[Funland] Bây giờ no đủ rồi...bỏ đi là đúng !

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Phạt tiền đàng hoàng, cụ lại bảo là ngôn ngữ thì thôi em xin dừng tranh luận với cụ.
Thứ nhất phạt thì tất nhiên ra tiền rồi.
Nhưng cái từ phạt ở đây nó là phạt theo thỏa ước tập thể chứ méo phải phạt vi phạm pháp luật.
Cụ bảo chính quyền phạm luật vậy mời cụ trưng cho cái quyết định quy định xử phạt do chính quyền ra văn bản. Mời cụ cho em xem cái biên bản xử phạt do chính quyền ban hành, cho xem cái biên lai tiền phạt.

NTTV

Xe buýt
Ô, em đi ăn ngoài hàng mà không hết thì em cũng gói về chứ, ảnh hưởng tới ai đâu?
Ai đến ăn nhà em mà không hết thì em gói về chứ em lấy của ai đâu. Cỗ thừa cho gia chủ tự ăn thì mấy ngày mới hết à?

Mr met

Xe tăng
Nhưng cái từ phạt ở đây nó là phạt theo thỏa ước tập thể chứ méo phải phạt vi phạm pháp luật.
Cụ bảo chính quyền phạm luật vậy mời cụ trưng cho cái quyết định quy định xử phạt do chính quyền ra văn bản. Mời cụ cho em xem cái biên bản xử phạt do chính quyền ban hành, cho xem cái biên lai tiền phạt.
Chuẩn cụ em đang định nói thế?! Một số cụ định kiến sẵn cứ bám đc một vài ý chưa hợp lý là auto sau đó tổ lái?! Cái này giống như ở làng quê em các cụ bô lão lập hương ước trưởng thôn thấy mặt các cụ thông bạo ai vi phạm tự giác nộp phạt làm gì có quyết định xử phạt với lại biên lại thu tiền mà vì hiến với cha vi....?!

donfx

Xe buýt
Các cụ về quê sẽ thấy nhiều hộ dân không có điều kiện, nên mỗi lần cỗ bàn lại phải bán cái gì đó trong nhà (như thóc, gạo, gà lợn...) để có tiền mừng. Mỗi lần như này họ coi như đi trả nợ miệng. Đi ăn cỗ coi như được đi ăn "ngon" nên họ muốn mang về chia sẻ với con cháu. Thực tế họ chỉ ăn rau canh và mấy món phụ, còn lại họ tự chia mang về, ai trong mâm cũng đều được chia phần. Nếu bác nào có điều kiện nhưng ngồi đúng mâm này thì họ vẫn chia và bắt buộc cầm về. Quê cháu ngay Hà Nội 2 đây chuyện ăn cỗ lấy phần rất phổ biến cả vùng. Nhà có đám thường bố trí cho các bà ngồi riêng và chuẩn bị cho sẵn cả túi bóng; các ông ngồi riêng, và chỉ có mâm các bà mới chia phần. Theo cháu đó là văn hóa làng quê... nên cấm cũng khó....

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ em đang định nói thế?! Một số cụ định kiến sẵn cứ bám đc một vài ý chưa hợp lý là auto sau đó tổ lái?! Cái này giống như ở làng quê em các cụ bô lão lập hương ước trưởng thôn thấy mặt các cụ thông bạo ai vi phạm tự giác nộp phạt làm gì có quyết định xử phạt với lại biên lại thu tiền mà vì hiến với cha vi....?!
Chính quyền xã chủ trương và làm được cái này là quá tốt rồi.
Mịa ở quê muốn làm cái cỗ nho nhỏ mà chả được. Người làng thì biết nhau cả lại còn dây mơ rễ má lung tung nên truy ra đều là họ hàng cả. Có công có việc mà mời thiếu nhà nào kiểu gì cũng bị chửi. Mà ngại nhất nó méo chửi thẳng mình mà toàn nói xóc nói móc bóng gió làm đôi lúc mình muốn bật lại cũng méo được.
Mà mời thì còn phải tính xem nhà nó có bao nhiêu người để mà chuẩn bị phần cho nó mang về. Vì thế thay vì 100 nhà thì làm 100 hoặc hơn 1 chút suất ăn, nay phải chuẩn bị 4-500 suất ăn .
Tệ cái là ai cũng thấy cái này nó quá vô lý và phung phí nhưng méo ai dám đầu têu làm trước cũng vì sợ bị cả làng chửi,chê.

