Bảo dưỡng xe không có lọc gió cho điều hoà...

chuongvit

Xe tăng

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Không có cũng là bình thường mà cụ. Các xe Mit lắp tại VN có đâu. Hôm vừa rồi qua chỗ cụ otohoabinh cụ ấy mới lăp cho Mit Gala. Lắp xong điều hòa mát sâu hơn thì phải!
Em chỉ nghĩ là sẽ đỡ bụi hơn thôi...

Lâm Phong

Xe buýt
Không có cũng là bình thường mà cụ. Các xe Mit lắp tại VN có đâu. Hôm vừa rồi qua chỗ cụ otohoabinh cụ ấy mới lăp cho Mit Gala. Lắp xong điều hòa mát sâu hơn thì phải!
Chẳng mát sâu hơn tí nào đâu bác ạ . Nếu lọc gió quá bẩn nó sẽ ngăn gió làm mát kém đi thì chính xác hơn . Gió trong hay ngoài thì chừng 3000 đến 4000km nên vệ sinh lọc gió điều hòa (em thường làm cùng với chu kỳ thay dầu), bẩn ít thì dùng hơi thổi , bẩn nhiều thì dùng vòi nước dạng tia nhỏ,áp lực thấp xịt sạch sau đó xì khô lại trắng tinh luôn.
Khá nhiều xe LD có khay chứa lọc nhưng lại không có lọc, các bác có thể tìm mua lắp thêm vừa đảm bảo không khí sạch sẽ vừa tránh bụi bấn khi qua dàn lạnh (ướt) nên sẽ bám vào,lâu ngày sẽ bít kín nên lượng gió qua được ít sẽ kém lạnh. Xe không có lọc hoặc lọc rách cứ nhìn các cửa gió trong xe sẽ thấy bám bụi vàng- tương ứng với chất lượng không khí trong xe .
Xe đã có lọc thì không quan ngại chuyện lấy gió trong hay ngoài vì bụi đã bị lọc ngăn lại , còn mùi từ môi trường khi lấy gió ngoài hoặc mùi của hành khách trong xe gây ra khi lấy gió trong thì lọc chả ngăn nổi.
Bác nào hay lấy gió ngoài nên lưu ý đây là cánh cửa cho chuột đột nhập vì vậy cuối ngày khi cất xe nên chuyển sang gió trong .

trienchieu12

Xe tăng
Hôm trước có cụ nói em thấy chuẩn, khí CO2 ưa nước lạnh nên khi bật AC giàn lạnh điều hòa vừa ngưng nước nướt vừa lạnh nên hòa tan được lượng lớn CO2
Cụ nhầm ợ, khí CO2 không hòa tan trong nước đâu cụ ợ.

anhtho

Xe ngựa
Cụ nhầm ợ, khí CO2 không hòa tan trong nước đâu cụ ợ.
Cụ không biết thì không nên phát biểu bừa bãi. Coca, bia.. lanh, rót ra cốc, nó nổi bọt lên, chính là CO2 đó cụ.

trienchieu12

Xe tăng
Cụ không biết thì không nên phát biểu bừa bãi. Coca, bia.. lanh, rót ra cốc, nó nổi bọt lên, chính là CO2 đó cụ.
Bẩm cụ, như vậy ko phải là hòa tan mà là sục khí CO2 để trộn với chất lỏng, nó "hòa nhập chứ không hòa tan" do ép nó vào, để một lúc ko đậy là nó tự bay hết. Cái này ko phải em nói mà là sách nó, cụ ợ.

anhtho

Xe ngựa
Bẩm cụ, như vậy ko phải là hòa tan mà là sục khí CO2 để trộn với chất lỏng, nó "hòa nhập chứ không hòa tan" do ép nó vào, để một lúc ko đậy là nó tự bay hết. Cái này ko phải em nói mà là sách nó, cụ ợ.
Nó là hòa tan đó cụ. Cụ đọc sách nào cho em cái đầu sách với ! CO2 hòa tan trong nước rất tốt, nếu cần em cho cụ 1 con số để so sánh:

Ở 0 độ C, 1 lít nước hòa tan được 1.7 lít khí CO2
Cũng ở 0 độ C, 1 lít nước hòa tan được 0.024 lít khí N2 và 0.049 lít khí O2 thôi.

