[Funland] Bắt buộc phải cài Bluezone?

hd-vt

Xe container
Chống dịch là tốt.
Dưng gọi là khônphôn là em éo đồng ý. Ngu như em mà khônphôn phải nghe lời em, vớ vẩn tương vào tường cho biết mùi đời, ơ lọa.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cháu vừa cài lại bluezone, từ chối khai báo mọi thông tin, app vẫn cho phép ID của cháu hoạt động bình thường, chỉ nhắc là nên cung cấp số điện thoại.

toimuondie

Xe container
Cháu vừa cài lại bluezone, từ chối khai báo mọi thông tin, app vẫn cho phép ID của cháu hoạt động bình thường, chỉ nhắc là nên cung cấp số điện thoại.

Mợ cài như này, khi mợ tiếp xúc gần với 1 người F0, mợ vẫn nhận được thông báo. Khi đó mợ có thể lựa chọn tự cách ly, đi khám nghiệm hoặc mặc kệ.
Như vậy là không tốt cho cộng đồng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Mợ cài như này, khi mợ tiếp xúc gần với 1 người F0, mợ vẫn nhận được thông báo. Khi đó mợ có thể lựa chọn tự cách ly, đi khảm nghiệm hoặc mặc kệ.
Như vậy là không tốt cho cộng đồng.
Cháu lấy ví dụ để mọi người thấy là: cài đặt bluezone mà không cần khai báo gì cả, hệ thống vẫn chấp nhận. Khi đó trên hệ thống chỉ có ID của cháu, không có bất kỳ thông tin nào khác, nên sẽ không có chuyện lộ thông tin, xâm phạm quyền riêng tư, như nhiều người đang hiểu nhầm.

(Cháu không ở Việt Nam, nên lấy ví dụ minh hoạ thôi. Tất nhiên cháu sẽ cài đặt lại, và khai báo đầy đủ thông tin, khi nhập cảnh vào Việt Nam).

toimuondie

Xe container
Cháu lấy ví dụ để mọi người thấy là: cài đặt bluezone mà không cần khai báo gì cả, hệ thống vẫn chấp nhận. Khi đó trên hệ thống chỉ có ID của cháu, không có bất kỳ thông tin nào khác, nên sẽ không có chuyện lộ thông tin, xâm phạm quyền riêng tư, như nhiều người đang hiểu nhầm.

(Cháu không ở Việt Nam, nên lấy ví dụ minh hoạ thôi. Tất nhiên cháu sẽ cài đặt lại, và khai báo đầy đủ thông tin, khi nhập cảnh vào Việt Nam).
Công bằng mà nói, cầm điện thoại theo người (dù là smartphone hay ngu phôn) là đều tiềm ẩn nguy cơ mất thông tin cá nhân rồi. Vấn đề là mất tới đâu, ai đủ năng lực kết nối những mảnh vụn thông tin để trở thành 1 miếng bánh đủ để lợi dụng.
Nhưng được cái CSDL đang phân tán, chứ các CSDL liên thông với nhau nhiều quá thì rất thuận lợi nhưng nguy cơ mất an toàn thông tin càng lớn.

htc4

Xe buýt
Lỗi sửa chưa ? Rồi !!
Cơ quan có thẩm quyền cam kết bảo vệ, sử dụng dữ liệu chưa? Rồi !!

Mã nguồn thì không phải mã nguồn mới nhất. Cái này em đồng ý là đội dev làm không tốt. Lẽ ra họ nên commit code thường xuyên hơn.

Cái này là em đoán này: anh bạn Thái chắc lại chờ bao giờ tìm được lỗ hổng nào to to mới xuất hiện. Mấy cái lỗi lặt vặt không bõ. =)))
Em không biết cơ quan (nào) có thẩm quyền cam kết việc bảo vệ và sử dụng dữ liệu người dùng, nhưng vấn đề rất lớn là dữ liệu được gửi về máy chủ của BKAV (họ đã công nhận - như lời của bác Thái) và BKAV là công ty tư nhân nên cơ quan nhà nước rất khó để cam kết việc họ sử dụng dữ liệu đó thế nào. Việc không công bố mã nguồn của bản mới nhất và việc không công bố mã nguồn của máy chủ, liệu có liên quan gì đến việc thu thập dữ liệu của người dùng không?
Và vấn đề nữa ở đây là họ có thu thập dữ liệu từ thông tin cá nhân, chứ không phải không thu thập như lời ai đó.
Bác Thái rất nhiệt tình trong việc phát triển app, điều đó có thể thấy được qua dòng sự kiện từ khi bác ấy đưa ra lỗi đến khi BKAV âm thầm hoàn thiện, tất nhiên những lỗi đó mới chỉ là lỗi của bác Thái phát hiện.
Có nhiều app được khuyến cáo dùng, không phải tự dưng người ta lo ngại về bluezone. Còn em và cụ chắc vẫn sẽ theo lời khuyên số 1 của bác Thái, nghĩa là nếu tin tưởng vào đội phát triển bluezone (BKAV) thì hãy cài. (Bác ấy còn bảo nếu tin tưởng Chính phủ - cái này em tin và chắc bác cũng tin nên không nhắc).

