[Funland] Bệnh thoát vị đĩa đệm chia sẻ các cụ cách chữa khỏi

medici_rider

Xe tăng
Cảm ơn cụ, em sẽ tìm hiểu thêm các cách cụ nói.
Còn cách để cho cơ thể khỏe mạnh nói chung và chỗ đau nói riêng em thấy hợp lý đấy chứ, nhiều người cứ bảo tránh hết các động tác dùng đến lưng thì lưng nó càng yếu đi phải không cụ?
Vâng, có lần có người nói với em sở dĩ thoát là vì một phần cơ lưng mình yếu, lại làm các thứ sai tư thế. Khi cơ lưng mình khỏe lên thì nó sẽ đỡ cho xương sống phần nào. Em không phải bác sĩ nên không biết là tập cái gì là đúng vì cơ thể mỗi người một khác nên tốt nhất là mỗi người tự tập xem sao. Riêng môn khí công của bác Trần Hoài Văn thì em thấy bài Vạn bộ trường sinh rất dễ tập, không chấn thương và rất tốt. Em lười tập các bài khác chỉ tập bài vạn bộ đã tháy tốt rồi. OF nhiều người tập bác này nên chắc em cũng chả cần quảng cáo.

medici_rider

Xe tăng
Hic, nghe các cụ đá bóng, chạy đường núi mà em há hốc mồm, em hơn 2 năm nay chưa biết chạy là gì, như phế ý :((
Trên này em biết có bác Khuu cũng bị thoát vị và cũng đã tập chạy và hiện nay chạy đều vẫn không sao. Ít ra với em nữa là 2 trường hợp.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Về đau cấp thì mỗi thầy có một cách, em cũng từng trải qua đủ, bấm huyệt, thủy châm, dùng thuốc tây, thuốc bắc, vật lý trị liệu, diện chẩn... thôi em không nói nữa, đau cấp thì phải chữa thôi.

Còn tự chữa là quá trình sau đấy thì thứ nhất là em tập cho cơ thể khỏe mạnh hơn, em tập bơi sải để cho phần core khỏe, tập yoga cũng được nhưng coi chừng chấn thương, em tập khí công Hi ma lay a của bác Trần Hoài Văn cũng rất tốt, em dùng cây lăn lưng để giúp cho đỡ mỏi lưng, tự tập một số động tác giãn cơ thể để giúp phục hồi sau tập, tập treo xà, tập chạy. Riêng cái tập chạy nhiều người coi là phản khoa học nhưng em thấy cứ tập dần dần từ từ, đúng động tác thì cũng chả sao. Trên này một số bác chạy đường dài cũng biết em đau và vẫn chạy như thường mấy năm nay. Em rút ra là tập gì cũng được, miễn là tập thường xuyên, tập đúng cách để chuyển hóa cơ thể, từ lười vận động sang vận động thường xuyên cho khí huyết lưu thông thì bệnh sẽ lui.

Trong cuộc sống thì lúc bê vác cần lưu ý đúng tư thế. Em vẫn bê vác nặng không sao nhưung đôi khi bị tái phát vì những lý do ất ơ như hắt xì hơi. Vừa rồi em bị tái phát do đứng dậy đi lại trong văn phòng nhưng chỉ nghỉ ngơi có 1, 2 ngày sau đấy tập luyện nhẹ nhàng mà chỉ sau 3 tuần đã chạy giải chạy 27 km đường núi.
Em dạo này bị đau cái vai phải quá cụ ạ, tập như cụ liệu có ổn k nhỉ, em trc cũng hay chạy và đi bộ, nhưng gần đây chuyển sang đạp xe, mỗi người nói một kiểu k biết tập cái gì tốt nữa. Em tập thêm vẩy tay dịch cân kinh vậy.

