[Thảo luận] BCA ban hành Thông tư 65/2012 thay thế tt 27 2009.

akarawa

Xe tải
cụ chuổn. em tuyền thấy xxx vừa đi vừa chỉ gậy, có ông còn suýt nên nóc ca pô thì có mang điều này ra bảo xxx ông ko làm đúng điều lệ ko phạt dc tôi ko nhỉ?
2. Hiệu lệnh dừng phương tiện bằng gậy chỉ huy giao thông tại Trạm Cảnh sát giao thông hoặc tại một điểm trên đường giao thông
a) Ngoài khu vực nội thành, nội thị: Cán bộ đứng nghiêm, hướng về phía phương tiện giao thông cần kiểm soát, thổi một hồi còi dài, mạnh, dứt khoát; đồng thời, tay phải cầm gậy chỉ huy giao thông đưa lên theo phương thẳng đứng, từ đầu gậy chỉ huy giao thông đến khuỷu tay tạo thànhđường thẳng vuông góc với mặt đất; từ khuỷu tay đến vai tạo thành đường thẳng song song với mặt đất, lòng bàn tay hướng về phía sau giữ cho gậy chỉ huy giao thông ở vị trí thẳng đứng sau đuôi mắt phải. Khi người điều khiển phương tiện nhận được tín hiệu và giảm tốc độ, dùng gậy chỉ huy giao thông chỉ vào phương tiện cần kiểm soát, kết hợp với âm hiệu còi hướng dẫn cho phương tiện cần kiểm soát đỗ vào vị trí phù hợp để kiểm soát;
b) Trong khu vực nội thành, nội thị: Cán bộ đứng nghiêm, hướng về phía phương tiện cần kiểm soát, tay phải cầm gậy chỉ huy giao thông đưa lên và chỉ vào phương tiện cần kiểm soát, đồng thời thổi một hồi còi dài, mạnh, dứt khoát. Khi người điều khiển phương tiện nhận được tín hiệu và giảm tốc độ, dùng gậy chỉ huy giao thông kết hợp với âm hiệu còi hướng dẫn cho phương tiện cần kiểm soát đỗ vào vị trí phù hợp để kiểm soát.
Cho em hỏi ngu tí : Nếu xxx không làm đúng những quy định trên đây thì mình có phải chấp hành không ạ :?????

xuxuxinhxinh

Xe tải
Điều 17. Xử lý vi phạm
1. Sau khi kiểm soát xong cán bộ tuần tra, kiểm soát thông báo các hành vi vi phạm, hình thức và biện pháp xử lý theo quy định của pháp luật cho người điều khiển phương tiện và những người trên phương tiện biết để chấp hành việc giám sát. Đối với những phương tiện chở người từ 24 chỗ ngồi trở lên, trực tiếp lên khoang chở khách để thông báo. Trường hợp không phát hiện vi phạm cũng phải thông báo và nói lời: “Cảm ơn ông (bà, anh, chị,...) đã giúp đỡ lực lượng Cảnh sát làm nhiệm vụ”. ý em là cái này này.... ông kiểm tra xong ông mới báo lỗi vi phạm

ý em là cái này này.... ông kiểm tra xong ông mới báo lỗi vi phạm
Em thì hiểu cái phần đo đỏ kia là Điều 17 quy định rằng: khi kiểm tra xong xxx phải thông báo cho người tham gia giao thông vi phạm bao nhiêu lỗi.

Ví dụ xxx đọc lỗi A mà người tham gia giao thông xác nhận vi phạm lỗi A này rồi thì phải đưa giấy tờ và cho xxx kiểm tra giấy tờ và xe. Khi kiểm tra xong xxx phải đọc lỗi A và toàn bộ các lỗi khác (nếu có) mà người tham gia giao thông vi phạm.

Các cụ khác có cao kiến gì ko ạ.

FujiS5200

Xe điện
Em thấy rất lạ nhé: sao cụ Fuji cứ phải xoắn thế nhỉ???? Hy vọng cụ đã hiểu vấn đề để anh em đỡ rối. >:)
Thưa, em đã hiểu rồi mà. Chỉ là chút phản biện để nếu có bị xxx phản thật thì còn xử lý lại được. Hì.
Cụ chúc em không phải gặp xxx đi :P

cwise

Xe container
Thưa, em đã hiểu rồi mà. Chỉ là chút phản biện để nếu có bị xxx phản thật thì còn xử lý lại được. Hì.
Cụ chúc em không phải gặp xxx đi :P
ặc ặc >:) cứ phải gặp mới biết đây biết đó, đều đồng bào ta cả, lo giề =))

cwise

Xe container
Em thì hiểu cái phần đo đỏ kia là Điều 17 quy định rằng: khi kiểm tra xong xxx phải thông báo cho người tham gia giao thông vi phạm bao nhiêu lỗi.