dexom

Xe ba gác
Cụ bảo thủ quá ?! hương ước hay quy định của xã phường nếu nhân dân đồng thuận thì nó cũng là những quy định dưới luật?! Thế theo cụ pháp luật có quy định cấm lập hương ước ko?! Nói chung là định kiến nó ăn vào máu rồi thì khó thấy đổi tư duy lắm?!
Hương ước ko đc trái luật, bất kể cái gì cụ ạ. Em ko bảo thủ tí nào, cụ cứ chứng minh em sai em sẽ nhận!

dexom

Xe ba gác
Cái ông luật sư đó khác gì cụ đâu.
Đặt mình ở địa vị người dân, người lãnh đạo ở đó rồi hẵng phát biểu.
Riêng cụ mà ở quê chắc đường thôn ngõ xóm éo bao giờ làm đẹp được vì lúc nào cụ chả lôi luật ra để không phải đóng góp.
Thế thôi ko tranh luận đúng sai về luật nữa hả? :)

Ko tranh luận nữa thì thôi, còn đừng đánh giá ba lăng nhăng cá nhân sang việc khác, như thế rất không đàng hoàng trong tranh luận!

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe ba gác
Bất kỳ thoả ước nào, nhất lại là do Chính quyền đặt ra thì đều cần không trái Luật!

Còn nó phạt tiền không có biên bản cụ lại bao biện đấy ko phải là phạt thì cụ hơi cùn quá em thật.

Trong khi chính mồm cái ông Nam đấy theo báo viết, nói là PHẠT.

Có yếu tố tây lông phản đối ví dụ chém lợn, thịt chó... là các bố phải tỏ ra văn minh đòi cấm người ta ngay nhưng không có cái là kệ mẹ tao ngay, dù hủ tục hay lạc hạu mấy đi nữa, đúng là hài với các ofer :))

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Thực ra là thế này:
- Mọi người dân đều thấy hủ tục đó tốn kém, nhưng ko ai dám là ng đầu tiên phá bỏ vì sợ bọn lắm điều sẽ dèm pha là ki bo, kẹt xỉn..trong đó bao gồm cả những ng đã làm "cỗ to" trước đó, h đi ăn "cỗ nhỏ" thấy thiệt thòi nên xúc xiểm.
- Vì thế họ muốn CQ làm trọng tài và tự nguyện nộp cọc như là 1 cái cớ để trả lời bọn dèm pha trên kia là " tôi làm theo quy định của CQ, nếu ko bị phạt tiền" và em dám cá là 100% ng nộp cọc ko bh phạm cam kết.
- CQ thì cũng muốn làm tốt cho (đại đa số) dân thôi, và họ cũng nhận thức đc là ko vi phạm luật (do dân tự nguyện đóng cọc và cam kết theo quy định).

Mr met

Xe tăng
Hương ước ko đc trái luật, bất kể cái gì cụ ạ. Em ko bảo thủ tí nào, cụ cứ chứng minh em sai em sẽ nhận!
Thì cụ chứng minh nó trái luật đi ah?! Có quyết định xử phạt chưa?! Có quy chế và mức phạt chưa?! Thuc tế đã có chủ thể nào bị phạt chưa?! Cụ @phiêndasau đã lấy ví dụ cho cụ về quy định của công ty đi làm muộn phạt 500k đấy?! Cụ vẫn cố tranh cãi là chính quyền Sai trong khi thực tế chỉ là hiện thực hoá lối sống văn minh bỏ nạn hủ tục theo phong trào xây dựng nông thôn mới?! Mà dân ở đó họ có phản đối đâu mà cc cứ khóc thuê nhỉ?! Thử mất quền lợi của họ xem chả bị kiện cho sml ngày ấy chứ?! Thêm nữa nếu con cụ hư cụ phạt nó thế có trái luật ko?! Cụ nói phạt đàng hoàng nhé?! Mà cụ ko nói phạt thì cụ nói như thế nào mà ko có từ "phạt" để em học tập tý ?!

Chỉnh sửa cuối:

Mr met

Xe tăng
Chính quyền xã chủ trương và làm được cái này là quá tốt rồi.
Mịa ở quê muốn làm cái cỗ nho nhỏ mà chả được. Người làng thì biết nhau cả lại còn dây
mơ rễ má lung tung nên truy ra đều là họ hàng cả. Có công có việc mà mời thiếu nhà nào kiểu gì cũng bị chửi. Mà ngại nhất nó méo chửi thẳng mình mà toàn nói xóc nói móc bóng gió làm đôi lúc mình muốn bật lại cũng méo được.
Mà mời thì còn phải tính xem nhà nó có bao nhiêu người để mà chuẩn bị phần cho nó mang về. Vì thế thay vì 100 nhà thì làm 100 hoặc hơn 1 chút suất ăn, nay phải chuẩn bị 4-500 suất ăn .
Tệ cái là ai cũng thấy cái này nó quá vô lý và phung phí nhưng méo ai dám đầu têu làm trước cũng vì sợ bị cả làng chửi,chê.
Vâng nhiều khi người quê hay bị tâm lý sĩ diện với lại ngại điều tiếng nên ít ai dũng cảm tiên phong?! Cứ phải có cái cớ thì mới có người thực hiện đc?!

