[Funland] Bé lớp 5 chết vì chọc panh vào ổ điện khi học online

namphong12

Xe container
Chết người là do dòng phóng qua chứ không phải do điện áp cụ ơi, tất nhiên điện áp sẽ ảnh hưởng đến mức độ thuận lợi/khó khăn cho dòng, chỉ cần vài chục mA là toi rồi. Điện áp tầm tren 70V trong điều kiện phù hợp có thể làm chết người, mấy bác hàn xì cẩn thận khi làm việc trên sàn có nước, mưa.
Điện áp tăng gấp đôi thì tiết diện dây dẫn giảm một nửa, nên chẳng ai đi lùi về việc giảm điện áp pha.
Ngày xưa đồng nhiều và vật liệu cách điện kém nên vài nước dùng 100, 110, 120V thôi, còn lại đều 220V, 230, 240V, hiện tại là 230V, vài nước 240V, các trạm biến áp moi của ta giờ cũng toàn 230V hết rồi.
Biến áp hàn là biến áp cách ly. Cụ có thể ngồi trong thùng nước thay que hàn cũng chẳng sao. Chỉ bị giật khi chạm đồng thời mát và kìm hàn thôi.

polizia

Xe container
Làm sao cụ lắp được at chống dò 3 pha cho toàn bộ tải được vì có cân pha được đâu; thường chỗ nào yêu cầu an toàn cao lắp cho riêng từng động cơ, nhưng em thấy cũng không đc, phải động cơ rất xịn, các cuộn dây cuốn cân nhau at mới không nhảy.
Cụ nào định lắp at chống dò cho động cơ ba pha thì loại ngay ý tưởng này nhé.
Lắp đc.
Em mở xưởng bánh ở nhà dùng 3 pha, xong tách cả điện 1 pha ra chạy thiết bị 1 pha.
Lắp at chống rò 3 pha đã test thử bằng cách quẹt dây xuống đất at cũng nhảy.
Hôm thợ thay tụ đh bị giật cũng nhảy.

Sat xi

Xe buýt
Lý thuyết là vậy, nhưng chết thật ấy, người công ty em, xảy ra khi trời mưa đọng nước trên sàn, giầy và găng tay ướt.
Hiện tại tỷ lệ rất cao là máy điện tử cũng đc 4-5tram A, chỉ các chỗ lớn đốt que khủng, yêu cầu cao mới dùng máy tăng phô thôi cụ, nó nặng quân cán chỉ thích máy nhẹ thôi.
Biến áp hàn là biến áp cách ly. Cụ có thể ngồi trong thùng nước thay que hàn cũng chẳng sao. Chỉ bị giật khi chạm đồng thời mát và kìm hàn thôi.

Xe Tháo Bánh

Xe container
At chống giật có nhc điểm là thiết bị điện có vấn đề gì nó nhảy ngay :))
Dây điện ngầm mà ẩm nó cũng nhảy.
Nhà em phải bỏ 2 cái đèn sân thượng vì mưa hắt chắc nó ẩm nên cứ nhảy.
Ngay như xưởng bánh của em cũng có 1 cái tủ đông đang bị lỗi nút sưởi kính, cứ bật sưởi kính là nó nhảy at đang lười chưa kiểm tra
Vâng. Nhà e 1 bé cũng đang học online nên cũng lo ạ. E vẫn dặn liên tục không được nghịch ngợm ổ điện và các thiết bị điện. Lúc hoàn thiện nhà e cũng lắp hết các loại át cho an tâm rồi. Có khi người lớn bất cẩn cũng bị giật ấy chứ.

USD.EURO

Xe điện
Hoá ra là cháu bé ngoáy lỗ cắm bằng que ngoáy tai vào lỗ trực tiếp thế này :(

Sat xi

Xe buýt
Em kiểm tra đúng là lắp đc với loại 4P, không đc với loại 3P; nhưng tại sao cụ lắp cái tổng chống dò vì thường cái at loại cỡ vai trăm A thì dòng dò của nó cũng phải 100mA đến 1A.
Lắp đc.
Em mở xưởng bánh ở nhà dùng 3 pha, xong tách cả điện 1 pha ra chạy thiết bị 1 pha.
Lắp at chống rò 3 pha đã test thử bằng cách quẹt dây xuống đất at cũng nhảy.
Hôm thợ thay tụ đh bị giật cũng nhảy.

addvy

Xe buýt
Theo thông tin ban đầu, học sinh D. (Trường tiểu học Thái Thịnh, Hà Nội) dùng que sắt ngoáy tai, chọc một đầu vào dây nguồn laptop rồi cầm chọc vào ổ điện dẫn đến tử vong.