namtuoc03

Xe hơi
Em bị chữa mãi có khỏi đâu, chỉ là đỡ đau thôi chứ cái đĩa đệm nó phòi ra rồi thì các cụ bảo chữa kiểu gì cho nó lại chui vào như cũ đc mà khỏi hẳn.
Vâng, chỉ mong đỡ được thôi cụ ạ. Mấy ai dám nói là khỏi đâu.
Hic, nghe các cụ đá bóng, chạy đường núi mà em há hốc mồm, em hơn 2 năm nay chưa biết chạy là gì, như phế ý :((
Đó là trước đây thôi, giờ em cũng đang sắp phế đây.
Có lẽ phải mua quạt với kiếm ra công viên múa thôi.

medici_rider

Xe tăng
Em dạo này bị đau cái vai phải quá cụ ạ, tập như cụ liệu có ổn k nhỉ, em trc cũng hay chạy và đi bộ, nhưng gần đây chuyển sang đạp xe, mỗi người nói một kiểu k biết tập cái gì tốt nữa. Em tập thêm vẩy tay dịch cân kinh vậy.
Em thấy bác trần hoài văn có bài tập này cũng tốt này. Các động tác này chả lo chấn thương cũng ko lo tẩu hỏa nhập ma. Các bác tập cũng không lo gì.

cadic1008

Xe buýt
Cháu đánh dấu để tập dần.