ngochaviet

Xe buýt
Thực ra là thế này:
- Mọi người dân đều thấy hủ tục đó tốn kém, nhưng ko ai dám là ng đầu tiên phá bỏ vì sợ bọn lắm điều sẽ dèm pha là ki bo, kẹt xỉn..trong đó bao gồm cả những ng đã làm "cỗ to" trước đó, h đi ăn "cỗ nhỏ" thấy thiệt thòi nên xúc xiểm.
- Vì thế họ muốn CQ làm trọng tài và tự nguyện nộp cọc như là 1 cái cớ để trả lời bọn dèm pha trên kia là " tôi làm theo quy định của CQ, nếu ko bị phạt tiền" và em dám cá là 100% ng nộp cọc ko bh phạm cam kết.
- CQ thì cũng muốn làm tốt cho (đại đa số) dân thôi, và họ cũng nhận thức đc là ko vi phạm luật (do dân tự nguyện đóng cọc và cam kết theo quy định).
Việc mang đồ ăn về không phải là cỗ to hay cỗ nhỏ, có phải là làm cỗ to, không ăn hết gói mang về đâu?!! Mà là đi ăn cỗ, người ta không ăn món ngon, chỉ ăn những thứ bình thường như canh, xào, như ăn một bữa cơm thường, còn đồ cỗ thịt, gà, giò người ta mang về.
Vài miếng thịt, góc giò, cho thêm tý mắm mì chính dim mặn lên là đủ thức ăn cho bữa trưa cả nhà, tiết kiệm được 2-30 ngàn đồng tiền chợ, bọn trẻ có tý mỡ, khi hiểu được điều này chắc cụ sẽ không cho đó là hủ tục.

NNS

Xe ngựa
em ko nghĩ cốt lõi vấn đề là ở việc gói phần về hay ăn trên mâm. mịe, đi ăn cỗ cưới đa phần ăn như kít, em ăn còn chả đc mấy miếng nữa là cầm về....
vấn đề là các thủ tục cỗ bàn ma chay hiếu hỉ của mình lãng phí, hình thức, rườm rà rách việc quá xá. em chỉ mong sao 1 đám cưới chỉ tầm 30-50 người họ hàng bạn bè thân thiết thực sự đến chúc mừng đôi trẻ rồi về, ma chay cũng ko cỗ bàn gì, chỉ đến vĩnh biệt người quá cố, tiễn biệt ra nơi an nghỉ cuối cùng. Tiệc cưới ăn còn tàm tạm vì nó vui, chứ éo gì tệ như cỗ đám ma, thằng ăn cũng khổ mà gia chủ còn khổ hơn. bao nhiêu việc lo toan còn lại cơm nước cỗ bàn... thế éo nào cứ phải ăn trả nợ miệng đồng lần, chả éo ai lợi ngoài nhà hàng, vừa mất thời gian, lãng phí, mệt cả người

LeTai1979

Racing Boy
Cỗ gói phần là cực hình cho đám thanh niên. Nhiều cụ chả hiểu gì chửi loạn xạ. Nên bỏ nếp ăn cỗ kiểu này.
Em thấy bình thường, nhập gia tùy tục, mình có cầm thì mọi người cũng chả ai để ý đâu mà phải xấu hổ?