seadogs

Xe tăng
Em ví dụ em có cài Bluezone.
Bình thường em chỉ biết em có 50 lượt tiếp xúc 1 ngày, nhưng em không biết được là em tiếp xúc với ai.
Khi em thành F0, cơ quan dò vết sẽ làm việc với em, họ sẽ yêu cầu em liệt kê những người tiếp xúc gần với em trong 21 ngày gần nhất đúng không ạ?
Thông thường việc này khá khó khăn, nhất là trong trạng thái bị bệnh.
Khi đó có 2 ứng dụng có thể giúp được cho trí nhớ. Đầu tiên là mở map google, em có thể biết 21 ngày qua em đi lại những đâu.
Ứng dụng thứ 2 là Bluezone, họ sẽ cấp cho em 1 mã 6 chữ số, em nhập vào smartphone của em và danh sách các số điện thoại có tiếp xúc gần với em sẽ hiện ra, liệt kê chi tiết theo phút, giờ, ngày và thời gian tiếp xúc.
Ví dụ có số điện thoại 09xxxxxxxx, tierps xúc với em khoảng 9h20 phút ngày 02/6, tiếp xúc tầm 10 phút.
Em tra danh bạ điện thoại của em, nếu thấy quen, dễ nhớ quá. Vậy là khai đây là cô bé hàng xóm. Cơ quan y tế sẽ đến làm việc với cô bé đấy.
Nếu thấy số điện thoại không quen, ngồi nghĩ xem tầm đấy mình có khách nào không, thậm chí gọi xác minh.
Đại khái số điện thoại hay tiếp xúc, thời gian lâu thì mặc nhiên sẽ là F1.
Nhưng giả sử thời gian tiếp xúc có 10 giây, 15 giấy chẳng hạn, mà cả thời gian dài có 1, 2 lần, số điện thoại lạ... thì họ sẽ hiểu là tiếp xúc kiểu qua đường, ví dụ đứng chờ đèn đỏ.
Tất nhiên, khi em là Fo, em nhập mã do cơ quan y tế vào thì những người đã tiếp xúc gần với em sẽ có 1 thông báo tự động là có tiếp xúc với F0, cần chủ động cách ly và tìm đến cơ quan y tế để khai báo, xét nghiệm.
Như em đã nói, cài Bluezone có lợi cho cộng đồng, còn bản thân mình có lợi hay phiền toái là tùy quan điểm của người đó.
Nói chung là phần mềm rất có ích,có thể không tìm ra được hết F1 nhưng cũng tới 90% F1 được truy vết. Còn số người tiếp xúc kiểu qua đường, số lượng nhiều thì bên lập trình tính toán lại chứ không lại giống phần mềm diệt virus BKAV diệt được vài chục nghìn để người dùng nhìn phát khiếp.

money_talk

Xe tăng
Quyền con người, quyền công dân chỉ có thể bị hạn chế theo quy định của luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng (Điều 14, khoản 2, Hiến pháp 2013).

Căn cứ vào tính chất nguy hiểm, mức độ lây lan của từng vụ dịch, Chủ tịch Hội đồng bộ trưởng, Bộ trưởng Bộ y tế, Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố, đặc khu trực thuộc trung ương có quyền áp dụng những biện pháp đặc biệt để nhanh chóng dập tắt dịch (Điều 17, khoản 4, Luật Bảo vệ sức khoẻ nhân dân 1989).
—————

Kết hợp Hiến pháp và Luật Bảo vệ sức khoẻ nhân dân, Bộ Y Tế có thể ra Quyết định 2666/QĐ-BYT về biện pháp đặc biệt (cài app) mà không vi phạm quyền con người (bao gồm cả quyền riêng tư).
Mợ diễn giải luật liên thiên quá.

newbiass

Xe tải
Bác đã đọc điều 12 UDHR 1948, vui lòng đọc tiếp điều 29, khoản 2, UDHR 1948.

