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn. Từ đường 1A ngay Đông Hà có 2 ngả rẽ vào, nếu đi đường HCM thì còn thuận hơn nữa vì NTLSTS nằm cách đường HCM có 400m! Hai ngả rẽ vào này xa... như nhau: 1 đằng 20km, 1 đằng 18km - và mọi con đường đều dẫn đến Roma! :)

Cái đoạn 18-20km này đi thú vị phết đấy ạ. Rừng cao su hai bên, dân thưa, đường hẹp nhưng khá đẹp. Đi rất nhẹ nhàng và thanh thản. Nhà em vào NTLSTS thì cũng gặp 2 xe biển Hà Nội, cơ mà mưa to quá, ai cũng lo việc người đấy, xong là đi luôn nên không chào được nhau! Em cũng lễ xong là đi luôn, hôm đó không thấy ai đón tiếp nên cũng không ghé qua chỗ Ban quản trang (lên dốc bên phải từ lối vào)! :6:

Các cụ lưu ý:
- Trong nghĩa trang có mấy chú nghiện vật vờ kiếm chác. Hết sức lưu ý kẻo tiền mất tật mang.
- Nên thắp hương ở khu Trung tâm sau đó ra khu vực tỉnh thành của mình thôi (như em là khu vực HN ngay bên phải), không đi hết được đâu. Nghe nói các anh ấy sống đồng đội lắm nên không cần tách bạch quá.
- Phải trông đồ lễ, không thì 1’ sau tất cả đã không cánh mà bay đấy ạ! (Trẻ con lấy bánh kẹo hoa quả, nghiện lấy thuốc lá, trà nước tiền vàng...)
- Hương khói xong, nhớ ra phía sau đánh 3 hồi chuông, mỗi hồi 3 tiếng!

(Còn tiếp)
Theo em biết thì tập quán ở miền trung là cúng xong để lại hết đồ lễ mình chỉ lấy cái đĩa đem về, lễ có to bao nhiêu cũng làm như vậy (em có người quen là người Quảng Trị).

xedieu

Xe cút kít
Theo em biết thì tập quán ở miền trung là cúng xong để lại hết đồ lễ mình chỉ lấy cái đĩa đem về, lễ có to bao nhiêu cũng làm như vậy (em có người quen là người Quảng Trị).
À, ý em là phải hết tuần nhang mới thọ lộc cụ ạ. Ai lại vừa thắp nhang xong quay đi, trẻ con đã nhảy lên phá nát đồ lễ rồi. Thâm tâm không sao (vì không phải lỗi của mình, và hơn nữa các cháu đều người địa phương cả) nhưng về hình thức thì không ổn lắm!

Chứ mình mang mấy cái đó về làm gì đâu! :6:

xedieu

Xe cút kít
Mãi rồi cũng đến nơi cần đến. Vào mua đồ lễ thì... ten ten ten tèn: Hết HOA! Bụng bảo dạ: “Các o ấy là con gái, hi sinh lúc còn rất trẻ, bây giờ lại không có hoa - trong khi 2 nơi kia hoa lá mọi thứ đầy đủ cả”! Áy náy - cả gấu em cũng áy náy! Nhưng biết làm thế nào bây giờ? :102:

Thắp hương 2 nơi xong, cả nhà đi 1 vòng (bằng 4b) thăm mấy cái đài tưởng niệm gần đó. Sau đó quay lại để hóa vàng. Em và F1 ở lại xe, gấu lên hóa vàng. Một lúc sau gấu xuống khoe: “Hóa cháy đượm lắm, mặc dù trời mưa ướt mèm. Đúng là ở đây thiêng thật!” :41:

Em vừa đeo dây an toàn vừa nổ máy xe. Đáp lời gấu: “Thế à!”. Liếc xuống đồng hồ xe trước khi sang số D theo thói quen: Đèn hệ thống cảnh báo áp suất lốp sáng vàng! Xong phim! Đúng là: Ở đây thiêng thật!!! :77:

Kinh nghiệm rút ra:
- Phải chuẩn bị chu đáo và chủ động. Đừng để bị vào bước đường cùng tặc lưỡi làm cho xong!
- Đáng lẽ có cách khác để có hoa: Đi thêm 1 đoạn theo TL6 là có mấy nơi bán hoa rồi!
- Không biết đây là các o phù hộ (không thì còn thê thảm hơn), hay là các o quở trách đây?

(Còn tiếp)