kimthanlahan

Xe tăng
Chào các cụ! Em là em ghét cái kiểu ỡm ờ của chủ top ạ...Không biết có phải quảng cáo trá hình hay không? Khí công mới chả nội công. Nói thật nhé nội công và khí công nếu có thật thì là kết quả của quá trình tu luyện hàm dưỡng rất công phu, giúp mình còn chả đủ huống chi giúp người. Có rất nhiều hình thức lừa đảo trong việc xoa bóp rồi cách không truyền công để chữa bệnh xương khớp. Dễ thấy nhất là việc xoa thuốc có chứa muối bạc (muối thường cũng được nhưng tác dụng không rõ) hoặc dán các giấy thiếc (trong bao thuốc lá) vào các huyệt rồi giả vờ vận công, phát kình và dùng nguồn phát cực tím hoặc hồng ngoại (ngoài vùng nhìn thấy của mắt thường) rồi hỏi bệnh nhân có thấy gì nóng, giật, tê gì không...? Cách xoa bóp, chiếu tia tây y cũng dùng thường xuyên nhưng mà nói rõ ra thì nhiều người không tin cứ mờ mờ, ảo ảo, khí nọ, khí tia thì lại tin sái cổ. Tâm thế đối với bệnh tình khác nhau thì hiệu quả điều trị nó cũng khác nhau. Đây có lẽ là điểm tích cực nhất của điều trị đông y.
Về phòng, chữa bệnh đau lưng em xin chia sẻ quan điểm cá nhân thế này:
1. Mọi người nên tìm hiểu để rõ thêm về giải phẫu cơ, xương, khớp, thần kinh cơ... của cơ thể người. Cái này là kiến thức a, b, c trong y học, chả có gì cao siêu cả. Nhất là trong diễn đàn ô tô, khi mà rất nhiều cụ hiểu rất rõ về cơ khí. Trang bị kiến thức này trước sẽ giúp cho việc phòng ngừa, điều trị các bệnh về xương khớp hiệu quả. Tránh việc coi chỉ dẫn của thầy thuốc như thánh truyền hoặc ngược lại coi nhẹ tới mức tùy tiện.
2. Thoái hóa xương khớp là tất yếu không thể tránh khỏi do tuổi tác, môi trường, điều kiện sống và tình trạng sức khỏe của mỗi cá nhân. Việc cần làm là làm chậm tiến trình này lâu nhất có thể.
3. Phòng ngừa:
- Giữ tư thế chuẩn trong việc sinh hoạt hàng ngày từ ngồi làm việc, ngồi máy tính, mang vác, thể thao.
- Giảm cân nặng thừa
- Tập luyện điều độ nhẹ nhàng, tránh quá tải, đảm bảo thời gian khởi động, hồi phục phù hợp với thể trạng, tuổi tác.
- Luôn có thói quen tự cân bằng các động tác khi tập luyện, sinh hoạt. Chẳng hạn công việc dùng nhiều tay phải thì khi tập luyện phỉa thiên về tay trái, khi làm việc ngồi nhiều thì nên tập luyện ở tư thế đứng, nằm. Tập cơ mặt trước thì cũng phải tập cơ mặt sau cơ thể.
- Ăn uống đủ dinh dưỡng để máu huyết, các dịch ổ khớp đảm bảo chất lượng, hệ thống cơ bắp mềm mại, dẻo dai, đàn hồi. Cơ bắp tốt là mềm và có khả năng co duỗi tốt với biên độ và trương lực lớn chứ không phải là rắn chắc kiểu cứng đét.
- Có thể bạn không có thời gian, sức khỏe nhưng nên tìm hiểu và thực hiện được các động tác chống đẩy, squat, deadlift, đu xà chuẩn dù không cần tạ. Làm được những động tác cơ bản này nghĩa là bạn đã hiểu rõ được cơ chế vận động của cơ thể, khả năng của cơ thể vẫn ở mức độ tốt. Nếu bị cận phải chọn kính có ve gọng tốt để đảm bảo linh hoạt, tự nhiên của các đốt sống cổ (người đeo kính hay bị trễ kính dẫn đến thói quen hếch mặt làm chèn ép, thoái hóa đốt sống cổ)
4. Ứng xử khi bị đau (cụ thể là trường hợp đau lưng như thớt)
- Xác định vị trí đau, mức độ đau, nguyên nhân đau nếu có thể (sang chấn do va chạm, căng đứt do quá biên độ vận động, sai tư thế kéo dài khi ngủ, cố sức trong tư thế không thuận lợi, nóng, lạnh, vi rút), đặc biệt chú ý tới sinh hoạt của ngày trước khi xảy ra đau.
- Đi khám ở các bệnh viện lớn, có chuyên khoa để xác định chính xác vị trí, nguyên nhân đau. So sánh với nhận định của mình để tránh lợn lành chữa thành què. Lưu ý: kiến thức của mình chỉ dùng để tham khảo, trao đổi với bác sĩ một cách nhã nhặn đề phục vụ cho việc điều trị không được tự chữa cho mình.
- Sau khi khám sẽ có nguyên nhân đau lưng như cấp tính hay mãn tính, trượt , phồng, xẹp, vỡ đĩa đệm, gai xương đốt sống, vỡ, thoái hóa đốt, căng cứng cơ lưng, đứt dây chằng, rách bao khớp... để có hướng giải quyết phù hợp. Đối với tình trạng cấp tính, nguyên nhân do sang chấn, va chạm thì lúc đó đặc biệt phải kiêng vận động để tránh tổn thương thêm. Đối với tình trạng mãn tính, thoái hóa thì hướng xử lý phục hồi chức năng, mềm, giãn cơ, tăng tưới máu tại chỗ. Mức độ phục hồi của mỗi cá nhân khác nhau và phải lắng nghe cơ thể mình để điều chỉnh phù hợp. Có một post ở trên nói là bác sĩ bảo kiêng vận động mạnh nhưng cá nhân thì vẫn thể thao ầm ầm và không thấy vấn đề gì. Điều này có thể xảy ra nhưng không nên khái quát nó thành một kết luận. Nó phụ thuộc rất nhiều vào nguyên nhân, tình trạng sức khỏe, khả năng phục hồi... của cá nhân.
Thân!

Mường Lò

Xe buýt
Hôm trước e cũng định làm 1 topic chia sẻ kinh nghiệm của em trong việc đấu tranh với bệnh này mà bận quá, tiện có thớt của cụ, e xin chia sẻ lun.
Em bị thoát vị đĩa đệm (TVDD) cột sống thắt lưng L4-L5 (phổ biến nhất) - nguyên nhân là do thừa cân mà lại ngồi nhiều lười vận động, nằm ngủ ko đúng tư thế khoa học.

