[Funland] Bệnh Đột Quỵ đang trẻ hóa

red_dragon88

Xe buýt
Giờ trẻ hóa nhiều là do lối sống thôi các cụ.
Một phần do công việc văn phòng ít vận động nhưng cái chính vẫn là ăn nhậu quá nhiều, nghề nào phải tiếp khách thì thôi rồi, cơ thể nào chịu nổi.

raisomoon

Xe tăng
Giờ trẻ hóa nhiều là do lối sống thôi các cụ.
Một phần do công việc văn phòng ít vận động nhưng cái chính vẫn là ăn nhậu quá nhiều, nghề nào phải tiếp khách thì thôi rồi, cơ thể nào chịu nổi.
Thế giới thì nó tranh cãi, kiện tụng từ lúc dịch tới giờ chưa dứt. Vậy mà ở ta mọi thứ vẫn đc tin rằng do bia rượu, trẻ con thì do áp lực học hành. 2 năm qua đã có nhiều trường hợp học sinh - sinh viên đột tử khi học thể dục. Mặc dù những bài tập chạy 100m hay 1km thì vẫn dạy và học bao năm nay.

căngthẳng

Xe tăng
Ngày trước lúc cả thế giới tiêm vaccin thì em có xem 1 vài video một số y tá bác sĩ bên Mỹ quyết không tiêm, họ cho rằng, vaccin mới sử dụng, chưa biết rõ những hậu quả di chứng sau này gặp phải.

Lúc đó em còn cười nghĩ hội này bi quan quá. Cả thế giới tiêm thì mình tiêm thôi. Giờ nghĩ lại mới thấy mình mới là đứa thiếu kiến thức.
Mọi ng cứ nói ko tiêm thì chết nhiều như SG, nhưng có ai nói có khi chết nhiều vì cách ly tập trung ?
Thế giới thì nó tranh cãi, kiện tụng từ lúc dịch tới giờ chưa dứt. Vậy mà ở ta mọi thứ vẫn đc tin rằng do bia rượu, trẻ con thì do áp lực học hành. 2 năm qua đã có nhiều trường hợp học sinh - sinh viên đột tử khi học thể dục. Mặc dù những bài tập chạy 100m hay 1km thì vẫn dạy và học bao năm nay.

đố cụ nào thấy 1 bình luận nói ko tốt về vax trên vne này, dù là các bài về kiện tụng

nowhereland

Xe điện
Tôi thì bị cái chỉ số Acid uric cao hơn bình thường, dù không nhiều, cỡ 490.
Mỡ máu cũng cao hơn, hơn 1 chút.

Đành ăn uống kham khổ + đi tập thể dục đều đặn vậy.
Sau 1 tháng, chỉ số acid uric có giảm, dù chưa nhiều (vì mới 1 tháng).
Phần còn lại thì đành đợi.

Bác kéo 1 phát từ 72kgs xuống 69 là giỏi quá. Tôi kéo mãi chưa được.
Em giữ mức 72-73kg hơn chục năm nay rồi. 6 tháng gần đây điều chỉnh lại sinh hoạt, ví dụ giảm nhậu nhẹt (trước tuần 3-4 lần giờ còn 1 lần thôi), giảm ăn thịt đỏ (bò) và trứng lộn còn tuần 1 lần phở bò và 2 trứng thôi (trước chén tùy thích), giờ không ăn thêm sau bữa tối nữa và đi ngủ sớm hơn (tầm 23h đêm, trước 24h hay có khi 1h sáng mới ngủ).
Thế thôi, còn mọi thứ vẫn thế, thể thao thì em chơi từ nhỏ rồi và giờ vẫn duy trì, trung bình mỗi ngày khoảng 90 phút chơi môn gì đấy (chạy, tập xà đơn/kép, Tennis, bơi, hít đất). Và đợt này giảm được gần 3kg rồi.