Wave Alpha 20

Xe tăng
Các cụ mua loại hịn hịn ở chỗ nào chỉ em với, em mua 2 cái LS hơn 500k ở ngoài hàng điện nhưng cũng ko tin tưởng nó lắm, nhưng tìm chỗ mua hàng xịn thì nhiễu loạn quá, 2 triệu đổ lại cũng được ạ. Em tính làm 1 cái Panasonic hoặc Snejder lắp sau at tổng toàn bộ nhà, còn 2 cái LS em chia ra lắp mỗi tầng 1 cái. Cái nhà này em mua lại rồi ở luôn, nên sơ đồ điện em ko nắm hết. Em nhấn thử cái nút trên at LS nó vẫn nhảy, dòng rò là 15mA. Em cũng dân điện tử nên cái đấu điện em làm được. Như em tìm thì thấy có cái này, loại hơn triệu thì toàn 3 pha, các cụ thẩm xem có được không.
Aptomat chống giật ELB 2P 30A 30mA 1.5KA Panasonic BJJ23032-8 (thietbidienpanasonic.com)
em mua từ 2015 của Panasonic loại 50A dòng rò 30mA thì phải, khi đó e nhớ là tầm loanh quanh 5 hay 600k hàng Thái Lan cụ ạ.
cụ muốn thử thì ko chỉ thử bằng nút trên át mà tốt nhất cụ thử thực tế, dẫn dây ra quệt xuống đất xem cụ ạ.

ubisapro

Xe trâu
Nguy hiểm quá :(

nvtung1

Xe tăng
E cũng nghe tin mẹ bé là bác sĩ.
Tội quá. Trong khi học online đa số các bé sẽ có bố mẹ ở nhà để trông để kèm. Con nào mà bố mẹ thuộc lực lượng tuyến đầu thì thiệt thòi quá.

Mình không biết thì mình không nên phán xét cụ ạ. Trẻ con kể cả cấp 2 rồi nhiều lúc biết hết nhưng chỉ 1 phút ngẩn ngơ đầu óc trên mây tiện cái kéo là cầm thôi chứ ko nghĩ là hậu quả nặng nề. Mẹ bé lại đang đi chống dịch ở miền Nam, 2 bố con ở nhà với nhau thôi. Thương quá.

chẳng có tên

Xe tăng
ko đùa tí nào cụ ạ, F1 nhà em lớp 4 mà học online vẫn thấy có bạn mẹ vừa xúc cơm vừa học, cả tiếng đồng hồ mới xong bát cơm. F1 nhà bạn em thì lớp 5, đi ăn hàng cắm mặt vào điện thoại, mẹ gắp bỏ mồm cho miếng nào thì được miếng đó, ko cũng cóc cần. nghĩ ló chán.
Kiểu nuông chiều con như này bây giờ nhiều lắm cụ ơi! Em hay cho con đi ăn sáng rồi đi học nên em thấy nhiều! Có đứa cao hơn cả mẹ rồi mà vẫn phải đút , phải hỏi con uống nc ko , ăn quẩy ko để bố mẹ đi lấy! Và đáp án chung cho các trường hợp này là đứa con có thái độ rất láo với bố mẹ.

meomun346

Xe container
Cũng chả khó lắm đâu các cụ. Chủ yếu ở nhà mới có cơ hội nghịch điện, trường mẫu giáo thì tuyệt đối không có, tiểu học cũng hạn chế lắm, ổ cắm trên cao, bạn bè nhìn thấy hét lên.
Vậy thì chỉ cần dạy con từ ở nhà, từ bé cấm ko được nghịch, chọc ngoáy ổ điện, minh họa và dạy con hiểu điện "nhanh và khỏe" thế nào, không ai kịp cứu... Các bé nhà em không được tự tiện cắm phích điện, không dẫm đè dây điện,... Có lẽ, việc duy nhất liên quan đến điện ở cấp tiểu học là bật công tác đèn, quạt. Chúng làm theo, chả nghịch bao giờ.
Cấp 2 thì mới sai vặt lấy bình đun nước, bấm nồi cơm điện... sử dụng thiết bị điện an toàn; dạy dần sửa điện cắt cầu dao. Vẫn lóng ngóng, nhưng ít nhất qua được tuổi thơ an toàn đã, còn lại thì vẫn lạy giời phật :P
Em tận mắt thấy bọn hs nam cấp III chúng bật tắt các nút công tắc bóng đèn liên tục để chơi, nghịch - từ của chúng là DJ bóng đèn (chỗ góc lớp ấy có 6 cái công tắc đèn). Hết biết.