Đợt 1 - Cấp cứu ở 198
Mọi chuyện bắt đầu từ tháng 6 năm ngoái, e bắt đầu thấy mỏi đau lưng khi ngồi nhiều, khi về nhà nửa nằm nửa ngồi (dựa gối) trên giường cũng cảm thấy đau. 1-2 tuần sau thì chân trái có dấu hiệu tê dần khi lái xe máy, ngồi lâu.
Biết là có vấn đề e lên Viện Y học cổ truyền Quân Đội chụp MRI và khám thì dc kết luận là TVDD và chỉ định điều trị bằng châm cứu, bấm huyệt + kéo dãn cột sống liệu trình 5 ngày. Sau 5 ngày em thấy đỡ hẳn và chính vì thế nên e phạm phải sai lầm đó là chủ quan, cho rằng bệnh nhẹ đã khỏi, ko làm tiếp liệu trình thêm 5 ngày nữa, về cũng ko giữ gìn => bệnh trở nặng dần.
Sau vài đêm nằm sai tư thế (gối cao, cong lưng, nằm xấp) rồi thời tiết thay đổi, e ho hắt hơi dẫn tới co giật cơ lưng => bệnh trở nặng và càng nặng thêm.
Tầm đợt này năm ngoái, khi mà cơn bão số 1 bắt đầu tràn về thì e lên cơn đau kịch liệt cả 1 đêm dài, chân trái gần như mất cảm giác (tưởng bị liệt luôn), đi ko vững, nên e vội vàng lên 198, lên đến nơi được tiêm tí thuốc giảm đau và cho nhập viện luôn. Lúc này thì e gần như liệt rồi, đi lại ko nổi nữa vì đau quá, ngồi cũng đau đừng nói đứng dậy, cả tuần nằm viện 198 chỉ nằm. Sau gần tuần tiêm thuốc giảm đau và uống thuốc thì bác sỹ chỉ định mổ cho em. Dĩ nhiên em tham khảo nhiều nơi thì đều được khuyên là không mổ. Thế là e ra viện và bắt đầu công cuộc điều trị bằng vật lý trị liệu.

Đợt 2 - Châm cứu bấm huyệt 45 buổi hết 16tr
Được một ng bạn cũng đã từng bị bệnh và điều trị chỉ chỗ, e tìm đến Bs Triệu ở tập thể ĐH Sư Phạm HN Cầu Giấy và quyết định điều trị ở đây với liệu trình 45 buổi với chi phí là 16tr. Mỗi buổi kéo dài từ 1-1 tiếng rưỡi bao gồm bấm huyệt, châm cứu, chạy máy điện rung, tiêm thuốc giảm đau (tiêm thẳng vào huyệt hay còn gọi là thủy châm) và thủ thuật nắn do ông bs chủ phòng khám đích thân làm.
Hàng ngày e lê lết (đúng là lết luôn ạ) đến phòng khám điều trị rồi lại lết về. Bệnh chuyển biến dần, cũng đỡ đau nhưng do nguyên nhân gây bệnh là cân nặng ko giảm được nên sau 45 ngày điều trị e vẫn chưa khỏi hoàn toàn. Thế là lại thêm 15 buổi nữa (may mà bs ko thu thêm phí), sau tổng cộng 60 ngày e cảm thấy đỡ được khoảng 50%. Dĩ nhiên trong khoảng thời gian đó cũng là nỗ lực giảm cân, uống thêm thực phầm chức năng bổ sung canxi.
Sau đợt này e ở nhà k điều trị ở đâu nữa, chỉ chịu khó giảm cân, tập đu (đu chứ k kéo các cụ nhé) xà đơn và nghỉ tết.

