[Funland] Bé lớp 5 chết vì chọc panh vào ổ điện khi học online

car vcn

Xe buýt
Ổn áp thông thường nhà sản xuất dùng biến áp tự ngẫu nên không có khả năng chống giật. Cụ phải mua loại biến áp cách ly. Loại có ghi rõ trên mặt là "biến áp cách ly" loại này dùng lượng dây đồng gấp rưỡi loại tự ngẫu nên có giá cũng cao hơn khoảng gấp rưỡi loại tự ngẫu. Khi dùng loại này cụ chỉ bị giật khi chạm đồng thời vào 2 đây của nó. Còn 1 đây với đất thì vô tư cụ đấu điện sống được.
Cám ơn cụ,thế để mình làm thêm chống giật

dacohoailang

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ vụ này chắc là thật, đứa trẻ nó nghĩ ổ cắm bị làm sao đó nên nó định tự sửa. Thôi các cụ có con nhỏ chịu khó dậy con một loạt kiến thức về điện đi. Mà em không hiểu tại sao mình vẫn dùng 220, nếu dùng điện 110 có khi không chết đúng không các cụ. Cháu lờ mờ về điện nên không hiểu lắm là 110 giật thì có bung ra không. Mà cũng lạ hồi bé em nhớ rất nhiều lần sờ phải dây điện giật bung người mà không sao.
Điện ở Mỹ, Nhật là 110 volts nên bị giật ít khi xảy ra tử vong. Nhưng nếu về mặt kinh tế thì điện 220 volts kinh tế hơn.

ate1987

Xe tăng
Điện ở Mỹ, Nhật là 110 volts nên bị giật ít khi xảy ra tử vong. Nhưng nếu về mặt kinh tế thì điện 220 volts kinh tế hơn.
Chuẩn rồi , cùng công suất thì áp cao thì dòng thấp đỡ tốn tiết diện dây thì tiết kiệm hơn khoản tiền dây điện rồi :D
Điện giật thì do dòng nhưng dòng lại phụ thuộc sự chênh áp ,. Và còn phụ thuộc vào điện trở của từng người nữa . Người nào điện trở cao thì cũng đỡ bị giật chết hơn :D

duongqua

Xe container
ko đùa tí nào cụ ạ, F1 nhà em lớp 4 mà học online vẫn thấy có bạn mẹ vừa xúc cơm vừa học, cả tiếng đồng hồ mới xong bát cơm. F1 nhà bạn em thì lớp 5, đi ăn hàng cắm mặt vào điện thoại, mẹ gắp bỏ mồm cho miếng nào thì được miếng đó, ko cũng cóc cần. nghĩ ló chán.
Chuẩn cụ ạ, 2 cháu con nhà cô em họ nhà e lớp 5 con trai, cao 1.5m nặng 45kg. Ngày nào ăn cũng có bà hoặc mẹ ngồi cạnh xúc cơm bằng thìa cho ăn. Ko tự dùng được đũa, nếu tự ăn phải dùng thìa thì vung vãi xung quanh như bãi chiến trường, bát thì phải ăn bát sắt ko ăn bát sứ vì sợ làm vỡ ko khác gì bé 2-3 tuổi dùng bát nhựa,có bàn riêng trước ti vi để ăn ko ăn cùng người lớn vì sợ phá người lớn ko ăn được. Ăn xong tống lên phòng hoặc ngồi xem ti vi ipad, còn khi nào nhà có cỗ mọi người tập trung đông đủ, sau khi ăn trước tầm 1-2 tiếng so với mọi người thì chơi, thấy người lớn ăn ko bao giờ mời vì có ai dạy đâu.
Chưa hiểu sau này thì thế nào chứ giờ mà thế e thấy chả khác nuôi heo vỗ béo để thịt.