Ví dụ xxx đọc lỗi A mà người tham gia giao thông xác nhận vi phạm lỗi A này rồi thì phải đưa giấy tờ và cho xxx kiểm tra giấy tờ và xe. Khi kiểm tra xong xxx phải đọc lỗi A và toàn bộ các lỗi khác (nếu có) mà người tham gia giao thông vi phạm.

Các cụ khác có cao kiến gì ko ạ.
Chuyện bình thường mà cụ.

FujiS5200

Xe điện
ặc ặc >:) cứ phải gặp mới biết đây biết đó, đều đồng bào ta cả, lo giề =))
Chúng nó có phải là người đâu mà cụ gọi là đồng bào. Là người thì không ai bất lương hay thất đức như thế cả.

MOTOYA

Xe tăng
Chúng nó có phải là người đâu mà cụ gọi là đồng bào. Là người thì không ai bất lương hay thất đức như thế cả.
cụ phu ji bã miệng thế... cụ nói thế xxx lại chả cắn một số thứ tự tử ờ....trong nồi sâu cũng phải có đôi ba cọng zau chứ cụ,,,,

longimi

Xe hơi
Em nghĩ là nếu mình hay các cụ là xxx thì em và các cụ đến 90% cũng như vậy thôi. Các cụ có bảo là "mỗi người một nghề" và nó đang là vấn nạn của toàn xã hội, đáng trách đất nước đang chưa dẹp được vấn nạn này các cụ ạ. Theo ngu ý của em.

trungk8888

Xe tải
Em nghĩ là nếu mình hay các cụ là xxx thì em và các cụ đến 90% cũng như vậy thôi. Các cụ có bảo là "mỗi người một nghề" và nó đang là vấn nạn của toàn xã hội, đáng trách đất nước đang chưa dẹp được vấn nạn này các cụ ạ. Theo ngu ý của em.[/
thế này bảo sao lành mạnh hóa xã hôi được=))

dht

Xe điện
Vậy tóm lại là khi CSGT dừng xe thì họ phải thông báo lỗi và lý do dừng xe trước hay là mình phải đưa giấy tờ cho CSGT trước?

longimi

Xe hơi
Em nghĩ là nếu mình hay các cụ là xxx thì em và các cụ đến 90% cũng như vậy thôi. Các cụ có bảo là "mỗi người một nghề" và nó đang là vấn nạn của toàn xã hội, đáng trách đất nước đang chưa dẹp được vấn nạn này các cụ ạ. Theo ngu ý của em.[/
thế này bảo sao lành mạnh hóa xã hôi được=))
Theo cụ thì làm thế nào để lành mạnh hóa xã hội được, đừng bảo em Là phải làm theo tư bản giây chết nhé

Hoàng Nam Hưng

Xe tăng
Thế tóm lại là có được dừng xe kiểm tra hành chính khi không vi phạm ko ạ??

step321

Xe tăng
Dựa trên các post của các cụ, em tổng hợp như sau để các cụ xem về mấy điểm lưu ý:
--------------------------------------------------------------
Điều 14. Các trường hợp được dừng phương tiện
1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;
b) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;
c) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;
d) Có văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;
đ) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.
---------CÁCH XỬ LÝ--------------------------------
Theo mục đ, điều 3 Luật Xử phạt hành chính
Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính
đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;
-------------------------------------------------------------
Điều 16. Nội dung kiểm soát
2. Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ
a) Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát và xử lý theo quy định. Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó; nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn họ đến bộ phận xử lý để được xem;
---------CÁCH XỬ LÝ ---------------------
Theo mục đ, điều 3 Luật Xử phạt hành chính
Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính
đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;

Theo mục 23 Pháp lệnh sửa đổi bổ sung xử lý Vi phạm hành chính số 04/2008/PL-UBTVQH12:
23. Bổ sung Điều 55a sau Điều 55 như sau:
"Điều 55a. Sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ trong bảo đảm trật tự, an toàn giao thông để phát hiện, truy tìm đối tượng vi phạm hành chính
1. Camera, máy đo tốc độ bằng hình ảnh hoặc phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ khác được sử dụng trong bảo đảm trật tự, an toàn giao thông đường bộ, đường sắt, đường thủy nội địa, hàng hải, hàng không dân dụng để phát hiện, truy tìm đối tượng vi phạm hành chính.
2. Chứng cứ thu thập được bằng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phải được thể hiện trong biên bản vi phạm hành chính.
3. Thủ tướng Chính phủ ban hành quy chế quản lý, sử dụng và danh mục các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ được sử dụng để thu thập chứng cứ vi phạm hành chính."

step321

Xe tăng
Thế tóm lại là có được dừng xe kiểm tra hành chính khi không vi phạm ko ạ??
Được phép nếu cụ vi phạm giao thông, nếu có lệnh của cấp trên, hoặc có thằng chỉ điểm. Trường hợp có thằng chỉ điểm thì bắt nó chứng minh lỗi mà thằng chỉ điểm báo.
Ko phải đưa giấy tờ xe nếu nó ko chứng minh được.

vovanthat

Xe máy
22/12/2012 mới có hiệu lực mà :D