Đợt 3 - Ra tết lại lên viện
Ăn xong cái tết âm cảm thấy bệnh tình vẫn có ko dấu hiệu khỏi hẳn, em lại đi chụp MRI lại lần nữa ở Thái Hà và cũng như mọi nơi khác, ng ta cũng bảo e đi mổ gấp. Em chả mổ mà lần này lên Viện Y học cổ truyền Trung ương (Nguyễn Bỉnh Khiêm) để nhập viện. Thủ tục nhanh gọn, em được nhập viện sau 1 tiếng và phân về khoa Cơ Xương Khớp. Thế là bắt đầu 1 tháng sống trên phố của em.
Đánh giá chung e thấy khoa này của Viện YHCT TW sạch đẹp, bác sỹ và y tá nhiệt tình, thân thiện (phần vì cũng ko đông bệnh nhân quá nên mọi ng rất thoải mái)
Liệu trình điều trị của em là sáng tiêm 1 mũi 3B (3 loại Vitamin B là B1, B6, B12), sau đó châm cứu rồi giác hơi bấm huyệt. Thuốc thì toàn uống thuốc sắc: mỗi bữa 1 túi đắng kinh giúp lưu thông kinh mạch, khí huyết, ngoài ra còn thuốc hoàn cũng công dụng gần tương tự.
Điều trị gần 5 tuần thì bs cho e ra, yêu cầu về giảm cân bằng mọi cách, tránh vận động mạnh, ko chơi các môn thể thao (ngoài bơi), ko tắm nước lạnh, chỉ tắm nước nóng già, xả thẳng nước nóng vào vùng lưng cho giãn cơ. Chịu khó tranh thủ tập đu xà đơn, chườm nóng nếu có thể.
Sau đợt này thì e cảm thấy cũng đã đỡ dc 90%- 95% rồi. Đến tận bây giờ cân nặng e vẫn còn suýt soát 100kg nhưng đi lại đã bình thường, ăn uống thoái mái (chỉ là ko dám chạy nhảy), lái xe máy đi xa ok, chỉ có điều bàn chân trái vẫn còn cảm giác tê (Vẫn còn chưa hết hẳn được).

Xác định sống chung với lũ từ giờ trở đi nên em cũng tuân thủ nghiêm ngặt lời dặn của bác sỹ:
- Nằm thẳng hoặc nghiêng, ko nằm sấp, tránh gối đầu cao.
- Ko tắm tắm nước lạnh, chỉ tắm nước nóng già, xả thẳng nước nóng vào vùng lưng cho giãn cơ.
- Tư thế ngồi dậy khi đang nằm ko dc bật dậy mà phải từ từ nghiêng người sang bên, chống tay ngồi dậy. Không được tập các động tác gập ng tương tự như thế nữa.
- Đu xà đơn hàng ngày
- Tích cực giảm cân - quan trọng nhất nhưng khó nhất
- Nếu ngồi nhiều do công việc phải chú ý cứ tầm 30p phải đứng lại đi lại 1 chút, ko ngồi quá lâu
- Đi lại cẩn thận, ko chạy nhảy, ngã một cái thì rất khó chữa lại.

Một số kinh nghiệm, e xin hết, các cụ nào có thắc mắc cứ inbox hoặc hỏi e, e biết gì xin trả lời đầy đủ !
em bị đau vai gáy đốt sống cổ có phải thoát vị ko cụ

ngtocuong

Xe buýt
em bị đau vai gáy đốt sống cổ có phải thoát vị ko cụ
Cụ nên đi kiểm tra và chụp MRI.
Thoát vị đĩa đệm có 2 loại: cột sống thắt lưng và cột sổng cổ.
THVDD đốt sống cổ nguy hiểm hơn thắt lưng nhiều vì nhẹ thì gây tê liệt tay, nặng thì ảnh hưởng tới thần kinh và mạch máu lên não => có thể dẫn tới tử vong.

toanbui

Xe tăng
Lại là cuộc đấu tranh giữa y học và lang băm đây.
Mà rất lạ là mấy thằng lừa rất hay tỏ ra nguy hiểm nhưng lại phải dùng nick rác.

