[Funland] Bệnh thoát vị đĩa đêm.

2luawest

Đi bộ
Chào các cụ ! Năm mới chúc các cụ "sức khỏe dồi dào", có bệnh tật mới thấy "sức khỏe là vàng" các cụ ạ !
Em cũng bị cái bệnh wái wăm này mà giờ cảm thấy bi quan quá, ngày trước cứ tưởng bệnh này là của người già ko ngờ trẻ cũng bị, em 32 tuổi chụp MRI chẩn đoán "thoát vị L5-S1 có mảnh rời chèn ép 12mm", biểu hiện đau lưng rồi lan xuống chân trái và tê nhưng vẫn còn đi đứng được , bác sĩ khuyên sức khỏe còn tốt nên mổ, vì thoát vị có mảnh rời ko điều trị bảo tồn thuốc thang được. Sau 1 tuần suy nghĩ em quyết định lên thớt lun cho an tâm, nay đã được hơn 3 tháng, tình hình vẫn ổn nhưng vẫn cảm thấy hơi mỏi lưng, chưa dám làm việc nặng.
Cụ nào mổ rồi giống như em, cho em lời khuyên : sau mổ bao lâu mới hoàn toàn bình phục? nghe 1 số người khuên nên uống CỐT THOÁI VƯƠNG có được ko? tập thể dục thì em vẫn tập các đông tác VLTL mà hôm mổ BS hướng dẫn.
Lúc tái khám 1 tháng sau mổ Bác Sĩ bảo là cứ ăn uống, vận động bình thường, ko làm nặng >20kg.Đang làm nghề phải đi xe máy vận chuyển giao hàng, tương lai là trụ cột gia đình mà mắc phải bệnh này em hoang mang wá các cụ ạ, phải giữ gìn kiêng cữ đủ thứ.....:-s

Chỉnh sửa cuối:

cuongtk84nd

Xe đạp
Cụ nhà e bị thoái hóa ở lưng. Đi lại khó khăn hiện chân đang bị teo 1 bên. Cụ nhà e đã mổ cách đây 5 năm giờ lại tái phát. E nghe nói điều trị bảo tồn bằng cách tiêm màng cứng trực tiếp vào tủy có thể kéo dài được 1-2 năm. Cụ nào đã từng chữa như vậy xin cho e chút kinh nghiệm cũng như nơi chữa trị với. Cụ nhà e mấy nay đau quá

digivina

Xe hơi
Ngõ Thái Thịnh có địa chỉ dán cao cụ ạ. Em thấy đông người đến khám lắm

SuChick

Xe tải
Em 28t, bị thoát vị L1/L2 và L4/L5. Khổ cái là do chủ quan nên lúc đau quá em mới đi chụp MRI và cho ra kết quả thế kia. Em được giới thiệu đến phòng khám của 1 ông bs người Tàu ở Láng Hạ, em đã làm vài lượt ở đó, pp là xoa bóp, nắn cột sống, mỗi ngày khoảng 1 tiếng, do chưa sắp xếp thời gian được nên làm cắc bụp. Từ tuần sau em sẽ bắt đầu điều trị liên tục, để xem KQ thế nào sẽ review lại cho các cụ.

ar3a

Xe điện
Cụ sang threads Bệnh xá,có một topic chia sẻ về thoát vị đĩa đệm đấy.

Trước mắt Cụ kiếm cho Em một cái xà đơn,chiều cao kiễng chân là đủ tầm với. Sau đó Cụ treo người,thả lỏng phần thắt lưng.Mỗi lần 8-10 giây.
K phải uống thuốc gì đâu,tránh vận động đột ngột,ho,hắt xì hơi,vặn lưng.Em chia sẻ tý kinh nghiệm,chúc Cụ nhanh hồi phục.
Cụ cho em hỏi mỗi ngày tập bao nhiêu lần động tác này?

