[Funland] Bé lớp 5 chết vì chọc panh vào ổ điện khi học online

ate1987

Xe tăng
Hehe em biết gì về điện đâu.
Khoán thợ làm hết ạ :)
Mình chỉ nêu ý tưởng chia điện ntn thôi
cái RCBO tổng đầu vào thì at cài , cái dưới chia thì lại MCCB at khối . Nó ngược :))
Cụ mà sản xuất thì đầu vào phải lắp loại ELCB kiểu ntn

Còn mấy loại at cài RCBO hay MCB cụ lắp cho chiếu sáng hay trong gia đình thôi .

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
cái RCBO tổng đầu vào thì at cài , cái dưới chia thì lại MCCB at khối . Nó ngược :))
Cụ mà sản xuất thì đầu vào phải lắp loại ELCB kiểu ntn
View attachment 6499299
Còn mấy loại at cài cụ lắp cho chiếu sáng hay trong gia đình thôi .
Hình như at khối ko có chống rò thì phải nên mới lắp vậy.
Xưởng cũ của em thì at khối hết.

ate1987

Xe tăng
Hình như at khối ko có chống rò thì phải nên mới lắp vậy.
Xưởng cũ của em thì at khối hết.
em gửi cụ ảnh at khối đó .
Cụ tách pha ra cho cả thiết bị 1P thì chơi loại 4 cực .
Còn nếu chỉ dùng cho thiết bị 3 pha tất thì chơi loại 3 cực thôi
Ví dụ LS 3 cực .

Loại 4 cực

ate1987

Xe tăng
Cụ ơi loại này là nó bao gồm cả Aptomat ngắn mạch + dòng rò phải không cụ, gọi là RCBO ấy, mình có thể tháo bỏ Aptomat thường và lắp luôn cái này vào phải không cụ
Đúng rồi cụ , Cụ chọn RCBO có dòng = dòng cái at cụ muốn thay là được .

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hehe em biết gì về điện đâu.
Khoán thợ làm hết ạ :)
Mình chỉ nêu ý tưởng chia điện ntn thôi
Thợ đi dây đẹp và chuẩn đấy ạ. Thiết bị miễn ngon oke. Đằng nào nó cũng trong hộp :))

NNS

Xe ngựa
Điện 110 thì an toàn hơn ko chết được, đó là lý do nhiều nước phát triển dùng điện 110. Hồi xưa chắc do điện yếu ko đạt 220 hay sao ý, em cũng có lần thay bóng đèn cháy mà ko tắt công tắc gí tay vào hốc đèn giật tung tay lên!
ối, cụ đừng dạy ai thế nữa cụ nhé^:)^
tuy bao nhiêu V thì chết thì còn tuỳ nhiều yếu tố như điện trở của thằng sờ dây xem có điện ko, vị trí sờ vào dây, điện chạy qua người từ đâu đến đâu, thời gian... vvvv nhưng nói chung 40v là đủ mức nguy hiểm và chết người đc rồi cụ nhé.

Mr.Chem

Xe điện
Trên thị trường có loại ổ kéo dài nào chống giật tốt hoặc thiết bị chống giật cho ổ kéo dài không vậy các cụ? Em mua thêm ít cho các cụ dùng.
Hỏi mãi chả có cụ nào pro chia sẻ kinh nghiệm, toàn tám :(
Ổ kéo dài chống giật thì không có đâu. Cụ chỉ có thể dùng 1 trong 2 cách. Dùng aptomat chống giật và biến áp cách ly. Aptomat chống giật thì nhiều cụ nói rồi.Còn biến áp cách ly an toàn hơn nhưng đắt tiền hơn.
Ổ kéo dài, nguyên tắc như nối dài dây. Ngoài thì trường các loại ổ kéo dài chú ý sẽ thấy 1 núm lồi ra ở 1 đầu góc ổ cắm bên thành, đây là 1 dạng rơ le chống quá tải. Cụ có thể lựa chọn ổ cắm đấy coi như là chọn phương án tốt nhất trong các phương án dở. Còn việc chống giật thì chỉ có kỹ năng tạo thói quen, áp thì cũng cũng giật rồi mới nhảy nên hạn chế nguy hiển thôi.
Đọc số thẻ CC là thấy sai, làm giả rồi.
Cái at chống rò 3 pha của em đây, nó là cái màu trắng.
Tủ ưng quá, dây cứng, đi đẹp gọn gàng. Em thợ nhà, chưa đi đẹp được như thế này, chỉ gọn.
Mấy cái đầu nối xanh - đỏ - vàng vào Át cụ mua ở đâu thế, ảnh nó như thế nào?
Bên trong: dây nối đầu cos (tùy dây bao nhiêu thì đầu cos có số tương ứng)
Bọc ngoài: gen cách điện (kiểu ống nhựa như ống hút ấy) cắt 1 đoạn dài ngắn tùy ý, đút vào phần tiếp xúc với dây và cos, bật tí lửa hơ qua là nó co lại đẹp như thế.
Cụ ko biết thì ra hàng điện nước hô to: bán 10k đầu cos dây 2,5 (2,5 là ví dụ) và gen tương ứng...nó mang ra rồi ngồi lựa.