nowhereland

Xe điện
Chào bác, bác có thể inbox cho mình chế độ ăn uống và tập luyện của bác được không. Tôi cũng gần tuổi như bác nhưng dạo này HA lên cao quá (đo máy 170/115 hic) mà tôi cũng chưa muốn uống thuốc. Xuống được như bác là mừng lắm rồi. Cám ơn bác
Có điều chỉnh lại sinh hoạt cụ ạ, ví dụ giảm nhậu nhẹt (trước tuần 3-4 lần giờ còn 1 lần thôi), giảm ăn thịt đỏ (bò) và trứng lộn còn tuần 1 lần phở bò và 2 trứng thôi (trước chén tùy thích), giờ không ăn thêm sau bữa tối nữa. Bia rượu thì uống ít thôi, bữa cơm tối làm 1 lon bia hay 2 chén hạt mít rượu tự ngâm, hôm nào cầm vô lăng thì nghỉ (tuần cũng phải 2-3 tối lái xe không uống). Đi ngủ sớm hơn (tầm 23h đêm, trước 24h hay có khi 1h sáng mới ngủ).
Thế thôi, còn mọi thứ vẫn thế, thể thao thì em chơi từ nhỏ rồi và giờ vẫn duy trì, trung bình mỗi ngày khoảng 90 phút chơi môn gì đấy (chạy, tập xà đơn/kép, Tennis, bơi, hít đất). Và đợt này giảm được gần 3kg rồi.
Cụ như thế là HA cao quá, ở mức khá nguy hiểm rồi.

Opel Astra

Xe điện
Em giữ mức 72-73kg hơn chục năm nay rồi. 6 tháng gần đây điều chỉnh lại sinh hoạt, ví dụ giảm nhậu nhẹt (trước tuần 3-4 lần giờ còn 1 lần thôi), giảm ăn thịt đỏ (bò) và trứng lộn còn tuần 1 lần phở bò và 2 trứng thôi (trước chén tùy thích), giờ không ăn thêm sau bữa tối nữa và đi ngủ sớm hơn (tầm 23h đêm, trước 24h hay có khi 1h sáng mới ngủ).
Tôi thậm chí bỏ hẳn thịt bò + nội tạng.
Ăn uống thì vẫn như trước thôi, vì tôi không phải dạng ăn thịt nhiều (mà vẫn lên cân và lên cả acid uric).

Khoản thể dục thì không được nhiều như bác: Đi bộ 60min/ngày, tuần bơi độ 1.5 lần, mỗi lần cũng 60min.
Và không giảm được cân.

Phỗng new

Xe điện
Cụ duy trì được 90 phút cường độ cao/ngày oách quá. Thế mà vẫn HA cao nhỉ?

Phỗng new

Xe điện
Ăn uống thì vẫn như trước thôi, vì tôi không phải dạng ăn thịt nhiều (mà vẫn lên cân và lên cả acid uric).

Khoản thể dục thì không được nhiều như bác: Đi bộ 60min/ngày, tuần bơi độ 1.5 lần, mỗi lần cũng 60min.
Và không giảm được cân.
Giảm cân thì tiên quyết bác phải đảm bảo được calo in < calo out.
Còn các nghiệp vụ liên quan thì nhiều, trong đó có yếu tố khá quan trọng là tăng BMR (tỷ lệ trao đổi chất của cơ thể khi nghỉ). Có nhiều cách để tăng BMR, bác có thể tìm hiểu thêm.

Opel Astra

Xe điện
Giảm cân thì tiên quyết bác phải đảm bảo được calo in < calo out.
Còn các nghiệp vụ liên quan thì nhiều, trong đó có yếu tố khá quan trọng là tăng BMR (tỷ lệ trao đổi chất của cơ thể khi nghỉ). Có nhiều cách để tăng BMR, bác có thể tìm hiểu thêm.
Đảm bảo được mà bác.
Vì khoản calories in của tôi thực sự ít - chí ít là tôi nghĩ vậy.
Có lẽ mình vận động thế vẫn chưa đủ.

Phỗng new

Xe điện
Đảm bảo được mà bác.
Vì khoản calories in của tôi thực sự ít - chí ít là tôi nghĩ vậy.
Có lẽ mình vận động thế vẫn chưa đủ.
Đấy là bác nghĩ :)
Ăn ít (nhịn ăn) ko phải cách hay, vì ko cẩn thận cơ thể nó lại hạ tiếp cái BMR vốn đã thấp rồi (kiểu nó tưởng Ất Dậu quay lại :)) ).Ăn lành mạnh đủ chất và vi chất quan trọng hơn nhiều.

Càng có tuổi, cái BMR của mình nó càng giảm, vì vậy bác có thể thấy nhiều người chỉ uống nước cầm hơi thôi vẫn cứ béo.