tuancb

Xe buýt
Em 28t, bị thoát vị L1/L2 và L4/L5. Khổ cái là do chủ quan nên lúc đau quá em mới đi chụp MRI và cho ra kết quả thế kia. Em được giới thiệu đến phòng khám của 1 ông bs người Tàu ở Láng Hạ, em đã làm vài lượt ở đó, pp là xoa bóp, nắn cột sống, mỗi ngày khoảng 1 tiếng, do chưa sắp xếp thời gian được nên làm cắc bụp. Từ tuần sau em sẽ bắt đầu điều trị liên tục, để xem KQ thế nào sẽ review lại cho các cụ.
E đợi kết quả của cụ ạ.

linhanh1976

Xe buýt
Món này chỉ chữa Tây y thôi, chứ chữa Đông y thì tiền mất tật mang
Cụ nói nhầm rồi , nên duy trị = đông y mới ok ạ , trừ trg hợp quá nặng thì mổ, nhưng mổ xong tái phát thì vẫn cứ fai quay về với vật ý trị liệu đông y

SuChick

Xe tải
Báo cáo là em đã điều trị xong, hết hẳn các cảm giác đau lưng, tê bì mông, chân. Giờ đi lại sinh hoạt bình thường (tất nhiên là vẫn kiêng bê vác và hoạt động mạnh), em đánh giá là đợt điều trị vừa rồi đáng tiền các cụ ạ.
Địa chỉ: Pk bác sĩ Giang ngõ 71 Láng Hạ (bs người VN, vợ mới là người Tàu, trước em nhầm :D)

trongtoibds

Xe tải
Thưa các cụ mợ em.E viết lên đây là mong các cụ các mợ chia sẻ kinh nghiệm va mách cho em nhưng bài thuốc và phương pháp chưa với ạ.E đang bị cái bệnh oái oăm này đây ạ,E xin đc kể về bệnh tình của em. Em 27t thỉnh thoảng bị mỏi lưng nhưng khác khỏi, vẫn chạy nhảy ầm ầm vẫn làm việc bt,nhưng đó là triệu chứng của bệnh mà em ko biết. Đến 1 hôm em đi đã bóng rồi bị dập mông về nhà thấy toàn thân đau ê ẩm. Lúc đó em cữ nghĩ lâu ngày ko vận động nên căng cơ, nên em vẫn cố đi đã bóng thêm 1 tuần nữa, đêm lại ngồi phỏm phẻm, lúc dậy thì cái lưng như sắp đưt ra. Cang ngày càng đau ko thấy khỏi người thì vẹo sang 1 bên. Nên em mới đi chụp x quang nhưng ko phát hiện đc j. Rồi đi châm 2 tuần nhưng chẳng tiến chiển. Thế là em mới đi chup MRI cộng hưởng từ thì đc phán là bị thoát vị đĩa đện L4L5. Giờ em bị vẹo, không xách đc đồ nặng trên 6kg đau từ hông xg chân.
Cụ dạo này thế nào cụ. Nếu cụ có nhu cầu e có thể cho cụ sdt cụ liên lạc thử ntn. Vì thuốc ở đây cũng nhiều người đã chữa khỏi nhưng quan trọng nhất vẫn là cơ địa của từng người cụ ah. Chúc cụ tốt lành

songdonggun

Xe máy
bệnh này hình như ko chữa khỏi được, chỉ điều chị cho ko nặng thêm kết hợp tập thể dục thui ạ

timtoi

Xe tăng
Cho em đánh dấu thớt này. Em cũng bắt đầu có triệu chứng ê mỏi lưng giống các cụ. Tối về toàn phải đu xà với tập mấy động tác trị liệu thôi

tranhuong83

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
khổ thân cụ . con bạn em nó cũng bị bệnh đấy nhưng nó không năng như cụ đâu , nghe nói không chữa đươc hay sao ấy cụ ah