“and of meeting the just requirements of morality, public order and the general welfare in a democratic society”.

(cũng như nhằm đáp ứng những nhu cầu chính đáng về đạo đức, trật tự công cộng và phúc lợi chung trong một xã hội dân chủ).
Ý cháu là gì khi dịch được 1 dòng TA ngắn ngủi???

CSLT30P

Xe buýt
Em ví dụ em có cài Bluezone.
Bình thường em chỉ biết em có 50 lượt tiếp xúc 1 ngày, nhưng em không biết được là em tiếp xúc với ai.
Khi em thành F0, cơ quan dò vết sẽ làm việc với em, họ sẽ yêu cầu em liệt kê những người tiếp xúc gần với em trong 21 ngày gần nhất đúng không ạ?
Thông thường việc này khá khó khăn, nhất là trong trạng thái bị bệnh.
Khi đó có 2 ứng dụng có thể giúp được cho trí nhớ. Đầu tiên là mở map google, em có thể biết 21 ngày qua em đi lại những đâu.
Ứng dụng thứ 2 là Bluezone, họ sẽ cấp cho em 1 mã 6 chữ số, em nhập vào smartphone của em và danh sách các số điện thoại có tiếp xúc gần với em sẽ hiện ra, liệt kê chi tiết theo phút, giờ, ngày và thời gian tiếp xúc.
Ví dụ có số điện thoại 09xxxxxxxx, tierps xúc với em khoảng 9h20 phút ngày 02/6, tiếp xúc tầm 10 phút.
Em tra danh bạ điện thoại của em, nếu thấy quen, dễ nhớ quá. Vậy là khai đây là cô bé hàng xóm. Cơ quan y tế sẽ đến làm việc với cô bé đấy.
Nếu thấy số điện thoại không quen, ngồi nghĩ xem tầm đấy mình có khách nào không, thậm chí gọi xác minh.
Đại khái số điện thoại hay tiếp xúc, thời gian lâu thì mặc nhiên sẽ là F1.
Nhưng giả sử thời gian tiếp xúc có 10 giây, 15 giấy chẳng hạn, mà cả thời gian dài có 1, 2 lần, số điện thoại lạ... thì họ sẽ hiểu là tiếp xúc kiểu qua đường, ví dụ đứng chờ đèn đỏ.
Tất nhiên, khi em là Fo, em nhập mã do cơ quan y tế vào thì những người đã tiếp xúc gần với em sẽ có 1 thông báo tự động là có tiếp xúc với F0, cần chủ động cách ly và tìm đến cơ quan y tế để khai báo, xét nghiệm.
Như em đã nói, cài Bluezone có lợi cho cộng đồng, còn bản thân mình có lợi hay phiền toái là tùy quan điểm của người đó.
đọc cái này của cụ, chỉ thấy cụ lặp lại nhiều từ "em" quá...

cu.do

Xe buýt
Vì tránh mang tiếng là theo dõi cá nhân nên họ không tập trung CSDL.
Việt Nam không phải là nước đầu tiên làm cái này cụ ạ, đầu tiên là Singapore, sau đó đến các nước châu Âu.
Toàn bộ code của Bluezone đã được up lên github cho dân lập trình, an ninh mạng, cộng đồng mã nguồn mở mổ xẻ 1 năm nay rồi, mã nguồn cụ có thể xem tại đây: https//github.com/BluezoneGlobal.
Các tranh luận cụ có thể xem tại diễn đàn hacker: https://vnhacker.blogspot.com/ hay WhiteHat.vn
Còn đây là thông tin chính thức của đơn vị chủ trì dự án: https://m.ictnews.vietnamnet.vn/cuoc-song-so/cuc-tin-hoc-hoa-cam-on-cong-dong-cntt-da-phan-bien-dong-gop-cho-bluezone-64216.html
=))) Cụ không thấy em dùng 37G mobile data từ tháng 2 mà Bluezone dùng có 5.7MB à. Nghĩa là chỉ có 0.015% - rất không đáng kể.
2 cụ này chắc chắn liên quan blu-z :))

Thực ra em chả quan trọng, nhưng có 2 cụ này chịu khó tư vấn, giải thích cũng hay, giúp nhiều người hiểu hơn. Nếu 2 cụ nói rõ hơn blu-z về mối hợp tác giữa BKav và Bộ TT thì tốt biết mấy.