Mường Lò

Xe buýt
Cụ nên đi kiểm tra và chụp MRI.
Thoát vị đĩa đệm có 1 loại: cột sống thắt lưng và cột sổng cổ.
THVDD đốt sống cổ nguy hiểm hơn thắt lưng nhiều vì nhẹ thì gây tê liệt tay, nặng thì ảnh hưởng tới thần kinh và mạch máu lên não => có thể dẫn tới tử vong.
tay em hơi liệt rồi thấy moi mỏi. nhưng em doa tennis cú phải tay cũng tầm 100km/h forhand

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
Trên này em biết có bác Khuu cũng bị thoát vị và cũng đã tập chạy và hiện nay chạy đều vẫn không sao. Ít ra với em nữa là 2 trường hợp.
e chả tập chán rồi sau khi hết đau
việc chữa chạy bằng cách nào thì cũng rất lằng nhằng. nào thì uống, nào thì bóp. nên tốt nhất là tự chữa. nhưng tập chạy thì không ăn thua. các cụ có mà làm đau thêm.
Việc chia sẻ ntn cần phải thẳng thắn. Người bệnh thì khi nghe nói nên nghe ngóng. Có thể có cơ hội thoát cho mình. E là thằng chuyên phản biện hết cũng không dám nghe phát đập luôn tao k tin.

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
Lại là cuộc đấu tranh giữa y học và lang băm đây.
Mà rất lạ là mấy thằng lừa rất hay tỏ ra nguy hiểm nhưng lại phải dùng nick rác.
ngta nói cho lại tinh vi
ông thích chửi nhau cũng dc nhưng chỗ này chả phải chỗ
ông lúc bị đau ông sẽ hiểu ngta cần sẻ chia ntn.

black sky

[Tịch thu bằng lái]
E
Câu chuyện này bắt đầu từ một chấn thương, trật đĩa đệm. Vị bác sĩ người Nhật nói có thể em sẽ tàn phế suốt đời. Lúc đó e hoang mang tột độ. Có lúc đã lấy vải quấn bụng định dùng dao găm xử cho xong chuyện. Chết lành hơn sống què.

Nhưng cơ may e đã chữa khỏi nhờ thuốc. Tới giờ sau nhiều năm không tái phát. E đã rút dc kinh nghiệm chữa. Chú ý giờ quảng cáo linh tinh nhiều nên tránh lẫm vs bọn qc, e xin phép k chơi ib kín kín, có k công khai rõ ràng.

Cách chữa: có 2 cách:

1, dùng thuốc uống trong, phác đồ hình Sin giảm dần( thang chẵn lẻ). Ngoài chườm nóng cho phá ra, bôi thuốc lành da cho lành lại.

2, sử dụng châm cứu - động công. Cái này khá lâu mà phải gần nhà vì liệu trình 7 ngày 1 đợt.

Ngoài ra tiêm, mổ sẽ không bao giờ khỏi. Tin em đi. Ngta đưa e đến bv e đã bỏ lên chân núi tản chữa. Nếu không giờ này vẫn liệt.
Em cũng khỏi 6 năm nay rồi cụ ạ. Quyết ko mổ. Chữa thuốc bắc của ông dân tộc

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
E
Em cũng khỏi 6 năm nay rồi cụ ạ. Quyết ko mổ. Chữa thuốc bắc của ông dân tộc
khổ lắm bảo các ông các ông k tin lại bảo linh tinh
thái độ lòi lõm vậy nên mới bảo tùy duyên. Có người không hiểu sao chữa lang băm thật. Lên an dương vương có cậu liệt hẳn người do đi bấm huyệt, liệt tới mực người chữ S.
anh trai cậu ta làm nghề cầm đồ cho vay nặng lãi, ngồi cứ rơm rớm bảo ko biết có phải tại nghiệp k

ferrari360

Xe buýt
Cụ mật thư em cả 2 cách được không cụ ơi?
em đợt chơi thể thao bị cứ âm ỉ mấy năm nay rồi. :)

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
Học khí công có được không các cụ. Em thấy nói có hiệu quả mà cũng cũng chưa có thời gian đi.
không chữa dc đâu
căn bản không có
lúc khỏe còn chả học dc nữa là đang bệnh.
bác sĩ là ng giỏi khí công nhưng vẫn phải châm cứu.