podr everet

Xe buýt
Năm 2006 em bị nặng đến mức chỉ đi bộ được khoảng 100 m là phải ngồi bệt xuống đất nghỉ vì đau quá, các cơ co rút, chân đã hơi bị teo. Nguyên nhân là do đặc thù công việc phải ngồi nhiều + thói quen ăn uống thiếu chất + sinh hoạt không điều độ... lâu ngày nên đĩa đệm bị chèn ép lồi ra chèn vào dây thần kinh. Em đã đi chữa các nơi, dùng các loại thuốc nam thuốc bắc rồi, châm cứu bấm huyệt đủ cả, nhưng cuối cùng túm lại là chỉ có bài chữa bằng xoa bóp và tập luyện + điều chỉnh chế độ ăn uống sinh hoạt là chuẩn nhất. Giờ thì lúc ngủ dậy, hoặc đi bộ nhiều vẫn bị nhức mỏi và không mang vác được các vật nặng, nhưng có thể chơi cầu lông cường độ cao đều đặn 3 buổi 1 tuần. Trước mắt cụ làm cái xà đơn, ngày đu người lên 7 - 10 lần, mỗi lần khoảng 1 phút, em thấy tác dụng rất tốt. Bất đắc dĩ mới nên động dao kéo thôi vì nó liên quan tới cột sống, kinh lắm.
Cụ chơi cầu lông cường độ cao 3 buổi/tuần thì em bái phục cụ.

Phúc Béo

Xe buýt
Em cám ơn cụ ạ. Em hoang mang quá chẳng biết phải làm thế nào. Thuốc nam thuốc bắc, xoa bóp bấm huyệt với các lang băm khắp nơi rồi.
có bệnh ng ta vái tứ phương, chưa gì cụ đã dùng từ lang bbăm rồi thì còn gì niềm tin hả cụ

Phúc Béo

Xe buýt
Em là em ứ tin vụ nắn này. Ảo bỏ ***. Bà cô em vừa mổ thoát vị đĩa đệm ở 108 cách đây 6 tháng. Trộm vía ngon lành cành đào.
enghe nói 6 tháng chưa ăn thua đâu cụ ah, phải một cài năm mới rõ, em đang hóng...

feraririri

Xe hơi
không xong rồi bác ạh,bệnh này mổ có thể vài lần mới khỏi,có người mổ còn không khỏi và liệt!!!haizz!!!cái này là kinh nghiệm của em nhé,mẹ em cũng bị bệnh này,mẹ em sợ không dám mổ,rồi ngày nào cũng tập cái vài tập thể dục theo hướng bị thoát bị,1 thời gian sau xương sống trở lại gần vị trí cũ!!!chúc bác sớm khỏe ạh!!!
Thưa các cụ mợ em.E viết lên đây là mong các cụ các mợ chia sẻ kinh nghiệm va mách cho em nhưng bài thuốc và phương pháp chưa với ạ.E đang bị cái bệnh oái oăm này đây ạ,E xin đc kể về bệnh tình của em. Em 27t thỉnh thoảng bị mỏi lưng nhưng khác khỏi, vẫn chạy nhảy ầm ầm vẫn làm việc bt,nhưng đó là triệu chứng của bệnh mà em ko biết. Đến 1 hôm em đi đã bóng rồi bị dập mông về nhà thấy toàn thân đau ê ẩm. Lúc đó em cữ nghĩ lâu ngày ko vận động nên căng cơ, nên em vẫn cố đi đã bóng thêm 1 tuần nữa, đêm lại ngồi phỏm phẻm, lúc dậy thì cái lưng như sắp đưt ra. Cang ngày càng đau ko thấy khỏi người thì vẹo sang 1 bên. Nên em mới đi chụp x quang nhưng ko phát hiện đc j. Rồi đi châm 2 tuần nhưng chẳng tiến chiển. Thế là em mới đi chup MRI cộng hưởng từ thì đc phán là bị thoát vị đĩa đện L4L5. Giờ em bị vẹo, không xách đc đồ nặng trên 6kg đau từ hông xg chân.