tienaka

Xe điện
Các cụ mua loại hịn hịn ở chỗ nào chỉ em với, em mua 2 cái LS hơn 500k ở ngoài hàng điện nhưng cũng ko tin tưởng nó lắm, nhưng tìm chỗ mua hàng xịn thì nhiễu loạn quá, 2 triệu đổ lại cũng được ạ. Em tính làm 1 cái Panasonic hoặc Snejder lắp sau at tổng toàn bộ nhà, còn 2 cái LS em chia ra lắp mỗi tầng 1 cái. Cái nhà này em mua lại rồi ở luôn, nên sơ đồ điện em ko nắm hết. Em nhấn thử cái nút trên at LS nó vẫn nhảy, dòng rò là 15mA. Em cũng dân điện tử nên cái đấu điện em làm được. Như em tìm thì thấy có cái này, loại hơn triệu thì toàn 3 pha, các cụ thẩm xem có được không.
Aptomat chống giật ELB 2P 30A 30mA 1.5KA Panasonic BJJ23032-8 (thietbidienpanasonic.com)
em nhờ người nhà buôn đồ điện mua giúp nên không dám đưa lên sợ mod lại nghĩ em bán đồ thì chết
hồi đó mua đâu cũng loanh quanh 600k nên của cụ chắc cũng xịn đấy

polizia

Xe container
Em kiểm tra đúng là lắp đc với loại 4P, không đc với loại 3P; nhưng tại sao cụ lắp cái tổng chống dò vì thường cái at loại cỡ vai trăm A thì dòng dò của nó cũng phải 100mA đến 1A.
Cái at chống rò 3 pha của em đây, nó là cái màu trắng.

taplai2012

Xe ngựa
Khổ thân cháu bé :(
Riêng về điện và xuống lòng đường em khá "ác ôn" với con.
Mỗi khi con nghịch, sờ vào bất kỳ thiết bị điện nào em đánh vào tay khá đau. Bé lớn nhà em hồi nhỏ em còn cho sờ vợt muỗi để trải nghiệm cảm giác giật điện.
Đi cùng với đó ổ cắm em mua đều loại có nắp lò xo, lắp thiết bị chống giật... Chính vì vậy ku con lúc 2t đã thoát nạn dù cũng bị giật tái mặt...
Nhưng bây giờ chúng nó khá nhát về điện và tham gia giao thông. Em chấp nhận phát sinh đó. Lúc nào đưa chúng nó đi đâu mình tiện hướng dẫn cách quan sát, cách xin đường, cách rẽ - quay đầu.

ate1987

Xe tăng
Cái at chống rò 3 pha của em đây, nó là cái màu trắng.
Cái thì LS cái thì schneider . Lộn xộn vãi. Hok lắp cùng 1 hãng cho nó đẹp :D
Mà ông nào lắp cái tủ này lộn xộn vớ vẩn thế :Z

Chỉnh sửa cuối:

ate1987

Xe tăng
Khổ thân cháu bé :(
Riêng về điện và xuống lòng đường em khá "ác ôn" với con.
Mỗi khi con nghịch, sờ vào bất kỳ thiết bị điện nào em đánh vào tay khá đau. Bé lớn nhà em hồi nhỏ em còn cho sờ vợt muỗi để trải nghiệm cảm giác giật điện.
Đi cùng với đó ổ cắm em mua đều loại có nắp lò xo, lắp thiết bị chống giật... Chính vì vậy ku con lúc 2t đã thoát nạn dù cũng bị giật tái mặt...
Nhưng bây giờ chúng nó khá nhát về điện và tham gia giao thông. Em chấp nhận phát sinh đó. Lúc nào đưa chúng nó đi đâu mình tiện hướng dẫn cách quan sát, cách xin đường, cách rẽ - quay đầu.
cho nó sờ giật cho biết cụ ak :D. Bị giật khắc biết sợ .
Hok theo cả đời dc đâu . Nó sờ bị giật có mình ở đó còn hok để nó chết . Chứ cứ cấm đến lúc nó sờ lúc mình hok có mặt thì chết mất con .

taplai2012

Xe ngựa
Cám ơn cụ,thế để mình làm thêm chống giật
Cụ vào thớt này của em để tham khảo kinh nghiệm các cụ...

taplai2012

Xe ngựa
cho nó sờ giật cho biết cụ ak :D. Bị giật khắc biết sợ .
Hok theo cả đời dc đâu . Nó sờ bị giật có mình ở đó còn hok để nó chết . Chứ cứ cấm đến lúc nó sờ lúc mình hok có mặt thì chết mất con .
Em cho cô chị sờ vợt muỗi là đủ mô phỏng thực tế rồi cụ.
Còn ku con em đã từng bị giật thật ở tình huống không lường tới. May em đã lắp 2 lớp thiết bị chống giật nên không có hậu quả nghiêm trọng.