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mật thư em cả 2 cách được không cụ ơi?
em đợt chơi thể thao bị cứ âm ỉ mấy năm nay rồi. :)
không ib cụ ạ
cụ không nhìn bọn nó đang chửi cháu lang băm kia ah

Chính kiến của cháu là share. kệ ai nói gì thì nói. Các phản ứng sẽ trái chiều. Ngta chửi kệ ngta. Còn người bệnh thái độ tốt nhất là lắng nghe.

akietlong

[Tịch thu bằng lái]
Đừng Cụ ơi, đau lắm, mà k khỏi đc, cơ địa mọi ng thế nào E k biết chứ E đau lắm, nôm na họ cắt 1 đoạn chỉ tự tiêu cấy vào huyệt mình, đc 1 tuần thay cho k đến viện châm cứu được, Mỗi lần cấy xong là E đau về k trở đc mình, thức trắng cả đêm , đau vật vã, rên hừ hừ, lên xe khách về quê mà rên la cả đêm trên xe, đau mà đỡ còn chịu đc, nhưng E đau chịu cả máy lần nhue vậy mà k đỡ, nghĩ lại ngày đó sợ quá, hik
thực ra thì thế này ạ
cái này là nghiệp báo sót lại.
nên một số người khi chữa sẽ không bao giờ khỏi. cũng không bao giờ gặp được thầy thuốc. nhục lắm.
cái này rất phũ nhưng đấy là sự thật.

Từ từ thôi

Xe buýt
Em là thằng 15 năm sống chung với bệnh đây, nghe lời lũ lang băm thuốc uống rồi thuốc đắp, xoa bóp trị liệu các kiểuiền thuốc trong suốt 15 năm chắc đủ xây được cái gọi là nhà mà bệnh vẫn hoàn bệnh.
Cho đến năm 2007 thì chân trái gần liệt, lúc ăn thì phải nằm chổng mông lên trời mặt cắm xuống đất bát cơm để trước mặt trông chẳng khác gì con chó, đến khi không chịu nổi xác định phải mổ mới có cơ may được giải thoát khỏi bệnh (Lúc bấy giờ không mổ cũng nằm liệt, ca mổ không thành công thì cũng nằm liệt luôn nên đành liều vậy)
Sau khi đã quyết định vậy em vào 103 khám, kết quả chụp MRT là xẹp đĩa đệm L4-L5 làm hẹp 3/4 ống tủy gây chèn ép dây thần kinh, ca mổ được thực hiện sau đó cho kết quả tốt ngoài sức tưởng tượng của em.
Đến nay đã gần tròn chục năm em không còn bận tâm đến cái lưng nữa, mang vác cỡ 50kg trên lưng vẫn thấy bình thường.Cùng mổ thời gian đó với em có 2 người làm ở VĐ đến nay cũng đều khỏe mạnh, khác chút là họ phải có đinh nẹp còn em thì không,
Một ông nằm cùng em quê Đồ sơn mổ trước em 3 tháng ở Việt tiệp HP sau đó bị đau lại, tháng 12 năm 2007 phải vào 103 mổ lại, ông này từ chỗ nằm liệt sau khi mổ lại thì đi lại được nhưng đến tận bây giờ vẫn phải thường xuyên dùng thuốc.
Tóm lại cũng là TVĐĐ nhưng tùy theo mức độ bệnh lý, cơ địa từng người và quan trọng nhất là phải đến bệnh viện, từ đó Bs sẽ tư vấn phương pháp điều trị như thế nào cho hợp lý, tránh tiền vẫn mất mà bệnh vẫn mang.