Bác có thể tìm hiểu thêm về BMR, quan trọng nhất của việc giảm cân là nên tìm hiểu kỹ về nó đã. Chúc bác giảm cân tốt, lành mạnh nhá!

red_dragon88

Xe buýt

Nguyên nhân chính vẫn là bia rượu quá độ, trc đại dịch vẫn thế rồi.

jobber

Xe tăng

Và không giảm được cân.
Cụ ăn ít đi, chạy bộ tuần 4,5 buổi, mỗi buổi vài km, giảm cân ngay

nowhereland

Xe điện

Và không giảm được cân.
Đi bộ thì đến tết công gô cũng không giảm được cụ ạ, đặc biệt là cái vòng 2 nó phải ngót đi mới ổn.
Trước em chạy bền mỗi lần 10-12km, nhưng sau em chỉ chạy 5-6km thôi. Ở 2km cuối chia ra chạy 100m tốc độ cao, chạy hết sức luôn xong đi bộ một đoạn rồi chạy nhẹ nhàng rồi lại 100m hết sức lại, giờ được tầm 4-5 lần như thế là thở cả bằng tai rồi. Nhưng hiệu quả đốt mỡ tốt lắm.
Món này khó vì sẽ rất mệt, có cậu khoe chạy half Marathon (21km) đi thi chạy hội này hội kia mà làm 3 phát như thế về cũng loạng choạng rồi đấy.

formula_one

Xe tăng
Đi bộ thì đến tết công gô cũng không giảm được cụ ạ, đặc biệt là cái vòng 2 nó phải ngót đi mới ổn.
Trước em chạy bền mỗi lần 10-12km, nhưng sau em chỉ chạy 5-6km thôi. Ở 2km cuối chia ra chạy 100m tốc độ cao, chạy hết sức luôn xong đi bộ một đoạn rồi chạy nhẹ nhàng rồi lại 100m hết sức lại, giờ được tầm 4-5 lần như thế là thở cả bằng tai rồi. Nhưng hiệu quả đốt mỡ tốt lắm.
Món này khó vì sẽ rất mệt, có cậu khoe chạy half Marathon (21km) đi thi chạy hội này hội kia mà làm 3 phát như thế về cũng loạng choạng rồi đấy.
Bài tập này của cụ gọi là theo inteval theo chu kỳ. Nhưng em nghĩ nên sắm cái đồng hồ thể thao đo nhịp tim, vận động theo nhịp tim là an toàn và hiệu quả nhất. Đốt mỡ nhiều nhất là nhịp tim vận động mức zone 2-3, khoảng 120-140 tuỳ theo độ tuổi.

nowhereland

Xe điện
Cụ duy trì được 90 phút cường độ cao/ngày oách quá. Thế mà vẫn HA cao nhỉ?
Em có yếu tố di truyền, nó cao vô phát cụ ạ. Nhưng cũng một phần do sinh hoạt và ăn nhậu nhiều như em nói ở trên. Nay điều chỉnh lại thì mọi thứ cũng ổn hơn chút, cố gắng đưa nó về mức có kiểm soát.
Cơ mà em có thằng bạn ăn nhậu từ xưa, cũng chơi thể thao cùng. Giờ nó vẫn nhậu ác, bụng nó to như cái trống. Vậy mà huyết áp và chỉ số uric vẫn tốt mới tài. Nên phần lớn em nghĩ là do cơ địa bẩm sinh thôi.

beSuSu

Xe điện
Cũng rất nhiều người nghi ngờ đột quỵ, sốt xuất huyết biến chứng nặng có liên quan đến tiêm vắc xin covid. Rất cần các nghiên cứu chuyên ngành về cái này.
Cụ nói e mới để ý. Mấy cu thợ ở xưởng em ko tiêm phòng vx gì hết. Bị sxh thấy đơn giản lắm

beSuSu

Xe điện
Đi bộ giảm đc nhưng phải là đi bộ nhanh hết sức có thể. Phải đánh giá theo nhịp tim.còn đi bộ bt ko ăn thua

QD092000

Xe tăng
Khi HA cao cc cảm thấy thế nào? Triệu chứng ấy, e cũng đang nghi. Mai e đo cái vậy. E cũng trung niên cứng.

cháu lên 3

Xe container
Bệnh này chả phải do rệu nhiều đâu, ông bạn e cũng mới đc 49 ngày do đột quỵ, cũng thành viên OF đây. mới 36 tuổi mà rệu bia chả mấy khi uống

QD092000

Xe tăng
Bệnh này chả phải do rệu nhiều đâu, ông bạn e cũng mới đc 49 ngày do đột quỵ, cũng thành viên OF đây. mới 36 tuổi mà rệu bia chả mấy khi uống
36 thôi đã dính à cụ?
Bị nhồi máu tim hay xuất huyết não vậy cụ?

E đợt này hơi ẩu, lên cân thấy ko ổn lắm.