Bẫy đường 5 em bị dính chiều nay (chiêu này giờ XXX áp dụng khắp nơi)

nambus

Xe máy
Chiều nay, đang thong dong Phú Thái về HN, vừa qua đoạn đông dân cư (50km/h) em vít ga lên 80km/h được tầm 5km thì gặp con Yaris mầu xanh lơ chạy như rùa bò (chỉ 50 - 60km). Mọi biện pháp (nhá pha, xi nhan, còi...) không hiệu quả, nhân tiện mấy ông xe khách vượt phải thế là em cũng xi nhan phải vượt lên. Theo sau em là mấy cụ Fotuner 16P, Altis 14M... cũng vượt theo. Em đoán mợ nào tập đi, nhưng vừa lên ngó qua kính xe đen xì nhưng vưỡn thấy lờ mờ một thằng đang nghía sang lẩm nhẩm...chột dạ em đi chậm lại và các cụ phía sau lần lượt vượt qua.

Kết quả thì các cụ biết đấy, sau khoảng 3- 4 km thì mấy cụ kia và em lần lượt bị tóm hết... Bắt em là một XXX trẻ đeo kính trắng trông khá non. Kịch bản như thông thường:

XXX: <Chào đúng điều lệnh>
Em: Mình lỗi gì đ/c nhỉ?
XXX: Anh cho kiểm tra giấy tờ, anh vi phạm vượt phải cách đây gần 4km. Chúng tôi có đủ bằng chứng rõ ràng.

Em: Bla...bla.... Thì thằng Yaris khốn nạn nó không cho mình vượt, tốc độ 80 mà nó đi thế, mình thấy các xe vượt thì mình xi nhan vượt thôi.

XXX: <Cười rất bí hiểm> Anh qua xe làm việc với sếp em nhé.

XXX cầm giấy tờ qua đưa sếp rồi bảo "Anh ơi, vượt theo mấy xe kia"

XXX2 <sếp>: Bla bla lỗi, phạt..... Thế định thế nào?
Em: Bla bla....<rồi trình bày hoàn cảnh>

XXX2: Lần sau lưu ý đi tuân thủ luật nhé

XXX2 cầm thóc rồi đưa em giấy tờ xe.

Thế là mất toi 200K, không nhiều nhưng bực mình.

Các cụ xem có phương án nào đối phó bẫy kiểu này không (em thấy trên đây XXX các nơi áp dụng chiêu tương tự khá nhiều). Còn em giờ chắc phải kiên trì hơn, gặp mấy thằng khốn nạn cũng phải chịu...chứ nôn nóng đâm mất tiền oan.
theo em thì cụ cứ bật xi nhan xin chuyển làn. vượt phải bình thường. nhưng khi vượt phải xong không chuyển về làn cũ nữa. cụ cứ đi làn trong. đường 5 có quy định làn trong xe con kô được phép đi đâu. nếu đi 2 làn khác nhau thì em nghĩ chẳng co vấn đề gi` cả. em nói vậy có đúng không các cụ

_MBBG_

Xe điện
Nó đặt máy quay camera hoặc camera hành trình,nhưng kệ nó...biển phân làn đâu???

Dieu Thao

Xe buýt
theo em thì cụ cứ bật xi nhan xin chuyển làn. vượt phải bình thường. nhưng khi vượt phải xong không chuyển về làn cũ nữa. cụ cứ đi làn trong. đường 5 có quy định làn trong xe con kô được phép đi đâu. nếu đi 2 làn khác nhau thì em nghĩ chẳng co vấn đề gi` cả. em nói vậy có đúng không các cụ
Em nghĩ vẫn bị dính lỗi vượt phải, bất kể bác ko về làn cũ.

cafe123

Xe đạp
đi Thanh Hóa, đi Phú THọ là chuyên dính đòn kiểu này.
Thậm trí xe đi trước chết máy giữa đường, bên kia là vạch liền.
mình buộc phải vượt qua, phải đè vạc liền, Vừa ló ra đi 1 đoạn là phải giải trình ngay với xxx. Thế mới tài chứ.