Giờ thì cụ biết tại sao các xưởng bia họ cứ phải mua CO2 chứ ko dùng khí nén rồi chứ ?

meobeo9109

Xe hơi
xe nào chả có lọc gió. chắc thợ tay nghề non

coochie

Xe hơi
nhiều xe đời cũ không có lọc gió điều hoà. còn lại phần lớn là có lọc gió điều hoà hết

duc5574

Xe tải
Chẳng mát sâu hơn tí nào đâu bác ạ . Nếu lọc gió quá bẩn nó sẽ ngăn gió làm mát kém đi thì chính xác hơn . Gió trong hay ngoài thì chừng 3000 đến 4000km nên vệ sinh lọc gió điều hòa (em thường làm cùng với chu kỳ thay dầu), bẩn ít thì dùng hơi thổi , bẩn nhiều thì dùng vòi nước dạng tia nhỏ,áp lực thấp xịt sạch sau đó xì khô lại trắng tinh luôn.
Khá nhiều xe LD có khay chứa lọc nhưng lại không có lọc, các bác có thể tìm mua lắp thêm vừa đảm bảo không khí sạch sẽ vừa tránh bụi bấn khi qua dàn lạnh (ướt) nên sẽ bám vào,lâu ngày sẽ bít kín nên lượng gió qua được ít sẽ kém lạnh. Xe không có lọc hoặc lọc rách cứ nhìn các cửa gió trong xe sẽ thấy bám bụi vàng- tương ứng với chất lượng không khí trong xe .
Xe đã có lọc thì không quan ngại chuyện lấy gió trong hay ngoài vì bụi đã bị lọc ngăn lại , còn mùi từ môi trường khi lấy gió ngoài hoặc mùi của hành khách trong xe gây ra khi lấy gió trong thì lọc chả ngăn nổi.
Bác nào hay lấy gió ngoài nên lưu ý đây là cánh cửa cho chuột đột nhập vì vậy cuối ngày khi cất xe nên chuyển sang gió trong .
Rất chuẩn ạ.

Namcan05

Xe đạp
con Yaris 2010 của e cũng ko có lọc, nhưng có khay nên e mua thêm lắp vào rùi, lấy ra cũng dễ nên thỉnh thoảng lại lôi ra đập đỡ bụi :D

cafeout

Xe đạp
Chẳng là em đang đi em Ford Focus, hôm nay đi bảo dưỡng thay dầu, em có bảo thằng cu em tháo lọc gió của điều hoà để vệ sinh sạch cho anh... Nó loay hoay mãi để tìm lọc gió của điều hoà mà không thấy, sau một hồi nó gọi Sếp của nó ra tìm và cũng loay hoay mãi không thấy. Rồi nó kết luận một câu xanh rờn: Xe này không có lọc gió điều hoà anh ạ ;;). Chẳng biết nó kết luận có đúng không? Nhưng mà nếu không có lọc gió cho điều hoà thì chẳng nhẽ xe dùng chung lọc gió với động cơ hả các kụ? Hay cơ chế hoạt động của nó khác?? Em thắc mắc quá... 8->
Hôm nay em bị giống hệt cụ.
Tháo ra chẳng thấy lọc gió đâu nhưng lại thấy nắp của lọc gió. Ko hiểu.
Đành mua lọc gió lắp vào. Hic.

ty MAY LANH OTO

Xe tải
Hôm nay em bị giống hệt cụ.
Tháo ra chẳng thấy lọc gió đâu nhưng lại thấy nắp của lọc gió. Ko hiểu.
Đành mua lọc gió lắp vào. Hic.
cho e hoi cu di forcus doi bao nhieu ạ?vi loc cua forcus nam o vi tri tuong doi hiem ạ.hicu doc doi xe e chi cho ạ.va đặc trung ko co j lạ lam nhieu xe cung ko co loc ma bac nhu everreat cung ko co ạ.hi con forcus tuy theo doi nhung toi 80% c0 loc ạ.quan trọng là doi nao thoi ạ.hoac alo cho e,0977149689 e tu van cho ạ