Mr.Chem

Xe điện
Theo thông tin ban đầu, học sinh D. (Trường tiểu học Thái Thịnh, Hà Nội) dùng que sắt ngoáy tai, chọc một đầu vào dây nguồn laptop rồi cầm chọc vào ổ điện dẫn đến tử vong.
View attachment 6498724
Như hình này thì cháu nó cầm trực tiếp vào que ngoáy tai rồi.

pisces_hn

Xe container
Công nhận trẻ em mà ngay cả người lớn chúng ta cũng thiếu kinh nghiệm, kỹ năng sống, toàn học cái đâu đâu, xem tivi thấy trẻ con các nước phát triển nó vừa học vừa chơi, các kỹ năng mềm rất được coi trọng.
Ở mình muốn dậy con như thế cũng được mà cụ. Cơ mà phải đầu tư thời gian, tiền bạc, công sức thôi. Nhiều nhà cứ kêu trẻ con không biết làm gì chứ em biết những nhà bố mẹ có điều kiện rửa bát, nấu cơm nhoay nhoáy cỡ 10 tuổi thôi. Bố mẹ đi chơi cả ngày chúng nó tự trông nhau. Thậm chí 7 8 tuổi có em bé cần thiết nó vẫn thay tã cho em được.

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Ở mình muốn dậy con như thế cũng được mà cụ. Cơ mà phải đầu tư thời gian, tiền bạc, công sức thôi. Nhiều nhà cứ kêu trẻ con không biết làm gì chứ em biết những nhà bố mẹ có điều kiện rửa bát, nấu cơm nhoay nhoáy cỡ 10 tuổi thôi. Bố mẹ đi chơi cả ngày chúng nó tự trông nhau. Thậm chí 7 8 tuổi có em bé cần thiết nó vẫn thay tã cho em được.
Vâng jio ngta cũng nhận thức được vấn đề này rồi nên dậy con theo cách thế, nhưng đa phần vẫn là con ngã nhẹ cái chạy vội đến nâng niu xoa nắn xong mắng cái nền gạch =))))))

Mr.Chem

Xe điện
Bố mẹ đi chơi cả ngày chúng nó tự trông nhau. Thậm chí 7 8 tuổi có em bé cần thiết nó vẫn thay tã cho em được.
Cụ làm em nhớ chuyện xưa, bà già em chắc mệt ngủ say, em 9 tuổi thay tã cho thằng em mới trong 3 tháng. Bà già dậy tái mặt chửi em 1 trận, lý do tã xưa là tã vải, quấn xong có cài kim băng, bà già sợ em đâm thủng bụng thằng em....hú hồn.

tvu732

Xe buýt
At chống giật có nhc điểm là thiết bị điện có vấn đề gì nó nhảy ngay :))
Dây điện ngầm mà ẩm nó cũng nhảy.
Nhà em phải bỏ 2 cái đèn sân thượng vì mưa hắt chắc nó ẩm nên cứ nhảy.
Ngay như xưởng bánh của em cũng có 1 cái tủ đông đang bị lỗi nút sưởi kính, cứ bật sưởi kính là nó nhảy at đang lười chưa kiểm tra
Nhà cụ này giống nhà em. Đèn sân vườn em mà bật thỉnh thoảng at cũng nhảy tắt điện luôn nửa nhà.

polizia

Xe container
Em kiểm tra đúng là lắp đc với loại 4P, không đc với loại 3P; nhưng tại sao cụ lắp cái tổng chống dò vì thường cái at loại cỡ vai trăm A thì dòng dò của nó cũng phải 100mA đến 1A.
Em ko rõ lắm vì anh thợ quen lắp cho em.
Thực ra xưởng bánh của em chỉ có đúng cái lò 7kw và 1 máy cán bột 2 chiều, 1 máy đánh trứng công nghiệp là dùng 3 pha.
Còn lại tủ đông tủ mát câc thứ đều 1 pha.
Nên em đăng ký 1 đường 3 pha sx xong anh ý tách cho em ra 3 pha và 1 pha, và lắp cho cái at đó.
Mai em chụp cái tủ điện cho cụ xem.

pressf5

Xe buýt
Nhà cháu ngay từ lúc 1, 2 tuổi mà mon men sờ ổ điện dù không việc gì, em cũng đánh cho thật đau tay, thành cái phản xạ. Không dám tí toáy vào đồ điện. Em nghe vụ này sáng nay, đau lòng quá. Rip cháu bé.