Viking

Xe điện
đi Thanh Hóa, đi Phú THọ là chuyên dính đòn kiểu này.
Thậm trí xe đi trước chết máy giữa đường, bên kia là vạch liền.
mình buộc phải vượt qua, phải đè vạc liền, Vừa ló ra đi 1 đoạn là phải giải trình ngay với xxx. Thế mới tài chứ.
Trường hợp này bác được miễn trừ.

Theo điều 4,Nghị đinh 128/2008/NĐ-CP 16 tháng 12 năm 2008:

Điều 4. Những trường hợp không xử lý vi phạm hành chính
Những trường hợp không xử lý vi phạm hành chính theo khoản 6 Điều 3 của Pháp lệnh được
quy định cụ thể như sau:
1. Tình thế cấp thiết là tình thế của người vì muốn tránh một nguy cơ đang thực tế đe dọa lợi ích của Nhà nước, của cơ quan, tổ chức, quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác mà không còn cách nào khác là phải gây một thiệt hại nhỏ hơn thiệt hại cần ngăn ngừa.
3. Người thực hiện hành vi do sự kiện bất ngờ, tức là trong trường hợp không thể thấy trước hoặc không buộc phải thấy trước hậu quả của hành vi đó.

Mr Cute

Xe tải
Lần sau, cụ chủ làm theo cách này: Signal chuyển làn giữa, sau đó đi song song nó 1 đoạn để tăng tốc độ dần rồi vượt lên trên, sau đó signal ra làn ngoài cùng (nghĩa là trước xe Yaris kia) cứ như thế bò 10km/h trong khoảng 500m (chú ý là không cho nó vượt lên trên mình) sau đó vọt 80km/h và cuối cùng là trên xe phải có sẵn camera để ghi lại hết và ghi hình lũ xxx kia, đảm bảo thách kẹo xxx cũng không làm gì được cụ.
Yêu mỗi cách của cụ này .....

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em đọc hết 23 trang sau lại quay lại trang đầu xem cụ chủ có bằng OF gì rồi. Đoạn đường này không có biển phân làn và cụ chủ lại không chịu đọc cho kỹ cái quy chế khai thác sử dụng đường 5. Cụ chủ được phép đi trong làn trái hoặc làn phải, miễn là cụ chủ đừng đi quá tốc độ max hoặc chuyển làn không xi nhan và chưa đủ điều kiện an toàn. Sau đó cụ chủ lại còn làm hư xxx. Chán cụ chủ lắm cơ!

kakekake

Xe máy
Em đọc hết 23 trang sau lại quay lại trang đầu xem cụ chủ có bằng OF gì rồi. Đoạn đường này không có biển phân làn và cụ chủ lại không chịu đọc cho kỹ cái quy chế khai thác sử dụng đường 5. Cụ chủ được phép đi trong làn trái hoặc làn phải, miễn là cụ chủ đừng đi quá tốc độ max hoặc chuyển làn không xi nhan và chưa đủ điều kiện an toàn. Sau đó cụ chủ lại còn làm hư xxx. Chán cụ chủ lắm cơ!
Đường 5 có biển phân làn ngay chỗ cầu chui cụ ạ, xe con ko được đi làn trong, chỉ dc đi làn ngoài. Vì vậy mà ko cần biết vượt hay nhường, cứ xe con đi vào làn trong là bị xxx chỉ ngay. Em hôm trước cứ tưởng xe con được đi làn trong như cụ, cũng bị dính lỗi này, bực ko chịu được

thuan_dht

Xe hơi
Đường 5 có biển phân làn ngay chỗ cầu chui cụ ạ, xe con ko được đi làn trong, chỉ dc đi làn ngoài. Vì vậy mà ko cần biết vượt hay nhường, cứ xe con đi vào làn trong là bị xxx chỉ ngay. Em hôm trước cứ tưởng xe con được đi làn trong như cụ, cũng bị dính lỗi này, bực ko chịu được

sao cụ k cãi là qua ngã 3 chỗ vào việt hưng k cắm lại biển , nên biển phân làn k còn tác dụng , e nói thế đúng k các cụ$-)