Nhiều cụ đã còm bày tỏ quan điểm rồi, nhưng đa phần em chưa thấy báo cáo nào chứng minh Blu-z có hiệu quả. Dù số lượng đăng ký đạt 33.7 triệu (Cái này có thể không đúng, ..)

Phải chăng cả Bộ y tế và TT đều chưa thực sự tin vào ứng dụng blu-z nên chỉ dừng lại ở mức khuyến nghị.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
2 cụ này chắc chắn liên quan blu-z :))

Thực ra em chả quan trọng, nhưng có 2 cụ này chịu khó tư vấn, giải thích cũng hay, giúp nhiều người hiểu hơn. Nếu 2 cụ nói rõ hơn blu-z về mối hợp tác giữa BKav và Bộ TT thì tốt biết mấy.

Nhiều cụ đã còm bày tỏ quan điểm rồi, nhưng đa phần em chưa thấy báo cáo nào chứng minh Blu-z có hiệu quả. Dù số lượng đăng ký đạt 33.7 triệu (Cái này có thể không đúng, ..)

Phải chăng cả Bộ y tế và TT đều chưa thực sự tin vào ứng dụng blu-z nên chỉ dừng lại ở mức khuyến nghị.
Liên quan đến ông chú bên Bộ TTtt thì cháu càng cho next. Xưa bên doanh nghiệp làm mưa làm gió muốn ai làm gì phải làm nên giờ thích ép dân cài.

le_chung_tq

Xe máy

Cụ nào hiểu luật vào thông cho cháu xem không cài blz thì vi phạm điều luật nào không nhỉ?
(Cháu có cài blz nhưng nghĩ ra việc phạt người không cài thì cháu nể thật...)
Dự Hội nghị có phải đeo khẩu trang không ạ ?

Tép Suối

Xe tải
Dự Hội nghị có phải đeo khẩu trang không ạ ?
cốp to chắc tiêm vacxin xịn hết rồi cụ ợ :D
Cháuđoán thế thôi nhé,đừng bảo cháu tung tin thất thiệt, vô căn cứ

cuong1903

Xe tăng
Mà e thấy ông NN này cứ ngớ ngẩn thế nào ấy.
Thay vì lắp những mắt đọc mã QR, mã vạch ở khắp mọi nơi: Chung cư, cửa hàng, siêu thị, chợ, công ty, bệnh viện, nhà hàng... Cấp cho mỗi người một mã QR, đi qua đưa tít phát vào máy lưu lại, chuyển dữ liệu đi đâu thì chuyển, làm gì thì làm, lưu đến bao giờ thì lưu. Đằng này lại rải người đi ngồi chầu chực, nghều nghễu ghi ghi chép chép. Đến lúc cần đọc, khéo vứt cmn hết đi rồi.

cuong1903

Xe tăng
Cụ sợt QĐ 2666 của Bộ Y tế. Căn cứ điều 12 NĐ117, điều 8 luật Phòng chống dịch bệnh. Phạt bình thường nhé.
QĐ đó bị ngáo đấy cụ.
Nhưng mà người tham mưu ban hành cái QĐ đó thì đỉnh cao trí tuệ đấy. Cứ ban hành để hù người khác phải cài thôi (e đồ rằng sau cái cài đặt này có lợi ích nào khác ngoài chống dịch), chứ phạt, giỏi lắm phạt được mấy con chim mồi, hoặc dân...ngu.

hm.tuan

Xe điện
Cái trò dở hơi nhất là cầm cái máy tàu đểu đo thân nhiệt- khéo dí vào ông nọ sang bà kia lại thành lây nhiễm.
PCR có trường hợp 5 lần mới phát hiện bệnh. Mà giờ này vẫn còn tin cái máy đo nhiệt nhố nhăng đó.
Dính 2 phát tắc đường ko hiểu lya do luôn- đoạn hết cao tốc vào Thái nguyên, liên nghành 1 đống, cử 2 bà ra đo đầu. Chả ra làm sao cả.
Dở hơi thật, mà nực cười nữa
Nhưng chả nhẽ ko làm gì ah?