dexom

Xe ba gác
Thì cụ chứng minh nó trái luật đi ah?! Có quyết định xử phạt chưa?! Có quy chế và mức phạt chưa?! Thuc tế đã có chủ thể nào bị phạt chưa?! Cụ @phiêndasau đã lấy ví dụ cho cụ về quy định của công ty đi làm muộn phạt 500k đấy?! Cụ vẫn cố tranh cãi là chính quyền Sai trong khi thực tế chỉ là hiện thực hoá lối sống văn minh bỏ nạn hủ tục theo phong trào xây dựng nông thôn mới?! Mà dân ở đó họ có phản đối đâu mà cc cứ khóc thuê nhỉ?! Thử mất quền lợi của họ xem chả bị kiện cho sml ngày ấy chứ?!
1. Cái chuyện trừ tiền đi muộn tôi đã trả lời bằng Luật, cụ có thể lội còm.
2. Nó trái Luật ở chỗ: Luật không quy định phạt, nhưng ông phạt tiền. Vậy ông đẻ ra luật mới, hoặc là ông sống trên cả luật, hay ngoài luật.
3. Vì nó sai luật nên nó không thể ra được biên bản phạt, phạt ai? Phạt hành vi nào? Vậy nên lấy đâu ra biên bản? Nhưng bản chất là phạt tiền vì vi phạm việc "chia quà mang về" ;)), chính cái ông Nam cũng nói đó là PHẠT!
4. Tôi ủng hộ chính quyền tuyên truyền vận động nếp sống văn minh, nhưng phạt theo tôi là cần xem lại vì như thế chưa đúng so với Luật.

Cuối cùng, tại sao đó là hủ tục? Nó hủ tục ở chỗ nào?

NNS

Xe ngựa
Việc mang đồ ăn về không phải là cỗ to hay cỗ nhỏ, có phải là làm cỗ to, không ăn hết gói mang về đâu?!! Mà là đi ăn cỗ, người ta không ăn món ngon, chỉ ăn những thứ bình thường như canh, xào, như ăn một bữa cơm thường, còn đồ cỗ thịt, gà, giò người ta mang về.
Vài miếng thịt, góc giò, cho thêm tý mắm mì chính dim mặn lên là đủ thức ăn cho bữa trưa cả nhà, tiết kiệm được 2-30 ngàn đồng tiền chợ, bọn trẻ có tý mỡ, khi hiểu được điều này chắc cụ sẽ không cho đó là hủ tục.
hô hố, nhưng nếu éo phải đi ăn, nhất là những cái đám có khi đến chả biết éo ai lẫn éo ai biết mình, cái tiền phong bì đó đủ mua cả kí thịt với giò kho cho cả nhà ăn, ngon hơn nhìu=))

redflame

Xe tăng
Cụ sẽ không thấy ngẫn nếu như chứng kiến 1 bữa ăn cỗ ở mấy địa phương này. 1 mầm đầy ú ụ các loại thịt, vài đĩa giò cũng đầy, trứng luộc... Nhiều phải đủ cho 10-15 người ăn trong khi mâm chỉ ngồi 6 người. Và 6 người ngồi ở mâm chả ăn gì, chỉ uống đôi ba chén rượu suông với nhấm 1 ít rau sống thôi. 5-10 phút nói dăm ba câu chuyện là chia nhau để mang phần về. Trông rất phản cảm. Em 1 lần đi ăn cưới ở Nam Định, nhìn mâm toàn thịt luộc với giò, trứng luộc và không thấy có đĩa rau nào. Xin mãi chủ nhà mới kiếm cho đâu được 1 đĩa bắp cải xào vội.
Chính xác là như thế này. Nghèo đói ở đây mà ra chứ đâu. Làm100 mâm cỗ mà chi phí thành hơn 200 mâm. Nếu mang đồ thừa về thì không nói làm gì, đằng này mâm cỗ cứ ngồn ngộn thịt
Bản thân em cũng đã dự và thấy rất không ổn. Cỗ cưới là để ngồi giao lưu mà chỉ nhăm nhăm trút đồ vào túi mang về, chả có chuyện trò gì sất, cảm giác như chỉ đến để lấy phần. Thời buổi này có đến mức thèm miếng giò, con tôm... đến thế đâu. Chả nhẽ các tỉnh khác không mang phần về thì không tình cảm?

ngochaviet

Xe buýt
hô hố, nhưng nếu éo phải đi ăn, nhất là những cái đám có khi đến chả biết éo ai lẫn éo ai biết mình, cái tiền phong bì đó đủ mua cả kí thịt với giò kho cho cả nhà ăn, ngon hơn nhìu=))
Được như cụ nói thì còn gì bằng, nhưng thực tế nếu cụ nhìn thấy cảnh, thằng út sáng nay đi học không ăn gì, có nắm xôi trưa này phần mày đây thì e rằng cụ sẽ mang thêm túi cho họ mang thêm phần nước canh còn lại cho họ mang về ấy chứ.
Ở quê mình còn nghèo lắm, miếng ăn còn quý lắm, con mình sữa nọ sữa kia ép mãi éo uống, về nhìn thấy cảnh đứa trẻ quê khi ốm sốt mới được thưởng cho hộp milo thì hẳn nhiều cụ sẽ có cái nhìn khác với việc mang đồ ăn về này.