namphong12

Xe container
Ổ kéo dài, nguyên tắc như nối dài dây. Ngoài thì trường các loại ổ kéo dài chú ý sẽ thấy 1 núm lồi ra ở 1 đầu góc ổ cắm bên thành, đây là 1 dạng rơ le chống quá tải. Cụ có thể lựa chọn ổ cắm đấy coi như là chọn phương án tốt nhất trong các phương án dở. Còn việc chống giật thì chỉ có kỹ năng tạo thói quen, áp thì cũng cũng giật rồi mới nhảy nên hạn chế nguy hiển thôi.

Tủ ưng quá, dây cứng, đi đẹp gọn gàng. Em thợ nhà, chưa đi đẹp được như thế này, chỉ gọn.

Bọc ngoài: gen cách điện (kiểu ống nhựa như ống hút ấy) cắt 1 đoạn dài ngắn tùy ý, đút vào phần tiếp xúc với dây và cos, bật tí lửa hơ qua là nó co lại đẹp như thế.
Cụ ko biết thì ra hàng điện nước hô to: bán 10k đầu cos dây 2,5 (2,5 là ví dụ) và gen tương ứng...nó mang ra rồi ngồi lựa.
Cái núm lồi đó là cầu chì. Không phải rơle

Noname_2015

Xe tăng

Cám ơn bác.

Có loại đầu cos để đấu chập nhiều dây không bác

FANVIST

Xe tăng
Theo thông tin của bên CA thì cháu bé dùng que sắt chọc vào ổ cắm nối với adaptor của lap top chứ ko phải dùng panh y tế chọc vào ổ điện
2021-09-11 131336.jpg

kimma

Xe điện
Chuẩn cụ ạ, 2 cháu con nhà cô em họ nhà e lớp 5 con trai, cao 1.5m nặng 45kg. Ngày nào ăn cũng có bà hoặc mẹ ngồi cạnh xúc cơm bằng thìa cho ăn. Ko tự dùng được đũa, nếu tự ăn phải dùng thìa thì vung vãi xung quanh như bãi chiến trường, bát thì phải ăn bát sắt ko ăn bát sứ vì sợ làm vỡ ko khác gì bé 2-3 tuổi dùng bát nhựa,có bàn riêng trước ti vi để ăn ko ăn cùng người lớn vì sợ phá người lớn ko ăn được. Ăn xong tống lên phòng hoặc ngồi xem ti vi ipad, còn khi nào nhà có cỗ mọi người tập trung đông đủ, sau khi ăn trước tầm 1-2 tiếng so với mọi người thì chơi, thấy người lớn ăn ko bao giờ mời vì có ai dạy đâu.
Chưa hiểu sau này thì thế nào chứ giờ mà thế e thấy chả khác nuôi heo vỗ béo để thịt.
Táng bỏ mẹ nó đi chứ, sao để nó biến thành thế naỳ, XH biến động 1 cái thì chúng nó sẽ chết trc tiên. Cho nó nhịn 3 bữa là mắt nó sáng như sao khi nhìn thấy hột cơm. Kiểu chiều con thế này thì khác nào giết nó trong tương lai đâu cụ

kimma

Xe điện
Cái at chống rò 3 pha của em đây, nó là cái màu trắng.
Đây là tủ điện cho cả nhà đấy hả cụ ? nó chỉ đơn giản như này thôi sao hay còn 1 tủ khác nữa ?